ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถแข่งถึงไม่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ  (อ่าน 7368 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
ทำไมรถแข่งถึงไม่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 03:04:09 »
จากที่เคยดูรถแข่ง มีการเปลี่ยนยางแล้วขับต่อได้เลย หรือเค้าตั้งแล้วแต่ไม่เห็น
แล้วรถที่ใช้จริงในชีวิตประจำวันจะทำแบบนั้นได้มั้ยคับ สงสัย??
แล้วมีรถรุ่นไหนบ้างที่ไม่ต้องตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เมื่อเปลี่ยนยางเสร็จ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ทำไมรถแข่งถึงไม่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 03:49:25 »
แยกให้ออกก่อนนะครับ ว่าตั้งศูนย์คืออะไร ถ่วงล้อคืออะไร

รถแข่งนี่ตั้งศูนย์และถ่วงล้อละเอียดกว่ารถบ้านวิ่งถนนเยอะครับ
ล้อทุกชุดที่ขนมา มาร์คไว้แล้วว่าอันไหนสำหรับตำแหน่งไหน ใส่มาร์คไหน
เพราะมีการถ่วงมาแล้วให้สมดุลหมดทุกล้อ แต่ต้องใส่ตรงมาร์คเท่านั้น

ส่วนเรื่องตั้งศูนย์ เนื่องจากล้อทุกชุดมันหน้าตาเหมือนกัน ยางก็เหมือนกัน
ดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ทุกครั้งที่เปลี่ยนล้อครับ

รถแข่งเวลาวิ่งเข้าพิทก็นับเวลานะครับ ดังนั้นถ้าจะมาเปลี่ยนล้อ ตั้งศูนย์ ถ่วงกันใหม่
ปาเข้าไป 15 นาที แบบนี้รถแข่งคันอื่นวิ่งจนเข้าเส้นชัยเสร็จไปหมดแล้วล่ะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมรถแข่งถึงไม่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:26:16 »
รถทั่ว ๆ ไปถ้าเปลี่ยนยางขนาดเดิม แ่ค่ถ่วงล้อก็เอามาใ้ช้ได้ปรกติเหมือนก่อนเปลี่ยนอยู่แล้วครับ

รถแข่งนั้นพวก F1 เขาจะตั้งศูนย์ไว้แล้วครับ และการตั้งทำกันตั้งแต่โครงรถเลยครับ ตั้งแต่ก่อนลงแข่ง ยางรถแข่งก็มีการถ่วงไว้ล่วงหน้าแล้วครับ แต่เขาจะใช้ดีบุกถ่วงแทนตะกั่ว ดูได้ที่ http://www.f1technical.net/news/13166

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:36:39 »
ทำกันอย่างแม่นยำครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:16:53 »
ขอบอกว่า เขาตั้งแต่แรกแล้วครับ ตั้งแต่เริ่มเสริมความแข็งแรงให้กับแชสซีส์

ล้อทุกวง ถูกถ่วงไว้อย่างละเอียดยิบครับ และห้ามใส่สลับด้วย เขาถึงต้องให้คนปลดน็อตล้ออยู่ตามตำแหน่งล้อยังไงล่ะครับ เพราะสนามมันมีรูปแบบไม่เหมือนกัน ทุกอย่างในสนามแข่ง ถูกเซ็ทมากับสภาพพื้นถนนที่จะวิ่งให้พร้อมที่สุดครับ การแข่งยังไงก็ต้องหวังผลที่ดีที่สุด (แม้ว่าไม่ชนะ)

เรื่องการตั้งศูนย์ สำหรับรถแข่งจะหนักกว่าเยอะครับ เพราะไม่ใช่แค่แคมเบอร์ แคสเตอร์ แต่ยังมีคำนวณทั้งโทอิน โทเอ้าท์ ซึ่งใช้ตามปกติไม่ได้ อีกทั้ง ยังต้องสัมพันธ์กับพวงมาลัยอีกด้วยนะครับ ไม่ใช่แค่ว่า พื้นแค่นี้ ปรับแคมเบอร์ลบเท่าไหร่ๆ แคสเตอร์เท่าไหร่ๆ แบบในเกม ไม่ได้นะครับ ของจริงมันโหดกว่าหลายเท่า ไหนจะช่วงรีเฟล็กซ์แก้มยาง (เขาถึงใช้ยางแก้มบางๆ กับเซอร์กิต) ไหนจะองศาการเอียงของตัวรถที่เป็นค่าเฉลี่ย (เพราะว่า บางโค้ง ใส่กันสุดๆ ชนิด Lateral G+ ไปเยอะๆ บางโค้งก็แค่โค้งเบาๆ ใส่ไม่เยอะ) ไหนจะต้องลาบานซ์เรื่อง Unsprung Weight อีกครับ ใช่ว่าจูนๆ ช่วงล่าง ปรับนุ่นนี่นั่นโน่น แล้วดันมาตกม้าตายลืม Unsprung Weight นี่อีก

แถมที่สำคัญ รถพวกนี้ การตั้งศูนย์ ต้องบาลานซ์กับน้ำหนักพวงมาลัยด้วยครับ สังเกตว่า รถแข่ง หน้ารถไวกว่ารถบ้านแบบปล่อยมือไม่ได้ เพราะเน้นให้จิกโค้งให้ลึกที่สุด เข้า Apex ให้เร็ว ลึก แรงที่สุดยังไงล่ะครับ

ถ้าอยากทราบเยอะกว่านี้ ลองหาหนังสือต่างประเทศชื่อ Racing Engineer ดูเลยครับ แพงมากๆ แต่คุ้มแน่ๆ ถ้าคุณอ่านภาษาอังกฤษแม่นๆ และรู้คำเทคนิค
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:47:37 »
อ่อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  :P

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:35:44 »
บางทีผมก็อยากฟิตไปหาเรียนพิเศษอังกฤษเพิ่มเหมือนกัน เพราะอ่านบอร์ดรถของต่างประเทศไม่ได้นี่แหละ :-[
07 mazda 3

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:56:17 »
บางทีผมก็อยากฟิตไปหาเรียนพิเศษอังกฤษเพิ่มเหมือนกัน เพราะอ่านบอร์ดรถของต่างประเทศไม่ได้นี่แหละ :-[

มาเรียนที่อเมริกาเป็นเพื่อนผมเลยดีกว่า คุณ tokyo
เช่ามาสด้า 3 2.5 ขับเล่นกันมันเลยนะ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 12:39:33 »
ได้เลยพี่ แต่กว่าผมจะมีปัญญาต่อนอกได้มาสด้า3BLก็คงผุหมดแล้วครับ
ปีนี้ผมพึ่งอยู่ปี1เองครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:47:24 »
เก็บข้อมูลจ้า ;D