ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะมีวิธีเพิ่มช่องต่อ USB ให้กับเครื่องเสียงรถยนต์ได้ด้วยวิธีไหนบ้างค่ะ  (อ่าน 142478 ครั้ง)

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
คือรถยนต์ รุ่นที่ไม่มีช่องต่อ USB มาให้
เราจะมีวิธีไหนที่จะทำให้สามารถ ฟังเพลงจาก Handy drive   ได้
โดยที่เราไม่ต้องเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่
และคุณภาพของเสียงก็ดีด้วย
เลยอยากทราบว่ามีวิธีไหนที่ทำง่ายและไม่แพงบ้างค่ะ

แหะๆ ไม่รู้ว่างง ในคำถามกันหรือป่าวค่ะ เพราะไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลยค่ะ  >.<

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ลองไปซื้อตัวเล่น Handy drive ที่เป็นตัวเสียบใส่ช่องจุดบุหรี่อ่ะครับ

อันนึงก็ 200-300 บาท ซื้อมาแล้วก็ลองจูนให้มันเป็นคลื่นเดียวกันครับ

แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว เคยซื้อมาใช้อยู่ครับ แต่มันไม่ค่อยทนเท่าไร หรือว่าคนใช้ไม่ถนอมก็ไม่รู้ครับ  ;D ;D ;D

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ลองไปซื้อตัวเล่น Handy drive ที่เป็นตัวเสียบใส่ช่องจุดบุหรี่อ่ะครับ

อันนึงก็ 200-300 บาท ซื้อมาแล้วก็ลองจูนให้มันเป็นคลื่นเดียวกันครับ

แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว เคยซื้อมาใช้อยู่ครับ แต่มันไม่ค่อยทนเท่าไร หรือว่าคนใช้ไม่ถนอมก็ไม่รู้ครับ  ;D ;D ;D

เคยอ่านข้อมูลจากไหนเว็บมาบ้าง เค้าบอกว่าวิธีนี้
มันจะมีเครื่องเสียงความถี่แบบวิทยุ อะไรประมานนี้ค่ะ
ซึ่งได้เสียงที่ไม่ค่อยดีเท่าที่ควรอ่ะ
เลยอยากทราบว่ามีวิธีที่ดีกว่านี้มั๊ยค่ะ

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
มีคนรับเพิ่มช่องเล่น handy drive กับเครื่องเสียงเดิม ลองเช็คในเวปได้
ผมติดมาแล้วไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ mewzabahl

มีคนรับเพิ่มช่องเล่น handy drive กับเครื่องเสียงเดิม ลองเช็คในเวปได้
ผมติดมาแล้วไม่มีปัญหา
เว้ปไหนอะครับ รบกวนขอเว้ปหน่อยครับ พอดีสนใจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ส่วนตัวผมคิดว่า ไอตัวแปลงusm>fm  200-300บาทหนะ ห่วยแตก
ฟังไม่มีความชัดเลย เสียงห่วยกว่าเปิดจากcdมาก
ผมซื้อมาเห่อใช้ซักเดือนเดียวก็เลิกและครับ

ส่วนการทำให้เครื่องเสียงเดิมเล่นusbได้อีกวิธีก็คือ xcarlink ลองเสริชในgoogleดู
แต่ในมุมมองผมถ้าจำราคาไม่ผิดมันพอๆกับเปลี่ยนฟร้อนท์1dinที่เล่นusbได้เลยนะครับ
ยังไงลองเช็คราคาอีกทีครับ ผมไม่ชัวร์นะ
07 mazda 3

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะครับ

รถผมก็ไม่มี USB แต่ใช้ CD แบบเขียนลบได้ แผ่นละ 30-40 บ.

ใส่ได้ 200 กว่าเพลง ก็ฟังกันจนลืมเลยครับ อาจจะเป็นทางเลือกได้อีกทางนึง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
เมื่อก่อนก็เคยใช้แบบที่ต้องเสียบกับที่จุดบุหรี่ แต่พอขับทางไกลคลื่นวิทยุมันก้อไม่ชัดต้องคอยเปลี่ยนคลื่นบ่อยๆ
คุณภาพก็ดีกว่าวิทยุนิดหนึ่ง(แต่สู้เสียงจาก CD ไม่ได้เลย)

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเครื่องเล่นซีดีแหละ เลยเอาแบบเสียบ USB ได้เลย สะดวกดีครับ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมคิดว่า ไอตัวแปลงusm>fm  200-300บาทหนะ ห่วยแตก
ฟังไม่มีความชัดเลย เสียงห่วยกว่าเปิดจากcdมาก
ผมซื้อมาเห่อใช้ซักเดือนเดียวก็เลิกและครับ

ส่วนการทำให้เครื่องเสียงเดิมเล่นusbได้อีกวิธีก็คือ xcarlink ลองเสริชในgoogleดู
แต่ในมุมมองผมถ้าจำราคาไม่ผิดมันพอๆกับเปลี่ยนฟร้อนท์1dinที่เล่นusbได้เลยนะครับ
ยังไงลองเช็คราคาอีกทีครับ ผมไม่ชัวร์นะ

ยืนยันครับ fm transmitter แม้แต่ของแพง สัญญาณก็ยังไม่ดี เพราะผมลองมาหลายยี่ห้อแล้ว และ บางทีก็โดนคลื่นวิทยุทั้งปกติและวิทยุชุมชนกลบสัญญาณจาก transmitter จนมิด

ออนไลน์ shando

xcarlinkเป็นตัวเลือกที่ดีครับ คุณภาพเสียงเท่าCD แต่ราคาราวๆ2000แพงเอาเรื่องอยู่

เหมาะสำหรับรถที่เปลี่ยนฟร้อนไม่ได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมก็ใช้ CD-RW ครับ ยังไงก็ต้องดึงเพลงจากคอมอยู่แล้ว ถ้าไม่ขี้เกียจนะครับ ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มด้วย ลองดูนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
FM Transmitter นี่เคยใช้กับมือถือ SE อยู่เหมือนกัน
ให้ไปๆมาๆ เสียงชัดแจ๋วเลยครับ (เสียงวิทยุคลื่นที่ตั้งในมือถือไว้ชัดแจ๋วเลย)

ส่วนแบบเสียบที่จุดบุหรี่ กลัวว่าจะเสียง่ายยังไงไม่รู้ (ดูแล้วไม่น่าไว้ใจเลย)
X-Carlink นี่ถ้าวิทยุ Built-in นี่ก็พอโอเคนะแค่ถ้าเป็นแบบ 2DIN นี่ Font ใหม่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:47:36 โดย Iwata Kana ZVW30 »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Northbridge

มาสนับสนุนความคิดว่าให้ใช้ CD-RW ครับ แต่ต้องระวังนิดนึง CD-RW ก็มีอายุมัน เขียนๆลบๆไป น่าจะถึงหลักร้อยครั้งนะ มันก็จะพังใช้ไม่ได้ แต่ก็นะ 30-40 บาท ซื้อใหม่ก็ไม่น่าเสียดายหรอกครับ แผ่นเก่าที่พังก็ไปห้อยท้ายรถบรรทุกเอาก็แล้วกัน  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

เอาจากประสบการณ์จริงเลยนะครับ เพราะก่อนหน้านี้ รถผมก็ยังไม่มี USB เหมือนกัน
เป็น Front ที่มีแต่เทป กะ ซีดีออดิโอเหมือนกัน

ตอนแรกผมก็ไปซื้อตัวแปลงสัญญาณวิทยุที่เสียบกะที่จุดบุหรี่ครับ ผลก็คือ ไม่เวิคเลย โดนสัญญาณตีตลอดอย่างที่ว่าจริงๆครับ

ก็เลยไปซื้อ Tape casette แล้วมีสาย AUX ยื่นออกมาครับ ซื้อตามร้านประดับยนต์เล็กๆนี่แหล่ะ แล้วก็เอาไส่ช่องเทป มันจะมีสาย AUX ยื่นออกมา
ผลก็คือ เวิคมากครับ เอาสาย AUX ต่อกะมือถือ แล้วอะไรออกจากมือถือ ออกลำโพงหมดเลยครับ
ใช้ฟังเพลงจากมือถือก็ได้ เวลาคุยโทสับ เสียงก็ออกลำโพงเลยครับ ผมว่าอันนี้เวิคมากๆครับ ลองหาดูนะ

แบบนี้อะครับ ที่ผมใช้ น่าจะเรียกว่า aux tape adapter มั้ง
ส่วนตัวผมว่าเวิคครับ อันละร้อยกว่าบาทเองมั้ง แต่ไม่รู้ว่ามีใครเคยใช้รึป่าว
ตอนนั้นผมเห็นในรถรุ่นพี่ เค้าก็เลยแนะนำให้ซื้อครับ

แบบนี้อะครับ ที่ผมใช้ น่าจะเรียกว่า aux tape adapter มั้ง
ส่วนตัวผมว่าเวิคครับ อันละร้อยกว่าบาทเองมั้ง แต่ไม่รู้ว่ามีใครเคยใช้รึป่าว
ตอนนั้นผมเห็นในรถรุ่นพี่ เค้าก็เลยแนะนำให้ซื้อครับ

ผมมีแบบนี้อยู่อันนึงแต่เสียงมันไม่ดีเลยครับ พอจะแนะนำยี่ห้อที่เสียงดีๆหน่อยได้มั้ยครับ

ตอนนั้นผมใช้ของ Sony ครับ แทบจะเหมือนอันสีดำในรูปเลยมั้ง ไม่รู้ใช่อันเดวกันรึป่าวจำไม่ได้

โอเคเลยนะผมว่า เท่าที่ฟังมันก็ชัดเจนดีทีเดียวครับ ไม่มีซ่าๆแบบที่เสียบจุดบุหรี่แน่ๆ ไออันเสียบกะจุดบุหรี่ ใช้3วันโยนทิ้งเลยครับ
แต่ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน เพราะตอนนั้นที่ผมใช้ มันก็เป็นเครื่องเสียงเดิมสนิทติดรถของ Mazda Tribute ซึ่งเสียงมันก็ฟังได้ แต่ไม่ได้ดีไรมากมายอยู่แล้ว

ผมใช้กับวิทยุเดิมของCRVครับ เสียงมันต่างกับซีดีอย่างชัดเจนเลย

มันไม่ได้ซ่าแต่มันทุ้มๆอู้ๆเหมือนเสียงโมโนเลยครับ

แต่มันเป็นของโนเนมอะครับ ไม่รู้เกี่ยวมั้ย

ส่วนตัวผมจำได้ว่า เท่าที่ฟัง ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันแย่กว่าปกติอะครับ

แต่ถามน้องชายผมเค้าบอกว่า เสียงดี แต่ก็ไม่ถึง 100% ของตอนที่เล่นจาก CD Audio ครับ
เพราะ CD Audio 1 แผ่นไส่ได้อย่างมาก 18-20 เพลงเอง จึงมีแนวโน้มว่าจะดีกว่า MP3 เช่นกันครับ

ไม่ฟันธงนะ เพราะคันนั้นขายไปตั้งแต่ปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"

ผมใช้เหมืแนกันกับรถคันเก่าครับ ไม่อยากไปรื้อคอนโซลเพื่อเปลี่ยนฟร้อนท์เลยเลือกวิธีนี้
เสียงก็โอเครับได้นะครับ ไม่ถึงขั้นใสแบบซีดี แต่อย่างน้อยๆก็ไม่อู้อี้จนฟังไม่ได้
หูมนุษย์ธรรมดาแบบผมไม่สามารถแยกความแตกต่างได้เท่าไหร่ครับ
เพราะจะเสียงดียังไงเสียงท่อไอเสียก็เข้ามาแทรกจนต้องปิดเพลงอยู่ดี
รู้สึกว่าเสียท่อมันเพราะกว่ายังไงไม่รู้  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ใช้เครื่องเล่น FM ตัวละ 100 - 200 จูนคลื่น FM เข้าหากันก็ได้แล้วครับ แต่เสียงอาจจะไม่ดีนัก

ออฟไลน์ 6162002

ผมใช้แบบเสียบเป็น FM พบว่า เวลาเร่งเครื่องแรงๆมันมีเสียงแทรกเข้ามาในวิทยุซะงั้น ถึงจะปรับ EQ ได้ เสียงก็ค่อนข้างแย่ เห็นรถเพื่อนใช้ เป็น เทป ที่มีสาย AUX เหมือนกันครับ เคยไปนั่งฟัง ถ้าไม่จับผิดมาก ก็ฟังได้ครับ ยังไงก็ดีกว่าแบบ FM (ซึ่งไม่จับผิดก็เห็นความแตกต่างได้ชัดเจน)ครับ

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ don't tell my mother

• Newbie
  • *
x carlink ครับ ผมต่อเข้าnavara  xe สำเร็จ แล้ว

• **
xcarlink มันคืออะไรค่ะ

ออฟไลน์ book350

สมัยก่อนผมซื้อ xcarlink ตั้ง 3400 บาทแน่ะ

xcarlink คือกล่องอ่าน sd card และ usb มีช่อง line in ให้ด้วยครับ (เลือกใช้ได้สามแบบ) คล้ายๆ card reader แต่สำหรับติดเครื่องเสียงรถ
เวลาซื้อต้องซื้อให้ตรงรุ่นเพราะจะต้องเสียบกล่องเข้ากับ ช่อง aux in หลังเครื่องเสียง ซืึ่งยี่ห้อ toyota honda nissan น่าจะไม่หมือนกัน
ต้องระบุให้คนขายรู้ว่าเราใช้รถรุ่นอะไรอยู่ครับ
ติดตั้งโดยการเสียบผ่านช่อง aux in หลังเครื่องเสียงเดิมรถ ซึ่งมีอยู่แล้วแทบจะทุกรุ่น โดยเฉพาะรถญี่ปุ่นรุ่นตลาดๆบ้านเรา
บางคันติดตั้งเองได้ง่ายๆ ของผมติดใส่ accord G7 ปี 2006 ขันน๊อตแค่ไม่กี่ตัวก็ติดได้แล้ว
เวลาใช้งานก็กดเข้าโหมด aux ใช้ปุ่มควมคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัยเพิ่มลดเสียง เปลี่ยนเพลงได้ปรกติครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ iiuuiisj

เสียง ที่ได้ จะ ห่วยมาก   

ถ้ารถท่านมี aux ก็ หา player ดีๆ ซักตัว  พวก all - in - one ของจีนเยอะมาก  ต้องหา ดู ที่ เวป  overนาฬิกา.คอม  soundcard ดีๆ ถูกๆ เพียบ

ขอฟันธงจากประสบการณ์ใช้จริงครับ

แบบจูน FM ไม่ได้เรื่องครับ จูนยังไง้ เสียงมันก็ซ่าๆๆๆ บางทีซ่าจนกลบหมดเลย
ไม่รู้นะ คนอื่นอาจจะใช้ดีก้ได้ แต่ผมใช้ไม่ดี แล้วก็อย่างที่บอก ซื้อมา 200 บาท ใช้ 3 วัน โยนทิ้งครับ