ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ Safety On Board UPDATE! : อุทธาหรณ์ ของผู้ใช้รถกระบะ จากคุณ aUNg pAo /*-*/  (อ่าน 22468 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คุณอั่งเปา สมาชิกของเรา ประสบเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันขึ้น

และ อยากจะแบ่งปัน ไว้เป็นเรื่องราวเตือนใจ ทั้งต่อผู้ผลิตรถกระบะทุกค่าย
รวมทั้งผู้ใช้รถกระบะ ในการเพิ่มความระมัดระวัง ขณะขับขี่ บนพื้นถนนลื่นครับ

เชิญได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=604:-----aung-pao&catid=79:safety-on-board&Itemid=55

คุณเปา ขออุทิศส่วนกุศล ในการเผยแพร่ บทความชิ้นนี้ ให้กับ ผู้เสียชีวิต ในอุบัติเหตุครั้งนี้ คุณอนุชา หยดย้อย ครับ

ออฟไลน์ BnN

บุญรักษาครับคุณเปา
ขอให้คุณอนุชาไปสู่สุขคตินะครับ
อ่านจบแล้วขนลุกเลย

นึกถึงที่ตัวเองเจอกับตัวเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเพราะความใจลอยของตัวผมเองแท้ๆ

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
คุณอั่งเปาครับ โชคดีแล้วครับที่ไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรมาก
ผมเองแต่ก่อนก็เคยขับรถกระบะมานาน เคยท้ายปัดมาสองหนแต่โชคดีคุมรถอยู่ทั้งสองครั้ง..
เห็นด้วยกับคุณอั่งเปาเลยครับ เรื่องคูณภาพรถกระบะสมัยนี้
เพราะเดี๋ยวนีเวลาผมขับรถบนทางหลวงเวลาฝนตกพรำๆ เห็นรถประสบอุบัติเหตุหมุนตกข้างทางส่วนใหญ่เป็นรถกระบะทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

อ่านจบพูดไม่ออกเลย... กำลังนึกถึงว่าถ้าผมเป็นคนในนั้น คนใดคนหนึ่งผมจะสภาพเป็นยังไง  จะแก้ไขอะไรได้ดีขึ้นหรือไม่  ซึ่งคำตอบคือถ้าเป็นจากนิสัยปกติของผมตอนนี้ คงมีแต่แย่ลงแน่ๆ

ถ้ามองเรื่องรถก็อยากให้ผลิตรถที่ดีขึ้น ซึ่งสาเหตุหลักคือการลดต้นทุนที่เกินเหตุและขอบเขตเกินไปแล้ว  แต่อีกประเด็นคือความตระหนักของบุคคลด้วยครับ ว่าความปลอดภัยเป็นสิ่งที่มองข้ามไม่ได้เลยจริงๆ ทั้งการซื้อรถและการใช้รถเลย  ผมอยู่ต่างจังหวัดเห็นชัดมากว่าการศึกษาและการตระหนักเป็นเรื่องที่มาช้าเกินกว่าวัตถุที่เราซื้อเหมือนกัน

ขอให้หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
น่ากลัวจริงๆครับ แต่แอบอ่านแล้วงงๆ ไปหน่อยว่า มันชนครั้งเดียวแล้วหมุนก่อนที่จะโดนอีกสองคันชนใช่มั้ยนี่

บุญรักษาครับ k.เปา ขอร่วมไว้อาลัยให้พี่คนนั้นด้วยครับ

วินาทีเดียวจริงๆ เฮ้อ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มองรูปผ่านๆ ดูกระทู้นี้ก็ผ่านๆ เห็นเลือดแล้ว....ซี๊ดดดด

กำลังเข้าไปอ่านอย่างละเอียดอยู่ครับว่าอะไรเป็นอะไร

ออฟไลน์ youngbear

..............pay deep sympathy to all of them except that damn taxi driver!

yogibear

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอตอบในฐานะที่ใช้รถกระบะ cab4 เหมือนกัน แต่เป็นยี่ห้อคู่แฝดกับที่เกิดเรื่องเนี่ยแหละ รถผมใช้มา3ปีกว่าๆแล้ว ขับบนถนนเส้นที่ว่าลื่นปรี๊ดๆอย่างราชพฤกษ์ เคยเบรคกระทันหันมาแล้วยังไม่เคยเจออาการท้ายปัดเลยนะครับ ยกเว้นออกตัวแรงไปหน่อยตอนถนนลื่น แต่รถผมมันเป็นเกียร์ออโต้นะครับ แล้วก็เนื่องด้วยรถผมมันเป็น 4wd เลยได้เฟืองท้าย limited slip มาด้วย ซึ่งผมมองว่าคงจะเป็นตัวช่วยด้วยส่วนนึง ส่วนรถในรูปนั้น สงสัยอย่างนึงว่ายางเคยเปลี่ยนรึยังครับ ดูสภาพมันแล้วผ่านศึกมาพอสมควรเลย แล้วยิ่งยางติดรถมาเป็นยางบรรทุกซึ่งเนื้อค่อนข้างแข็งอยู่แล้วด้วย ผมอยากโทษยางที่ติดรถมามากกว่า เพราะเวลาผมเจอพวกรถกระบะลงข้างทางตอนฝนตกมันเป็นยางติดรถมาแทบจะทั้งนั้นเลย ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ประมาทดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
เป็นบทความที่ดีจริงๆๆครับ
ผมเองก็ ขับมอไซด์ครับ อ่านที่ขนลุกเลย

และมาย้ำครับว่า พื้นยางมะตอยฝนตกนิดจะเป็นอะไรที่ลื่นมากๆครับ

ปล.อยากรู้ว่าทำไมเขาไม่ทำถนนด้วยคอนกรีตครับ ผมว่ามันลื่นน้อยกว่าครับ

เห็นมอเตอร์เวย์ต่างประเทศเขาก็ทำเป็นคอนกรีตกันไม่ใช่หรอครับ

สุดท้ายสนับสนุนให้ รถทุกรุ่นมี abs และถุงลมเป็นมาตรฐานครับ

อ่านแล้วครับ..เป็นโศกนาฏกรรมที่น่ากลัวมาก
และทำให้ผมรู้ว่า เหตุแบบนี้มันเกิดขึ้นได้จริง

เวลาขับรถต้องมีสติให้เต็มที่ตลอด....
ขอแสดงความเสียใจ เป็นกำลังใจให้พี่เปา
และขอให้พี่ที่ขี่จักรยานยนต์ไปสู่สุขคติครับ

เฮ่อ ห้าแพร่งก็คง base จากเหตุการณ์แบบนี้มั้ง

เป็นบทความที่ดีจริงๆๆครับ
ผมเองก็ ขับมอไซด์ครับ อ่านที่ขนลุกเลย

และมาย้ำครับว่า พื้นยางมะตอยฝนตกนิดจะเป็นอะไรที่ลื่นมากๆครับ

ปล.อยากรู้ว่าทำไมเขาไม่ทำถนนด้วยคอนกรีตครับ ผมว่ามันลื่นน้อยกว่าครับ

เห็นมอเตอร์เวย์ต่างประเทศเขาก็ทำเป็นคอนกรีตกันไม่ใช่หรอครับ

สุดท้ายสนับสนุนให้ รถทุกรุ่นมี abs และถุงลมเป็นมาตรฐานครับ

โอย เป็นยางมะตอยน่ะแล้วครับ เพราะถนนคอนกรีตบ้านเรานั้น ไม่รู้ว่ามันทำกันยังไงมันถึงโคตรเด้งเลย ยิ่งเส้นกาญจนาภิเษกเนี่ยตับไตไส้พุงแทบจะหลุดออกมากองข้างนอกเลยถ้าเป็นพวกรถที่ทำช่วงล่างแข็งๆมา  :( :( :( :(

ออฟไลน์ speedpicking

• **
taxi ไม่น่าหนี นะครับ

คือ ก็มันเหตุสุดวิสัยจริงๆ เบรคแล้วลื่น ก็บอกเค้าไปเพราะดูแล้ว ฝนมันก็ตกไง แล้วกระบะ เสียอยู่ตรงนี้แล้วด้วย เค้าไม่เอาผิดคุณหรอก

คือ ยิ่งหนี ยิ่งไม่ช่วยอะไร (นอกจาคุณมีคดีเก่าติดตัว)

ขอบคุณครับที่นำมาบอกเพื่อเป็นอุฑาหรณ์

ผมขอแสดงความเสียใจทั้ง พี่เปา และพี่คนขับมอเตอร์ไซด์ด้วยครับ

แต่พี่ไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ

ปล.ตอนอ่านผมกำลังกินขนมอยู่ อ่านไปอ่านมามันกินไม่ลงแล้ว

คือ ก็มันเหตุสุดวิสัยจริงๆ เบรคแล้วลื่น ก็บอกเค้าไปเพราะดูแล้ว ฝนมันก็ตกไง แล้วกระบะ เสียอยู่ตรงนี้แล้วด้วย เค้าไม่เอาผิดคุณหรอก

คือ ยิ่งหนี ยิ่งไม่ช่วยอะไร (นอกจาคุณมีคดีเก่าติดตัว)

ผมว่าแท็กซี่มันตั้งใจไม่หลบนะครับ
แล้ว สอง ญ. นั่นอีก ทำอาชีพไรเปล่า?

จะพาชื่อมหาลัยรามเสียหายหมดทำตัวงี้

ออฟไลน์ Nuttie

เสียใจกับญาติผู้เสียชีวิต และตัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ขอให้แข็งแรงไวๆนะครับ แข็งแรงทั้งร่างกาย และจิตใจ ^^

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิต

ขอให้คุณ aUNg pAo หายไวไวครับ

ใช้รถใช้ถนน  อย่าประมาท  ต้องมีสติ และสัมปชัญญะ ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ผมว่าแท็กซี่มันตั้งใจไม่หลบนะครับ
แล้ว สอง ญ. นั่นอีก ทำอาชีพไรเปล่า?

จะพาชื่อมหาลัยรามเสียหายหมดทำตัวงี้

ผมว่า2หญิงนั้น คงตกใจมากกว่าครับ เลยอยากไปให้พ้นๆ ไม่น่าจะมีเจตนาอื่น เพราะยังไงเค้าก็ไม่ผิดอยู่แล้วล่ะ ยิ่งถ้าเป็นคุณแม่ผมเจอสงสัยช็อคส่งโรงพยาบาลเลยล่ะ ผู้หญิงจะขวัญอ่อนกับเรื่องแบบนี้อยู่แล้วครับ ผมจึงไม่สงสัยนะถ้าเขาจะรีบหนีไป

ออฟไลน์ Tonaka

ผมเองก็ขับกระบะอยู่เหมือนกันครับ

เรื่องอาการท้ายปัดเคยเจอบ้าง แต่ไม่รุนแรงถึงขนาดของพี่ที่เขียนบทความเคยเจอ  ผมเริ่งมีลางสังหรณ์เรื่องท้ายปัดตั้งแต่เริ่มออกรถมาใหม่ๆไม่นานมานี้แหล่ะครับ

แต่พึงได้แต่ระวัง  ตอนนี้ผมเริ่มเห็นความสำคัญของเฟือง Limited slip ที่น่าจะมีติดรถ  ซึ่งรถที่ผมใช้อยู่ตัวที่ส่งขายเมืองนอกก็มี limited slip ติดมาด้วย

อีกเรื่องคือ การจอดไหล่ทาง หรือ กลางทาง ควรให้สัญญาณไฟที่ชัดเจน  ยิ่งเป็นกลางทาง  เรายิ่งควรรีบหนีห่างจากตัวรถเลย ถ้าหากมีแต่รถของเราคนเดียว  สังเกตง่ายๆ  บนโทลเวย์  เมื่อจะต้องปิดช่องทางไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ก็มันจะมีรถบรรทุกน้ำปิดท้ายเสมอ  อันนี้สันนิกฐานว่า จอดไว้เพื่อเป็นกันชน ครับ

อย่างไรก็ดี ไม่ว่าเราจะตกใจแค่ไหน ยังไงๆ เราต้องรีบเรียก"สติ" ของเรากลับคืนมาให้เร็วที่สุดเลยครับ
阿蘇山

ผมว่า2หญิงนั้น คงตกใจมากกว่าครับ เลยอยากไปให้พ้นๆ ไม่น่าจะมีเจตนาอื่น เพราะยังไงเค้าก็ไม่ผิดอยู่แล้วล่ะ ยิ่งถ้าเป็นคุณแม่ผมเจอสงสัยช็อคส่งโรงพยาบาลเลยล่ะ ผู้หญิงจะขวัญอ่อนกับเรื่องแบบนี้อยู่แล้วครับ ผมจึงไม่สงสัยนะถ้าเขาจะรีบหนีไป

ก็ไม่ผิดแหละครับ แต่น่าจะช่วยบ้างอะไรบ้าง

ออฟไลน์ BrownCony

ขอให้แข็งแรงเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• **
ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใน headlightmag มากครับที่เป็นกำลังใจให้
ตอนนี้สภาพร่างกายก็ดีขึ้นตามลำดับครับ ที่เคยปวดเมื่อยก็น้อยลง ก็จะมีแขนซ้ายเนี่ยแหละ ที่ยังไม่ฟื้นเท่าไหร่ยังไม่ค่อยมีแรง (แต่คงไม่พิการแน่นอนครับ)
เพื่อนมันทักว่า "ก้นซ้ายเมิงบวมกว่าก้นขวา" ก็ดีเหมือนกันครับ sexy ไปอีกแบบ พี่ J!MMY น่าจะชอบ (ล้อเล่นนะครับ ใครจะกล้าว่าพี่ J!MMYของพวกเราได้ลงคอ)

ส่วนสภาพจิตใจ เทียบระหว่างเมื่อวานกับวันนี้ตอนนี้ คนละเรื่องกันเลยครับ

เมื่อวานพักอยู่ที่หอคนเดียว มันไม่ไหวจริงๆครับ ระแวง ผวาไปหมด ไม่ว่าจะทำอะไร
นอนอยู่กำลังลุกขึ้นมา ภาพตอนเกิดเหตุการณ์มันก็แวบขึ้นมาว่าเราลุกขึ้นมาเจออะไร

ยืนอยู่ในห้องพอหันหลังจะไปหยิบของ ภาพมันก็แวบขึ้นมาอีก ว่าตอนนั้นเราหันหลังแล้วไปเจออะไร

ตอนขึ้น Taxi จากบ้านกลับมาหอ พอ Taxi จะแซงหรือมีใครมาแซงมาขับใกล้ๆ ก็จะกลัวจนจิตตกไปหมด

ตอนนี้ก็หมั่นทำบุญอุทิศกุศลให้พี่เค้า สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน แผ่เมตตา ก็ทำให้หลับสบายขึ้นครับ

วันนี้ไม่อยากอยู่ห้องคนเดียว ก็เลยให้น้องที่ทำงานมารับไปทำงาน ก็เลยได้กำลังใจเยอะมากเลยครับ
ทั้งกำลังใจจากคนในบริษัท จากเพื่อนที่ไม่ได้คุยกันนาน จากคนใน SCG เองที่เค้าได้ FWD Mail มาจากคนอื่นอีกที ก็mail มาให้กำลังใจทั้งๆที่ไม่รู้จักกัน
และก็กำลังใจจาก พี่ เพื่อน น้อง ใน webboard นี้อีก ตอนนี้รู้สึกดีมากจริงๆๆๆๆๆ ครับ........ด้วยความจริงใจ

ส่วนจะกลับไปขับรถเมื่อไหร่ ก็คงขอให้ได้หายใจอีกสักพักใหญ่ๆแหละครับ ให้ใจนิ่งขึ้น ก็เมื่อนั้นแหละครับ
(แต่ที่แน่ๆขายกระบะทิ้ง ออกเก๋งแน่นอน เอาอะไรดีเนี่ย ไอ้หลามดีกว่า ใกล้แล้ว)

อยากจะขอเตือนเพื่อนๆทุกคนครับ บางทีความเป็นกับความตายมันก็อยู่ติดกันเนี่ยแหละครับ ไม่ได้ห่างกันเลย
มันมาโดยที่เราไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ ตอนนี้เราหายใจอยู่อีกแค่เสี้ยววิ.เราก็อาจจะกลายเป็นคนที่หยุดหายใจก็ได้
ทุกสิ่งอย่างมันช่วยสอนให้ผมใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาท

แต่ก่อนเวลาขับรถ ใครมาขับกวนทีน เราก็ขับจี้ ใครปาดเราบางทีเราก็ขับไล่ ขับเร็ว ขับแข่งกัน.........เราทำอย่างงั้นไปเพื่ออะไรกัน

ความตายมันอยู่ใกล้เรามากเกินกว่าที่เราคาดคิดไว้เยอะเลยครับ...................รู้ซึ้งเลยครับ

ออฟไลน์ Okino

คุณพี่เปา ดวงแข็งมากๆ ยอมรับเลย

ยังไงๆ ก็ขอให้พี่หายเร็วๆนะครับ ร่างกายไม่เท่าไหร่ แต่ใจนี่สิ ต้องพยายาม

ผมอยู่ ตจว. ขับมอเตอร์ไซด์ไปโรงเรียน ก็โดนชนเหมือนกัน (ตอนขับใหม่ๆ)

ตอนนั้นก็คิดไม่อยากขับแล้ว แต่ก็ต้องจำใจขับ รู้เลยว่าจิตใจเป็นยังไง (แค่ผมล้มนิดเดียวก็พอรู้แล้วหละ - -")

แต่ตอนนี้ก็ไปไหนต้องใส่หมวกตลอดครับ ไม่ประมาท

ส่วนคนขับแท็กซี่ ขอให้จับได้เร็วละกัน คดีจะได้จบเร็วๆ ถ้าจับไม่ได้ เวรกรรมก็คงตามาเอาคืนแหละครับ

ปล.บัดนี้ฟันบิ่นไปแล้ว รถล้ม - -
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
ได้อ่านแล้ว สยองแทนเลย

เป้ฯกำลังใจให้หายไวๆ ทั้ง กายและใจ

ช่วยเตือนสติ คนขับ รถได้เยอะเลย

ไม่ว่ารถชนิดใด

จะมีสติ หรือประมาท

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ ทุกเวลา

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

พยายามระมัดระวัง และ อย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ JiNX

• **
ไม่คิดเลยครับ ว่าจะสามารถหักมุมได้ขนาดนี้ อึ้งครับ

ส่วนตัวก็ขับกระบะอยู่ เคยท้ายกวาดออกข้างตอนเร่งแซงหน้าโรงพยาบาลรามาธิบดี พอดีว่าตอนนั้นฝนตกบวกกับเร่งหนักไปนิดนึง เลยต้องถอนคันเร่งกับแก้พวงมาลัยนิดหน่อยก็เลยคุมอยู่ จริงๆ แล้วผมอยากจะเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยางตั้งแต่ออกรถเลยด้วยซ้ำ อยากได้ยางสปอร์ตของรถเก๋งแต่ก็เสียดายยางติดรถอยู่ คงให้หมดก่อนละครับ

ขอให้คุณพี่หายไวๆ นะครับ พยายามอยู่กับเพื่อนๆ ไว้ครับ จะได้ไม่ฟุ้งซ่านจิตตก ถ้าผมเจอแบบพี่บ้างผมจะคุมสติอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้ ขอบคุณพี่มากๆ ครับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ได้อ่านกัน และขออนุญาตเอาลิงค์ไปฝากให้เพื่อนๆ ของผมได้เข้ามาอ่านกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• **
อ่านแล้วผม หลอน ครับ ถือว่าคุณโชคดีมาก

ถ้ามีโอกาส ก็ทำบุญไว้เยอะๆนะครับ ให้ทั้งตัวเรา และ

คนที่เสียชีวิตไปแล้ว

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

สู้ๆนะครับพี่เปา ขอให้สภาพจิตใจกลับคืนมาเป็นปกติในเร็ววันนะครับ

ยังไงช่วงนี้ลองหาเวลาไปนั่งฝึกสมาธิหน่อยก็น่าจะดีนะครับ  จิตใจจะได้สงบและจะได้แบ่งผลบุญให้กับพี่มอเตอร์ไซค์ด้วยครับ

ส่วนผมก็ขออุทิศผลบุญกุศลที่ได้เคยกระทำเอาไว้ ให้กับพี่มอเตอร์ไซค์ที่เสียชีวิต (นาย อนุชา หยดย้อย)ด้วยนะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
ทำไม มันต้องเป็นรถกะบะอีกแล้วล่ะ

Safety On Board  ฉบับแรก ก็เป็นผมเองที่เกิดอุบัติเหตุ

มีลักษณะอาการท้ายปัดเช่นเดียวกัน

เห้อ......เดี๋ยวนี้ฝนตกๆ ไม่ค่อยอยากจะตามรถสูงๆ เลย กลัว

เอาใจช่วย หายป่วยไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ JIRATH

น่ากลัวครับ เป็นอุทธาหรณ์ที่ดีเลย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ได้อ่านแล้วก้เตือนใจได้ชนิดดีเลยทีเดียวครับ
ยังไงขอให้รักษาตัว หายป่วยเร็วๆ นะครับผม :)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX