ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai Tucson อยากติด LPG ??  (อ่าน 6630 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
Hyundai Tucson อยากติด LPG ??
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 22:04:25 »
คือว่า น้าผมซื้อ Hyundai Tucson มาได้สักระยะนึงแล้วครับ เค้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆ เดินทางไกลๆ

ค่าน้ำมัน ตก 1500+ ซึ่งตอนนี้เริ่มไม่ไหวแล้ว  :-\

และด้วยความที่เกาหลีเค้าติดกันหมด น้าผมเลยอยากจะติด LPG ครับ

รบกวนช่วยหน่อยนะครับว่า สมควรไหม จะมีปัญหาอะไรไหม

ซึ่งเท่าที่ทรายรถคันนี้ไม่ค่อยมีในไทยเท่าใดนัก ผมเลยกลัวเรื่องติดแก๊ส จึงอยากจะปรึกษาเพื่อนในบอร์ดหน่อยครับ

ว่าคิดอย่าไรกับเรื่องนี้ และมีเรื่องที่ควรระวังเป็นพิเศษหรือไม่

*อู่ที่ติดแก๊สค่อนข้างไว้ใจได้ครับ เพราะน้าผมเคยใช้ โตโยต้าวิชแล้วติดแก๊สก่อนออกคันนี้มาแล้วครับ*

รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: Hyundai Tucson อยากติด LPG ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 22:13:01 »
รถคนใช้น้อย ช่างมีโอกาสได้ลองติดน้อย ย่อมเสี่ยงกว่าแน่นอน

และที่แน่ๆติดไปผมว่าราคาขายต่อตกฮวบๆ

ออฟไลน์ HYDE--

Re: Hyundai Tucson อยากติด LPG ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 22:36:14 »
ผมว่าน่าจะติดได้นะครับ
ถ้ามั่นใจว่า อู่ไว้ใจได้ อุปกรณ์ดี จูนเก่ง

ผมคิดว่า ติด LPG จะคุ้มต่อเมื่อ ใช้รถเยอะ เช่น เป็นเซล หรือ เป็นนักธุรกิจที่ต้องวิ่งไปดูตามไซด์งาน หรือ ไปเทียวบ่อยๆ
ไม่งั้น ติดไปไม่คุ้มแน่ครับ เพราะติดแก๊สดีๆ ผมว่าน้อยที่สุดก็ 3 หมื่น +- ใหนจะขายราคาตกอีก
บางคนติดแก๊สมา ใช้รถต่ออีก 3-4 เดือนก็ขาย สรุป ไม่ได้คืนทุน กลายเป็นขาดทุนแทน

รถบ้านผมบางคันก็ติดแก๊สครับ เพราะใช้รถเยอะ แต่ต้องดูแลอย่างใกล้ชิดมากขึ้นนะครับ ของเหลวก็ต้องใช้ของดีๆ ห้ามงกเด็ดขาด
แล้วก้ต้องยอมรับว่า ถ้ารถยังมีรับประกัน ติดแก๊สจะทำให้การรับประกันเครื่องยนต์ หมดลงทันทีนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 23:31:12 »
ไม่ค่อยกังวลราคาขายต่อนะครับ

จะกังวลว่า อุปกรณ์ต่างๆจะเสียบ่อยไหม มีโอกาสเครื่องน๊อคไหม อะไรประมาณนี้ครับ

และผมว่า จากการใช้งานแล้วคุ้มค่าแน่นอนครับเพราะออกต่างจังหวัดบ่อยมากกกกก

และที่สำคัญ เค้าเป็น ผู้หญิง ด้วยเลยกลัวว่าเกิดอะไรขึ้นกลางทางแบบนี้ ค่อนข้างลำบาก

ถึงแม้ว่าเค้าจะศึกษาเรื่องรถพอสมควร (เพราะชีวิตเค้าใช้รถเยอะไงครับ) แต่มันก็อันตรายอยู่ดี แฮ่ๆ  :(

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 00:04:43 »
GT-R ยังติดได้เลยอย่าไปกลัวครับเดี่ยวนี้มีระบบ OBD เข้ามาแล้วไม่ต้องมานั่งจูนครับ
เรื่องอัตรเร่งก็จะใกล้เคียงน้ำมันมากๆครับแทบไม่ต่างเลยติดได้แต่ต้องหาร้านที่พร้อมครับ
เพื่อนผมหลายคนติดยี่ห้ออื่นมาแต่ส่วนตัวผมว่าที่ลองขับแล้วลงตัวสุดของ energy-reform ครับ
http://www.energy-reform.com/home.html

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 01:07:46 »
ฮุนได สามพราน ครับ
เขาเป็นตัวแทนจำหน่ายและติดตั้งของ Lovato และเป็นตัวแทนจำหน่ายฮุนได ด้วย
เวลามีปัญหา เขาน่าจะแก้ไขได้

เคยเห็นในรีวิว ก็เห็นเอา Sonata ใหม่ กับ Tucson ติด LPG มาให้ทดลองขับด้วย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:57:56 »
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ ทีนี้จะได้ติดอย่างสบายๆใจหน่อยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 14:17:23 »
ผมว่าไม่น่าห่วงเท่าไรนะครับ เพราะศูนย์ Hyundai มีดีๆ เยอะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 18:23:33 »
GT-R ยังติดได้เลยอย่าไปกลัวครับเดี่ยวนี้มีระบบ OBD เข้ามาแล้วไม่ต้องมานั่งจูนครับ
เรื่องอัตรเร่งก็จะใกล้เคียงน้ำมันมากๆครับแทบไม่ต่างเลยติดได้แต่ต้องหาร้านที่พร้อมครับ
เพื่อนผมหลายคนติดยี่ห้ออื่นมาแต่ส่วนตัวผมว่าที่ลองขับแล้วลงตัวสุดของ energy-reform ครับ
http://www.energy-reform.com/home.html

ผมได้เข้าอบรมการจูนแก๊สของ  energy-reform มาครับ บอกได้คำเดียวว่า เนียนสุดๆ ไม่รู้สึกว่าใช้แก๊สอยู่เลย ในทุกสภาวะการณ์

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 15:51:54 »
ติดเถอะครับ ประหยัดสุดๆ แต่แรงเหมือนเดิม ราคา ขาย ต่อนี่ไม่ต้องคิด ถ้าเรื่อง hyndaiก็แปลว่าชอบที่รถไม่สนขายต่อซักเท่าไหร่อยู่แล้ว เรื่องความประหยัด ต่างกันมาก ถ้าวิ่งวันละ 80 โล ไม่ถึง ห้าเดือน คืนทุนแน่เลย