ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเรียนต่อป.ตรี ออกแบบรถหน่อยครับ  (อ่าน 8217 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอถามเรื่องการเรียนต่อป.ตรี ออกแบบรถหน่อยครับ

พอดีผมชอบออกแบบรถ ตอนนี้ก็กำลังจะจบม.6 จะเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย

ถ้าผมเข้าแอนิเมชั่น จะได้เรียนออกแบบรถหรือเปล่าครับ

ไม่ใช้อะไรหรอกครับพอดีเท่าที่รู้ก็ ต้องเรียนด้านออกแบบอุตสาหกรรม คณะสถาปัตยฯ  เท่าที่รู้มีสอนแค่สามที่ คือ จุฬาฯ  ลาดกระบัง กับบางมด

แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ค่อยมีฐานะ อยู่เชียงใหม่  แล้วก็ไม่อยากไปโดนน้ำท่วมที่กรุงเทพด้วย  เลยทำให้ผมคิดหนักว่าจะต้องเรียนอย่างอื่นซะแล้ว แต่ใจมันชอบครับ

เลยอยากถามว่าเรียนด้านในแทน แอนิเมชั่นได้หรือเปล่า  อยากเรียนที่ใจมัน หรือต้องตัดใจดีครับ

ขอความคิดเห็นพวกพี่ๆหน่อยครับ ;)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องการเรียนต่อป.ตรี ออกแบบรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 18:43:00 »
ADME Chula เลยครับ ตรงสายเลย
แต่ Animation ผมว่า ไม่น่าจะเกี่ยวกะออกแบบรถยนต์โดยตรงนะครับ

ลองหาข้อมูลดูครับ น่าจะีมีแหล่ะ

ออฟไลน์ shando

Re: ขอถามเรื่องการเรียนต่อป.ตรี ออกแบบรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 18:44:27 »

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ cvmatic

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 18:46:44 »
พอดีผมไม่ค่อยมีฐานะ ผมอยู่เชียงใหม่ แล้วตอนนี้น้ำก็ท่วมกรุงเทพอีก คิดยากครับเรื่องไปเรียนกรุงเทพ  ขนาดคนกรุงเทพยังหนีน้ำมาต่างจังวัดกันเยอะเลย ::)

แต่ Animation ผมว่า ไม่น่าจะเกี่ยวกะออกแบบรถยนต์โดยตรงนะครับ

ลองหาข้อมูลดูครับ น่าจะีมีแหล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 19:29:47 »
พอดีผมไม่ค่อยมีฐานะ ผมอยู่เชียงใหม่ แล้วตอนนี้น้ำก็ท่วมกรุงเทพอีก คิดยากครับเรื่องไปเรียนกรุงเทพ  ขนาดคนกรุงเทพยังหนีน้ำมาต่างจังวัดกันเยอะเลย ::)

คือน้ำมันคงยังไม่ท่วมตลอดไปหรอกครับน้อง แล้วพี่คิดว่าฐานะ มีหรือไม่มี มันก็ไม่เกี่ยวกับการศึกษาหรอกครับ อยู่หอก็ได้แล้ว หอในของจุฬาฯ ราคาไม่แพง และสำหรับรองรับคนจากต่างจังหวัดอยู่แล้วด้วย ที่เหลือคือสอบให้ได้ หรือดียิ่งกว่านั้นชิงทุนการศึกษา ก็สบายไป ถึงไม่ง่าย แต่ทำได้จริงครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 21:46:18 »

แต่ถ้าสนใจ  Animation  อันนี้ที่ สถาบันผมมีเปิดครับ ลองหาได้ที่ www.tni.ac.th ครับ สาขา สาขาวิชาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย เปิดอยู่ครับ แต่ที่นี่บังคับ เรียนภาษาญี่ปุ่น ด้วยนะครับผม
ปล. อาจจะเห็นมีสาขาวิศวกรรมยานยนต์แต่ที่นี่ไม่ได้เน้นด้านออกแบบครับเลยไม่แนะนำครับ
ปล2. หากทาง admin เห็นเป็นการโฆษณา สามารถ ลบได้เลยครับผม

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 22:54:44 »
ออกแบบรถ ถ้าออกแบบรถ จริงๆ จะผลิตมาขาย  ท่าทางน่าจะยากมาก  น้อยเสียว่า มีบริษัท เป็นของตัวเอง

แนะนำนะครับ  ให่ เรียน ป.ตรี เกี่ยวกับออกแบบ เช่น com art / com design พวกๆ นี่ไปก่อน ทำผลงานให้เทพๆ รับงาน freelance ไป เยอะๆ
ให้มีผลงานที่เป็นที่รู้จักให้ระดับ 1

จากนั้น ลงไปยื่นในสมัครไปทางบริษัท ถ้ากลัวไม่ชัว แนะนำให้ รอเรียน โท หรือ ตรี ที่เกี่ยวกับ รถ ไปด้วย

เพราะ การออกแบบรถนั้น มีใช่จะ ออกแบบสวย โดนใจผู้ซื้ออย่างเดียว ต้องคำนึงถึง รูปแบบการผลิตอีก

http://www.clipmass.com/movie/Mercedes_Benz_SLS_AMG_%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%AA%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95_%E0%B8%8B%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88---2015473591165426

เป็นแค่ตัวอย่าง ในการสร้างรถ คันๆ หนึ่งบริษัท อื่นๆ อย่าง ไม่ได้ทำละเอียดขนาดนี้ เเต่การยังคง มีขั้นตอนเดียวกัน

ผมว่าเป็น เรื่องยากมากๆ ที่ เค้าจะเอาเงินเป็น พันๆ ล้านมา สร้างรถในแบบที่คุณคิด
นี่ล่ะคำถาม คุณจะทำยังไงให้เค้า เชื่อว่ารถที่คุณคิด จะ เป็นรถที่ดี ล่ะขายได้ ??

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 23:14:07 »
ไม่จำเป็นหรอกครับ ที่ชอบอะไรจะต้องเรียนด้านนั้นเสมอไป ลองคิดดูดีๆ นะครับ ถ้าคุณจะเรียนออกแบบรถยนตร์ แต่ถ้าจบออกมาแล้วจะมีงานอะไรรองรับ? บริษัท รถยนตร์ที่ไหนเค้าจะรับ ไม่ใช่ว่าผมดูถูกแต่ถ้า ด้านนี้ เก่ง "ไม่พอ" จริงๆ อย่าเสี่ยงเลยดีกว่าครับ ผมหน่ะชอบเรื่องรถยนตร์มาตั้งแต่สมัยเรียน ม.5 แล้วครับ แต่พอผมจบ ม.6มา ผมก็มานั่งคิดว่า ถ้าเราเรียนวิศวยานยานตร์ แล้วเราไม่เก่ง เราไปไม่ไหว แล้วจบมาจะไปทำอะไร ผมก็เลย เลือกเรียน บริหาร ธุรกิจ ทุกวันนี้จบออกมา ผมก็มาจัดการบริษัท ของคุณพ่อ ซึ่ง มันก็ช่วยแบ่งเบาค่าใช้จ่ายภายในครอบครัวไปได้เยอะ  แต่ๆๆๆๆๆ ....... ถ้าคุณ เก่งจริง มั่นใจ ชอบมากๆ ทำแล้วมีความสุข ทำแล้วสนุกไปกับมัน ก็อย่าพลาดครับ เดินตามฝันตัวเอง  หาก ชีวิตเราพลาดแม้แต่ก้าวเดียว การพลาดก้าวนั้นๆ ก็อาจทำให้ชีวิตเราพลิกผลันได้ ไม่จำเป็นหรอกครับที่เราจะต้องได้ของที่เราชอบเสมอไป แม้แต่ตัวผมเอง ...... UU'

ปล.พูดแล้วเศร้า น้ำตาไหล TT'

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 23:38:26 »
ขอออกความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออกแบบรถยนต์หน่ะน่าสนใจนะครับ แต่ก็อย่างที่คุณ  nattanon_661 บอก

จบมาจะมีงานทำหรอครับ

ลองคิดเล่นๆ มี แบบรถยนต์ที่ Made in thailand หรือไม่ ??

เท่าที่ผมทราบไม่มีนะ หรือว่ามีหว่า ผู้รู้บอกทีครับ

ผมแนะนำเรียน วศ.เครื่องกลนะ ไม่ก็ไปยานยนต์ครับ เกี่ยวกับรถย์ที่สุดแล้ว (คิดว่าจะครับ)

ถูกผิด บอกได้นะครับ ขอบคุณมากครับ (คหสต. อิอิ)

สำหรับผม -- ถ้าไปไหว เลือก อนาคต แล้วตามด้วย ความชอบครับ :D

ถ้าความชอบมาก่อน อาจจะหางานยาก หรือไม่ก็หางานลำบากก็เป็นได้นะครับ

แต่ถ้ามีแพลนไว้แล้วเรื่องอนาคต เลือกตามสบายเลยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:30:35 »
ผมกลับคิดว่า เรียนอย่างที่อยากเรียนดีกว่าครับ จบมาจะทำไรก็เป็นอีกเรื่อง
เรียนจบทำงานไม่ตรงสายผมว่าก็เยอะแยะไป  ;D

ส่วนตัวผมเองจบจิตรกรรม จบมาก็มาทำเกี่ยวกับรถยนต์ 555

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ kudos

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 15:39:20 »
ออกแบบรถไม่ได้ ออกแบบ part ชุดตกแต่งรถก็ได้ครับ ตามล่าฝันไปก็ไม่เสียหลายครับ ขอให้น้องโชคดีกับสิ่งที่เลือกแล้วก็เพื่อใจกับความผิดหวังไว้ด้วยครับ  :)
No Thing.

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 17:46:34 »
ออกแบบ (สถาปัต) กับ วิศวะ

เรืียนคนล่ะเรื่องเลยนะคับ หาข้อมูลให้ดี