ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ SuZuKi Swift บ้างครับ ขอรบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 15228 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า รุ่นนี้อ่ะครับ เวลาเดินทางไกล ใช้ความเร็วเดินทาง ช่วงล่างของมันอ่ะครับไว้ใจได้หรือไม่ ให้ความมั่นใจมากน้อยเพียงใด หรือรถเล็กยังไงกก็เป็นรถเล็ก เหมือนๆกับรุ่นอื่น หรือถ้าเทียบ ช่วงล่างของมัน เทียบกับรุ่นไหนได้บ้างอ่ะครับ ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
Re: มีใครใช้ SuZuKi Swift บ้างครับ ขอรบกวนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 23:42:47 »
ช่วยตอบนะครับ พอดีใช้อยู่
เหยียบได้120ครับ เกินนั้นอืดครับ กินน้ำมันปกติ ไม่ถือว่าประหยัดไปตจว.เคยได้ 14 กิโล/ลิตร  แต่ปกติ 12กิโล/ลิตร  ในเมือง 10กิโล/ลิตร
ช่วงล่างก็กระด้าง ผมว่าดีกว่ากระบะ แต่พอใช้เทียนน่าออกตจว. เทียบกันไม่ได้แต่ความรู้สึก---ฟ้ากับเหวอ๊ะ   ไม่รู้จะเทียบกับไรดี อ้อเคยใช้มินิรุ่นแรกๆ สวิฟดีกว่าแน่นอน
เคยวิ่งความเร็วร้อย เจอหลุมมีน้ำ มันกระโดดลอยอ๊ะครับ  คงเพราะผมขับเร็วมั้ง  เก็บตกลงข้างทางดีที่ดึงกลับมาได้  ทำให้ผมตัดสินใจออกคันใหม่ไว้ออกตจว.แทน
แต่ใช้ในเมืองผมว่าคล่องตัวดีนะ หาที่จอดง่าย
หวังว่าคงได้ประโยชน์

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: มีใครใช้ SuZuKi Swift บ้างครับ ขอรบกวนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:00:16 »
เรามีรีวิวอยู่แล้วครับ
ลองอ่านดูหรือยังเอ่ย?

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1104:-suzuki-swift-15-at-gl-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

อ้อ ถ้าเป็นไปได้ รอตัวใหม่ดีกว่าครับ.....มีนาคม 2012 ก็จะเปิดตัวแล้วละ

คำจำกัดความประโยคเดียวที่พอจะไกด์ให้คุณได้รู้ในตอนนี้คือ

"ECO Car ที่ดีที่สุด ในบรรดาตัวเลือกทั้งหมด"

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:32:42 »
เทพกว่า almera อีกหรือครับ ?
สงสัยเครื่องจะแรงกว่าเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:51:56 »
"ECO Car ที่ดีที่สุด ในบรรดาตัวเลือกทั้งหมด"

........

พี่จิมฟันธงตั้งแต่ก่อนทำ First Impression เลยเหรอเนี่ย

โอ้จ๊อดครับ!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ boneman_ktl

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:02:19 »
โอ้วถ้าคุณจิมมี่พูดอย่างนี้ ก้อรอswift ใหม่ดีกว่าครับ ผิดหวังกับ mitsu มาละ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:31:01 »
พื้นฐานรถมันดีอยู่แล้ว แค่เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เข้ามาตรฐานอีโคร์คา ประกอบในประเทศเพื่อเอาส่วนต่างภาษี แบบที่มาชกับอามีล่าทำ ผมว่าแค่นี้ก็ทำให้สวิฟกินขาดแล้วหละครับ จากที่ดูทางซูซูกิเขา source หาชิ้นส่วนผลิตในประเทศ ชัวๆแน่ๆไม่ใช่แค่สวิฟรุ่นเดียวแน่นอนที่จะเป็นอีโคร์คาของทางซูซูกิที่จะประกอบขายในประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:13:36 โดย nudragon »

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:55:45 »
แสดงว่า EcoCar ตัวใหม่เทพกว่าตัว เทพที่มีอยู่ ฮาๆ รอลุ้นๆ

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:42:10 »
รอดูอีโค่คาร์ของ suziki swift ครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ mew408

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:02:08 »
กำลังรออยู่เหมีอนกันครับ

ออฟไลน์ obpiero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:48:48 »

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1104:-suzuki-swift-15-at-gl-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

อ้อ ถ้าเป็นไปได้ รอตัวใหม่ดีกว่าครับ.....มีนาคม 2012 ก็จะเปิดตัวแล้วละ

คำจำกัดความประโยคเดียวที่พอจะไกด์ให้คุณได้รู้ในตอนนี้คือ

น่าสนใจมากครับ พี่จิมมี่
ไม่ทราบว่า suzuki thailand จะนำตัว sport เข้ามาด้วยมั้ยครับ หรือจะมีเพียงแค่ตัว 1.2 eco car
เพราะกระทู้่นี้ผมเลยได้ไป ค้นรูปของ เจ้าswiftใหม่ เห็นแล้วอยากครอบครองทันที 555+

ไม่ทราบ พี่ๆ เพื่อนๆพอรู้มั้ยครับว่า ประเทศไทยของเราจะนำ เจ้าตัว 1.6 swift sport เข้ามารึเปล่า แล้วจะได้รถประมาณช่วงใด
ในส่วนของ เครื่อง 1.2 นี่แน่นอนแล้วใช่มั้ยครับ ว่าเป็น มีนาคม 2012 (นี่แค่เปิดตัวใช่มั้ยครับ ส่วนมากแล้วจะได้รถกี่เดือนหลังเปิดตัวหรือคับ?)

ส่วนตัวผมคิดว่ากำลังจะ ถอย Jazz ถ้าจอดตอนนี้ไงๆ ก็ต้องรอ ประมาณมีนาคมกว่าจะได้รถอยู่ดี ถ้าอย่างงี้ ไปเอาเจ้า swift sport ดีกว่า ฮี่ๆๆ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:32:08 »
คุณ YIM ครับ

ไม่ใช่การฟันธง อย่าลืมสิ เราไม่ฟันธง

แต่ นั่นคือ ประโยคที่ผม ให้คำจำกัดความ กับรถสักรุ่นหนึ่ง ก็แค่นั้นเอง

ว่าไปแล้ว...โทรหาผมหน่อยก็ดีนะครับ มีเรื่องจะคุยด้วยพอดีนะคุณ YIM อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:34:30 »

น่าสนใจมากครับ พี่จิมมี่
ไม่ทราบว่า suzuki thailand จะนำตัว sport เข้ามาด้วยมั้ยครับ หรือจะมีเพียงแค่ตัว 1.2 eco car
เพราะกระทู้่นี้ผมเลยได้ไป ค้นรูปของ เจ้าswiftใหม่ เห็นแล้วอยากครอบครองทันที 555+

ไม่ทราบ พี่ๆ เพื่อนๆพอรู้มั้ยครับว่า ประเทศไทยของเราจะนำ เจ้าตัว 1.6 swift sport เข้ามารึเปล่า แล้วจะได้รถประมาณช่วงใด
ในส่วนของ เครื่อง 1.2 นี่แน่นอนแล้วใช่มั้ยครับ ว่าเป็น มีนาคม 2012 (นี่แค่เปิดตัวใช่มั้ยครับ ส่วนมากแล้วจะได้รถกี่เดือนหลังเปิดตัวหรือคับ?)

ส่วนตัวผมคิดว่ากำลังจะ ถอย Jazz ถ้าจอดตอนนี้ไงๆ ก็ต้องรอ ประมาณมีนาคมกว่าจะได้รถอยู่ดี ถ้าอย่างงี้ ไปเอาเจ้า swift sport ดีกว่า ฮี่ๆๆ

ขอบคุณครับ

1.6 Sport คงมายาก เพราะมันจะเกินข้อจำกัด ECO Car แน่นอน
นำเข้าจากญี่ปุ่น มีคันละเป็นล้าน คำถามคือ ใครจะซื้อ?
เพราะรุ่น Sport ทำในไทยไม่ได้ครับ เดี๋ยวจะวุ่นและงานเข้ากัน

ถ้าคิดจะซื้อ Jazz ถามก่อนว่า
1. ต้องการความอเนกประสงค์ มากน้อยแค่ไหน?
2. ต้องการอัตราเร่ง จากเครื่อง 1.5 ลิตร ใช่ไหม?

ถ้า 2 ข้อนี้ ตอบใช่ รอ Jazz ครับ
แต่ถ้าตอบว่าไม่

รอ SWIFT ได้เลยครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:58:34 »
แบบนี้น่าสนมากครับ เพราะกำลังคิดว่าalmeraใหญ่เกินไป ขอออปชั่นมาเต็มๆเหมือนกันก็พอ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:07:50 »
รอดูราคา...  ^^

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:00:29 »
ต้องถามก่อนว่าคุณขับรถเร็วแค่ไหน ถ้าไม่เกิน 160 ก็ถือว่าโอเคครับ มั่นใจได้ในระดับหัวแถว ขับแล้วหนักแน่น นุ่มปนกระด้างนิดๆ สำหรับยางติดรถเดิมๆ 185/60R15 กับยางบิดกระโจน RE080
ส่วนรถผมเองใส่ Falken Ze912 205/45ZR17 เวลาขับจะรู้สึกหนัก และหนึบขึ้นไปกว่าเดิมครับ แต่ก็กระเทือนเช่นกัน แม้จะใช้ช่วงล่างเดิม
เวลาขับสวิฟท์ 160 เหมือนขับยาริส 120 ประมาณนั้นแหละครับ ถ้าขับเร็วๆ ไม่ต้องกังวลเลย พวงมาลัย-เบรก รองรับที่ความเร็วสูงไว้อยู่แล้ว

เชื่อว่าสวิฟท์ 2012 ในบ้านเรา ที่น่าจะใช้ยางไซส์เดียวกับ City SV นี้ ก็น่าจะทำให้รถสแตนดาร์ด เกาะหนึบขึ้นไปกว่าโฉมปัจจุบันอีกนิดหน่อยด้วยซ้ำ
ถ้ารอได้ ก็น่ารอครับ แต่ต้องทำใจไว้ก่อนเลยว่าตัวใหม่ มีแค่ 1.2 ลิตรนะครับ เพราะมันเป็น ECO CAR

ปล. เชื่อที่พี่จิมมี่บอกเหอะ สวิฟท์โฉมใหม่นี้ เมืองนอกออกวิ่งกันบ้างแล้วนะ บ้านเรารออีกนิดตามนั้น เชื่อว่าจะฮือฮากว่า ECO CAR ทุกรุ่นในบ้านเราแน่ๆ ถ้าทำการตลาดดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:02:20 โดย Lookkaew »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:06:48 »
อ้อ จะซื้อฮอนด้าช่วงนี้ คิดดูให้ดีนะครับ โชคดีก็ไม่กี่เดือน โชคร้ายก็ ไม่รู้อีกกี่เดือน
เพื่อนผมจอง City SV ก่อน MC ตั้งกะช่วงสงกรานต์ 54 จน MC เปิดตัวแล้ว ขอผลัดเรื่อยมาจนสิ้่นเดือน ก.ย. ก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้รถ (ศูนย์แถวบางกะปิ)
เลยถอนจองไปออกน้องสอง Elegance สัปดาห์เดียวได้รถเลย ในจุดนี้ทำให้ภาพลักษณ์การไม่ง้อลูกค้าของเค้า โดดเด่นมากๆ ขึ้นไปอีก ส่วนตัวเคยเกือบจอง พอได้ยินว่าสามเดือน เลยถอยหลังกรูดเลย

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 18:37:03 »
ไหนๆ กระทู้ก็ไหลไปหา Eco Car แล้ว

แอบเห็นข้อมูล Swift 1.2  ที่ ยุโรป

ทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงได้ 5 L/100Km คิดกลับได้ 20 กม./ลิตร พอดิบพอดี

CO2 Emission เพียง 116 กรัม/กม. ต่ำกว่าข้อกำหนด Eco Car  นิดหน่อย

นั่นหมายความว่า Swift Eco Car 1.2 ที่จะมาเป็น Eco Car ปีหน้า

เครื่องยนต์ 1.2 ลิตร 94 แรงม้า  118 Nm

จะมาเต็มๆไม่ถูกตอน

ช่ายยยยม้ายยยยยยยย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 18:43:43 »
ไหนๆ กระทู้ก็ไหลไปหา Eco Car แล้ว

แอบเห็นข้อมูล Swift 1.2  ที่ ยุโรป

ทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงได้ 5 L/100Km คิดกลับได้ 20 กม./ลิตร พอดิบพอดี

CO2 Emission เพียง 116 กรัม/กม. ต่ำกว่าข้อกำหนด Eco Car  นิดหน่อย

นั่นหมายความว่า Swift Eco Car 1.2 ที่จะมาเป็น Eco Car ปีหน้า

เครื่องยนต์ 1.2 ลิตร 94 แรงม้า  118 Nm

รู้สึกว่าตัวนั้น จะใช้เกียร์ออโต้4speedด้วยนะครับไม่ใช่CVT
ถ้าได้จริงๆก็เยี่ยมเลย คงจี๊ดไม่แพ้รถ1.5

ออฟไลน์ ZC72S

• Newbie
  • *
    • เว็ป Swift ตัวใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:43:19 »
อยากทราบว่า รุ่นนี้อ่ะครับ เวลาเดินทางไกล ใช้ความเร็วเดินทาง ช่วงล่างของมันอ่ะครับไว้ใจได้หรือไม่ ให้ความมั่นใจมากน้อยเพียงใด หรือรถเล็กยังไงกก็เป็นรถเล็ก เหมือนๆกับรุ่นอื่น หรือถ้าเทียบ ช่วงล่างของมัน เทียบกับรุ่นไหนได้บ้างอ่ะครับ ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ

มีอยู่ 1 ครั้ง รถผมใส่ยาง 205 50 16 วิ่งไป อรัญประเทศ พอดีใช้ทางเลี่ยงเมืองสระแก้ว ผมขึ้นแซง แล้วล้อหน้าขวา ตกไปอยุ่ข้างทางนอกถนนแล้ว ด้วยความเร็ว 140 จับพวงมาลัยแน่นๆ พอแซงพ้น ก็ทยาน ด้วย เกียร์ 3 พุ่งขึ้นมา 150 ผมก็หักเข้าเลนส์ ปกติ ท้ายสะบัดนิดๆ แต่ถือว่าเกาะถนนดี ถ้าเทียบกับแจ๊ส ถือว่าดีกว่า

ช่วงล่างเคยขับใน Circuit ยางเดิมก็พอใช้ได้น่ะ เสียดายเกียร์ 2 สั้นไปหน่อย  ถ้าเทียบ กับ City ถือว่าดีกว่าเยอะ นะครับ เรื่องโคลงเคลง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:51:11 »
ต้องถามก่อนว่าคุณขับรถเร็วแค่ไหน ถ้าไม่เกิน 160 ก็ถือว่าโอเคครับ มั่นใจได้ในระดับหัวแถว ขับแล้วหนักแน่น นุ่มปนกระด้างนิดๆ สำหรับยางติดรถเดิมๆ 185/60R15 กับยางบิดกระโจน RE080
ส่วนรถผมเองใส่ Falken Ze912 205/45ZR17 เวลาขับจะรู้สึกหนัก และหนึบขึ้นไปกว่าเดิมครับ แต่ก็กระเทือนเช่นกัน แม้จะใช้ช่วงล่างเดิม
เวลาขับสวิฟท์ 160 เหมือนขับยาริส 120 ประมาณนั้นแหละครับ ถ้าขับเร็วๆ ไม่ต้องกังวลเลย พวงมาลัย-เบรก รองรับที่ความเร็วสูงไว้อยู่แล้ว

เชื่อว่าสวิฟท์ 2012 ในบ้านเรา ที่น่าจะใช้ยางไซส์เดียวกับ City SV นี้ ก็น่าจะทำให้รถสแตนดาร์ด เกาะหนึบขึ้นไปกว่าโฉมปัจจุบันอีกนิดหน่อยด้วยซ้ำ
ถ้ารอได้ ก็น่ารอครับ แต่ต้องทำใจไว้ก่อนเลยว่าตัวใหม่ มีแค่ 1.2 ลิตรนะครับ เพราะมันเป็น ECO CAR

ปล. เชื่อที่พี่จิมมี่บอกเหอะ สวิฟท์โฉมใหม่นี้ เมืองนอกออกวิ่งกันบ้างแล้วนะ บ้านเรารออีกนิดตามนั้น เชื่อว่าจะฮือฮากว่า ECO CAR ทุกรุ่นในบ้านเราแน่ๆ ถ้าทำการตลาดดีๆ

ต้องลองควบดูน่ะจ้ะแก้วจ๋า ถ้าคิดว่าแน่ ระวังโดน พันสองกระโดดหนีน่ะจ้ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:54:23 »

คอนเฟริม เช่นกันคับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:59:36 »

ม้าเยอะกว่า Jazz GD ตัวก่อน MC นะนั่นน่ะ Jazz GD ก่อน VTEC มีแค่ 88 ม้าเอง

น่ากลัวเป็นอย่างยิ่งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 00:17:53 »
ต้องลองควบดูน่ะจ้ะแก้วจ๋า ถ้าคิดว่าแน่ ระวังโดน พันสองกระโดดหนีน่ะจ้ะ
ฟี่ก็มาให้แก้วควบสิจ๊ะ จะควบซะให้.............แตก....หักกันไปข้างนึงเลย ฮุๆ
สวิฟท์ 1.5 อัตราเร่งตามที่พี่จิมและหลายสำนักทำไว้ เพียงแค่อืดกว่า 1.5 ลิตรยี่ห้ออื่น น่าจะเกือบทั้งหมดเลยมั้ง และชดเชยได้ในช่วงอัตราเร่งแซงและตีนปลายเกือบ 180 ซึ่งไม่ถือว่าต่ำกว่าเกณฑ์นัก

ส่วนเครื่อง 1.2 ตัวใหม่ + CVT ทำ 0-100 ได้อยู่ในช่วง 14 วิ ท้อปสปีด 170 ก็ถือว่าแจ่มกว่ารถทุก segment เดียวกันในขณะนี้แล้วล่ะ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:19:08 »
ที่บ้านมีอยู่คันครับของน้องชายอืดครับรุ่นนี้แต่ถ้าช่วงกลางๆก็พอไหลได้ครับข้างในอาจจะดูเรียบๆไปนิดแต่ก็ classic ดีครับไม่เคยวิ่งทางไกลแต่ก็ไม่น่ากังวลอะไรครับ :)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:20:20 »
ขออีกข้อครับ
นอกจากจะเปลี่ยนเคื่องจาก 1.5 มาเป็น 1.2 แล้ว
ออพชั่นที่เคยมี จะลดลงไปไหมครับ
ถ้าไม่ลดลง ก็แจ่มเลยนะครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 17:49:33 »
นอกจากจะเปลี่ยนเคื่องจาก 1.5 มาเป็น 1.2 แล้ว
ออพชั่นที่เคยมี จะลดลงไปไหมครับ

ในความเห็นผมนะ วิเคราะห์จากข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้

ผมว่า Suzuki  น่าจะปล่อย Swift มาแบบจัดเต็มพอสมควร

คือไม่ได้มาแบบครบหมด แต่ก็คงไม่ตัดออกจนน่าเกลียด

และคงไม่ได้เน้นราคาถูกมากนัก

เนื่องจากตัวรถเหนือกว่าคู่แข่ง 5 ประตู ทุกค่าย ในหลายๆด้าน ทั้งขนาดที่กว้างกว่า ยาวกว่า เครื่องยนต์ใหญ่กว่า(นิดนึง)

Suzuki น่าจะวางตำแหน่ง Swift ไว้สูงกว่าคู่แข่งนิดนึง

เพราะ Suzuki เตรียม Eco car ไว้อีกรุ่นสำหรับทำ Fighting model เพื่อจับตลาดล่างลงมา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 18:45:27 »

ในความเห็นผมนะ วิเคราะห์จากข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้

ผมว่า Suzuki  น่าจะปล่อย Swift มาแบบจัดเต็มพอสมควร

คือไม่ได้มาแบบครบหมด แต่ก็คงไม่ตัดออกจนน่าเกลียด

และคงไม่ได้เน้นราคาถูกมากนัก

เนื่องจากตัวรถเหนือกว่าคู่แข่ง 5 ประตู ทุกค่าย ในหลายๆด้าน ทั้งขนาดที่กว้างกว่า ยาวกว่า เครื่องยนต์ใหญ่กว่า(นิดนึง)

Suzuki น่าจะวางตำแหน่ง Swift ไว้สูงกว่าคู่แข่งนิดนึง

เพราะ Suzuki เตรียม Eco car ไว้อีกรุ่นสำหรับทำ Fighting model เพื่อจับตลาดล่างลงมา

:) รอคุณจิมมี่มาตอบเช่นกันครับ

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 17:12:14 »
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

ในเมืองหรือเดินทางไม่ใกลมากขับเรื่อยๆ 90-110km/hr สบายมากครับเพราะใช้อยู่พวงมาลัยหั้ยอารมดี...ประหยัดด้วย

แต่ทางใกลๆไม่ดีครับไม่ค่อยเกาะถนน...ยิ่งขับหน้าฝนด้วยแย่เลยครับกระจกหน้ามันตั้งน้ำระบายช้ามองไม่ดีแต่ก็คุ้มเงินครับ  ส่วนเดินทางไกลเจ้า 325i มั่นใจกว่าครับ

สรุป---ดีทั้งคู่ครับแต่คนละอย่างกัน