ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม " BMW X1" น่าเล่นไหมคับ ไปเห็นตัวจริงแล้วแบบสวยโดนใจมากคับ และรถPPV SUV  (อ่าน 59460 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
เมื่อวานมีโอกาสได้ไปทำงานที่ระยองคับ  ในห้างแหลมทองมีรถ BMW มาโชว์คับ
1 ในนั้นก็มีเจ้ารถ X1 มาโชว์ด้วยคับผม เป็นรถของศูนย์ BMW แถวบางนาคับ

ก็เลยได้เข้าไปดูคับ ตัวโชว์เป็นตัว 1.8 รุ่น ราคา 2ล้านต้นๆคับ  เป็นภายนอกสีขาว ภายในเบาะนั่งสีแดง  สวยๆ อย่างแรงคับผม
ตอนแรกผมเห็นจากในเวบของเรา    หลายๆคนบอกว่าถ้าจะซื้อ X1 ต้องรอรถนานมากๆๆๆๆๆ             ผมก็เลยไม่ได้สนใจมันคับ
แต่เมื่อวานคุยกับเซล เซลบอกว่ารถน่าจะได้ประมาณ ไม่เกิน มีนาคมคับ  ระบุในใบจองได้เลยแต่ถ้าผมสนใจและอยากได้รถเร็วๆจริงๆ
จะมีตัว 1.99 ล้าน  ตัวรถสีแดง  ภายในสีเบจ  จะได้รถเร็วกว่านั้นคับ   ผมก็เลยเกิดความสนใจขึ้นใหญ่เลยคับ
(เมื่อวานเลยตัดสินใจด้วยอารมณ์ไปแล้วรอบนึงคับ  คือ บอกเซลว่าจะเอารถตัวโชว์ตัวนี้เลยคับ ถ้าได้จะจองแล้วจัดไฟแนนท์เลย
แต่เซลบอกว่า รถคนนี้ถูกจองไว้แล้ว ขายให้ผมไม่ได้ ตอนนั้นแอบเสียดาย  แต่มาวันนี้คิดว่าดีละที่ไม่จอง ขอมาหาข้อมูลจากเพือนๆในเวบของเราก่อนดีกว่า)
ผมได้ดูตัวรถ ถ้าภายนอกบอกได้เลยว่าผมชอบคับ แต่ภายในอย่างที่เพื่อนๆหลายๆคนในเวบบอกคับ ว่ามันไม่มีอะไรเลยจริงๆ
ภายในก็ไม่ใหญ่มาก     เหมือนกับเป็นรถ BMW ซี่รี่ 3 ยกสูงนั่นหละคับ  พวกอุปกรณ์อะไรก็ไม่ค่อยมีคับ  ถ้าขับคนเดียวแล้วมีคนนั่งอีก 1 คน
ผมว่าก็โอเคนะแต่ถ้านั่ง 4 คน คงแคบไป (ปกติ80% ผมก็ขับคนเดียวคับ)

ต้องบอกก่อนคับว่าปกติ ผมว่าจะเปลี่ยนรถ รอเป็น New Camry 2012      ตอนเดือนมีนานี่คับ (รอมาจะปี 1 ละคับ)
ผมเป็นคนที่ชอบรถเก๋งคับ     และโดยส่วนตัวชอบรถที่ออกมาใหม่ๆ ขับไป 3 ปียังเป็นโฉมปัจจุบันอยู่
ไม่เคยชอบรถพวกยกสูง PPV หรือ SUV เลยคับ  "_แต่พอเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมนี่หละคับ_" ทำให้ผมมีความคิดเปลี่ยนไป
บ้านผมน้ำไม่ท่วมแต่รอบๆ บริเวณน้ำท่วมหมดคับ        ผมติดอยู่ในบ้านเป็นประมาณ 10 กว่าวันออกไปไหนไม่ได้
แต่ผมเห็นรถ PPV SUV นี่วิ่งกันได้อย่างสบายเลย รถเก่งที่ผมมีอยู่ไม่มีประโยชน์เลยคับ ต้องเอาไปฝากไว้ที่บ้านเพื่อน
ส่วนรถกระบะ หรือรถพวก PPV SUV นั้นลุยน้ำได้สบายเลยคับ  เกิดอาการอิจฉาขึ้นมาคับ
และจริงๆแล้วรถพวกนี้อัตถประโยชน์มันเยอะกว่าจริงๆคับ ก็เลยหันมามองๆและสนใจรถพวกนี้คับ
กะว่าจะรอดู Chevrolet Trailblazer คับ เห็นว่าจะเปิดตัวพร้อมๆ Camry  แต่ถามว่าชอบไหมก็ยังไม่ได้ชอบอะไร(ดูจากรูปนะคับ)
เมื่อวานได้ดูกระทู้นึงคับที่มีเพื่อนสมาชิก นำภาพ New CR-V ,CX-5 และ Ford ตัวใหม่(จำรุ่นไม่ได้) มาเทียบกันท้งภายในและภายนอก
ผมดูแล้วไปถูกใจและโดนใจ Mazda CX-5 ที่สุดเลย ผมว่าสวยพอๆกับ X1เลยคับ(ภายนอกนะคับ ภายในคงดีกว่า X1)
มันดูเป็นรูปทรงแบบไม่ได้ใหญ่มากแล้วดูสปอตดีคับ  แต่ถ้ามันเปิดตัวปี 2013 นี่สำหรับผม ผมว่ามันนานไปคับ

ปกติผมใช้รถคนเดียวคับ ผมสูง 180    ผมเป็นคนที่ขับรถเร็วบ้างช้าบ้าง   ไม่หวั่นเรื่องราคาน้ำมันคับ และทำอะไรไม่ค่อยเป็นคับ
มีไรผมเข้าศูนย์ตลอดคับ     ใช้รถเดือนนึง 4,000 กิโลได้คับ  วิ่งทางกรุงเทพ-ภาคตะวันออก (และเผื่อไว้ลุยน้ำปีต่อๆไปด้วยคับ)  
ใช้รถประมาณ 3-4 ปีแล้วเปลี่ยนคับ       แต่ถ้าเป็น X1คง 4ปีUp      จริงๆ ถ้าตั้งงบประมาณไว้คือ  1.5 ล้าน+-คับ  แต่ถ้าเป็น X1
มันเกินมาอาจจะต้องกัดฟันนิดนึงคับ

น้ำเยอะเลยคับ ขอโทษทีคับ เนื้อๆ ก็คือ จากที่ผมบอกมาในข้างต้นนี้
ผมควรจะซื้อรถไรดีคับ.......   (ถ้ากรุงเทพน้ำไม่ท่วมผมคงไม่คิดมากคงเป็น Camry 2012)

รถ X1 นี้มันดีไหมคับ สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้างคับ.......

และทุกๆอย่างโดยรวมที่เป็น X1 เป็นอย่างไรบ้างคับ.......

รถ x1 นี้มันลุยได้ไหมคับ ลุยได้แค่ไหนคับ.....

หรือควรรอตอนมีนาให้ Camry กับ Chevrolet Trailblazer เปิดตัวก่อนดี ถ้าถึงตอนนั้น X1
จะลดราคาลงอีกไหม หรือจะเป้นอย่างไรบ้างคับ.....

ตอนนี้อยากได้ X1 คับ เพราะได้รถเร็วดี ถ้าX1 ผมใช้ไป 2 ปีก็คงหมดประกัน 1แสนกิโลคับ
แล้วถ้าเข้าศูนย์ BMW ต่อๆจะเป็นอย่างไรคับ จะแพงมากกว่ารถญี่ปุ่นเยอะไหมคับ.........

ผมทราบคับว่า X1 เป็นแค่รถที่สูงกว่ารถเก่งนิดหน่อยไม่ใช่รถ PPV SUV แต่ผมก็คิดว่ามันน่าจะลุยน้ำได้ดีกว่ารถเก๋ง
ถ้าถามผมจริงๆ สำหรับผมมันคือ BMW คับ บางทีก็อยากได้อารมณ์หรูนิดนึงคับ แต่ประโยชน์ใช้สอยอาจจะน้อยไปหน่อย
เออ รถ X1 มันสูงกว่ารถเก๋งธรรมดาเยอะไหมคับ แล้วเตี๋ยกว่ารถ PPV SUV แค่ไหนคับ........

แล้วตัว X1 ตัวเครื่อง 1.8 ราคา 2ล้านนิดๆ กับตัว 1.99 นี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคับ (ไม่ได้สนใจเครื่องดีเซลคับ เพราะงบไม่ถึง)
เห็นเซลบอกว่ามันมีข้อต่างอยู่ 4 ข้อคับ คือ1.99  
- ไม่มีไฟหน้าทั้งสูงและต่ำแบบซีนอน   - ไม่มีเซ็นเซอร์ตรวจจับปริมาณน้ำฝนและความสว่างขณะขับอัตโนมัติ
- ไม่มีชุดแต่ง X line รอบคัน                 - ไม่มีฟังก์ชั่นเชื่อมต่อ Bluetooth
แล้วนอกจากนี้มีอะไรที่แตกต่างอีกไหมคับ
ที่ชอบ X1 เพราะ มันเป็น BMW คับ ขับแล้วเท่ห์ และภายนอกสวยมากคับและยังคงความเป็นรถเก๋งอยู่บ้างคับ
คือมันอยู่ตรงกลางระหว่างรถเก่ง กับรถ PPV SUV

หรือผมควรจะรอ CX-5 ดีคับ คิดว่ามันจะมาตอนไหนคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ....

โอ้ยๆ พิมพ์ไปพิมพ์มาก็ตัดสินใจไม่ถูก รบกวนเพื่อนๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะคับ
(ขอโทษทีผมพิมพ์ยาวและเยอะไปหน่อย คืออยากให้รู้ถึงสิ่งต่างๆของผมคับ)

***ขอเพิ่มเติมเนื้อหาคับ
ถ้าผมซื้อรถที่ยกสูง คงจะเก็บรถเก๋ง (New Vios) ไว้คับ คงไม่ขายคับ คงจะใช้คู่ๆกันคับผมแล้วแต่สถานะการคับ
ส่วนถ้าจะซื้อ Camry2012 คงขายเจ้าVios คับ เพราะมันเป็นรถเก๋งประเภทเดียวกันคับผม

ปกติก็ขับรถในกทม ในเมืองคับ กินข้าว ดูหนัง เล่นฟิตเนส  ทั่วๆไปคับ
แต่ถ้าจะออกต่างจังหวัดเพื่อไปเยี่ยมลูกค้าบ้างก็จะวิ่งประมาณไปกลับ 300-400 กิโลคับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:54:19 โดย north »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
X1 มันสูงจากพื้น ไม่ต่างจากรถเก๋งทั่วไปเท่าใดนักนะครับ
และตัวรถในภาพรวม ก็คือ ซีรีส์ 3 แวกอน แล้วยกขึ้นมานิดเดียว  ดังนั้น คิดดีๆ ครับ

ถ้าจะเล่น เครื่องเบนซิน น่าจะอืดไปแน่ๆ สำหรับหลายๆคน แต่ถ้าไม่แคร์ และรับได้กับการรอรถนาน
ก็พอได้ครับ ไม่มีปัญหา

X1 มันสูงจากพื้น ไม่ต่างจากรถเก๋งทั่วไปเท่าใดนักนะครับ
และตัวรถในภาพรวม ก็คือ ซีรีส์ 3 แวกอน แล้วยกขึ้นมานิดเดียว  ดังนั้น คิดดีๆ ครับ

ถ้าจะเล่น เครื่องเบนซิน น่าจะอืดไปแน่ๆ สำหรับหลายๆคน แต่ถ้าไม่แคร์ และรับได้กับการรอรถนาน
ก็พอได้ครับ ไม่มีปัญหา

เห็นทาง Sale บอกว่าได้รับรถไม่เกิน มีนาคมนะคับ ถ้าจองไว้ เขาจะระบุในใบจองเลยคับ

ออฟไลน์ HYDE--

ขนาด 318i E90 ผมยังว่าอืดเลยครับ ถ้าเป็น X1 18i ผมว่ามันคงอืดแน่ ส่วนเรื่องการเกาะถนน ขอให้เป็น BMW เถอะ หายห่วง
X1 คงลุยน้ำไม่มากกว่ารถเก๋งสักเท่าไหร่ ที่แน่ๆได้น้อยกว่า PPV แน่นอน

CX-5 ถ้ามาสด้าจะผลิตในไทย เผลอๆราคาอาจไม่เกิน 1.5 ล้านก็ได้ แต่อีก 2 ปี ผมว่ามันนานเกินรอครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

x1 18i  ตัวที่ 2ล้านกว่าๆ ออกกะ Europa

ผมเคยขับอยู๋ 4-5 ครั้ง  ลองเหยียบแล้ว ผมว่ามันอืดกว่าที่คิดเยอะคับ แต่ช่วงล่างเกาะโค้งมากเทียบกะ 525i ตัวก่อนล่าสุด
กินน้ำมันมาก ประมาน8-9โลลิตร  เวลาเหยียบมันไม่ค่อยพุ่ง  ผมว่าถ้าจะเล่นลุยน้ำเล่นสูงๆกว่านี้ดีกว่านะคับ มันไม่ค่อยสูงมาก
ถ้าจะเล่นจิงๆ 2m เก็บตังอีกหน่อยเล่น 320d เลยดีกว่าคับ ความรู้สึกคนละอย่างเลย ความแรงประหยัด เกาะถนน ออฟชั่นก็เยอะกว่า
x1 18i  ออฟชั่นโดนหั่นเยอะนะคับ = = แต่โดยรวมได้ตรา bmw มามันก็ดูต่างกะรถญี่ปุ่นอยู่ละคับ แต่ ราคา2m+- เล่นppv ดีก่าคับประหยัดไปเยอะ
ผมยังรอดู chevrolet trailblazer ตัวเป็นๆอยู่เลยคับ  เค้าเคลมว่าประหยัดที่สุดในกลุ่ม     แล้วก็จากเครื่อง corolado ที่พี่ Jimmy ลองขับผมว่าน่าจะดีนะคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ TorTy

เบื้องต้นแล้ว BMW ทำ SUV ออกมาทุกรุ่นเน้นการใช้งานบนถนนทั่วไปครับ X3 ตัวใหม่ผมเองก็แอบผิดหวังนิดนึง
เพราะลุยน้ำได้แค่ระดับ 30 ซม ถือว่าน้อยไปหน่อยเหตุผลเพราะอย่างเช่นตัว X3 2.0d นั้นเทอร์โบอยู่ต่ำครับเก่งบนถนน
แต่ถ้าเจอน้ำสูงๆจะลุยสู้พวก SUV พื้นฐานรถกระบะไม่ได้ครับหนือที่ไทยเรียกว่า (PPV)

ต้องถามตัวคุณ north เองด้วยนะครับว่ารับกับประสิทธิภาพได้รึเปล่าจะให้ดีไปลองขับครับเพราะอืดไม่อืดแต่ละคนให้ความรู้สึก
ไม่เท่ากันหรอกครับเพราะอย่างน้อยบีเอ็มก็จะชดเชญด้วยกสรควบคุมที่ดีครับตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจยังมีนะครับในระดับราคานี้ถ้า
ไม่รีบผมเองก็แนะนำให้รอดูตามรูปทรงรถและความสูงก็ถือว่า X1 เป็น SUV ครับ

CX-5
Captiva Diesel
CR-V
Trailblazer

ปัญหาหลักของบีเอ็มตอนนี้คือในบางกรณีการซ่อมบำรุงต้องทิ้งรถไว้ครับทำให้ถ้าใช้รถประจำหรือมีรถคันเดียวผมว่าไม่ค่อยสะดวกครับ
ยิ่งใช้รถเดือนนึงเยอะขนาดนี้เล่นรถตลาดดีกว่าครับการบำรุงรักษาจะสะดวกและเร็วกว่าศูนย์บริการเยอะกว่ารถยุโรปผมเบื่ออย่างนึงเข้าบริการ
ทีเสียเวลาอย่างน้อยส่วนใหญ่ก็ครึ่งวันรถญี่ปุ่นศูนย์บริการตรงๆเลยนะผมว่าพร้อมกว่าศูนย์บีเอ็มและเบนซ์ในแง่ของความรวดเร็วในการบริการนะครับ

จะดีในแง่ของห้องรับรองลูกค้าครับอันนี้ยอมรับหลักๆมาจากศูนย์ยังไม่เยอะพอครับและจำนวนช่างและขช่องบริการน้อยกว่าอย่างว่าแหละก็รถขายได้น้อยกว่า
ว่าดีแต่ศูนย์ญี่ปุ่นเองเดี่ยวนี้หลายๆที่ก็ดีเช่นกัน
X1 ด้วยรคาที่กดลงมาทำให้ option หายไปพอสมควรครับแต่อุปกรณืมาตรฐานทั่วไปผมว่าก็พอได้อยู่ถ้าเราไม่ได้ใช้งานหรือรู้สึกว่าไม่ขาดอะไรผมว่าก็ ok อยู่นะครับ
ถ้า BSI 5 ปี 1 แสนโลแต่ว่าคุณ north ถือว่าเยอะมากนะครับถ้าตามที่บอกวา BSI ก็จะหมดตอน 2 ปี นิดๆ ผมว่ามันจะไม่คุ้มก็ตรงนี้แหละครับเพราะหลังจากนั้นคุณ north

ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองและปัญหาหลักของ BMW คือพอใกล้แสนกิโลแอร์จะมีปัญหาเกือบทุกคันโดยเฉพาะ E90 นี่เป็นทุกคันครับแต่ผมยังโชคดีอยู่ใน BSI แต่ถ้าไม่อยู่ก็โดน
เกือบ 3 หมื่น ครับ ถ้าใช้เยอะต่อปีขนาดนี้ผมไม่แนะนำครับไม่คุ้มเปลี่ยนรถทุก 4 ปี หารถตลาดหน่อยราคาขายต่อดีๆเอาไว้เปลี่ยนรถดีกว่าครับผมว่าตัวท่ใกล้เคียงและดูดีผมว่า CX-5
ก็ใช้ได้นะครับเห็นบอกว่าหรือจะรอดู camry เปิดตัวแสดงว่าน่าจะรอได้ถ้าตามนี้รอดรกว่าครับเห็นบอกชอบรถเก๋งแต่ถ้ากลัวเรื่องน้ำลองเปิดใจเล่น SUV ดูครับผมว่าก็ใช้งานได้ดีมากๆนะครับ

ขนาด 318i E90 ผมยังว่าอืดเลยครับ ถ้าเป็น X1 18i ผมว่ามันคงอืดแน่ ส่วนเรื่องการเกาะถนน ขอให้เป็น BMW เถอะ หายห่วง
X1 คงลุยน้ำไม่มากกว่ารถเก๋งสักเท่าไหร่ ที่แน่ๆได้น้อยกว่า PPV แน่นอน

CX-5 ถ้ามาสด้าจะผลิตในไทย เผลอๆราคาอาจไม่เกิน 1.5 ล้านก็ได้ แต่อีก 2 ปี ผมว่ามันนานเกินรอครับ

อยากจะกด Like คำว่านานเกินรอคับ  ถ้ารออีก 2 ปี ก็รวมๆแล้วผมรอรถ 3ปีครึ่งเลยคับ

ออฟไลน์ HYDE--

เดือนละ 4000 กิโล เท่ากับ วันละ 133 กิโลเลยนะครับ คงเน้นขับทางไกลเป็นหลักสินะ เรื่องอัตราเร่งก็ควรจะต้องคำนึงแล้วหล่ะครับ
ผมว่า Trailblazer น่าสนนะ ถ้าจำเป็นต้องลุย มันก็ลุยได้จริงๆ อัตราเร่งน่าจะดีกว่า X1 1.8i แน่ๆ
แต่ถ้าคิดว่าเอา X1 เพราะ"เผื่อ"ลุย ซื้อรถเก๋งที่ชอบดีกว่าครับ

x1 18i  ตัวที่ 2ล้านกว่าๆ ออกกะ Europa

ผมเคยขับอยู๋ 4-5 ครั้ง  ลองเหยียบแล้ว ผมว่ามันอืดกว่าที่คิดเยอะคับ แต่ช่วงล่างเกาะโค้งมากเทียบกะ 525i ตัวก่อนล่าสุด
กินน้ำมันมาก ประมาน8-9โลลิตร  เวลาเหยียบมันไม่ค่อยพุ่ง  ผมว่าถ้าจะเล่นลุยน้ำเล่นสูงๆกว่านี้ดีกว่านะคับ มันไม่ค่อยสูงมาก
ถ้าจะเล่นจิงๆ 2m เก็บตังอีกหน่อยเล่น 320d เลยดีกว่าคับ ความรู้สึกคนละอย่างเลย ความแรงประหยัด เกาะถนน ออฟชั่นก็เยอะกว่า
x1 18i  ออฟชั่นโดนหั่นเยอะนะคับ = = แต่โดยรวมได้ตรา bmw มามันก็ดูต่างกะรถญี่ปุ่นอยู่ละคับ แต่ ราคา2m+- เล่นppv ดีก่าคับประหยัดไปเยอะ
ผมยังรอดู chevrolet trailblazer ตัวเป็นๆอยู่เลยคับ  เค้าเคลมว่าประหยัดที่สุดในกลุ่ม     แล้วก็จากเครื่อง corolado ที่พี่ Jimmy ลองขับผมว่าน่าจะดีนะคับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
คงรอดู มีนาคมก่อนน่ะคับ แต่ถ้าจะเอารถเก๋งคงเลือก Camry 2012 คับ เพราะโดยรวมทุกๆอย่างโอเคคับ
ส่วน BMW 320d ก็อยากได้คับแต่คิดว่ามันเกินตัวไปหน่อยคับผม

เบื้องต้นแล้ว BMW ทำ SUV ออกมาทุกรุ่นเน้นการใช้งานบนถนนทั่วไปครับ X3 ตัวใหม่ผมเองก็แอบผิดหวังนิดนึง
เพราะลุยน้ำได้แค่ระดับ 30 ซม ถือว่าน้อยไปหน่อยเหตุผลเพราะอย่างเช่นตัว X3 2.0d นั้นเทอร์โบอยู่ต่ำครับเก่งบนถนน
แต่ถ้าเจอน้ำสูงๆจะลุยสู้พวก SUV พื้นฐานรถกระบะไม่ได้ครับหนือที่ไทยเรียกว่า (PPV)

ต้องถามตัวคุณ north เองด้วยนะครับว่ารับกับประสิทธิภาพได้รึเปล่าจะให้ดีไปลองขับครับเพราะอืดไม่อืดแต่ละคนให้ความรู้สึก
ไม่เท่ากันหรอกครับเพราะอย่างน้อยบีเอ็มก็จะชดเชญด้วยกสรควบคุมที่ดีครับตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจยังมีนะครับในระดับราคานี้ถ้า
ไม่รีบผมเองก็แนะนำให้รอดูตามรูปทรงรถและความสูงก็ถือว่า X1 เป็น SUV ครับ

CX-5
Captiva Diesel
CR-V
Trailblazer

ปัญหาหลักของบีเอ็มตอนนี้คือในบางกรณีการซ่อมบำรุงต้องทิ้งรถไว้ครับทำให้ถ้าใช้รถประจำหรือมีรถคันเดียวผมว่าไม่ค่อยสะดวกครับ
ยิ่งใช้รถเดือนนึงเยอะขนาดนี้เล่นรถตลาดดีกว่าครับการบำรุงรักษาจะสะดวกและเร็วกว่าศูนย์บริการเยอะกว่ารถยุโรปผมเบื่ออย่างนึงเข้าบริการ
ทีเสียเวลาอย่างน้อยส่วนใหญ่ก็ครึ่งวันรถญี่ปุ่นศูนย์บริการตรงๆเลยนะผมว่าพร้อมกว่าศูนย์บีเอ็มและเบนซ์ในแง่ของความรวดเร็วในการบริการนะครับ

จะดีในแง่ของห้องรับรองลูกค้าครับอันนี้ยอมรับหลักๆมาจากศูนย์ยังไม่เยอะพอครับและจำนวนช่างและขช่องบริการน้อยกว่าอย่างว่าแหละก็รถขายได้น้อยกว่า
ว่าดีแต่ศูนย์ญี่ปุ่นเองเดี่ยวนี้หลายๆที่ก็ดีเช่นกัน
X1 ด้วยรคาที่กดลงมาทำให้ option หายไปพอสมควรครับแต่อุปกรณืมาตรฐานทั่วไปผมว่าก็พอได้อยู่ถ้าเราไม่ได้ใช้งานหรือรู้สึกว่าไม่ขาดอะไรผมว่าก็ ok อยู่นะครับ
ถ้า BSI 5 ปี 1 แสนโลแต่ว่าคุณ north ถือว่าเยอะมากนะครับถ้าตามที่บอกวา BSI ก็จะหมดตอน 2 ปี นิดๆ ผมว่ามันจะไม่คุ้มก็ตรงนี้แหละครับเพราะหลังจากนั้นคุณ north

ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองและปัญหาหลักของ BMW คือพอใกล้แสนกิโลแอร์จะมีปัญหาเกือบทุกคันโดยเฉพาะ E90 นี่เป็นทุกคันครับแต่ผมยังโชคดีอยู่ใน BSI แต่ถ้าไม่อยู่ก็โดน
เกือบ 3 หมื่น ครับ ถ้าใช้เยอะต่อปีขนาดนี้ผมไม่แนะนำครับไม่คุ้มเปลี่ยนรถทุก 4 ปี หารถตลาดหน่อยราคาขายต่อดีๆเอาไว้เปลี่ยนรถดีกว่าครับผมว่าตัวท่ใกล้เคียงและดูดีผมว่า CX-5
ก็ใช้ได้นะครับเห็นบอกว่าหรือจะรอดู camry เปิดตัวแสดงว่าน่าจะรอได้ถ้าตามนี้รอดรกว่าครับเห็นบอกชอบรถเก๋งแต่ถ้ากลัวเรื่องน้ำลองเปิดใจเล่น SUV ดูครับผมว่าก็ใช้งานได้ดีมากๆนะครับ

ขอบคุณ คุณTorTy คับ จัดเต็มทุกๆครั้งและทุกๆคำตอบคับ
เออ ผมลืมบอกไปคับว่า ถ้าผมซื้อรถพวกยกสูง คงไม่ขายรถเก๋ง (Vios) คับ คงเก็บไว้ใช้งานคู่กันคับ
ซึ่งก็แสดงว่าผมคงจะใช้รถแชร์ๆกันคับ งั้น X1 คงได้ถึง 4 ปีคับ  55
เออ แล้วถ้า X1 หมดประกันจริงๆ ค่าอะไหล่มันแพงมากจริงๆ หรือคับ มากกว่ารถญี่ปุ่นประมาณกี่เท่าคับ
แต่ถ้าซื้อ Camry 2012 คงขายเจ้า Vios คับ เพราะมันเป็นรถเก๋งเหมือนกันคับ

ถามว่ารอได้ไหม คงรอได้คับเอาจริงๆ คงรอได้ถึงกลางปีเลยคับ แต่ถ้าแบบทุกๆท่านในที่นี่เห็นว่า X1 เป็นรถที่ดี ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องรอคับ
แต่ถ้ายังไม่โอเค ผมรอได้คับ รอมาตั้งนานแล้วคับ รออีกหน่อยคงไม่เป็นไร  แต่ Mazda CX-5 มาในปี 2012 จะดีมากๆคับ

เดือนละ 4000 กิโล เท่ากับ วันละ 133 กิโลเลยนะครับ คงเน้นขับทางไกลเป็นหลักสินะ เรื่องอัตราเร่งก็ควรจะต้องคำนึงแล้วหล่ะครับ
ผมว่า Trailblazer น่าสนนะ ถ้าจำเป็นต้องลุย มันก็ลุยได้จริงๆ อัตราเร่งน่าจะดีกว่า X1 1.8i แน่ๆ
แต่ถ้าคิดว่าเอา X1 เพราะ"เผื่อ"ลุย ซื้อรถเก๋งที่ชอบดีกว่าครับ

คือถ้าผมขับรถไปต่างจังหวัดทีก็ไปกลับประมาณ 300-400 กิโลคับ แต่ถ้าไม่ขับก็ไม่ขับเลยคับผม
ก็ใช้ชีวิตทั่วๆอยู่ในกทมคับผม ไปกินข้าว ดูหนัง เล่นฟิตเนส ปกติคับผม
ตัว Trailblazer ก็น่าสนใจคับผม
X1 มันไม่ได้ลุยกว่า รถเก๋งทั่วๆไปเลยหรอคับ

CX-5 ผมไม่แน่ใจนะครับแต่เคยเห็นผู้บริหารให้สัมภาษณ์ว่าจะมาภายในปี 2012 ครับแต่ไม่ได้บอกตรงๆบอกแค่ว่าจะเป็น SUV ตัวใหม่ที่มาพร้อม Sky activ ครับ
ซึ่งเดากันไม่ยากว่าเป็น CX-5 นั้นเองแต่ปัญหาคือยังไม่มีใครยืนยันได้ว่าจะมาจริงๆเมื่อๆไหร่ถ้ามี spy shot ในไทยเมื่อไหร่หลังจากนั้นไม่น่าเกิน 3 เดือนน่าจะได้เหนกัน

สองอย่างที่ต้องกังวลคืออะไหล่ครับหลังหมด BSI เราต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองแล้วครับซึ่งค่าบริการทั่วไปก็ไม่ได้แพงกว่ารถญี่ปุ่นมากครับรวมทั้งอู่บีเอ็มดีๆก็มีเยอะอยู่ครับ
แต่ถ้าพวกชิ้นใหญ่ๆที่เสียกันเช่นคอมแอร์ยังก็มี 2 หมื่นกลางๆครับแนะนำว่าถ้าซื้อจริงๆซื้อได้ครับแต่ไปลองก่อนและถ้าใช้ไปจนใกล้หมดประกันให้นำรถไปเช็คใหญ่อีกครั้งครับสามารถ

บอกได้เลยว่ารถจะใกล้หมดประกันแล้วช่วยเช็คใหญ่ให้ทีคราวนี้เวลามีอะไรเสียเข้าก็จะจัดการให้ครับเป็นการลดค่าใช้จ่ายหลังหมดประกันไปในตัวครับแต่ถ้าใจยังชอบเก๋งอยู่รอดู Camry
ไปด้วยเลยก็ดีครับไหนๆก็รอแล้วจะได้ไม่มาเสียดายทีหลังครับ

มีเพื่อนๆท่านไหนพอจะทราบไหมคับว่า X1 ตัว 1.99 ล้าน กับ 2ล้านต้นๆ
มันต่างกันที่ตรงไหนบ้างคับ จากที่ผมบอกไป 4 อย่างยังมีอื่นๆอีกไหมคับ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมว่า X1 สวยดีนะครับ ผมเห็นตอนแรกยังหวั่นนิดๆเลย แม้จะไม่ใช่แฟน BMW ก็ตาม แต่เท่าที่ทราบ ตัว 1.99 นี่มันโล้นมากทีเดียวครับ ผมว่าถ้าอยากออกจริงๆ ฮึบแล้วเล่นตัวแพงขึ้นอีกนิดดีกว่าครับ (แต่ถ้าเขยิบแล้วก็จะมีตัว series 3 ใหม่ให้เทียบด้วยอะสิ จะบานปลาย ฮ่าๆ)

สมรรถนะผมไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้าซื้อเผื่อลุยน้ำผมว่ายังไม่ตอบโจทย์แน่ๆเลยครับ ดู SUV เต็มตัวจริงๆดีกว่าครับ แต่ถ้าหวังว่าเป็น sedan กึ่ง SUV เก๋ๆเฉยๆ ผมว่า X1 งามครับ  ;)

ขอให้ได้รถถูกใจครับ  ;D

มีเพื่อนๆท่านไหนพอจะทราบไหมคับว่า X1 ตัว 1.99 ล้าน กับ 2ล้านต้นๆ
มันต่างกันที่ตรงไหนบ้างคับ จากที่ผมบอกไป 4 อย่างยังมีอื่นๆอีกไหมคับ
ตามนี้ครับเคยฮิตถามกันอยู่ช่วงนึงตอนออกใหม่ๆ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15275.msg227047.html#msg227047

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15290.msg228165.html#msg228165

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามองเป็นรถลุยๆ X1 ไม่น่าใช้เลยครับ คันเล็ก เตี้ยมาก

แต่ถ้ามองในแง่มันคือรถหรู น่าใช้ที่สุดครับ อยากน้อยๆ มันคือ BMW ที่ราคาถูกที่คนธรรมดาคนหนึ่งจะซื้อได้ครับ ;)

ถ้ามองเป็นรถลุยๆ X1 ไม่น่าใช้เลยครับ คันเล็ก เตี้ยมาก

แต่ถ้ามองในแง่มันคือรถหรู น่าใช้ที่สุดครับ อยากน้อยๆ มันคือ BMW ที่ราคาถูกที่คนธรรมดาคนหนึ่งจะซื้อได้ครับ ;)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ    ผมคงจะเป็นคนธรรมดาคนนึงที่อยากได้มันคับ
ว่าแต่คำว่า"คนธรรมดา"นี่วัดจากอะไรคับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

สำหรับผม
ถ้าได้เกียร์8สปีดชุดใหม่ถึงน่าพิจารณาครับ
ตอนนี้ยังไม่โดน
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ส่วนตัวผมว่า X1 สวยดีนะครับ ผมเห็นตอนแรกยังหวั่นนิดๆเลย แม้จะไม่ใช่แฟน BMW ก็ตาม แต่เท่าที่ทราบ ตัว 1.99 นี่มันโล้นมากทีเดียวครับ ผมว่าถ้าอยากออกจริงๆ ฮึบแล้วเล่นตัวแพงขึ้นอีกนิดดีกว่าครับ (แต่ถ้าเขยิบแล้วก็จะมีตัว series 3 ใหม่ให้เทียบด้วยอะสิ จะบานปลาย ฮ่าๆ)

สมรรถนะผมไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้าซื้อเผื่อลุยน้ำผมว่ายังไม่ตอบโจทย์แน่ๆเลยครับ ดู SUV เต็มตัวจริงๆดีกว่าครับ แต่ถ้าหวังว่าเป็น sedan กึ่ง SUV เก๋ๆเฉยๆ ผมว่า X1 งามครับ  ;)

ขอให้ได้รถถูกใจครับ  ;D

ขอบคุณมากๆคับ
ผมชอบ X1 ตรงที่มันเป็นเก๋งกึ่งๆ suv นี่หละคับ  
X1 ที่ผมไปดูมาเป็นตัว 2ล้านต้นๆคับ แต่ถามsale แล้วบอกว่ามันต่างกับตัว 1.99 ล้าน 4 อย่าง ซึ่งถ้ามองแค่ภายนอกผมว่ามันไม่ต่างกันเท่าไหร่อะคับ
แต่ถ้าเป็นตัว 2.0 เครื่อง ดีเซลนะ ผมว่ามันต่างกันเยอะมากๆเลยคับ >> ราคาก็ต่างด้วยคับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
แต่Camryใหม่ราคาอาจจะขึ้นไปใกล้X1ก็เป็นไปได้นะคับ

แต่Camryใหม่ราคาอาจจะขึ้นไปใกล้X1ก็เป็นไปได้นะคับ
ถ้ามาขนาด 1.9 ล้านก็เตียมกลับบ้านได้เลยครับ Teana Accord รอสวนอยู่แล้ว
1.9 ล้านถ้า Mazda 6 นะไม่แน่ครับ

งั้นต้องรอดูตอนเปิดตัวก่อนค้าบ แต่ถ้าซื้อ Camry จริงๆคงเอาเครื่อง 2.0 คับ แต่เห้นทางคุณจิมมี่บอกว่า 2.0 ยังใช้เทคโนโลยีเก่า เกียร์เก่า
ก็อาจจะต้องดูอีกทีคับ  ถ้า 2.5 เท่าX1 นี้ตัดสินใจไม่ยากเลยคับ X1 คับ จบเลย
ตามนี้ครับเคยฮิตถามกันอยู่ช่วงนึงตอนออกใหม่ๆ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15275.msg227047.html#msg227047

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15290.msg228165.html#msg228165

ขอบคุณคุณTorTyอีกครั้งคับ
สำหรับผม
ถ้าได้เกียร์8สปีดชุดใหม่ถึงน่าพิจารณาครับ
ตอนนี้ยังไม่โดน

X1 ตอนนี้เกียร์  6 speed  ทาง BMW มีโครงการจะเปลี่ยนเป็น 8 Speed ให้X1หรือคับ

GeMiNi

ถ้าเอามาลุยน้ำผมไม่แนะนำครับ ไปเอาพวกfortuner pajero ดีกว่า ลุยได้ไม่ค่อยเสียดายเงินเท่าไหร่

ถ้าเอามาลุยน้ำผมไม่แนะนำครับ ไปเอาพวกfortuner pajero ดีกว่า ลุยได้ไม่ค่อยเสียดายเงินเท่าไหร่

ตอนแรกผมเล็ง Pajero Sport ขับ 2 GT ไว้คับ แต่พอไปลองแล้วมันยังดูเป็นรถกระบะอยู่เลยคับ มันดูใหญ่มากมายคับ
แต่เรื่องลุยน้ำนี่หายห่วงเลยคับ พอดีเพือนผมมันเอารถมาร้บผมที่บ้านตอนน้ำท่วมคับ

ออฟไลน์ Nuttie

เท่าที่อ่าน คําตอบของคุณเจ้าของกระทู้คือ X1 แน่ๆ

แต่อย่างเดียวที่ไม่ใช่คือ ความสามารถในการลุย มันไม่เวิร์คเท่า PPV หรือกระบะแน่ๆ

ถ้ายังให้ความสําคัญเรื่องความสมบุกสมบันเป็นหลัก ผมว่าควรตัด X1 ออกไปครับ

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าให้เลือกตอนนี้ผมก็เลือก X1 เพราะผมชอบคำเดียวจริง เพราะ Fortuner, PS, หรืออื่นที่เป็น PPV มันก็เหมือนกับขับ ปิคอัพ 4 ประตูใส่หลังคาหลังนะครับ
ยังไง feeling มันก็ต่างกันเยอะครับ ประกันก็ 5 ปี ไม่ต้องเป็นห่วงอะไรมากนี่ครับ ถ้าใช้ไปสัก 4ปีเบื่อก็ขายก็ได้ครับ
ตอนนี้ผมก็กำลังเลือกเหมือนคุณ แต่ถ้าเราชอบอะไรเราก็ซื้อคันนั้นดีกว่าครับ เราจะได้มีความสุขในการขับมันครับ !!!

GeMiNi

ตอนแรกผมเล็ง Pajero Sport ขับ 2 GT ไว้คับ แต่พอไปลองแล้วมันยังดูเป็นรถกระบะอยู่เลยคับ มันดูใหญ่มากมายคับ
แต่เรื่องลุยน้ำนี่หายห่วงเลยคับ พอดีเพือนผมมันเอารถมาร้บผมที่บ้านตอนน้ำท่วมคับ
อ่าจริงครับ มันใหญ่กว่าเยอะอยู่

ถ้ามีเพื่อนคอยช่วยอยู่แล้วงั้นผมว่าX1 เลยครับ
X1 กับseries3คล้ายๆกัน ผมเคยลองขับ 318i ก็ไม่ถึงกับอืดจนขับไม่ได้หรอกครับ :)

ออฟไลน์ gorilla

X1 ลุยได้น้ำ 30 ซม ครับ

เกินนั้นเตรียมลากได้เลย  ลองหารีวิวเมืองนอกก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ mick

BMW เกาะถนนกว่า แข็งแรงกว่าแน่นอน ผมว่าน่าจะดีต่อการขับทางไกล สูงกว่าทัศนวิสัยก็ดีกว่า
ขับเร็วๆ ก็มั่นใจกว่าเยอะ PPV กระด้างกว่าแน่นอน Camry Hybrid ขัยทางไกลก็ไม่ค่อยได้ใช้มอเตอร์เท่าไหร่นัก ไม่น่าประหยัดได้มากเหมือนในเมือง
อีกอย่างระบบไฮบริดเจอน้ำคงไม่สนุกแน่
สรุปถ้าเป็นผมตามข้อจำกัดของคุณผมว่า X1 1.99 ล้านเหมาะสม ไฟหน้าไปติด HID ของดีๆข้างนอกเองก็สว่างมากพอแล้ว อีกอย่างคุณวิ่งเยอะแต่ไม่ได้ใช้นานไม่น่ามีปัญหานัก ผมใช้ E90 320i se 2005 ยังไม่ต้องซ่อมอะไรหนักๆเลย

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำดีๆนะคับ 

รบกวนถามเพิ่มคับ  คือ X1 นั้นใส่ล้อขอบ 17  แล้วถ้าเราเปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้นเช่น 19,20 มันจะทำให้รถเราสูงขึ้นไหมคับ
หรือมีวิธีไหนไหมคับ ที่จะทำให้รถเราสูงขึ้น แต่สมรรถนะในการขับรถยังเหมือนเดิม คือไม่โคลงเวลาเลี้ยวอะคับ
รถสูงๆ ผมกลัวมันจะพลิกคว่ำอะคับ