ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท่อ Vacuum ครับ  (อ่าน 3696 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
สอบถามเรื่องท่อ Vacuum ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 15:26:57 »
รถพอ skoda octavia 1.8T นะครับ มีปัญหา ท่อ Vacuum  ขาด จึงอยากเป็นเป็นท่อ ซิลิโคน จึงมีคำถามดั้งนี้ครับ

1. ท่อเดิมของรถมีลักษณะคล้ายท่อ PVC แข็งๆ ครับอยากทราบว่าการที่จะเปลี่ยนเป็นท่อซิลิโคน มีผลอ่ะไรไหมครับ และท่อซิลิโคนมีข้อดีต่างจากท่อเดิมๆๆของรถทั่วไปอย่างไรครับ

2. อันนี้ถามเรื่องวิธีเดินท่อครับ คือถ้าเป็นท่อที่เบิกจากศุนย์ จะมีลักษณะดัดเข้ารุปมาแล้ว จึงอยากถ้าว่า ตามร้านหรือรถแต่งที่เขาเดินท่อซิลิโคนใหม่เนี๋ยเขา มีวิธีทำอย่างอย่างไรจึงจะดัดได้ตามรูปครับ
หรือว่า ตามร้านใช้วิธี เดินท่อเฉยๆๆไม่ต้องกัดให้เข้ารูปแบบเดิมครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. อันนี้ฝากเตือนเพื่อนๆๆที่ใช้ซื้อรถมือสองแบบผมนะครับเช็คท่อ vacuum ดีๆๆนะครับ ของผมนี่ ใช้ๆๆมาอยู่ดีๆๆก็ขาดเลยครับทำให้ หม้อลมเบรคไม่ทำงาน ดีว่ารู้ตัวแต่แต่ตอนเริ่มออกรถที่จะมีอากาศ แป้นเบรคแข็งครับ เกือบงานเข้า อันนี้ฝากเตือนเพื่อนๆด้วยความก่วงใยครับ  ;D

ออฟไลน์ inwzanakub

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องท่อ Vacuum ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 23:46:06 »
แวะมาศึกษาครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ผมว่า เข้าศูนย์เลยดีกว่า