ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำเข้าท่อไอเสียระดับล่างๆหม้อพักยังไม่ถึงท่อร่วมไอเสีย คุณคิดว่าสตาร์รถน้ำจะไหลเข  (อ่าน 4669 ครั้ง)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ส่วนตัวไม่คิดว่ามันจะเข้าได้นะ จังหวะลูกสูบเลื่อนลงวาล์ไอเสียก็ปิด นี้น่า

มีอะไรที่ผมคิดไม่ถึงมั้งมัย ส่วนตัวผมกลัวน้ำเข้าทางปากกรองอากาสมากกว่าอะ

ผมคิดแทนคนน้ำท่วมอะ   ::) ::)

ออฟไลน์ birm@productive

น้ำไม่เข้าเครื่องหรอกครับ แต่คิดว่าถ้าน้ำจะท่วมท่อไอเสียซะเต็มเส้น สตาร์ททีสองที อากาศก็ดันน้ำออกหมดแล้วครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
กลัวมันจะดูดช่วงสตาร์ทอดีคับ

กลัวมันจะดูดช่วงสตาร์ทอดีคับ

มันไม่ดูดครับ จริงที่เครื่องยนต์ 4 จังหวะ คือ ดูด-อัด-ระเบิด-คาย
แต่มันจะมีวาล์วไอดี-ไอเสีย ที่คอยเปิด-ปิดห้องเผาใหม้ในจังหวะต่างๆ

จะเห็นได้ว่าจังหวะต่างๆจะมีวาล์วเปิดปิดเพื่อกำหนดอากาศเข้า-ออกครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ถ้าน้ำเข้าไอเสีย แค่สตาร์ทเบิ้ลๆใส่น้ำก็ไหลออกมาแล้วครับ

แต่ถ้าน้ำท่วมไอเสีย ไม่ใช่เข้านะ ท่วมเลย คงลำบากอะครับแรงดันอากาศคงแพ้แรงน้ำแหงๆ

ห่วงเรื่องมันเข้าไอดีมากกว่า
H.

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ผมตอบ  เเบบ เดา เอานะ  ไม่เคยลอง เหมือนกัน

ผมว่าอยู่ที่ ปลายท่อ ว่า  มัน เป็น แบบไหน  ท่อเเต่ง นี่ น่ากลัว เลย

ถ้า ไอดี มีอากาศ เข้า ก็ดัน ออก ไอเสียได้  เหมือนเรา เอาหลอด จุ่มน้า เเล้ว เป่าน้าใส่หลอด

นอกเสียว่า น้ำจะม่จ่ออยู่ที่ปลายหลอดด้านบน   เหมือน น้ำจ่อ วาล์ว-ไอเสีย  วาล์ว เปิด น้ำก็มีโอกาศ เข้าทัน เเม้เสี้ยววิ

ผมตอบ  เเบบ เดา เอานะ  ไม่เคยลอง เหมือนกัน

ผมว่าอยู่ที่ ปลายท่อ ว่า  มัน เป็น แบบไหน  ท่อเเต่ง นี่ น่ากลัว เลย

ถ้า ไอดี มีอากาศ เข้า ก็ดัน ออก ไอเสียได้  เหมือนเรา เอาหลอด จุ่มน้า เเล้ว เป่าน้าใส่หลอด

นอกเสียว่า น้ำจะม่จ่ออยู่ที่ปลายหลอดด้านบน   เหมือน น้ำจ่อ วาล์ว-ไอเสีย  วาล์ว เปิด น้ำก็มีโอกาศ เข้าทัน เเม้เสี้ยววิ

ถ้าเป็นสถานการณ์แบบนั้น อย่าสตาร์ทรถในน้ำครับ เข็นขึ้นมาที่แห้ง รอให้แรงดึงดูดดึงน้ำออกมาจากท่อให้อยู่ระดับล่างๆเสียก่อนครับ แล้วก็สตาร์ท... เวลาพ่นน้ำ เหมือนคนอุจจาระราดแรงๆครับ พรวดใหญ่ๆเลย (พอดีหกล้อที่บ้านผมจม พอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องออกเท่านั้นแหละ สตาร์ทปุ๊ป พุ่นน้ำออกมาเป็นเมตรเลย)

แต่ถ้าน้ำจะท่วมสูงขนาดนั้นแล้วหล่ะก็ เช็คน้ำมันเครื่องก่อนสตาร์ทด้วย ว่าน้ำเข้าหรือไม่นะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ใส่แคมองศาสูงโอเวอรแลป ไอเสียเกือบกลม  ฟลายวีลเบาหวิว  โบลูกบิ้ก   ...อาจเข้าได้นะ  แต่จะเอามาวิ่งลุยน้ำรึปล่าว? ;)