ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง B.Ecopia มันแย่เหมือน M.Energy รึเปล่าครับ+ยาง Maxxis MA-701  (อ่าน 21810 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
1. อยากรู้เฉยๆ ขึ้นมาอีกแล้วครับ ว่ายาง...

Michelin Energy XM2 (ออกใหม่รึเปล่า?? พอดีเพิ่งรู้ครับ) เทียบ XM1 และ MXV8 มันดีขึ้นบ้างซักนี๊ดดดดดด ไหมครับ มันมีอะไรที่พัฒนาขึ้นบ้าง

เท่าที่โฆษณาก็มีแค่อายุยางยาวขึ้น 20%

แล้วยางประหยัดน้ำมันจากอีกค่าย Bridgestone Ecopia การเกาะถนนเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับ Energy ครับ

จริงๆ รถที่ครอบครัวผมใช้ไม่ได้ใช้ยางไซส์ที่ Ecopia ผลิตเลย แต่ใช้ไซส์ที่ Energy ผลิตเกือบทุกคัน (แต่ดูจากกระแสตอบรับอันอบอุ่น ผมคงไม่ใช้มันแน่ ;D)

2. รถ Civic EF ผม ตอนนี้ใช้ 175/70 R13 พอดี 2 เดือนก่อนเอาจีพีเอสวิ่งไปด้วย แล้วเจอว่าไมล์อ่อนเกินไปหน่อย ตอนนี้เลยว่ารอยางนี้ดอกหมดก่อน

ประมาณอีกปีนึงหรือสองปี หรืออาจนานกว่า (เปลี่ยนยางล่าสุด 2 ปีที่แล้วครับ) แล้วจะเปลี่ยนกลับไปใช้ยางเดิมๆ ของรถ

คือ 165/80 R13 (<-- อย่าเข้าใจผิดว่ายางอะไหล่นะครับ รถแม่ผมไซส์นี้จริงๆ ออกแบบงี้คงกะให้คนนั่งนึกว่ามีโช๊คอัพล้อละ 2 ชั้นล่ะมั้ง)

เพื่อเพิ่มแก้มยางให้ไมล์แข็งขึ้นนิดนึง แล้วก็เพื่อเอาความนุ่มนวลดุจปุยฝ้าย (??) ทีนี้ยางไซส์นั้น เหลือเจ้าไหนผลิตมั่งอ่ะครับ

เพราะผมเช็คดูแล้วเจอแต่ Maxxis MA-701 ครับ (แต่ไม่ทราบดัชนีน้ำหนักกับความเร็วของมันอ่ะ)

ใครเคยใช้ยางนี้หรือใกล้เคียง ช่วยตอบด้วยครับ มันเกาะถนนเป็นอย่างไร หรือมียี่ห้ออื่นไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
Re: ยาง B.Ecopia มันแย่เหมือน M.Energy รึเปล่าครับ+ยาง Maxxis MA-701
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:07:42 »
ตอบ แยก นะครับ

1.XM2 ออกมาล่าสุด ดอกสึกช้า เกาะถนนพอควร แต่น้อยกว่าMichelin Primacy Lc
 (ยางคนละเกรดและราคา) เนื้อยางลดแรงเสียดทาง เพื่อให้ประหยัดน้ำมันขึ้น

2.เอาจีพีเอสวิ่งไปด้วย แล้วเจอว่าไมล์อ่อนมากใช่ไหมครับ
เดิมๆเป็นเกือบทุกคัน ไมล์วิ่ง100 แต่GPS บอก90
(อาจมีบางคันที่ตรง) อยากให้ตรงหรือใกล้ ก็เพิ่มขนาดเส้นรอบวงล้อ
อาจเพิ่มหน้ากว้างของยางแต่ซีรีส์เดิม หรือเปลี่ยนแม๊กเปลี่ยนยางให้เส้นรอบวงเพิ่ม
ตัวอย่าง ยางเดิมผม 185/65/15  เปลี่ยนเป็น 195/65/15 ความเร็วGPS 99-100 หน้าปัด100

GPS ใช้สัณญาณดาวเทียมยิงขึ้น-ลงจับการเคลื่อนที่ ก็มีบ้างที่เมฆบัง ค่าอาจเคลื่อนที่ได้ครับ

ตอบเพิ่ม แบบชาวบ้านๆ
หากเน้นที่การเกาะถนน ยางระดับPremium Tire ทุกตัวที่ราคาสูงๆเป็นคำตอบที่เหมาะ
มากกว่า ยางประหยัด(ตังส์ซื้อ)แบบอิโคเปีย/เอ๊กซ์เอ็มทู/เอริทธ์วัน

เกาะจริงยางที่แก้มเตี้ย ซีรี่ย์ต่ำๆยี่ห้อมีชื่อ(ต่างกันเล็กน้อย) เชื่อถือได้ทุกตัว

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ยาง B.Ecopia มันแย่เหมือน M.Energy รึเปล่าครับ+ยาง Maxxis MA-701
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:12:19 »
อีโคเปีย เกาะถนนดีกว่านะครับ อาจจะเหนือกว่าเอิร์ธวันด้วยซ้ำไป (เปรียบเทียบจากประสบการณ์ส่วนตัว)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:38:24 »
อีโคเปีย เกาะถนนดีกว่านะครับ
อาจจะเหนือกว่าเอิร์ธวันด้วยซ้ำไป (เปรียบเทียบจากประสบการณ์ส่วนตัว)
ไม่เคยขับอิโคเปียเองครับ แต่ใช้เอริธวันอยู่ ทางเปียกฝนตกรีดน้ำ และเกาะถนนใช้ได้
เทียบกับยางเดิมดันล๊อป SP230(ไม่แน่ใจเลข) โค้งเส้น226แถวบุรีรัมย์เอาอยู่
แต่พอเกาะ เวลาเข้าโค้งหักศอกที่120 ก็เลยเสียวๆเพราะตัวถังรถสูง
ส่วนXM2 อยู่ในรถน้องสาวเคยขับ ถนนแห้งดีครับ แต่เปียกมีลื่นๆนิดๆ

เพดานราคายางร้านเดียวกัน
อิโคเปียแพงสุดครับ 3พันกลางๆค่อนปลาย (แพงกว่า ถ้าเกาะกว่านิดนึงก็ไม่แปลก)
XM2 3พันกลางๆ
และ เจ้าโลก1 เส้นละ3พันมีทอนมาหลักสิบ (ยาง2011ทั้งหมด)
ส่วนผมได้โควต้าเก่ามาใช้(ปลาย2010) 2พันต้นๆประหยัดไป

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:50:09 »
Ma 701 ตัดทิ้งไปด่วนครับผม เพราะมันเป็นรุ่นเดีนวกันกับที่ติดมาให้เจ้ามีนาตัวล่างสุดครับ อยากรู้ว่าห่วยแค่ไหนก็ไปหาคลิปเจ้ามีนาดู คนขับบรรยายไว้เรียบร้อย

ส่วนทั้ง2ตัว ecopia กับ xm2 เท่าที่อ่านดูในหน้าเว็บ ที่เขาไปลองxm2มาเทียบกับคู่แข่ง B และถ้าเดาไม่ผิดมันชื่อรุ่นยาง e (ย่ำว่าถ้าเดาไม่ผิด)  และถ้าจริงอย่างที่ทีมงานเว็บเราไปลอง ก็หมายความว่าxm2  ดีกว่ายี้ห้อb รุ่นe ครับ (พิมพ์ไปพิมพ์มาเริ่มงงล่ะ) แต่นั้นก็ไม่ได้หมายความว่า xm2จะดีที่สุดนะครับ แต่ถ้าตัวเลือกทั้งหมดที่มีมาให้ ผมชอบเจ้านี้ที่สุด. // ส่วนตัวยังนึกไม่ออกว่าไซด์นี้จะมียี้ห้อในอีก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 21:46:24 »
ถ้า Moza!!! บอกว่า XM2

งั้นผมได้ลองทั้งXM2 และ Eart-1 มาแล้ว
อย่างที่บอกไปแล้วตอนขับรถน้องสาว
"ถนนแห้งดีครับ แต่เปียกมีลื่นๆนิดๆ"
ปัจจุบัน ผมEart-1  195/65/15
วิ่งทางเปียกดีใช้ได้ไม่ลื่นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:20:21 »
ความเห็นส่วนตัว

ผมเจอ ECOPIA ครั้งแรกใน Prius เวอร์ชัน JDM เมื่อปี 2010 ช่วงเดียวกันนี้
การเข้าโค้ง หนักๆ ก็ ทะแด็ดๆๆ ในแบบยางที่มีการออกแบบให้ แรงเสียดทานต่ำ
พวก Low Rolling resistance นั่นละครับ แต่เข้าโค้งจริงๆ ผมรู้สึกมั่นใจใช้ได้
ถ้าคิดเอาไว้ตลอดว่า มันเป็นยางแนวรักษ์โลก

แต่ XM2 นั้น อาจจะโชคร้ายของผมหรือเปล่าไม่รู้ ที่ดันไปเจอใน Brio เป็นครั้งแรก
แล้วพบว่า แก้มยางนิ่มไป เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหันนี่ ส่งอาการให้รถมากเกินไป
จนเกือบจะเสียการทรงตัว

ดังนั้น XM2 จะเหมาะกับใครก็ตาม ที่ขับรถแบบอีเรื่อยเฉื่อยแฉะ รักษ์โลก
และไม่คิดว่าชีวิตนี้ จะมีเหตุให้ต้องเปลี่ยนเลนกระทันหันขณะเดินทางไกล
เพราะวิ่งอยู่แค่ไม่เกิน 60 - 70 กิโลเมตร/ชั่วโมง

เพราะสำหรับผม ถือว่า Energy รุ่นที่ติดล้อ Accord รุ่นปี 2008 มาให้จากโรงงาน
ถือเป็น Energy รุ่นที่ดีที่สุดที่ผมเจอมาแล้วละครับ ที่เหลือ ผมว่า ไม่ไหว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 08:29:50 »
XM2 เป็นยาง ธรรมดาๆเลยครับ

ใครอยากเปลี่ยนยางรถบ้านๆ ขับเรื่อยๆ ราึคาไม่แพง
ผมจะแนะนำตัวนี้ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:54:26 »
 :D เก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:20:55 »
คือข้อแรกอยากรู้เฉยๆ ครับ สรุปคือพวกยางรักษ์โลกช่วงหลังๆ มีการพัฒนาขึ้นพอสมควร

ส่วนข้อสอง อันนี้คงถามจริงๆ ครับ คือเจ้า EF อ่ะ ยางที่ใช้อยู่ (175/70/13) แก้มยาง=122.5

แก้มเตี้ยกว่ายางเดิมของรถ (165/80/13) แก้ม=132 ครับ ไมล์เลยอ่อนไปหน่อย

ทีนี้ผมไม่อยากเปลี่ยนล้อครับ ล้อ 13

ก็เลยคิดว่าพอหมดยางนี้คงต้องกลับไปใช้ยางเดิมของสเปกรถ 165/80/13 เติมแก้มหนา จะได้นุ่มไปด้วยในตัว

ส่วนหน้ากว้างแค่ 165 ไม่น่าเป็นปัญหา เพราะน้ำหนักรถเปล่าคันนี้แค่ 875 กิโล แรงเฉื่อยไม่มากครับ

คิดว่าคงช่วยให้ไมล์แข็งขึ้นหน่อย ให้อยู่ในระดับยอมรับได้ เพราะรถทั่วๆ ไปไมล์จะอ่อนนิดนึงอยู่แล้ว

แต่ครั้นจะไปใช้ 185/70/13 ก็พอได้อยู่ แต่มันคงจะเปลืองน้ำมันเกินไป รถหนักแค่นี้ 175 เหลือเฟือแล้วววววว (ยกเว้นว่าใช้ 185/70/13 XM1 ;D)

อีกเหตุผลคือ EF ไม่มีพาวเวอร์ครับ แต่ผมชอบเซตติ้งพวงมาลัยแบบนี้เลยไม่อยากเอาไปแปลง ดังนั้น น้ำหนักพวงมาลัย ของหน้ายาง 175 หนักพอแล้วครับ

อย่าให้ผมเพิ่มหน้ายางมากกว่านี้เลยนะครับ พลี๊ส :) :)

ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมหายางไซส์นี้ได้แค่ Maxxis เจ้าเดียวครับ ซึ่งดูจะไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่

มันมียี่ห้ออื่นบ้างไหมครับ ค้นในเน็ตเจอเท่านี้ครับ MA-701

เอ่อ... แต่จริงๆ ผมก็ไม่รีบเท่าไหร่นะ ดอกยางตอนนี้เหลือบานเลยครับ คงยังอีกอย่างน้อยปีนึงโน่น

ที่ต้องเปลี่ยนช่วงใกล้ๆ ก็มี 175/70/13 ของ Corona 1.6GL หาง่ายดีครับ ไม่เป็นปัญหา

ยกเว้นว่าผมเกิดอารมณ์บ้าๆ ก็จะทำให้ยุ่งยากขึ้นกว่านั้น คือเอา 175/70/13 จาก EF มาใส่ Corona แล้วไปหายาง 165/80/13 มาใส่ EF โอย... :P :P

Edited: เจออีกรุ่นครับ Maxxis เหมือนเดิม แต่รุ่น MA-P1 ครับ (165/80/13)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:09:35 »
Ma p1 ส่วนตัวยังไม่เคยได้ลองนะครับแต่ดูๆแล้วมันไม่ค่อยจะดูน่าปลื้มซักเท่าไร หลังจากไปลูบๆคล่ำๆมา (ความเห็นส่วนตัวสุดๆข้อนี้)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:29:05 »
มาตกใจที่พี่ Jimmy บอกว่า "Energy ติด Accord คือ Energy ที่ดีที่สุด ที่เคยสัมผัสมา"
แสดงว่ามันยังมีห่วยกว่านี้อีกเหรอครับเนี่ย  
รู้สึกว่า Michelin รุ่นที่ผมเคยสัมผัสมานั้น มันสร้างประสบการณ์มือเท้าเย็น ขนลุกซู่ได้สุดๆเลยนะครับ
Me//ไปนอนดีกว่า

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:51:18 »
ยังมี Goodyear nct5 อีกรุ่นครับที่ระดับตำนานเลยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 21:55:36 »
กำลังจะเคาะโพส เหลือบไปเห็นกระทู้ใหม่กว่า
เรื่องNCT5 อันนี้ผมขับในยางติดแจ๊ซ185/55/15อยู่6เดือน
ยูเทรินร์ที เสียงดังเอี๊ยดๆๆๆๆๆ
พอเปลี่ยนเป็นBS GIII  เสียงหายเกาะหนึบเลยครับ

ระดับของยางมันก็บอกอยู่แล้วครับ
ยางรสปอร์ต ก็ต้องเกาะกว่ายางรถบ้าน
คิดแบบง่ายๆชาวบ้านๆ

ส่วนเจ้าของกระทู้ ผมว่ายางที่ต้องการ
ยางหน้า 165/80/13 หรือแม้แต่ 175/70/13
(ถ้าหาไซส์ได้)

ยางยี่ห้อดังๆ
คงมีความสามารถเกาะในระดับความเร็วที่กำหนดแน่นอน
เพราะไซส์นี้ไม่เหมาะกับความเร็วสูงแน่นอน
เราๆ ไปคิดมากกันเองครับ อีกอย่างคุณแม่ใช้ประจำด้วย
เลือกยางที่รีดน้ำดีๆ นุ่มๆ ผมว่าคุณสมบัตินี้ มีหลายตัวครับ

ไม่ต้องตามความเห็นมากนัก ยางแต่ละตัวไม่มีดีที่สุด
มีแต่เหมาะกับคนใช้  และงบประมาณที่มี กับความเร็วที่จะใช้

เหมือนผมเห็นเพื่อนอยู่คนนึง ออก4WD ใส่ยางโต ยกสูง
ตั้งแต่ซื้อมา6ปี จนขายไป ไม่เคยลงทางฝุ่น ขับแต่ในเมือง
เขาเรียกว่า เปลืองตังส์ไปเปล่าๆ