ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคุณภาพเสียงที่ได้จากเครื่องเสียงใน Camry ครับ ระหว่าง เล่นแผ่น กับ AUX  (อ่าน 6243 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
คือตอนนี้ผมใช้ camry hybrid ตัว 6cd อยู่ครับ และได้เปลี่ยนลำโพงเป็น boston s60 ทั้ง 2 คู่เลย
ซึ่งตอนเล่นแผ่น ระหว่าง แผ่น mp3 ไรท์เพลงมา กับต่อ aux จาก i-phone คุณภาพเสียงที่ได้ก็ดูพอๆกัน ซึ่งตอนแรกใช้สายแบบ ธรรมดาถูกเส้นละ50-99 บาท
ซึ่งมันสายหักบ่อย จนผมรำคาญ เลยไปซื้อสายดีๆหน่อย ของ belkin ซึ่งพอมาต่อกับ i-phone ดู คราวนี้เล่นที่เพลงเดียวกัน คุณภาพเสียงดีขึ้นอย่างชัดเจน
 รายละเอียดมามากกว่า แผ่นไรท์ mp3ที่ผมไรท์ ซึ่งทำให้ผมสงสัยว่า

1. การเล่นเพลงผ่าน aux นั้น ไม่ได้ใช่ความสมารถของ front เครื่องเสียงหรือไม่ครับ เป็นแค่ตัวผ่านไปยังลำโพงเพียงแค่นั้นหรือป่าว
2. การเล่นผ่านสาย aux คุณภาพเสียงก็ต่างจากเครื่องเล่นที่ต่อด้วยหรือไม่ครับ เพราะรู้สึกว่า เสียงจาก i-phone เสียงจะออกมาดีกว่า เสียบกับ BB

ซึ่งข้อสงสัยของผมทั้ง 2 ข้อนี้ เป็นที่สิ่งที่ผมจะใช้ในการตัดสินใจในการเปลี่ยนfront ที่มองๆ ไว้คือ ตัว pioneer AVH- P4350 DVD ครับ
เนื่องจากว่าส่วนใหญ่จะเล่นจากไอโฟนเป็นหลัก ซึ่งถ้าเป็นไปแบบที่ผมคิด ว่าถ้าเสียสาย aux แล้ว ฟร้อนจะเป็นแค่ตัวกลางผ่านไปยังลำโพงเท่านั้น ไม่ได้ใช่ความสามารถของ Front
ผมก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนฟร้อนเพิ่ม
ซึ่งไม่ทราบว่าสิ่งที่ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือป่าวครับ 

ปล.เครื่องเสียงเดิม ตัว mp3 6แผ่น camry เสียงไม่ค่อย work จริงๆ เลย เปลี่ยนแค่ลำโพงคิดว่าจะดีขึ้น ที่ไม่เปลี่ยนฟร้อนเพราะ ชอบคอนโซลแบบเดิมครับ

ขอบคุณที่ความคิดเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
1. ผมไม่แน่ใจว่า front นั้นยังต้องทำหน้าที่ถอดสัญญาณดิจิตอลจากเครื่องส่งสัญญาณรึเปล่า
2. อันนี้แน่นอนครับต่างแน่แค่ลองเปลี่ยน EQ ใน iphone เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ แล้วยิ่ง iphone กับ BB นี้ชิพคนละตัวกันแน่ๆ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
จริงๆ ผมว่า เสียงต้นฉบับมาดีที่สุด ย่อมให้ผลการฟังที่ดีที่สุดครับ

เมล็ดพันธุ์ดี ย่อมเติบโตดี เมล็ดไม่ดี ปุ๋ย100ยี่ห้อก็ไม่งอกงาม ฉันใด

เสียงก็ฉันนั้น

สรุปแว่ เสียงจาก เอยูเอ๊ก ขอให้มีความละเอียดสูงๆครับ พวก MP3 128k นี่ จบข่าวเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ที่รู้สึกว่าฟังผ่าน iPhone แล้วเสียงดีกว่า เพราะว่าเพลงได้ถูกปรับแต่งผ่านโปรแกรม EQ ของ iPhone ไปแล้วครับ เราเลยรู้ถึงความต่างที่ได้ยิน  ส่วนตัวถ้าเพลงที่รายละเอียดสูง ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
AUX เป็นสาย analog นะครับ
เครื่องเสียงในรถ ทำหน้าที่เป็นตัวขับเสียงผ่านลำโพงอย่างเดียว

ถ้าว่า มีผลไหม มันก็มีผลครับ ถ้าได้ตัวขับดีๆ เสียงก็จะไม่เพี้ยน loss น้อย
แต่สุดท้ายแล้วก็ขึ้นอยู่กับไฟล์ในเครื่องด้วย

ถ้ารักฟังเพลงจริงๆ ก็หาซื้อ front ดีๆใส่ แล้วใช่แผ่นแท้ครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
front Altis มีกำลังขับแค่ 25W x 4 เท่านั้น ส่วนคัมรี่คิดว่าไม่แตกต่างกัน เพราะลำโพงติดรถที่ให้มามันเหมือนกัน
ฉะนั้นเปลี่ยนลำโพงควรเพิ่มแอมป์ด้วย หรือไม่อยากติดแอมป์เพิ่มก็หาลำโพงยี่ห้อดีๆที่กินวัตต์ต่ำๆมาใส่นะครับแนะนำยี่ห้อ DLS
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

สายข้อมูลทุกชนิดในโลก ถ้าอยากรู้ว่า แบบเส้นละ50 กับ 5000 จะมีประสิทธิภาพต่างกันไหม ดูแค่อย่างเดียวทราบได้เลยครับ
คือดูว่ามันทำหน้าที่ส่งข้อมูล Analog หรือ Digital ครับ

ถ้าเป็น Analog คุณภาพสายมีผลต่อคุณภาพสัญญาณ และภาพเสียงที่ได้ออกมาเต็มๆครับ เช่นสายสัญญาณทีวีแบบเก่าที่ใช้เสาอากาศ หรือสายเสียงแบบที่คุณ จขกท. ว่าครับ
ถ้าเป็น Digital ไม่มีผลเด็ดขาด และหลายคนจะเสียตังเปล่ากับการซื้อ HDMI แพงๆ ที่แพงเพราะบอกว่าสายมันดี ภาพเสียงจะดีกว่า (คนละประเด็นกับแบนวิชนะครับ) เช่นทีวีผ่านจานทั้งหลาย ที่เป็นดิจิตอล ภาพจะชัดเท่ากันเสมอครับ เพราะข้อมูล Digital มีแค่ 0 กับ 1 ครับ  แต่ก็มีบางคนหลงคิดว่า แฟลชไดร์ฟแพงๆ จะเซฟเพลง ไปเปิดอีกเครื่องแล้วไพเราะกว่าซะงั้น

ส่วน Front ก็เป็นตัวกลางของสัญญาณ Analog (AUX) เพราะงั้น จึงมีผลต่อคุณภาพเสียงครับ  (สัญญาณตัวนี้วิ่งผ่านอะไร ตัวนั้นมีผลหมดครับ)