ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีAltis1.8E, Cruze1.8LS, Lancer EX 1.8GLS ltd.  (อ่าน 20087 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wookies

• Newbie
  • *
เลือกอะไรดีAltis1.8E, Cruze1.8LS, Lancer EX 1.8GLS ltd.
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:12:30 »
ผมเพื่งขับรถเป็นได้ไม่นานครับ
แล้วพ่อจะซื้อรถให้ในราคาไม่เกิน8.8แสน
แต่ผมเลือกไม่ถูกเลยครับ
ชีวิตประจำวันของผมก็แค่ขับจากหอพักเข้ามธ.
อาจจะมีเข้ากรุงเทพด้วย
บางครั้งก็อาจจะอยากไปต่างจังหวัดใกล้ๆบ้าง
จุดประสงค์คือใช้เพื่อความสะดวกสบายไม่ได้จะแต่งรถอะไรมากมายครับ
ถ้าผมดูเรื่องอัตราการสิ้นเปลือง ช่วงล่าง ความปลอดภัย ขับแล้วรู้สึกสบายมั่นใจ
ผมควรเลือกคันไหนครับ

1.Toyota Altis 1.8E
2.Chevrolet Cruze 1.8LS
3.Lancer EX 1.8 GLS ltd.

รบกวนพี่ๆทุกคนให้คำปรึกษาผมด้วยนะครับ
ถ้าผิดพลาดประการใดผมขอโทดด้วยครับ

ขอบคุณครับ;))

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: เลือกอะไรดีAltis1.8E, Cruze1.8LS, Lancer EX 1.8GLS ltd.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:29:59 »
อ่านรีวิวพี่จิมและไปลองขับดูบ๋อ  ;D
ผมเคยลองขับเน้นหนักๆมีแค่ 1.8E Dual
ความแรงดีมาก เหยียบขึ้น140แป๊บเดียว แรงสุดใน3คันเลยมั้ง อัตราสิ้นเปลืองก็น่าจะดีที่สุดด้วย
ช่วงล่างดีแล้วแข็งดี ขับเร็วมั่นใจได้ แต่ยังคิดว่าด้อยกว่าคันอื่น
พวงมาลัยหนืดใช้ได้ แต่ไม่ค่อยให้ฟีลลิ่งที่มาจากถนน เหมือนหนืดที่คอพวงมาลัยจริงๆ
เบาะนั่งถ้าต้นขายาวนั่งไกลๆไม่สบาย การตกแต่งภายนอกภายในจืดชืดที่สุดใน3คัน
ความปลอดภัยพอกัน มีแต่ครูสที่มีแอร์แบ็กลูกเดียว
Ex ออพชั่นเยอะมาก แต่ภายในเป็นพลาสติกเยอะเกินนน ลูบๆคลำๆมันแข็งปั๊กไปหมดไม่ค่อยสมราคา เคยขับเอาคลานในเมืองแล้วรู้สึกอืด ที่รอบต่ำๆ ได้อย่างเสียอย่างจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: เลือกอะไรดีAltis1.8E, Cruze1.8LS, Lancer EX 1.8GLS ltd.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:36:09 »
อ่านจาก review แบบไม่เคยลองขับสักตัว ชอบ altis1.8e เช่นกัน
สิ้นเปลืองชนะมาแน่ๆ
ช่วงล่างและความปลอดภัย จะตามมาถ้าคุณขับไม่เกิน  120-140

ขับไกลได้ทุกคัน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:44:15 »
ถ้าเทียบ3คันนี้

สิ้นเปลือง altis>Ex>cruze
ช่วงล่าง Ex>cruze>altis
ปลอดภัย cruze>altis>Ex

แนะนำว่าเลือก altis ครับ ขับแบบทั่วไป ใช้งานสะดวกที่สุด ศุนย์ อะไหล่ ซ่อม หายห่วง

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 00:46:45 »
ไม่เคยขับ cruze ครับ
แต่ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้คงเอา altis ครับ
เพราะได้เปรียบหลายอย่าง ทั้งการซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ อัตราสิ้นเปลือง
เครื่องก้อแรงที่สุดใน 3 ตัว แต่อาจจะด้อยเรื่องรูปลักษณ์กะช่วงล่างกว่าอีกทั้ง 2 ตัว

แต่ถ้ามองเป็นตัว 2.0 ผมเลือก Lancer ex แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ
(ที่ไม่ชอบตัว 1.8 เพราะมันอืดไปหน่อย แถมมีปัญหาเรื่องลูกลอยด้วย)

ส่วน Cruze นี่ชอบตัวรถ ชอบแบรนด์ แต่ทำใจเรื่องค่าซ่อมกะศูนย์บริการไม่ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:00:21 »
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนครับ
อีกข้อที่ผมอยากทราบคือ ห้องโดยสารคันไหนสบายกว่ากัน คันไหนกว้างกว่ากัน
เพราะครอบครังผมสูงๆทั้งนั้นเลย เกือบ190ด้วย
แต่ผมสูง177 ฮ่าๆๆๆ
ขอบคุณมากนะครับพี่ๆทุกๆท่าน;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:15:11 »
กว้างพอๆกันน้า ผมดูจากขนาดฐานล้อของทั้ง3รุ่นที่ไม่หนีกันมาก เวลาลองรถผมไม่ค่อยจะได้มุดเข้าเบาะหลังซะด้วยสิ แต่อัลติสผมมั่นใจว่าเก็บเสียงได้ดีที่สุดใน3คัน (และ"อาจ"ดีที่สุดในคลาส) ติงอย่างเดียว ส่วนซัพพอร์ตขาของอัลติสมันสั้นกว่าคันอื่นๆ แต่มันก็ไม่ได้สั้นจนน่าเกลียดคือต้องไปลองเองครับ ละก็เบาะอัลติสมันห่างไกลจากคำว่าสปร์อตเข้าโค้งเร็วๆ ตัวเราจะเหวี่ยงมันไม่ค่อยจะโอบรัดตัวมากนัก ละก็ที่เบาะหลัง 1.8E ไม่มีที่วางแขนกลาง ต้อง 1.8G ขึ้นไป
EX เบาะกระชับกว่ากันพอควร แถมมีที่วางแขนหลังและเบาะหลังพับได้อีก
CRUZE จะได้แค่เบาะผ้า ขณะที่คนอื่นได้เบาะหนัง (แต่ขอเซลล์แถมให้ได้ไม่ยาก) แต่ผมว่ามันนั่งสบายกว่าอัลติสนะ ยังไม่เคยขับพูดไรมากไม่ได้ เพื่อนผมมันกำลังจะออก CRUZE LSนี่แหละ ถ้ามันได้รถเมื่อไหร่ผมจะเก็บมาเล่าให้ฟัง (ถ้าทันนะครับ ;D)

เพิ่มเติมครับ
ฐานล้อ Altis 2600mm.
            EX  2635mm.
       CRUZE2685mm.
           FD  2700mm.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:20:03 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:31:16 »
ขอบคุณ คุณNont5510มากเลยครับ
ผมกะจะซื้อช่วงปีใหม่ครับ
ลองCruzeแล้วเล่าให้ผมฟังด้วยนะครับ;))

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:04:48 »
ถ้าส่วนมากวิ่งระยะทางสั้นๆ ผมเลือก Altis เพราะเป็นนักศึกษาด้วย ต้องเจี๋ยมค่าน้ำมัน+ค่าดูแลรักษา (อีกสองตัวเลือก ระยะยาวนี่เป็นยังไงตอบยาก)

แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา+ไถบุพการีได้ไม่อั้น+วิ่งทางไกล ผมไป EX ครับ อืดกว่านิด กินกว่าหน่อย แต่ขับมันส์แน่นอน

Cruze ผมชอบตัวรถนะว่ามัน Cruiser สมชื่อจริงๆ แต่คันเร่ง response ยังเอ๋อๆ อยู่ครับ (Altis จริงๆ ก็เอ๋อ แต่ถ้าไม่นับ delay 1 วิแล้ว มันก็น่าจะยังไวกว่า Cruze)

ปล. ผมชอบภายใน Cruze ที่สุดในสามคันนี้ครับ ผมว่าอลังการที่สุดแล้วใน segment
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:35:41 »
ไม่ลองมอง fiesta 1.6 บ้างหรอครับ  ;D

ออฟไลน์ pamungkas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:03:05 »
ตอบยาก ให้เลือกเองก็อย่าง เพราะพูดกันตรงๆ
ยังไม่มีรุ่นใดในตัวเลือกที่เทพไปทุกด้าน ทุกคัน
มีข้อเด่นและข้อด้อยครับ

ความเห็นผมนะครับ...
อัตราการสิ้นเปลือง...อัลติสครับ ผมว่าเครื่องเค้าดีที่สุดในกลุ่มแล้วล่ะ
ช่วงล่าง...อัลติสตัดไปเลย ส่วนอีเอ็กซ์กับครูซสูสีมากๆแต่ครูซจะ
               ให้ความรู้สึหหนักแน่นมั่นคงกว่าช่วงขับความเร็วสูง
ปลอดภัย...ครูซครับ ลองไปดู มีระบบตัวช่วยต่างๆเยอะครับ
ขับแล้วรู้สึกสบายมั่นใจ...มั่นใจแแบบไหนครับ มั่นใจในความปลอดภัย
                                   หรือมั่นใจเรื่องซ่อมง่าย อะไหล่หาไม่ยากหรือ
                                   คนใช้เยอะ มีเพื่อนมาก

สรุปแล้วลองไปขับดูครับ ผมเองไม่เคยขับอัลติส แต่ลองอีเอ็กซ์มาบ้างครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:05:57 »
:o :o :o
 ;D ;D ;D

Chev ทำสำเร็จทำให้คนมั่นในความปลอดภัยกับ Cruze หลังจาก Optra
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:51:11 โดย udis »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:24:48 »
ขอเสริมตัวนอกเหนือจากตัวเลือกนะครับ แนะนำทีด้า 5 ประตูครับ ได้ทุกอย่างที่คุณต้องการ โดยเฉพาะครอบครัวตัวโตเวลานั่งไปด้วยกันจะได้สบาย เสียแต่จะตกรุ่นแล้วเท่านั้น ถ้าไม่แคร์ในจุดนี้หล่ะก็ จัดได้เลย เหลือตังไปเที่ยว+เติมน้ำมันอีกเยอะ ถ้าได้ทุกอย่างตามที่ต้องการแล้ว จะจ่ายแพงกว่าทำไม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:41:04 »
ผมแนะนำว่า เลือก อัลติส ดีกว่าครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:00:13 »

แนะนำว่าเลือก altis ครับ ขับแบบทั่วไป ใช้งานสะดวกที่สุด ศุนย์ อะไหล่ ซ่อม หายห่วง

เห็นด้วยกับคคห.นี้ครับ ตามนั้นเลย

อือม์ว่าแต่ผิดนิดหน่อยตรงการใช้สัญลักษณ์ > ( > หมายถึงมากกว่า)ในข้อสิ้นเปลือง
สิ้นเปลือง altis>Ex>cruze  ( altis มากกว่า Ex มากกว่า cruze  )

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:16:13 »

เห็นด้วยกับคคห.นี้ครับ ตามนั้นเลย

อือม์ว่าแต่ผิดนิดหน่อยตรงการใช้สัญลักษณ์ > ( > หมายถึงมากกว่า)ในข้อสิ้นเปลือง
สิ้นเปลือง altis>Ex>cruze  ( altis มากกว่า Ex มากกว่า cruze  )

แสดงว่า Cruze ประหยัดสุด  ;D ;D ;D

แซวเล่นนะครับ.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:40:19 »
Cruze ผมชอบตัวรถนะว่ามัน Cruiser สมชื่อจริงๆ แต่คันเร่ง response ยังเอ๋อๆ อยู่ครับ (Altis จริงๆ ก็เอ๋อ แต่ถ้าไม่นับ delay 1 วิแล้ว มันก็น่าจะยังไวกว่า Cruze)
เห็นด้วยครับ คันเร่งมันเอ๋อกว่าโตโยต้าได้ไง ทำให้การตอบสนอง ความขับสนุก หายไปเกือบหมดเลย นอกจากจะขับเป็น cruiser นั่นแหละ ก็คงต้องเลือกโคโรลล่าครับ

แต่ความเห็นส่วนตัวสำหรับคนอยู่หอ มธ. นะครับ ขับจากหอเข้ามหาลัยแค่นี้ ไม่ต้องมีรถก็ได้ อ้อมโลก เปลืองน้ำมันอีกต่างหาก
แต่มันคงจำเป็นตอนเข้ากรุงนี่แหละ ตั้งแต่มีข่าวอุบัติเหตุครั้งนั้น หลอนเลย จ่ายค่าน้ำมันขับเองดีกว่านั่งรถตู้  :'(

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:48:42 »
ขับน้อยอย่างนี้ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ อยู่ธรรมศาสตร์รังสิตหอพักกับที่เรียกก็ไม่ได้ไกลมากเฉลี่ยใช้วันนึง 10 กิโล ค่าน้ำมันต่างแค่หลักร้อย เข้ากรุงเทพบ้างก็แค่อีกไม่เกิน 60 กิโล (ไปกลับ) ใช้ยี่ห้อไหนใน 3 ยี่ห้อค่าน้ำมันก็ไม่ต่างกันมาก ผมว่าตัวไหนราคาถูกสุด รูปลักษณ์ภายนอกดูดีมากที่สุดก็เลือกตัวนั้นและทดลองขับเป็นหลักว่าชอบรถแบบไหน ตัวผมใช้ Lancer Ex 2.0 ถ้าไม่ใจร้อนเหยียบแรงก็ไม่ค่อยกินน้ำมันเท่าไหร่ (แน่นอนเครื่อง 1.8 ต้องประหยัดกว่า)  แต่ชอบที่รูปลักษณ์ภายนอก พวงมาลัยตอบสนองไว และช่วงล่างดี เข้าโค้งได้ดี เบาะหลังนั่งสบาย ระยะเวลารับประกันนานกว่าในบางชิ้นส่วน ถึง 5 ปี หรือ 150,000 กิโล (ถ้าจำไม่ผิด) แต่มีเสียงเข้ามาในห้องโดยสารค่อนข้างมาก และถ้ากลัวปัญหาเรื่องลูกลอยหากไม่เติม e85 ก็ไม่มีปัญหาหรอก (ไม่ทราบว่ามิตซูเขาแก้ปัญหาให้เติม e85 ได้หรือไม่) และที่สำคัญไม่ต้องรอคิวเข้าศูนย์บริการนาน เหมือน T และ H เป็นเรื่องที่น่าเบื่อมาก ๆ ส่วนครูซชอบภายในมากกว่าภายนอก การขับขึ่เป็นอย่างไรไม่ทราบ ส่วนอัลติสวิ่งเต็มกรุงเทพ ไม่ว่าจะเป็นรถส่วนตัวหรือแท็กซี่ ต้องทนแน่ มีอะไหล่เยอะ แต่ช่วงล่างกับการบังคับเลี้ยวการเบรกคิดว่าสู้อีก 2 ค่ายไม่ได้ ขนาดคัมรี่ที่ใช้อยู่ยังสู้ไม่ได้แล้ว อัสติสจะสู้ได้ยังไง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:51:06 »
เข้ากรุงเทพบ้างก็แค่อีกไม่เกิน 60 กิโล (ไปกลับ)
ขออนุญาตครับ อย่างต่ำ กทม. ชั้นกลาง-ใน น่าจะ 80 กม. ครับ ถ้า 60 นี่ประมาณว่าไปกลับเกษตร

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:22:57 »
Cruze ไม่เคยขับ ไม่ขอพูดถึงล่ะกันครับ

อัตราการสิ้นเปลือง ช่วงล่าง ความปลอดภัย ขับแล้วรู้สึกสบายมั่นใจ

อัตราการสิ้นเปลือง
ตามที่เห็นทดสอบกันก็ Altis แต่ถ้าเติม E85 EX ก็ประหยัดกว่าเพราะ E85 มันถูกกว่า

ช่วงล่าง
EX ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ นุ่มหนึบ เข้าโค้งมั่นใจ หักเลี้ยว มุดซ้าย มุดขวา กระโดดสะพาน ลุยฝนมั่นใจ

ระบบความปลอดภัย
ผมให้ Altis เนื่องจากมี VSC ลองขับหลบกระต่ายแล้วก็ผ่าน
Altis ระบบเบรคดี ผ่าน ABS ยังไม่เคยลอง เนื่องจากฝนไม่ตก และไม่เจออะไรที่ต้องเบรคกระทันหัน
Altis ยังไม่เคยชน ตัวถัง เข็มขัด เบาะนั่ง ถุงลมทำงาน น่าจะผ่านเหมือนกันครับ ในเว็บไม่ค่อยเห็นคนพูดถึงเรื่องนี้ ว่าชนแล้วเป็นไงกันบ้าง

EX ตัวถัง เข็มขัด เบาะนั่ง ถุงลมทำงาน ทดสอบแล้วผ่าน คนขับปลอดภัยดี
EX ABS เคยใช้หักหลบสิบล้อ ฝนตก ถนนลื่น เกาะหนึบสุดๆ ผ่าน
EX ระบบเบรค เบรคสั้นดีมาก ผ่าน

ขับแล้วรู้สึกสบายมั่นใจ
ให้ EX ขับแล้วรู้สึกสบายมั่นใจ
Altis ขับใกล้ 10-20 กิโลเมตร หรือรถติดนั่งไม่นานเกิน 20 นาที ก็สบายดีครับ พวงมาลัยเบาคล่องตัว แต่ทางไกลไม่สบายครับ
ขับเร็วๆทางไกล พวงมาลัยต้องประคอง รู้สึกเครียดครับ ดีทีมี Cruise control ช่วยให้รู้สึกสบายเท้า (Altis 1.8 ไม่แน่ใจว่ามีไหม)

เสมอกัน 2:2 แต่เห็นว่าขับใกล้ๆแค่ในมหาวิทยาลัย
จึงให้ Altis ชนะไปครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:23:56 »
อัตราสิ้นเปลือง Altis 1.8 เอาไปกิน
ช่วงล่าง ขับทางไกบ สบายๆ ไม่ได้โลดโผนนัก Lancer EX
ความปลอดภัย ผมเชื่อมั่นในโครงสร้างตัวถังของทั้ง Lancer EX และ Cruze ครับ
ขับแล้วสบาย มั่นใจ Lancer EX (Cruze พลาดที่เบาะรองยั่งคู่หน้า เท่านั้นเลยจริงๆ)

อ่านรีวิวของรถทั้ง 3 รุ่นในเว็บของเราแล้วหรือยังครับ?

ถ้ายัง....

เอาไปเลย ลิงค์จากหน้าข้างล่างนี่แหละครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=64&Itemid=76

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:25:49 »
คุณ eaowpj และอีกหลายๆท่านในกระทู้นี้ครับ

แม้ว่าจะเป็นการแสดงความคิดเห็นนะครับ
แต่การแนะนำรถให้คนอื่นที่ไม่ใช่ตัวเองนั้น
แม้จะมีควมชอบของตัวเองปะปนด้วย แต่ท้ายที่สดแล้ว
ผมว่า เราควรให้เจ้าของกระทู้ เขาเลือกตัดสินพิจารณาเอง
น่าจะดีกว่าหนะครับ เพราะที่เขียนมาว่า อีก 2 คันจะสู้ได้ยังไงนั้น
แต่ละรุ่น กมีจุดเด่น จุดด้อยของตัวเองหนะครับ

ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:59:00 »
คุณ eaowpj และอีกหลายๆท่านในกระทู้นี้ครับ

แม้ว่าจะเป็นการแสดงความคิดเห็นนะครับ
แต่การแนะนำรถให้คนอื่นที่ไม่ใช่ตัวเองนั้น
แม้จะมีควมชอบของตัวเองปะปนด้วย แต่ท้ายที่สดแล้ว
ผมว่า เราควรให้เจ้าของกระทู้ เขาเลือกตัดสินพิจารณาเอง
น่าจะดีกว่าหนะครับ เพราะที่เขียนมาว่า อีก 2 คันจะสู้ได้ยังไงนั้น
แต่ละรุ่น กมีจุดเด่น จุดด้อยของตัวเองหนะครับ

ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมเห็นด้วยเต็มที่เลยนะกับคำแนะนำคุณจิมมี่

เวลามีกระทู้มาถามแบบนี้ ผมอยากให้แนะนำกันให้พอสมเหตุสมผลก็พอแล้ว
ฟิวลิ่งรถแต่ละคันไม่เหมือนกัน ถูกเซ็ตมาให้กลุ่มลูกค้าต่างกัน บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ
บางทีเราควรชี้จุดดี จุดด้อยให้เจ้าของเงินซึ่งก็มีความชอบส่วนตัว ได้ลองเลือกเองจะดีกว่านะครับ
อย่าถึงกับ อันนี้ดี ส่วนอันอื่นแย่หมด สู้ไม่ได้ พออ่านแล้วผมว่าเป็นคำแนะนำที่ดูจะหนักไปหน่อย

ถึงจขกท.
ตัวเลขอัตราเร่ง 0-100 หรือ 80-120 มีให้ดูครบทุกตัวครับ
ตัวเลขอัตรากินน้ำมัน ก็มีให้ดูครบทุกตัวเหมือนกันครับ คุณจิมมี่ทำไว้หมดแล้ว
ส่วนฟิวลิ่งของรถแต่ละคัน คุณจิมมี่ก็ทำไว้แล้ว แต่ผมไม่แนะนำให้ฟังคุณจิมมี่นะ
เพราะมันเป็นฟิวลิ่งโดยส่วนตัวของคุณจิมมี่ ซึ่งจขกท. ต้องไปลองพิสูจน์ดูเอง ว่าเห็นด้วยหรือไม่
สุดท้ายแล้ว มันคือเงินของท่านที่ต้องจ่าย และต้องอยู่กับมันไปอีก 4-6 ปีเป็นอย่างน้อยครับ

ปล. ผมยังคิดว่าเหตุผลต่างๆที่ให้มาเนี่ย tiida ตอบโจทย์ได้นะ แถมประหยัดเงินด้วย
แต่รูปทรงมันทำมาโดนใจเฉพาะกลุ่มจริงๆครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 13:33:29 »
ในงบประมาณเท่านี้

Altis 1.8 E
อัตราเร่ง   เป็นรถที่เหมาะกับคนเท้าหนัก กดเป็นมา อยากเร่งก็เร่ง บอกได้เลยว่าแรง  
ความเร็วสูงสุดถูก lock ไว้ที่ 190 km/hr
ช่วงล่าง   ผมเคยเทสสั้นๆนะ ก็ok อยู่นะ แต่แข็งกว่า EX
ความประหยัด  วิ่งทางไกล ประหยัดกว่าคู่แข่ง10%(ในเมืองไม่ทราบ)  เพราะตัวรถเบากว่า+อัตราทดเกียร์ต่ำกว่า
Option  มีairbag คู่ เบาะหนัง air digital ขาด ไฟตัดหมอกและเบาะหลังพับได้
ความแข็งแรงตัวรถ ได้มาตรฐาน EURO Ncap 5 ดาว

Lancer EX 1.8 GLS
อัตราเร่ง   คนขับถ้าเป็นคนใจเย็น ไม่ได้เน้นเหยียบหลังติดเบาะเอามัน ก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเืท้าหนักไม่แนะนำ CVT ค่ายนี้เน้นอัตราเร่งนุ่มๆ แต่ก็เร็วนะ  
ความเร็วสูงสุด 195 km/hr ไหลๆขึ้นไป
ช่วงล่าง   ผมใช้อยู่ ไปต่างจังหวัดความเร็วที่ใช้งานได้แล้วไม่หวิว 140-170 นิ่ง แต่ต้องไม่มีลมแรงนะ  พวงมลัยคมและหนึบขับง่ายมาก ไม่ต้องคอยประคอง เจอสะพานขับขึ้นไปเลย 130 ไม่เด้ง ไม่ลอย
ความประหยัด  วิ่งทางไกล ประหยัดถ้าไม่คิ๊กดาวบ่อยๆ เน้นแตะคันเร่งเพิ่มเอานิดหน่อย ก็ประหยัดใช้ได้เลย แต่ไม่เท่า altis
Option  มีairbag คู่ เบาะหนัง ไฟตัดหมอก เบาะหลังพับได้ ปุ่มปรับเครื่องเสียง+cruise control ถือว่า option มากสุดใน 3 รุ่น
ความแข็งแรงตัวรถ ได้มาตรฐาน EURO Ncap 5 ดาว

Cruze 1.8 LS
อัตราเร่ง   พอๆกับ EX ไม่ต่างกันมาก แน่นอนว่าแพ้ altis  
ความเร็วสูงสุด 195 km/hr ไหลๆขึ้นไป
ช่วงล่าง    เคย Test สั้นๆ ตอบไม่ได้ครับ
ความประหยัด  คิดว่า พอๆ EX +-นิดหน่อย
Option  ขาดเบาะหนัง แต่มี ESP ควบคุมการทรงตัวมาให้

สำหรับภายในที่หลายๆท่านบอกว่า Lancer EX วัสดุมันไม่ดีั ลองดู altis ก็วัสดุแข็งเช่นกัน หรือแม้กระทั่ง cruze ก็เป็นวัสดุแข็งแทบทุกชิ้นเช่นกันนะครับ  
EX mc แล้ว คอนโซลทำสวยขึ้นครับ

อยากแนะให้ไปทดลองขับทั้ง 3 คัน เพราะต่างคนต่างชอบ ต่างคนต่างคิดนะครับ สุดท้ายได้รถที่ชอบ โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 13:38:28 โดย patzahut »

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 15:28:40 »
เห็นพูดถึง ABS เลยเอาของ Altis มาให้ดูครับ

พึ่งจะเคยเทสแบบจะๆ ก็คลิปนี้แหละ ยี่ห้ออื่นก็คงไม่ต่างกัน

ทดสอบพื้นเปียก เบรคที่ความเร็ว 80 kph

แบบไม่มี ABS

แบบมี ABS

ดูปลอดภัยกว่ากันเยอะเลย ระหว่างมีกับไม่มี

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 18:15:16 »
ผมว่าถ้าขับน้อยขนาดนั้นอัตราการสิ้นเปลือง ช่วงล่าง ความปลอดภัย ขับแล้วรู้สึกสบายมั่นใจแทบไม่มีผลแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดครับ
สิ่งที่จะต่างจริงๆ มีแค่ราคาขายต่อ ซึ่งโตได้เปรียบอยู่แล้ว
แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมคงเอาB-seg
สุดท้ายแล้ว เอารถที่คุณชอบเถอะครับ เพราะมันต่างแค่หน้าตาแค่นั้น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 18:52:12 »
ผมเคยขับ Cruze 1.8LTZ กะ Lancer EX 1.8/2.0 ครับ ส่วน Altis เคยนั่งครับ (Taxi เครื่อง 1.6 นะ) -0-

Altis แรงและประหยัดน้ำมันที่สุดเลยครับ แต่ในเมืองนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน
Cruze กะ EX ก็ไม่อืดหรอก แต่ความเร็วสูงสุดจะสูงกว่า Altis
Cruze ประหยัดน้ำมันกว่า EX นิดหน่อยแต่การตอบสนองของคันเร่ง Cruze มันช้าไปนิดจริงๆด้วยครับ
พวงมาลัย ผมชอบของ Lancer EX ที่สุดเลยครับ
ถ้าขับทางตรงยาวๆ Cruze น่าจะแ่น่นกว่า แต่ Lancer EX ก็ขับทางตรงยาวได้ดีมาก แล้วก็ น่าจะสาดโค้งได้ดีกว่า
ช่วงล่าง Cruze น่าจะกระด้างกว่านิ้ดดดนึงครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ส่วนความปลอดภัยของ  Lancer EX เมื่อหลายเดือนก่อน มีเพื่อนในคณะผมที่รู้จักกัน
ขับรถกลับหอตอนกลางคืน (มธ เหมือนกัน) แล้วรถคว่ำ แล้วเค้าก็ขายซากอย่างไม่ลังเล ไม่คิดจะซ่อมด้วย เพราะซ่อมให้ตายก็ไม่เหมือนเดิมแน่
พอเช้ามา ก็เห็นมันเดินมาเรียนตามปกติ แล้วก็บ่นว่า เซงหว่ะ เมื่อคืนรถคว่ำ แล้วก็เอารูปให้ดู
โอ้โห ยับขนาดนี้ ไม่เป็นไรเลยหรอเนี่ยยย

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 19:38:13 »
ผมเคยขับ Cruze 1.8LTZ กะ Lancer EX 1.8/2.0 ครับ ส่วน Altis เคยนั่งครับ (Taxi เครื่อง 1.6 นะ) -0-

Altis แรงและประหยัดน้ำมันที่สุดเลยครับ แต่ในเมืองนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน
Cruze กะ EX ก็ไม่อืดหรอก แต่ความเร็วสูงสุดจะสูงกว่า Altis
Cruze ประหยัดน้ำมันกว่า EX นิดหน่อยแต่การตอบสนองของคันเร่ง Cruze มันช้าไปนิดจริงๆด้วยครับ
พวงมาลัย ผมชอบของ Lancer EX ที่สุดเลยครับ
ถ้าขับทางตรงยาวๆ Cruze น่าจะแ่น่นกว่า แต่ Lancer EX ก็ขับทางตรงยาวได้ดีมาก แล้วก็ น่าจะสาดโค้งได้ดีกว่า
ช่วงล่าง Cruze น่าจะกระด้างกว่านิ้ดดดนึงครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ส่วนความปลอดภัยของ  Lancer EX เมื่อหลายเดือนก่อน มีเพื่อนในคณะผมที่รู้จักกัน
ขับรถกลับหอตอนกลางคืน (มธ เหมือนกัน) แล้วรถคว่ำ แล้วเค้าก็ขายซากอย่างไม่ลังเล ไม่คิดจะซ่อมด้วย เพราะซ่อมให้ตายก็ไม่เหมือนเดิมแน่
พอเช้ามา ก็เห็นมันเดินมาเรียนตามปกติ แล้วก็บ่นว่า เซงหว่ะ เมื่อคืนรถคว่ำ แล้วก็เอารูปให้ดู
โอ้โห ยับขนาดนี้ ไม่เป็นไรเลยหรอเนี่ยยย

ทั้งในคลับและในเว็บนี้EXคว่ำและชนหนักไปเกือบสิบคันแล้วครับที่นับได้ แต่ยังไม่เจอเคสที่เจ็บหนักเลยเพราะห้องโดยสารไม่ได้ยุบตัว
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมได้ยินข่าวรุ่นนี้ชนหนักบ่อยจัง แต่ก็ไม่ได้มีใครรอดแล้วแล้วมาโทษตัวรถนะครับ

ตอบคำถามจขกท.
ผมเคยขับแต่EX1.8ครับ พวงมาลัยตัวรถตอบสนองดีขับแล้วมั่นใจ ผมชินกับความอืดของมันแล้วจนรู้สึกว่าแรงได้ แต่ขับนานๆจะออกอาการมากครับเมื่อย
เบาหลังกว้างแต่ไม่เคยได้นั่งเอง และรูปลักษณ์มันแปลกดีครับไม่เจอบ่อยๆเหมือนรถตลาด

ความเห็นสำหรับAltisMCผมว่าน่าคบหามากครับ ประหยัดกว่าEX ทุกอย่างเซตมาระดับกลางๆเป็นรถที่ใช้งานทั่วไปได้ดี ความสวยก็ผ่าน 

Cruze รถสวยแบบไม่ต้องทำอะไรเลย เป็นคู่มวยรองที่มีคนเอามาเทียบกับEXบ่อยๆต้องลองไปขับเองดูครับว่าเหมาะกับเรามั้ยคันนี้

ส่วนตัวถ้าใช้งานทั่วไป ผู้ใหญ่มีส่วนตัดสินใจแนะนำอัลติสครับ
ถ้าชอบรูปลักษณ์กับการขับขี่ค่อยมาเทียบEXกับCruzeดูว่าคันไหนเหมาะมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 18:33:36 »
:o :o :o
 ;D ;D ;D

Chev ทำสำเร็จทำให้คนมั่นในความปลอดภัยกับ Cruze หลังจาก Optra

โอ้โห EXกะอัลติส ทดสอบการชนได้ 5 ดาว

อิอิ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:45:46 »
รับทราบครับ คุณJimmy รถทุกยี่ห้อมีข้อดีของตัวเองครับ น้องเขาจะใช้คันไหนก็แล้วแต่ถูกใจครับ เพราะขับน้อย