ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เคย review ใน caronline ...คุณ jimmy เอามาลงในนี้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ  (อ่าน 53270 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member

รถที่เคย review ใน caronline ...คุณ jimmy เอามาลงในนี้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ ??

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
กำลังจะตั้งกระทู้ถามอยู่เหมือนกันเลยเกี่ยวกับรีวิวเก่าๆที่พี่จิมมี่เคยทำไว้ทั้งใน pantip และ caronline
มันเป็นข้องตกลงกับทางเว็บไซด์หรือว่ายังอัพข้อมูลมาไม่เสร็จครับ รอติดตามนะครับของดีแบบนี้หาดูยาก

..........สู้ๆต่อไปนะครับพี่จิมมี่...........

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าว่ากันตามหลักกฎหมายลิขสิทธิ์แล้ว 51 รีวิว นั้น เป็นลิขสิทธิ์ของผม

แต่ทีนี้ ผมอยากจะหาผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมายจริงๆ สักคน ไว้เป็นที่ปรึกษาอะครับ
เนื่องจาก ว่า ไม่แน่ใจจริงๆว่า ผมมีสิทธิ์จะเอางานของตัวเองเหล่านั้น ขึ้นโพสต์ในเว็บใหม่หรือไม่

แต่ ในเบื้องต้น ก็คงจะใช้วิธีการ โพสต์รูปไป แล้วอาจจะต้องทำ Link ไปที่เว็บนั้น

เพราะทางเข้าของเว็บเดิม ไม่ยอม

โดยอาจมีข้อความกำกับไว้ด้านใต้ นิดหน่อย แจ้งว่า ไม่สามารถนำมาแปะในเว็บใหม่ได้ เพราะอะไร หนะครับ

----------------------------

แต่รีวิว ที่ลงในพันทิบ

ได้คุยกับทางพี่วันฉัตร เจ้าของเว็บพันทิบแล้ว

ทางพันทิบบอกว่า ลิขสิทะบทความทั้งหมดในพันทิบ เป็นของผู้เขียน

หมายถึงว่า รีวิว ในพันทิบทั้งหมด เป็นของผม และผมสามารถนำมาโพสต์ในเว็บใหม่นี้ได้แน่นอนครับ

ต้องขอบคุณทางพี่วันฉัตรด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 11:02:48 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ สยึมกึ๋ย

• Newbie
  • *
เอามาไว้ที่นี่ก็ดีครับท่าน รวบรวมไปเลยครับ ต่อไป จะได้มีที่หาง่ายๆ ไม่ต้องนั่งค้นครับผม

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
ถ้าสามารถรวมรวมมาที่นี่แห่งเดียวได้ก็จะดีมากครับจะได้
ไม่ต้องลิ้งไปลิ้งมา แต่ผมว่าน่าจะพูดขอกับทาง
เจ้าของเวปเดิมดูนะครับ เพราะว่ายังงั้ยมันก็เป็น
ผมงานของคุณ Jimmy ได้ทำรีวิวไว้เองไม่ได้เป็น
ผลงานของคนอื่นซะหน่อย

เคยคุยกันในวันที่ลาออกมาแล้วครับ

และ ทางนั้น ไม่ยอมครับ

ออฟไลน์ ???

• Newbie
  • *
เท่าที่เคยทราบ  ปกติลิขสิทธิ์ในวรรณกรรมต่างๆย่อมเป็นของผู้ประพันธ์  ยกเว้นไปเซ็นสัญญาเอาไว้ตอนแรกว่ายกให้เจ้าของหรือนายทุนไปแล้ว  โดยเฉพาะในโลกออนไลน์ ตาม web ต่างๆจะมีข้อความยืดยาวให้เราอ่าน  แต่ส่วนใหญ่อ่านไม่ละเอียด  หรืออ่านแล้วก็จำไม่ได้  และช่องให้เราคลิ๊ก I Agree เท่ากับเรายอมรับข้อตกลงไปแล้วว่าบทความนั้นเรายกให้ทาง web นั้นๆ  ดังเช่น web เดิมก่อนที่เชิญชวนให้คนเข้า review และได้ค่าตอบแทนตามกำหนดขั้นตอนต่างๆ  ที่วางไว้   ซึ่งหากจำไม่ผิดจะมีอยู่ข้อนึงที่ระบุเอาไว้แล้วว่าบทความนั้นๆตกเป็นของ web นั้นไปแล้ว 

ขอบคุณครับ คุณนที

ทีนี้ ในการเขียนรีวิวที่เว็บนั้น

ข้อเท็จจริงก็คือ "ไม่มีการเซ็นสัญญาใดๆกันเลย และการจ้างทำงาน จ่ายเงินเดือนนั้น เป็นแต่เฉพาะในส่วนของรายการวิทยุเท่านั้น"
ซึ่งก็เกิดขึ้นในเดือนมกราคม 2005 เป็นเดือนแรกที่เริ่มทำ
แลการจ่ายเงินเดือนนั้น เป็นการจ่ายในรูปแบบ หัก 3 เปอร์เซนต์ คือมีใบหักภาษี มาให้
ไมได้เข้าในรูปแบบของเงินเดือน หรือเข้าประกันสังคมแต่อย่างใด

แต่รีวิว นั้น ทางเจ้าของเว็บ แจ้งให้ผมทราบว่า ทางพันทิบ บอกว่าเป็นโฆษณาแฝง ให้ย้ายมาลงในเว็บของเขาแทนซะดีๆ
นั่นเกิดขึ้นในช่วง สัปดาห์ที่ 2 ของเดือน พฤษภาคม 2007

และทำให้ผมเข้าใจผิดมาตลอด 1 ปีกว่าๆ เกือบ 2 ปีว่า พันทิบ คิดว่ารีวิวผมเป็นโฆณาแฝง

จนกระทั่ง ในที่สุด ทางผู้ดูแลเว็บพันทิบ ก็บอกกับผมเอง ในวันที่เราไปคุยกัน เมื่อ 3-4 สัปดาห์ก่อน ว่า

"พี่ไม่เคยคิดว่า รีวิวของจิมมี่จะเป็นโฆษณาแฝงในพันทิบเลยนะ"

อ้าว!!!!

---------------------

ในส่วนของเว็บเดิมนั้น
ที่เชิญชวนให้ผู้อ่านรีวิวเข้าไปนั้น ผมเองก็อยู่ด้วย
ในเวลาที่เจ้าของเว็บประกาศออกรายการวิทยุ

แต่ ในส่วนรีวิวของผม

ผมยินดีที่จะให้ในเว็บนั้น ยังมีรีวิว ที่ผมทำ แปะเอาไว้ในนั้น อย่างเดิมต่อไป ไม่มีปัญหา

แต่ผมแค่ต้องการ นำรีวิวของตนเอง ที่เป็นผลงานของตัวเอง ขึ้นโพสต์ในเว็บของตัวเองด้วย

ซึ่ง ไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือไม่ ในทางกฎหมายแล้ว?

แค่นั้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 12:06:56 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ seree

• Newbie
  • *
ผลประโยชน์มันบังตาครับ คนเรา... คงเป็นเหตุผลนึงที่ทำให้เกิด headlightmag.com มั้งครับ ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ???

• Newbie
  • *
ให้ชัวร์คงต้องให้ฝายกฎหมายศึกษาในรายละเอียอีกทีครับ
ส่วนตัวคิดว่าการจะนำ link ลากเอามาแปะอาจจะทำได้ช่วงนึงไม่นานทางเจ้าเดิมอาจจะเห็นว่ามีผลประโยชน์ก็มาเรียกร้องได้   
แต่หากแน่ใจว่าไม่เคยเซ็น หรือเผลอคลิ๊กอะไรเป็นการยอมรับเอาไว้  ก็เอาบทความที่เซฟเอาไว้ส่วนตัวนำมาลบโลโก้หรือข้อความที่อาจเป็นปัญหาก่อนแล้วค่อยเอามาลงจัดห้องแยกไปเลยก็ได้ครับ  แต่ต้องตรวจสอบให้แน่ใจก่อนครับ 
ให้ดีหาพรคพวกทนายความตั้งเป็นที่ปรึกษาฝ่ายกฎหมายสักคนก็ดีครับ  กันเราถูกละเมิดหรือไปละเมิดใครโดยไม่รู้ตัว  และถ้ามีการตั้งเป็นนิติบุคคลจะเกี่ยวข้องกับบัญชี(สรรพากร  พานิชย์)  ,  ประกันสังคมอีกต่างหาก    พวกนี้เวลาไม่แจ้ง  ไม่ยื่น ไม่ไปชำระ   ฯลฯ ตามกำหนด ถูกปรับค่อนข้างแพงเลยครับ

ขอบคุณมากครับคุณนที นั่นละที่ผมเป็นห่วงเหมือนกัน
ตอนนี้ก็เริ่มศึกษาเรื่องพวกนี้มาได้พักนึงแล้วครับ

ท่านใดที่มีความเห็นเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tongfar222

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจในการต่อสู้เพื่อสิ่งที่เราทำขึ้นคับ ยิ่งไม่มีสัญญายิ่งง่ายคับ

ออฟไลน์ bankpike

• Jr. Member
  • **
    • https://www.facebook.com/bankpike
ขอให้ได้รีวิวคืน...

ออฟไลน์ สยึมกึ๋ย

• Newbie
  • *
แล้วถ้า เอารูปในเครื่องท่านเอง มาเขียนใหม่หล่ะครับ ยังจะผิดอีกไหม ?

อยากจะรู้เหมือนกัน

มาเอาใจช่วย สู้ๆนะ ;)

ออฟไลน์ Kop400D

• Newbie
  • *
 :'(น่าเสียดายนะครับ แย่จัง ผลงานของคุณ JIMMY เองแท้ๆ

ออฟไลน์ Punnamjai

• Newbie
  • *
ปกติ ลิขสิทธิ์ของผลงานเขียนเป็นชื่อของผู้เขียนโดยตรง แต่เจ้าของที่จะได้ผลประโยชน์จะเป็นใครต้องดูตามกฏหมายและการจ้างงานครับ
รู้แค่นี้

มีข้อแนะนะคือ จะทำอย่างไร ถ้าไม่สามารถใช้ review เก่าได้จริงๆ

คำตอบคือเขียนใหม่ หรือเรียบเรียงใหม่แค่นี้ก็สามารถลงได้ครับ โดยอาจระบุเอกสารอ้างอิง

พูดไปแล้ว การ reviews  งานเขียนก็เป็นการเพิ่ม value added ที่ดี ในงานด้านทดสอบยานยนต์ยังไม่เคยเห็นครับ :)

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
จะมาตอบเหมือนข้างบนเลย 

เขียนใหม่สิครับ งานเขียนของเราเอง เขียนขึ้นมาใหม่ ขัดเกลาให้ดีกว่าเดิม  เวลาที่ผ่านไปมุมมอง ข้อมูลเราก้อกว้างขึ้น แน่นขึ้น
เป็นประโยชน์กับคนอ่านมากกว่าเดิมด้วยซ้ำ

อยากเขียนใหม่ทั้งหมดครับ

แต่ 51 รีวิว.........

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ตายแน่ๆ!

ต่อให้สัปดาห์ละเรื่อง ก็ไม่ต้องทำรีวิวรถใหม่และงานอื่นๆที่รออีกมาก กันพอดี เหอๆๆ

ออฟไลน์ spwatana

• Newbie
  • *
ระฟว่าง jimmy กับเจ้าของ web caronline ยังก้ำกึ่ง ระหว่าง จ้างทำของ หรือ พนักงานกินเงินเดือน หนทางที่ดีต้อง
อาศัยครรลองตามกฏหมาย เพราะความเป็นจริง ไม่ใช่ทั้งจ้างทำของหรือพนักงาน แต่เป็นการ review แล้วโดนแอบอ้าง
ว่าเป็นลิขสิทธิ์ ซึ่งจะต้องมีการพิสูจน์หลักฐาน ค่อนข้างมั่นใจว่าไม่ใช่ลิขสิธทธ์