ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์ไม่ออก ซ่อมได้รึป่าวคับ  (อ่าน 18994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blank_Knight

• Newbie
  • *
ผมใช้ D-Max รุ่น Platinium ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว อยู่ๆ ไฟหน้า(ไฟต่ำ) ก็ไม่ออก 1 ข้าง แต่ไฟหรี ไฟสูง ไฟเลี้ยว ออก
ไม่ทราบจะซ่อมได้ หรือว่าจะต้องเปลี่ยนใหม่เลยคับ 
ขอคำแนะนำด้วยนะคับ 

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: โคมไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์ไม่ออก ซ่อมได้รึป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 19:57:49 »
เอ๋อ ไฟไม่ออก แอบขำนิดหน่อยครับ
ถ้าไฟมันติดผมคาดว่าคงหลอดไฟขาดครับ ไม่อยาก เข้า 0 แจ้งช่างเค้าก็เปลี่ยนให้แล้วครับ
หรือเข้า ร้านขายอลั่ยยนต์ก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
Re: โคมไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์ไม่ออก ซ่อมได้รึป่าวคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 20:04:14 »
ตกลงไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์  ร้านข้างนอกก็ซ่อมได้ใช่มั้ยคับ

เพราะเรื่องของเรื่อง คือไม่ค่อยอยากเข้าศูนย์เท่าไร

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 20:22:43 »
ข้างในก็หลอดไฟแบบไส้ หรือไม่ก็ซีนอนธรรมดา ทุกร้านที่มีขายหลอดไฟ เปลี่ยนได้หมดครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 20:30:53 »
ขอบคุณมากๆ คับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 21:13:10 »
เปลี่ยนหลอดจบ คิคิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 21:55:05 »
น่าจะหลอดครับ เพราะโคมเป็นแบบไหน มันก็คงไม่สามารถไปห้ามแสงออกจากหลอดได้ นอกจากหลอดไม่ทำงาน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:02:09 »
เอ๋อ ว่าแต่ทำไมถึงไม่อยากเอาเข้า 0 อะครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:42:52 »
เอ๋อ ว่าแต่ทำไมถึงไม่อยากเอาเข้า 0 อะครับ

เพราะแพงหรือป่าว
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 00:23:39 »
ลองเปิดคู่มือดูครับ น่าจะมีวิธีเปลี่ยนอยู่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 06:36:41 »
คือ ที่ไม่อยากเข้าศูนย์เพราำะว่าราคาด้วย 

และอีกอย่างคือไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เองเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนได้ ซ่อมได้ ค่อยสบายใจหน่อยคับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:52:14 »
ไม่มีความรู้ยิ่งต้องเข้าศูนย์บริการครับ เพราะเป็นแหล่งที่ถามหาความรับผิดชอบได้เป็นขั้นเป็นตอนมากที่สุด
ถือเสียว่า เราเสียเงินเพิ่มเป็นค่าความสบายใจกับคุณภาพการบริการนะครับ

อีกอย่าง ผมคิดว่าไฟโปรเจคเตอร์นี่ ท่าทางจะเป็น Xenon ใช่มั้ยครับ
ถ้าแบบนี้ไม่ควรเปลี่ยนเองครับ ไม่ง่ายขนาดนั้น และถ้ารถยังใหม่อยู่
น่าจะอยู่ในช่วงของการรับประกันด้วยครับ เคลมกับทางศูนย์บริการดีกว่า
โคมไฟพร้อมบัลลาสต์ของแท้จากโรงงาน ชุดละเป็นหมื่นนะครับ
ถ้าไปใส่ของข้างนอกแล้วเกิดมันไม่ได้ดีเท่าเดิมมา ถึงจะถูกแต่จะเสียใจภายหลังได้
อ้อ แล้วถ้าไปดัดแปลงมาแล้วแล้วมันยังรวนอยู่ แบบนี้หมดประกันไปเลยนะครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 13:49:08 »
รถ2ปีกว่า แสดงว่ายังอยู่ใน warranty เข้าศูนย์บริการเถอะครับ เขาน่าจะเคลมให้ ถ้ามีค่าใช้จ่าย ค่อยออกมาซ่อมร้านข้างนอกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ pangwong

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:16:43 »

ไม่แพงคงเข้าไปแล้ว....แล้วที่อะไหร่มันถูกกว่าชาวบ้านเขายังไง...พูดกันจังเจ้าตลาดอะไหร่ถูกกว่า..มันบางตัวและหาของแท้เทียม หรือเทียมแท้ๆ ใส่...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:40:05 »

ไม่แพงคงเข้าไปแล้ว....แล้วที่อะไหร่มันถูกกว่าชาวบ้านเขายังไง...พูดกันจังเจ้าตลาดอะไหร่ถูกกว่า..มันบางตัวและหาของแท้เทียม หรือเทียมแท้ๆ ใส่...
ลองหาข้อมูลดูนะครับ อลั่ยของ 0 บางชิ้นถูกกว่าของข้างนอกด้วยซ้ำ แต่อลั่ยที่ออกจาก 0 หมั่นใจได้ครับว่าเป็นของแท้ 100% เว้นแต่ว่าบาง 0 จะเอาของข้างนอกเข้ามาใส่ให้เรา

แถมยังมีรัปประกันตัวอุปกรณื และงานซ่อมอีก อาจจะจ่ายเพิ่มมากกว่านิดหน่อย แต่ได้ความสบายใจมากกว่า ยิ่งถ้ารถยังอยู่ในช่วงรับประกัน ยิ่งดีครับ
อีกกรณีคือ ท่านเซียนจริงๆ สามารถมองออกได้ว่า นี้อลั่ยแท้นี้อลั่ยปลอม

เพื่อนผม ไม่ค่อยเอารถมาเช็คที่ 0 เปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกตลอด สุดท้าย พอเครื่องมีปัญหา (ISUZU Dmax 06 ยุคที่เครื่องมีปัญหา) ทาง isuzu เค้าถึงกับปฏิเสธที่จะรับเคลมเพราะ ไม่มีประวัติการเข้า 0 เลย

แต่สุดท้ายก็แล้วแต่ท่านครับ เพราะนี้คือรถของท่านอยู่ที่ท่านตัดสินใจครับ เพราะพวกเราก็คงแนะนำได้แค่นี้

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 21:04:57 »
D-MAX ถ้าตัวแรกก่อนเปลี่ยนทรงโคมจะเป็น XENON ด้วยในบางรุ่น
แต่ถ้ารุ่นใหม่ที่เป็นโคมแหลมแล้ว Platinum โคมไฟทั้งธรรมดาและโปรเจคเตอร์ จะเป็นหลอด

Halogen ธรรมดาที่เปลี่ยนมาใช้หลอดธรรมดาเพราะตัวบัลลาสต์มีปัญหาบ่อยมากเป็น
เกือบทุกคันครับvีซุซุเลยเปลี่ยนรถเจ้าของกระทู้เป็นรุ่นใหม่รถอายุแค่ 2 ปีเองเข้าศูนย์เลยครับเผลอๆจะ

ได้เปลี่ยนฟรีด้วยอย่าคิดว่าข้างนอกถูกกว่าเสมอไปนะครับลองเข้สดูเพื่อได้เปลี่ยนฟรีเพราะรถ
ยังอยู่ในประกัน

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 21:44:20 »
บ้านผมเคยใช้ อีซูซุดรากอนอายตัวสุดท้าย ไฟซีหนอน ใช้ได้ประมาณปีกว่า หลอดขาดข้างเดียวไปเข้าศูนย์โดนไปหมื่นกว่าบาทครับ
แต่ไม่รู้ตอนนี้เข้าให้เครมได้หรือป่าวนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 07:05:10 »
เมื่อวานโทรไปสอบถามที่ศูนย์แล้ว
จนท.แจ้งว่าถ้าเปลี่ยนคงมีค่าใช้จ่ายไม่เกิน 500 บาท
เดี๋ยววันนี้ตอนบ่ายจะเข้าไปเช็คที่ดูคับ 

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:29:08 »
ของผมก็ขาดเป็นครั้งที่ 3 แล้วแพล็ตตินั่มเหมืนกัน ขอยืนยันว่าไม่รับประกันหลอดไฟครับ ต้องเสียตัง แล้วผมก็ยังสังเกตุอีกว่าไฟ โปรเจ็คเตอร์ของอิซูซุ ขาดกันเยอะมาก จากที่ขับสวนกันตอนกลางคืน เทียบกับ คัมรี่ ใช้มาจะ 5 ปีแล้ว 8 หมื่นกว่าโล ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ขับกลางคืนบ่อยด้วย ( ช่างอิซูซุ เขาเคยถามว่า ขับกลางคืนบ่อยหรือเปล่า งงเลย )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 20:48:57 »
เมื่อวานนี้ผมไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้ว  ที่ศูนย์เลย
ค่าหลอด 200 กว่าบาท(ของแท้)  ค่าแรง 100 กว่าบาท
รวมเบ็ดเสร็จ 300 กว่าบาท

ตอนนี้ก็กลับมาตาดีตาสว่างทั้งสองข้างแล้วคับ
(แอบ งง ว่าทำไมมันขาดเร็วจังทั้งๆ ไม่ค่อยได้วิ่งกลางคืนสักเท่าไร)
ขนาดมิซซู แชมป์2 ที่บ้าน 20 กว่าปีแล้วยังไม่เคยขาดเลย

ขอบคุณทุกๆความเห็น และทุกๆ คำแนะนำดีๆ มากครับ