ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตก M2 หรือ Almera ดี  (อ่าน 20104 ครั้ง)

ออฟไลน์ mingkung

• Newbie
  • *
คิดไม่ตก M2 หรือ Almera ดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 03:37:08 »
ไปจองอัลมีร่าไว้ที่นี้ช่วงน้ำท่วมนานๆว่างไปเดินเจอ M2 โอวถูกใจกับ campain มาก + ของแถมพวกประกันชั้น 1+ อื่นๆ แล้วแทบไม่ต้อง + เงินทำไรเพิ่มเลย แต่กับ almera นี่ต้องจ่ายประกันเอง+ฟิล์ม  อัลมีร่า 560,000+ประกันชั้น1+ฟิล์ม ทำให้ผมดาว์นได้แค่ 15% เอง แต่ออก M2 ผมดาว์นได้ 20% 570,000 ถ้วน คิดไม่ตกมา2คืนล่ะหือๆๆ T-T ใจอยากออกอัลมีร่ามากพาครอบครัวไปไหนต่อไหนก็สบาย แต่ M2 จ่ายน้อยกว่า โอ้ยเครียดทำไมไม่มีตังมากกว่านี้น่ะเรา T-T ใจอ่ะเทไปอัลมีร่าแต่ผ่อนต่อเดือน M2 น่าจะสบายกว่า ผมขับวันล่ะไม่ถึง 100 โลอ่ะ
 >,<  อยากเลือกที่ชอบอยากเลือกที่ใช้แต่ campaign M2 มันก็ดึงดูดใจจริงๆ
ปล. M2 นี่ซดน้ำมันมากไหมครับกับค่าบำรุงรักษามัน

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
Re: คิดไม่ตก M2 หรือ Almera ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 04:37:46 »
ผมเอา masda 2 ครับ 
แต่สำคัญท่านลองขับหรือยังครับ  ก่อนซื้อรถต้องขับดูก่อนนะครับเพราะ
แต่ละคนมี style การขับขี่ที่ไม่เหมือนกัน  อารมณ์ผมมันไม่ได้กับ almera จริงๆ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: คิดไม่ตก M2 หรือ Almera ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:15:22 »
 ดีไปคนละแบบแต่ถ้ากรณีนี้ผมแนะนำว่าต้องไปลอง almera ก่อนครับว่าใช่แบบที่ต้องการหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:23:05 »
m2 ไม่ได้กินน้ำมันต่างไปจากรถเจ้า ตลาดเลยครับ ห่างกัน นิดๆ

ตาม review ของ คุณ jimmy ก็มีลงไว้อยู่นะครับ

การขับ ผม ว่าผมชอบมากกว่า almera พึ่งไปลอง มาครับ

ถ้าจะ m2 ต้องรุ่นช่วงล่าง sport ครับ

..

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:23:55 »
ถ้าเป็นผมจะเลือก ... คันที่ สดกว่า กว้างกว่า กินน้ำมันจะน้อยกว่า โดยรวมคุ้มกว่า

ของแถม อย่าไปให้น้ำหนักกับมันมากครับ ดูแค่ที่ตัวรถก็พอว่าเราชอบคันไหน เพราะส่วนต่างของเงินที่จ่ายไประหว่าง 2 คันนี้

หารออกมาต่อเดือนไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ

ไม่ฟันธงครับ !

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:32:06 »
ต่างกันแค่นี้เลือกรถที่ใช่ครับ
โปรโมชันไม่ใช่ประเด็นเลย

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:23:40 »
จะบอกว่า ถึงคุณจะมองแค่แคมเปญ แต่หลายๆ อย่างล่ะครับ ผมว่าอ็อพชั่นมันต่างกันอยู่นะครับ
อย่าง Mazda 2 นี้ไม่มีอะไรเลยนอกจากช่วงล่างดีและสวย (ผมอาจจะอคติส่วนตัวไปหน่อย แต่มันจริงๆนะ)
เพราะผมมองว่าถ้าจะเอา Mazda 2 นี่ไปออก Fiesta ยังจะดีกว่าเยอะ (ถ้าไม่นับเรื่องศูนย์บริการ)

การที่ได้รถที่เอาใจคนขับ กับเอาใจคนนั่ง อารมณ์มันก็ต่างกันนะครับ ลองคิดดูดีๆ นะครับว่าชอบแบบไหน
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:52:57 »
2 คัน ถึงราคาใกล้กัน แต่ตัวรถ มันต่างกันเยอะนะครับ

อัลเมร่า
ประหยัดกว่า เนื่องจากเครื่องเล็ก+เกียรCVT
เดินทางในเมือง รถติดๆจะประหยัดกว่าพอสมควร ในขณะที่มี Idle Stop ด้วย
เบาะนั่งกว้างกว่าชัดเจน ภายใน การนั่ง ขนสัมภาระ ตรงนี้ นำมาสด้าแน่นอน
ค่อนข้างไปทาง รถเอาใจคนนั่ง เอาไว้ใช้งานจริงๆมากกว่า

ในขณะที่ข้อเสีย คือช่วงล่าง อาจจะไม่เกาะเท่ามาสด้า2
ล้อ+ยางเล็ก ถามว่าเกาะถนนมั้ย? เกาะครับ แต่ไม่เท่ามาสด้า2
และประเด็นหลักๆคือเรื่องเครื่องยนต์ ยังไงๆ ก็อืด และไม่ทันใจแน่นอน
บุคลิครถ ต่างกันชัดเจนตรงนี้ เพราะเครื่อง อีโค้คาร์ คงสู้ซิตี้คาร์ไม่ได้ในเรื่องความกระฉับกระเฉง

...........

มาสด้า2
ด้อยกว่าชัดเจน ในเรื่องของภายใน ผมบอกตรงๆว่า เทียบกับอัลเมร่าแล้ว
รถคันนี้ เอาใจคนขับมากกว่าคนนั่ง แต่ภายในก็ไม่ถึงกับแคบอะไร นั่งได้อยู่แล้ว
แต่ความสบาย อัลเมร่าสบายกว่า

ช่วงล่าง และเครื่องยนต์ คือจุดชี้วัด
เพราะมาสด้า2 แรงกว่า เร่งดีกว่า คล่องตัวกว่า
แต่ก็แลกมากับความประหยัด ที่สู้อัลเมร่าไม่ได้แน่นอน

...........

ส่วนตัวผม เลือกมาสด้า2 เพราะการขับขี่และเครื่องยนต์ล้วนๆ
แต่ถ้าให้ผมขับอัลเมร่า ผมก็ไม่อิดออด เพราะรถมันดีทั้งคู่จริงๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:32:44 »
ต้องดูรถ ทั้งรูปลักษณ์ภายนอกและภายใน
การใช้งานในทุกๆฟังชันก์
สิ่งอำนวยความสะดวก
การขับขี่ การบำรุงรักษา
ปัญหาประจำรุ่น (Car club ช่วยได้มาก)
อัตราสิ้นเปลือง
finance

ลองรถจริงๆทั้ง 2 รุ่น หลายๆแบบ หลายๆสถานการณ์
หลายๆครั้ง อยู่กับมันนานๆ (ถ้าทำไ้ด้)

แล้วตอบตัวเองว่ารถคันไหนทำให้ชีวิตเรามีความสุขกว่ากัน..

ออฟไลน์ thepong7

• Newbie
  • *
    • รถยนต์ - TopCarRX.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 11:01:50 »
ควรไปลองดูก่อนทั้งสองตัวครับ
ลองทั้งแบบเป็นคนขับและเป็นผู้โดยสารนะครับ ;D

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 11:51:39 »
คหสต

ของแถมอย่าคิดว่าไม่สำคัญ มันก็คือของที่มีมูลค่าเหมือนกัน ถ้าไม่อยากได้อันไหนก็ลองเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น ต่อรองกับเซลดูอาจได้ของที่ต้องการครบก็เป็นได้ แล้ว mazda เขาให้เยอะจริงๆ เป็นเนื้อเป็นหนังดี เรียกได้ว่า จบตั้งแต่ออก ได้รถสวยๆขับกลับบ้านครบๆเลยล่ะ
city ผม แถมแค่ พรม กับถังขยะ ผมยังเอาเลย  ;D

สิ่งที่รถ 1 คันจะให้คนได้ และสิ่งที่คน 1 คนต้องการจากรถ 1 คัน มันอาจไม่เท่ากันในแต่ละคัน สำหรับแต่ละคน

รถที่คุณมองอยู่นี้ almera เหนือกว่า mazda2 คือเรื่อง ความกว้างด้านหลัง กับความประหยัด (ที่ความเร็วต่ำ+ขับในเมือง)
แต่นอกเหนือจากนั้น ผมว่า MAZDA2 เหนือกว่าครับ

ไปลองก่อนเป็นดีที่สุด รถไม่ใช่ บาทสองบาท

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:14:40 »
ถ้าจุดประสงค์หลักที่จะออก almera คือกว้างกว่า สบายกว่า  ก็เลือกalmera ดีแล้วครับ

พวกของแถม ส่วนลด ก็ได้ครั้งแรกครั้งเดียว ปีต่อไปประกันก็ต้องจ่ายเองเหมือนกัน และประกัน ค่าใช้จ่ายต่างๆ almera ก็ถูกกว่าแน่นอน

ค่างวดรายเดือนผมว่าต่างกันไม่เยอะหรอกคำนวนดีๆ แลกกับความนั่งสบายในครอบครัว+ประหยัด

แต่ถ้าส่วนใหญ่ขับคนเดียวต้องการรถแรงอีกหน่อย ไป M2 ก็น่าสนใจครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:44:03 »
ผมกำลังคิดว่าถ้าเอาไปติดแก๊สจะเป็นการดีไหมสำหรับ M2

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 13:32:26 »
คุณต้องดูซิครับว่า ตัวไหนใหม่สดกว่ากัน รถที่ออกมาล่าสุดจะได้เปรียบกว่าเสมอ เรื่องของแถมเป็นเรื่องจิ๊บๆครับ แต่ยังดีที่ไม่เห่อรถตลาดตามคนอื่นๆ อย่างน้อยให้ผู้ผลิตรายรองๆลงไปมีที่ยืนในตลาดบ้าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:07:05 »
ความสดใหม่กว่า อาจจูงใจ

แต่ สำหรับผมแล้ว ถ้าคิดจะพาสมาชิกในบ้าน เดินทางไปต่างจังหวัดแล้ว
อัตราเร่งที่ดีกว่ากันนิดหน่อย ของ Mazda 2 จะช่วยให้คุณเร่งแซงในภาวะจำเป็นได้
มั่นใจกว่า Almera แน่ๆ

เว้นแต่ว่า ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก Almera น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่านิดหน่อยครับ

อ้อ พื้นที่เหนือศีรษะด้านหลัง แทบไม่มีนะครับ ใครจะนั่งเบาะหลังประจำ
ขอให้พาเขาไปลองนั่งด้วย ว่าเขารับได้ไหม ถ้ารับได้ ก็โอเค

แต่พื้นที่ด้านหลังของ Mazda 2 ผมว่า ก็อึดอัดกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:31:31 »
ในกรณีนี้ ให้คิดว่า คันไหนจะตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่าครับ
ถ้าคิดว่า M2 ดีกว่า ก็เอา M2
แต่ถ้าคิดว่า Almera ดีกว่า M2 ก็เอา Almera ครับ ต่อให้ Campaign มันจะแย่ขนาดไหนก็ตามที
อย่าเลือกรถที่ Campaign หรือของแถมเด็ดขาดครับ เด๋วซื้อมาแล้วไม่ถูกใจ รถคันนึงใช้หลายปี

Mazda 2 >> การขับขี่ดีกว่าเยอะ อัตราเร่งดีกว่า ประหยัดไม่แพ้เจ้าตลาด
Almera >> โคตตตตอืด แต่นั่งสบายกว่า Mazda 2 เพราะเป็น eco car จึงประหยัดมาก แต่ไม่เหมาะกับการเดินทางไกลเลย

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:47:39 »
"...ใจอยากออกอัลมีร่ามากพาครอบครัวไปไหนต่อไหนก็สบาย...
...>,<  อยากเลือกที่ชอบอยากเลือกที่ใช้แต่ campaign M2 มันก็ดึงดูดใจจริงๆ..."

ผมว่า ใน "คำถาม" ของคุณ ก็มี "คำตอบ" ที่ตัวคุณต้องการอยู่แล้วนิครับ
(ซึ่งดูเหมือนว่า อัลมีร่า น่าจะตอบโจทย์ความต้องการของคุณมากกว่า, แต่พอดี มี M2 เข้ามาปั่นป่วนใจ)

ผมว่า M2 แถมของแถมให้เยอะ มันก็ดูน่าสนใจดี แต่ผมว่ามันเป็นการสนใจผิดประเด็นนะครับ
ถ้าผมจะซื้อรถ ผมก็ต้องดูว่า ผม (หรือครอบครัว) ต้องการรถแบบไหนมากกว่า

อัลมีร่า   >>>   ประหยัดน้ำมันกว่า, เบาะหลัง Leg room กว้างกว่า "มว๊ากกก...", ตัวรถยาวกว่า, ราคาถูกกว่า
M 2       >>>   อัตราเร่งดีกว่า, เกาะถนนกว่า, ขับสนุกกว่า, (แล้วมีอะไรอีกหว่า ขับเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่)

ปล. รออ่านคอมเม้นต์อื่นๆเพิ่มเติมล่ะกันด้วยนะครับ
ตัดสินใจดีๆล่ะ "โปรโมชั่น" มันอยู่กับเราไม่นานเท่ากับ "รถที่ซื้อ" หรอกนะครับ
(แถมประกัน ปีเดียวหมด ต่อใหม่, แถมพรม+ผ้ายาง แปบๆอยากได้อันใหม่ที่ดีกว่า, ปลายท่อ แปบๆ เปลี่ยนท่อ 555+)

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:51:49 »
อัลเมร่า  สดกว่า  ใหญ่ แต่งสวย !! เพราะ รถยังสด ใหม่ !!   ผมมองว่า รถ 2 คันนี้ เน้น จุดประสงค์ต่างกัน MAZDA2 เกี่ยวกับการขับขี่
  อัลเมร่าเน้น กว้าง อเนกประสงค์ รถประหยัดMAZDA2 สู้ไม่ได้ เพราะ เครื่อง พุ่งกว่าเร่งแซงแรงกว่า ไม่ต้องลุ้นเท่า อัลเมร่า  ถ้าเป็นคนขับเร็ว แซงบ่อย ถ้าเล่นECO Car ก็ต้องลุ้น ในการแซง พ้นไม่พ้น นี้  แล้วแต่ผลลัพธ์ความเร็ว  สรุปควรเลือก ...... อะไรต้องไปคิดดูว่า อะไรคุ้มที่สุดสำหรับเรา  ของแถมบ้างทีก็เป็นแค่สิ่งกระตุ้นแต่ถ้า มีเยอะนี้มันก็เอามาเป็นเหตุผลได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:02:09 โดย nicsjerry »

ออฟไลน์ rachatajp2525

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:53:37 »
ถ้าเป็นผมจะเลือก ... คันที่ สดกว่า กว้างกว่า กินน้ำมันจะน้อยกว่า โดยรวมคุ้มกว่า

ของแถม อย่าไปให้น้ำหนักกับมันมากครับ ดูแค่ที่ตัวรถก็พอว่าเราชอบคันไหน เพราะส่วนต่างของเงินที่จ่ายไประหว่าง 2 คันนี้

หารออกมาต่อเดือนไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ

ไม่ฟันธงครับ !
เห็นด้วยครับ สำหรับผมตอนนี้คิดว่า ซื้อรถสักคันผมมองถึงความคุ้มค่ามากที่สุด เพราะตอนนี้ค่าน้ำมันไม่ใช่น้อย ๆ นะครับในระยะยาว เพราะพวกของแถมนิดหน่อย ไม่คุ้มกับการเอารถไปติดแก๊สแน่นอน
( ความเห็นส่วนตัวนะครับ )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 18:27:28 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:42:27 »
ผมเห็นแตกต่างนิดนึงเรื่อง ความใหม่กว่า สดกว่านะครับ

คือในกรณีที่มันเป็นรถคนละ Generation จริงจริง หรือเป็นรุ่นเดียวกันแต่คนละ Generation
ในความคิดผมคือ ต้องเป็นแบบนี้ถึงจะได้เปรียบครับ เพราะเทคโนโลยีต่างกันพอสมควร
แต่ถ้าเป็นแค่รถที่เปิดตัวตามหลังในช่วงไม่กี่ปี ผมคิดว่ามันไม่ได้มีความได้เปรียบเลย

อย่าง Almera ตอนนี้ ความสดใหม่มีอะไรได้เปรียบรถคันอื่นในตลาดบ้าง ผมว่าหายากนะ
ถ้าเทียบใน Segment เดียวกัน ก็มีดีตรงความกว้างกับออพชันเยอะ วิศวกรรมต่างต่างไม่ได้ดีกว่ากันเลย
ถ้าข้ามไปเทียบ Segment โตกว่า ก็ด้อยกว่าเค้าเยอะ ได้ตรงแค่กว้างกว่า แต่สมรรถนะสู้ไม่ได้เลย

ผมถึงรู้สึกว่า เราเลือกรถที่เปิดตัวหลังคนอื่น รถที่เราเรียกกันว่าสดใหม่
ก็ใช่ว่าเราได้ประโยชน์เป็นชิ้นเป็นอันนะครับ

ส่วนในกรณีของ จขกท. ผมคิดว่ายังไง Almera ก็ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ
ไม่ได้ตอบได้ดีกว่าเพราะความสดใหม่ แต่เพราะมันเหมาะกับความต้องการในการใช้งานต่างหาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 23:27:47 »
ผมว่า almera ถ้าขับในเมืองคงจะประหยัดน้ำมันและนั่งสบายกว่า m2
แต่ถ้าชอบความคล่องตัว และอัตราเร่งที่ดีกว่า ผมว่า m2 ดีกว่านะ

สิ่งที่ผมไม่ชอบ m2 ตอนได้ลองเข้าไปนั่งคือคอนโซลและมาตรวัดมันอยู่สูง แลดูอึดอัด
ส่วน almera นี่เห็นในภาพที่ไรแล้วคิดว่าน่าจะยืดล้อหลังออกไปอีกหน่อยให้มันดูสมส่วนกับที่ท้ายยื่นออกมา (ยังไม่เคยเห็นและสัมผัสจริง)

ปล. ส่วนตัวขับ jazz และเคยลองขับแค่ march
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 23:50:33 »
ส่วนตัวผมมีโจทย์คล้ายๆ กันครับ ลังเลเหมือนกัน ทั้งๆ ที่ของ M2 ไปแล้ว

- ผมเองนั้นเอาอะไรก็ได้  ส่วนตัวไม่ขับรถเร็วมาก  แต่ชอบขับสนุกๆ  สำหรับ M2 ติดที่ "เกียร์" มันดูจะด้อยกว่า CVT ของ Almera มาก
- แฟน จะเอา M2 เพราะไม่ชอบรถใหญ่มาก  ดีไซน์เก๋กว่า
- ที่บ้าน  แน่นอนว่าเชียร์ นิสสัน เพราะ "รถตลาด" ตามประสาของผู้ใหญ่

ปล. ส่วนใหญ่ใช้โดยสารแค่ 2 คนครับ

ในความคิดเห็นของผม  ในการเปลี่ยนเทียบกันนะครับ

ผมเลือก M2 Groove ราคา 574,000 บาท  เทียบกับ Almera รุ่น ES ราคา 526,000 บาท (มั้ง)
ผมเทียบในลักษณะเดียวกัน ก็คือถ้าซื้อ Almera ต้องจ่ายประกันเพิ่มประมาณ 16,000 บาท 
ส่วนของแต่งจาก M2 ผมคิดเทียบแค่เบาะหนังที่ได้ฟรี  ถ้าจะเอา Almera ไปทำเบาะหนัง  น่าจะอยู่ที่ 10,000 บาท
รวมๆ เป็นเงินแล้วถ้าจะออก Almera จะตีเป็นเงินประมาณ 552,000 บาท 

แต่โจทย์ของผมตอบง่ายตรงที่ภาษีรถคันแรกที่ M2 จะได้คืนมากกว่าประมาณ 30,000 บาท 
คำตอบก็เลยออกมาที่ M2 เลยอ่ะครับ (แถมได้ Max 15'' ด้วย)

สิ่งที่ทำให้ลังเลมีแค่ ความสดใหม่ , เกียร์  เรื่องประหยัดน้ำมันนั้น ผมคิดจะเอาไปติด Gas อยู่แล้ว เลยไม่คิดมากครับ

แต่เรื่องที่ผมอยากขอข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่ๆ ก็คือเรื่องช่วงล่างน่ะครับ
ช่วงล่าง แบบ Sport ที่อยู่ในรุ่นท็อปกับรองท็อป กับช่วงล่างแบบธรรมดา ในรุ่นล่างสุดนั้น
ต่างกันอย่างไร  มีผลยังไง  ฯลฯ หรือเปล่า 

แล้วเคยถาม Sale เขาบอกว่าถ้าซื้อรถ Testdrive ราคาจะลดลงไปประมาณ 60,000 บาท 
ก็จะได้ราคาเท่าๆ กับรุ่น Groove  แต่ได้ช่วงล่างสปอร์ต  แม็ก 16'' แล้วก็ พวงมาลัย Multifunction
เรื่องนี้พี่ๆ คิดว่ายังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 00:25:09 »
เป็นผมผมจะเอา2เพราะอยากได้อัตราเร่งดีๆมากกว่าพื้นที่ใช้สอยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:50:28 »
อ่านจากรีวิวในเว็บของเราแล้วหรือยังครับ?

Mazda 2 Sedan
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1200:-mazda-2-sedan-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

Nissan Almera ฉบับลองขับกันวันเปิดตัว โดย Commander CHENG!
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3138:exclusive-first-impression-nissan-almera-12-cvt-eco-car-&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:30:04 »
 :D almera น่าจะคุ้มกว่านะ (ตอนแรกจะแถมประกันละ แต่เอาไปจ่ายค่าตัวพี่โดมหมดเลยอดหนะ 55555555)

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:39:26 »
ซื้อรถที่ถูกใจครับ อาจจะมีข้อด้อยอะไรบ้าง

แต่ถ้าถูกใจแล้ว ขับยังไงก็สบายใจ

คำตอบคือ Almera

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:30:03 »
ผมเทใจไปให้ mazda 2 แล้วคับ
เพราะผมว่าการได้ลด 100000 นั้นมันคุ้มกว่า+ตัวรถที่ในส่วนตัวผมชอบความสปอร์ต+แคมเปนตอนนี้เค้าจัดหนัก
แต่ส่วนตัวแล้วผมว่าเอารถที่เหมาะกับตัวเราให้มากที่สุดดีกว่านะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:44:35 »
ผมเลือก M2 แล้วครับวันอาทิตย์ไปดูอีกรอบด้านหลังก็ไม่แคบมาก แล้วผมไม่ใช่คนขับสไตร์เป้ น่าจะไม่กินมาก สักหมื่นโลก็ว่าจะไปติดแก๊ซครับ เพราะได้คืนแสน
ค่าน้ำมันเทียบกับอัลมีร่าแล้วไม่น่ากิโลล่ะบาท

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 14:37:01 »
ของแบบนี้ตัวเองต้องเลือกเองละครับ อยากได้รถคันใหญ่ไว้เอาใจคนนั่งหลัง หรืออยากได้พลังไว้โชว์คนข้างๆ
H.