ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรการรัฐอุ้มค่ายรถป่วน ฮอนด้าโดนคู่แข่งขวางนำเข้า "ฟิท" จากญี่ปุ่น  (อ่าน 9957 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ที่มา : http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1321938070&grpid=00&catid=&subcatid=

แหล่งข่าวจากวงการรถยนต์ เปิดเผยว่า จากกรณีคณะรัฐมนตรี (ครม.) ได้อนุมัติหลักการช่วยเหลือผู้ประกอบการรถยนต์ที่ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์อุทกภัยโดยยกเว้นภาษีนำเข้าชิ้นส่วนและรถยนต์สำเร็จรูป 0% ล่าสุดเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายนที่ผ่านมา ได้เสนอวาระเพื่อพิจารณาให้ ครม. แต่ยังไม่มีข้อสรุปใดๆ ออกมา โดยก่อนหน้านี้ได้ประชุมร่วมกันกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กระทรวงการคลัง กระทรวงอุตสาหกรรม สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) เข้าร่วมหารือถึงรายละเอียด รวบรวมจากข้อเสนอของภาคเอกชน กำหนดกรอบระยะเวลาการนำเข้าและประเภทชิ้นส่วน รวมถึงขอความชัดเจนเพื่อความยุติธรรม โดยได้ส่งจดหมายเสนอไปยังกระทรวงการคลัง เป็นผู้พิจารณา

แหล่งข่าวกล่าวว่า ในที่ประชุมรับฟังความเห็นจากภาคเอกชน มีความเห็นแตกต่างกันอย่างมาก ตัวแทนผู้ผลิตรถยนต์บางรายแสดงความไม่เห็นด้วยเกี่ยวกับประเด็นการเว้นภาษีนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูป เนื่องจากอาจจะเอื้อประโยชน์ให้กับบางบริษัทเกินไป

ทั้งนี้ มีกระแสข่าวว่า บริษัท ฮอนด้า ออโตโมบิล ประเทศไทย จำกัด ได้รับการอนุมัติให้สามารถนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูปได้เป็นกรณีพิเศษในรายละเอียดแนบท้าย รุ่นที่คาดว่าจะนำเข้าคือ ฮอนด้า ฟิท จากประเทศญี่ปุ่น เป็นโมเดลเดียวกับ ฮอนด้า แจ๊ซ ในไทย ส่วนประเด็นเอกชนเสนอให้กำหนดกรอบระยะเวลานำเข้าและกำหนดประเภทชิ้นส่วนรวมถึงรายละเอียดต่างๆ ยังไม่มีความชัดเจนออกมาแต่อย่างใด

แหล่งข่าวกล่าวว่า หากกรณีดังกล่าว ฮอนด้าได้รับการอนุมัติให้มีการนำเข้าเป็นพิเศษ ควรจะประกาศรายละเอียดออกมาให้ชัดเจนถึงการนำเข้าโดยอาจจะอนุญาตให้นำเข้าเฉพาะกรณีมียอดจองเข้ามาก่อนหน้านี้แล้ว ถึงให้นำเข้ามาส่งมอบจำนวนดังกล่าวเท่านั้น จะต้องเน้นความชัดเจนและยุติธรรม บริษัทอื่นควรจะได้รับสิทธิในรูปแบบเดียวกัน

รายงานข่าวจากบริษัท ฮอนด้า ออโตโมบิล ประเทศไทย จำกัด แจ้งว่า ขณะนี้บริษัทยังไม่มีความชัดเจนในการนำเข้ารถยนต์รุ่นใดเพื่อมาจำหน่ายในประเทศไทย เนื่องจากรอความชัดเจนจากที่ประชุม ครม.เท่านั้น สำหรับการเข้าร่วมงานมหกรรมยานยนต์ ครั้งที่ 28 หรือมอเตอร์เอ็กซ์โป ช่วงปลายเดือนพฤศจิกายนนี้นั้น จะนำรถยนต์รุ่นปัจจุบันเข้าร่วมแสดงภายในงานตามปกติ โดยไม่หยุดรับจองรถยนต์แต่อย่างใด และจะแจ้งให้กับลูกค้าทราบถึงระยะเวลาการรอรับรถตามข้อเท็จจริงและสถานการณ์ที่เกิดขึ้น

ออฟไลน์ Nut_K

เห็นข่าวนี้แล้วหนักใจแทน Honda

โรงงานก็น้ำท่วมมิด แถมยังมาโดนคู่แข่งขวางทางอีก

ผมว่าถ้าทำได้จริงน่าจะขอโควต้ามาเดือนละ 1,000-2,000 คันให้เท่ากับยอดขายเฉลี่ยแต่ละเดือนของ Jazz นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:37:30 โดย integra »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ปวดหมองแฮะ

จริงอยู่ฮอนด้าโดนหนักที่สุด แต่การให้สิทธิ์เฉพาะฮอนด้า ดูมันจะเอื้อประโยชน์ให้เฉพาะ Honda มากเกินไปหน่อย

ใจจริงผมไม่เห็นด้วยกับแนวคิดนี้นะ หรือถ้าจะเห็นด้วย อย่างมากที่สุดคือนำเข้ามาเพื่อส่งมอบ back order ให้ครบเท่านั้น ไม่ใช่มารับจองเพิ่ม

ผมมองว่า ณ เวลานี้ สวรรค์เล่นตลกกับคุณแล้วละ Honda แต่คุณไม่ได้เจ็บคนเดียวครับ บริษัทรถยนต์หลายๆ ยี่ห้อ ก็ได้รับผลกระทบเช่นกัน และผมก็มองว่า สำหรับคนที่ต้องการรถ Honda (หมายถึงคนที่ยังไม่ได้จอง) ก็สมควรจะไปหารถยี่ห้ออื่นที่ประกอบในประเทศมากกว่า อย่างน้อยก็ถือเป็นการช่วยประเทศที่กำลังวิกฤติ ช่วยสนับสนุนแรงงานไทยครับ อย่าทำให้รถ CBU ไปขวางทางคู่แข่งที่ ยังทำการผลิตได้เลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ว่าแต่แบบนี้คนที่จองไปแล้วก็ถือว่าส้มหล่นเลยสิครับ อยู่ดีๆได้รถนำเข้าจากญี่ปุ่น
กรณีนี้มันคล้ายกับ Toyota 3ห่วงเมื่อก่อนรึเปบ่า ที่ผลิตไม่ทันเลยต้องนำเข้ามาแทน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าเกิดอนุมัติหมด มีหวังเห็นนำเข้ากันรึ่มแน่ๆ
ทีนี้แหละ หึหึหึ (แต่พอหมดฤดูแล้วนี่คงวุ่นวายน่าดูแหะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ทำไมมันชอบทำอะไรที่ปลายเหตุกันจัง

ปกติประเทศส่วนใหญ่ถ้าเกิดประสบภัยพิบัติทางธรรมชาติ แล้วจะช่วยเหลือผู้ประกอบการ
ก็ใช้โครงสร้างภาษีมาช่วยเหลือ เช่น งดเว้นการจัดเก็บภาษีเงินได้นิติบุคคลประจำปี
หรือจะให้เงื่อนไข Carry Forward ได้ยาวนานมากขึ้น เพื่อชดเชยรายได้ที่สูญเสียไป
หรือจัดงบกู้ฉุกเฉินดอกเบี้ยต่ำ เพื่อช่วยให้ผู้ประกอบการฟื้นตัวได้เร็วขึ้น

แต่การไปปล่อยให้บางค่ายนำเข้าเสรีนี่ คนที่จะมีปัญหาอ่วมสุดก็คือคนออกกฎนั่นแหละ
เพราะมันไม่มีทางจะร่างกรอบระเบียบได้ครอบคลุมทุกกรณี และทำให้ทุกฝ่ายเห็นว่า
กฎระเบียบที่ประกาศออกมานั้น "เป็นธรรมต่อทุกฝ่าย"

ปวดใจกับวิธีการแก้ไขปัญหาของภาครัฐจริงจริง

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ได้แต่นั่งตาละห้อย แล้วมองพวงกุญแจ JAZZ อย่างขุ่นเคือง UU'

ออฟไลน์ razr

• Newbie
  • *
ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ ผมว่าให้เขาไปเถอะ ฮอนด้าบริจาคน้ำท่วมตั้งร้อยล้านเชียวนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้หรอก แบบนีั้มันกลายเป็นเอื้อแล้วคิดว่าบริษัทอื่นจะยอมหรอ No way!!!
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

ให้ลดภาษีนำเข้าเหลือ 0% แต่ส่วนต่างราคานำเข้ากับราคาผลิตในประเทศ ฮอนด้านต้องจ่ายคืนให้กับคลัง
เช่น ราคานำเข้า 3XX,XXX บาท หลังหักภาษีมูลค่าเพิ่ม กำไรต่อคันเท่าที่ฮอนด้าและศูนย์บริการเคยได้ เหลือกี่แสนฮอนด้าต้องคืนคลังหมด อันนี้อ่ะโอเคครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ที่อินโดก็มีการประกอบ JAZZ ทำไมไม่นำเข้ามาจากที่นั่นนะครับ

option อาจจะไม่ดีเท่าไทย ประมาณรุ่นกลางๆของเรา มีถุงลม แต่วิทยุเป็นแบบ 2 Din ธรรมดา ล้อ 15 แต่ก็อย่างน้อยๆได้ FTA นะครับ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าทางที่ดีที่สุดคือ ให้นำเข้ามาให้ลูกค้าตามยอดจองจนถึงช่วงที่น้ำท่วมโรงงานและปิดทำการมากกว่า ไม่ควรจะมากกว่านี้ และให้ทุกยี่ห้อเลย

ถ้าตามนี้ความได้เปรียบเสียเปรียบก็น่าจะหายไปบ้าง ยกเว้นบางยี่ห้อขายได้น้อยก็ไม่ได้รับประโยชน์เลย

ออฟไลน์ [J]e[w]

ให้ตามยอดจองที่ยังค้างอยู่ก็พอ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ redsun

กลัวโดนฟ้องเรื่องน้ำท่วมนิคมฯ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:33:47 โดย redsun »

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
เรื่องที่คนไทยควรทราบคือ ญี่ปุ่น แทรกแซงเกี่ยวกับระบบขนส่งมวลชนของเราในหลายๆครั้ง
เพื่อให้"ขาย" สินค้าตัวเองได้มากๆ
ประเทศเค้า ทำไมคนใช้รถน้อยมาก ส่วนใหญ่ขึ้นขนส่งสาธารณะ
การทำดีในบางครั้ง อาจจะเป็นการเอาอะไรดีๆบางอย่างกลบหน้า สิ่งที่ทำไป

ลองหยุดคิด อย่างมีสติกันครับ

ออฟไลน์ shando

จะบริจาคเท่าไรก้ไม่เกี่ยวครับ ต้องดูว่าเหมาะสมหรือไม่ ไม่งั้นเค้าไม่เรียกบริจาคครับ เค้าเรียก ติดสินบน

ออฟไลน์ Arado_kung

เรื่องที่คนไทยควรทราบคือ ญี่ปุ่น แทรกแซงเกี่ยวกับระบบขนส่งมวลชนของเราในหลายๆครั้ง
เพื่อให้"ขาย" สินค้าตัวเองได้มากๆ
ประเทศเค้า ทำไมคนใช้รถน้อยมาก ส่วนใหญ่ขึ้นขนส่งสาธารณะ
การทำดีในบางครั้ง อาจจะเป็นการเอาอะไรดีๆบางอย่างกลบหน้า สิ่งที่ทำไป

ญี่ปุ่นคนใช้รถน้อยเพราะกฏข้อบังคับในการมีรถและการใช้รถมันเยอะ ลองปล่อยเหมือนไทยเรารับรองรถเกลื่อนถนนไม่แพ้กัน คนญี่ปุ่นที่ประสบความสำเร็จในระดับนึงก็จะมีค่านิยมในการซื้อรถมาส่งเสริมหน้าตาเหมือนกับบ้านเรา ที่ญี่ปุ่น Toyota Crown Nissan Fuga วิ่งกันเกลื่อนทั้งๆที่ไม่ใช่รถราคาถูก เหมือนบ้านเราแคมรี่,แอคคอร์ด,เทียน่าวิ่งเต็มไปหมดน่ะแหละ 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ที่อินโดก็มีการประกอบ JAZZ ทำไมไม่นำเข้ามาจากที่นั่นนะครับ

option อาจจะไม่ดีเท่าไทย ประมาณรุ่นกลางๆของเรา มีถุงลม แต่วิทยุเป็นแบบ 2 Din ธรรมดา ล้อ 15 แต่ก็อย่างน้อยๆได้ FTA นะครับ

อ้าว ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย

งั้นที่บอกว่า ผมยอมรับรถ CBU จากญี่ปุ่น ในกรณี back order ผมขอถอนคำพูดดีกว่า เพราะถ้าภูมิภาคเรามีประกอบ เราจะไปเอารถมาจากนอกภูมิภาคทำไม?

เรื่องธรรมดาครับ

ที่อเมริกา ที่คนเขาไม่ใช้รถไฟ รถราง แต่ขับรถเอาเนี่ย เขาก็รู้กันมานานแล้วว่าเป็นฝีมือ GM คือวิธีการประมาณว่า ซื้อกิจการรถราง แล้วปิดทิ้ง

อันนี้เรื่องธรรมซาดกั้บ

เรื่อง lobby ให้สินค้าตัวเองได้ประโยชน์ แล้วผู้บริโภคเสียประโยชน์ ทำกันทุกธุรกิจครับ

ญี่ปุ่นคนใช้รถน้อยเพราะกฏข้อบังคับในการมีรถและการใช้รถมันเยอะ ลองปล่อยเหมือนไทยเรารับรองรถเกลื่อนถนนไม่แพ้กัน คนญี่ปุ่นที่ประสบความสำเร็จในระดับนึงก็จะมีค่านิยมในการซื้อรถมาส่งเสริมหน้าตาเหมือนกับบ้านเรา ที่ญี่ปุ่น Toyota Crown Nissan Fuga วิ่งกันเกลื่อนทั้งๆที่ไม่ใช่รถราคาถูก เหมือนบ้านเราแคมรี่,แอคคอร์ด,เทียน่าวิ่งเต็มไปหมดน่ะแหละ 

เดี๋ยวนี้น้อยลงเยอะครับ ตั้งแต่เศรษฐกิจถดถอยปี 97

ที่นู่นเดี๋ยวนี้ ส่วนใหญ่ที่เห็นวิ่งเยอะ ก็ Tall Wagon กับ MPV ทั้งนั้นละครับ รถเก๋งคันใหญ่ๆ อย่าง Crown, Mark X, Fuga หายไปเยอะแล้ว ไม่เหมือนช่วงยุค 80-90 วิ่งกันเกลื่อน และเด็กญี่ปุ่นสมัยใหม่ ก็ไม่ได้มองรถเป็นของแสดงสถานะแล้วด้วยครับ การขายรถให้กับคนรุ่นใหม่ยิ่งยากเข้าไปอีก (แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็มาจากระบบขนส่งที่ดี และค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถยนต์ที่สูง นั่นละครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:25:29 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่าถ้าจะให้สิทธิประโยชน์นี้ต้องให้กับทุก ๆ บริษัทรถทุกบริษัทในไทยครับ แต่ผมไม่เห็นด้วยเลยที่จะใช้มาตรการนี้ เพราะมันไม่ได้เอื้อประโยชน์ใด ๆ กับประเทศไทยเลย ไม่ว่าจะเป็นการจ้างงาน หรือเงินภาษีของประเทศ ถ้าจะช่วยบริษัทรถบริษัทนี้จริง ก็น่าจะทำให้น้ำมันลดโดยเร็ว ลดภาษีที่จะต้องเสียแก่รัฐ ไม่ขึ้นแรงงานขั้นต่ำเป็น 300 บาท ในตอนนี้ มันจะได้ประโยชน์กับประเทศไทยมากกว่า >:(

ออฟไลน์ 2k

เรื่องเงินบริจาคต้องแยกให้ชัดเจนจากเรื่องอื่นๆครับไม่อย่างนั้นมันเป็นการจ่ายเพื่อซื้อหนทางทำธุรกิจ การบริจาคมากไม่ได้หมายความว่าเค้าจะเป็นคนดี ยกตัวอย่างเช่นเจ้าสัวบริษัทเหล้าและเบียร์ยี่ห้อใหญ๋รายนึงรุ้ตัวดีว่าการหาเงินของเค้าแลกมาด้วยการขัดกับศีล5และคดีทางกฏหมายที่คนเมาเพราะสินค้าของเค้าก่อคดีไว้มากมาย เลยมักจะบริจาคเงินบ่อยๆเพื่อหวังว่าจะปลดกรรมไปได้บ้าง แต่นโยบายในการของเค้านั้นก็ยังโหดร้ายและไร้ความปราณีเหมือนเดิม กีดกันร้านค้าย่อยไม่ให้รับสินค้าของคู่แข่ง ใช้เงินกว้านซื้อกิจการของรายย่อยในราคาถูกแต่ถ้าเค้าไม่ขายก็จะใช้วิธีบีบบังคับหลายๆด้านจนเค้าจำใจต้องยอม สำหรับผมไม่มองว่านี่คือเรื่องปกติแต่เป็นการโกงกันทางธุรกิจอย่างหน้าด้านๆ การที่คนไทยยอมรับเรื่องนี้ถือเป็นหายนะของเราแล้วที่จะโดนชี้ผิดชี้ถูกด้วยอำนาจของเงินเท่านั้น ปัญหาสังคมที่มันเละเทะเกินแก้ไขมันมีพื้นฐานมาจากเรื่องนี้แหละ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ LaTeX

เอาใจฮอนด้าและเอาเปรียบบริษัทอื่นเกินไปครับ

จริงอยู่ว่าฮอนด้าได้รับผลกระทบมากที่สุด แต่บริษัทอื่นๆซัพพายเออร์ก็โดนผลกระทบจนต้องหยุดสายการผลิตเช่นเดียวกัน
แม้จะอ้างว่านำเข้าเพียงแค่Jazz-Fitเพื่อมาส่ง BackOrder ผมก็เห็นว่าไม่ควรอยู่ดีครับ
ผลกระทบมีมากเกินไป รถระดับเดียวกันในตลาดยังจะพอหาได้อยู่ครับ
เขาเข้ามาลงทุนประกอบจ้างงานในไทยแล้วควรใช้รถประกอบไทยมากกว่า
คนออกกฎหมายนี่ใช้อะไรคิดครับ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member

ขออนุญาตให้ข้อมูลอ่ะนะครับ เท่าที่ทราบ ญี่ปุ่นเองก็ให้การสนับสนุน และความช่วยเหลือการพัฒนาระบบขนส่งมวลชนของไทยพอสมควรอ่ะนะครับ (อาจจะมีความต้องการขายของบ้าง) ไม่ว่าจะเป็นโครงการรถไฟใต้ดิน โครงการรถไฟฟ้าสายสีแดง และสายสีน้ำเงิน เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc

กล่างอ้างลอยๆ อย่างนี้ผมว่าไม่ถูกนะครับ ต้องมีอะไรมาอ้างอิงข้อเท็จจริงบางส่วนแล้วแหละครับกรณีนี้

เงินที่จะมาใต้โต๊ะ ระบบคมนาคม ทั้งประเทศ ต่อให้โกงกันได้ต้องใช้เงินขนาดไหน ปิดปากปลัดคมนาคม ปิดปากรมต. อีก
เอาเงินไปพัฒนารถยนต์รุ่นใหม่ดีกว่า
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ว้า นึกว่าจะได้ขับ Jazz Spec Japan ซะแล้ว  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ่านแล้วกุมขมับ ปวดตับ

ออฟไลน์ banch

เรื่องบริจาคผมไม่ออกความเห็นล่ะกัน

จะออกความเห็นเรื่องการแทรกแซง

เรื่องนี้มันซับซ้อนนะ

อย่าเรียกว่าแทรกแซงเลยครับ  ฟังดูไม่ดีเลย

เรียกว่าความร่วมมือดีกว่า ฟังดูดีกว่า

คุณจะให้ผมตั้งโรงงานผลิตในบ้านคุณ คุณก็ต้องทำให้ผมมั่นใจว่าผมจะขายรถในบ้านคุณได้มากๆด้วย

ผมตั้งโรงงาน คุณได้การจ้างงาน ประชาชนคุณมีงานทำ คุณได้คะแนนนิยม

แต่คุณต้องไม่พัฒนาระบบขนส่งมวลชนให้ดี ให้ทั่วถึง สร้างถนน ทางด่วนเยอะๆ สนับสนุนการใช้รถส่วนตัวทางอ้อม เพื่อผมจะได้ขายรถได้มากๆ

ผมขายรถได้มาก ผมก็กำไรมาก

คุณก็เก็บภาษีได้มาก ไม่ต้องขยันมาก ก็มีเงินมาบริหารประเทศ

คุณ Win ผม Win

ออฟไลน์ Cross MPV

แอบสงสาร Honda รถจมน้ำ 300 คัน (ก็เป็นสองร้อยล้านเลยนะที่สูญ)
บริจาครัฐไปอีก 100 ล้านบาท อืมๆๆๆ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ mckyparty

ก้อเจ้าของเวปเค้าห้ามการเมืองก้อเลย น้ำท่วมปากไปคนเดียวแบบนี้ล่ะพี่น้อง
แต่แค่นี้ก้อพอเห็นความคิดคนรุ่นใหม่ เกี่ยวกับ"ชาตินิยม" แล้วล่ะ

ออฟไลน์ 6162002

ผมกลับเห็นด้วยกับคุณตัน โออิชิ ที่พูดวันนี้ครับ

เอกชนใหญ่ๆ บริษัทต่างชาติ เขาไม่ล้มหรอก อย่างมากปีนี้ก็กำไรน้อย หรืออาจไม่ได้กำไร  แต่ธุรกิจไม่ได้ทำปีเดียว ปีนี้ไม่ได้กำไร ปีหน้ายังมี
แต่ชาวบ้านตาดำๆ เขาพร้อมจะตายเพราะไม่มีจะกินแล้ว เงิน5พัน จะทำอะไรได้ เราต้องช่วยคนระดับรากหญ้าเหล่านี้ก่อน

ส่วนเอกชน แค่ทำให้เขามั่นใจว่าเขาจะไม่เจอแบบนี้อีก เอาแค่เขาดำเนินธุรกิจต่อไปได้ มีการจ้างแรงงาน  ถ้าเป็นไปได้ เพิ่มภาษีจากเอกชนนิดหน่อยก็ดี เอาเงินไปทำระบบรองรับน้ำ และช่วยชาวบ้านระดับล่างๆซะดีกว่าครับ ยังไงเขาก็ไม่ได้อยากย้ายไปไหนหรอก เพราะผลิตในไทยค่อนข้างเวิคอยู่แล้ว

เราอย่ามองถึงสิ่งที่เราไม่ได้   เราต้องมองสิ่งที่ผู้อื่นสูญเสียครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ mckyparty ครับ

ถ้าห่วงเรื่อง คนไทย ไม่ชาตินิยม

ถ้าเช่นนั้น คนญี่ปุ่นเอง ทุกวันนี้ ความคิดเรื่องชาตินิยมของเขา
ก็ลดรน้อยถอยลงไปเช่นกัน

ปริมาณการซื้อรถนำเข้าของเขา เพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง
เช่นเดียวกับสินค้าแบรนด์เนมต่างๆ ลองเช็คดูครับ