ผู้เขียน หัวข้อ: Mini หลังน้ำท่วม รอดจากน้ำเข้ารถแต่ไม่รอดจากเชื้อรา  (อ่าน 9611 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

ไปเจอมาใน twitter ครับ เจ้าของรถเค้าหุ้มรถจนรอดจากน้ำเข้ารถได้ แต่ภายในราขึ้นเต็มเลยครับ เห็นภาพแล้วสยองงง

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

Holy JEEZZZZZZZZZZZZZZZZZZZ  :o
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
เย้ยยยยยยย จะกล้านั่งไหมครับเนี่ย
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ toonze

ถึงจะรอดแต่ก็ต้องระวังระบบไฟฟ้าเพราะดูแล้วเกิดความชื้นสูง ต้องให้แห้งจริงๆๆถึงจะดี

ออฟไลน์ balliblue

ใช่เลยต้องระวังเชื้อราครับ ทีบ้านผมตอนน้ำท่วม มีห้องกระจกที่ปิดตายไ้ว้ ดังนั้นพอน้ำเข้้าแล้วโดนแดดมันร้อนชื้น เชื้อราเลยขี้นที่เก้าอี้เต็มเลย

ออฟไลน์ templeboy

ตากแดดซักเดือนนึงจะหมดมั้ยเนี่ย แต่ช่วงนี้แดดแรงดี....น่าจะช่วยได้เยอะ แต่ต้องรีบทำนะครับ ห้ามทิ้งไว้นานเด็ดขาด!!!

แล้วฟังจากทีวีเมื่อวาน ห้ามใช้ผงซักฟอกในการทำความสะอาดนะครับ เพราะซัลเฟอร์จะทำให้เชื้อราเติบโตขึ้นอีก ให้ใช้แอลกอฮอล์ หรือน้ำยาล้างจานครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ ratikorn

ลองหย่อยก้นลงไปนั่งดิ ผมว่า สังคังได้มาเยือนแน่้  ;D

ออฟไลน์ Paully

รา แพ้แอมโมเนียครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
โอ้โห!!!!!เห็นแล้วสยอง คงไม่ได้มีเฉพาะที่เบาะอย่างเดียวแน่ๆ ภายในอุปกรณ์ electronic ต่างๆ อาจมีราเกิดขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

รา อริกับผมเลย

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
โห่ๆๆ ราเยอะนะเนี่ย
 :o

ออฟไลน์ Aukkung

• Newbie
  • *
แค่เห็นรูปก็ขนลุกแล้วครับ อย่างกะรถผีสิงแหน่ะ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
โอ้วรถแพงแค่ไหนเจอน้ำก็พังหมด เสียดาย  :'( :'( :'( :'(
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ prai

ทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ครับ จขกท. เอามันไปจอดไว้ไหน ขอเป็นความรู้หน่อยครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
 เชื้อราชนิดนี้เกิดจาก "การอับชื้น" น้ำไม่ได้ซึมเข้าหรอกครับแต่เกิดจากการที่อากาศภายนอกถุงและภายในถุงแตกต่างกัน อากาศข้างนอกชื้น อากาศภายในแห้งจึงทำให้เกิดหยดน้ำตรงกระจก ภายในรถ  และพอนานเข้านานเข้า มันก็จะเกิดราขึ้นตามผ้าหรือวัสดุที่ซึมน้ำ หนังต่างๆ ก็จะเกิดการยุ่ย  ถ้านานกว่านี้เตรียมโมรถเป็นโรงเพาะเห็ดได้เลยฮับ ;D

เสริมอีกนิด ถึงแม้อุปกรณ์ไฟฟ้าภายในรถจะไม่เป็นไร แต่ก็ใช่ว่าภายในรถจะเหมือนเดิมนะ ลองเปิดดูในห้องเครื่องดูรึยังหล่ะครับ ว่ามีราด้วยรึเปล่า?   

ผิดพาดประการณ์ใดก็ขออภัยด้วย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไอ้หยา เสียดายรถอ่ะ เห้อหัวใจจะ Y
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เจ้าของรถคงหัวใจสลาย

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
เห็นแล้วกลัวไปนอนโรงพยาบาลจริงๆ น่ากลัวมากๆโรคจากเชื่อรา อากงผมตายเพราะกินเชื่อรา ทำให้เป็นมะเร็ง ระวังกันด้วยครับ

ออฟไลน์ Blur

ราอันตรายมากครับ
ที่อเมริกาหรือญี่ปุ่นถ้ามีอุทกภัยแล้วเจอราในของในบ้านนี่ ทำลายทิ้งอย่างเดียวเลยครับ

ถ้ารู้ว่าจะราขึ้น ปล่อยจมน้ำเคลมประกันถ้าจะดีกว่า 55

ออฟไลน์ iiuuiisj

OMG   ขอเคลม  55555+

ออฟไลน์ 6162002

อากาศข้างนอกชื้น อากาศภายในแห้งจึงทำให้เกิดหยดน้ำตรงกระจก ภายในรถ
การเกิดหยดน้ำ ไม่เกี่ยวกับความต่างของความชื้นครับ เพราะความชื้นเป็นมวล ส่งผ่าน แพร่ หรือแลกเปลี่ยนอะไรกันผ่านกระจกไม่ได้  มีแต่ความร้อนเย็น ที่แลกเปลี่ยนได้ครับ หยดน้ำเกิดเมื่อ อากาศปริมาตรเท่าเดิม เกิดการเย็นลง ทำให้ความชื้นสัมพัทธ์เพิ่มสูงขึ้น จึงมีส่วนควบแน่นลงมาครับ

ส่วนการเกิดรา ไม่จำเป็นต้องมีหยดน้ำครับ แค่มีความชื้น + อากาศไม่ถ่ายเท + มีความร้อนไม่โดยไม่โดนแดดหรือโดนเล็กน้อย (ถ้าโดนมากราตายครับ คนละอย่างกับตะไคร่น้ำ ยิ่งโดนแดดถึงจะยิ่งโตครับ) ราก็โตสนุกสนานแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ต้องเข้าใจก่อนว่า spore ของรา มันมีอยู่ทั่วไปในอากาศ คิดง่ายๆ คุณสูดเอาลูกหลานเห็ดราเข้าจมูกตลอดเวลา (เอาวะ ไม่เคยกินทรัฟเฟิล แต่อาจสูดลูกทรัฟเฟิลเข้าจมูกโดยไม่ตั้งใจก็ได้) แต่ปกติมันไม่ขึ้น เพราะสภาวะไม่เหมาะสมครับ

แต่เมื่อไรสภาวะพอเหมาะ (ความชื้นเหมาะสม อุณหภูมิพอเหมาะ) เจอกันครับ แล้วที่สำคัญ เห็ดราขึ้นยากกว่าแบคทีเรีย แต่ก็ตายยากกว่าแบคทีเรีย เอาเป็นว่า Bruce Willis เรียกพ่อครับ

ยังไงก็ขอให้เจ้าของรถ ซ่อมรถได้ไวๆ นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เจ้าของรถเห็นแล้วคงเป็นราตาย อะงานนี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Sappe!

เห็นแล้วขนลุก!  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเจอแบบนี้

ขอแนะนำให้ "ขายซากทิ้งอย่างเดียวครับ"
ไม่ควรนำรถคันนี้มาใช้อีกต่อไป เพราะบอกได้เลยว่า ซ่อม ทำความสะอาด ก็ไม่หายไปทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

นึกถึง D2B ที่เชื้อราขึ้นสมอง เสียชีวิต :( :( :(

ออฟไลน์ archian

ซื้อต่อดีไหมเนี๊ย  ^^