ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ!! มีลูกนกตกต้นไม้2ตัวต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3563 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
เป็นลูกนกตัวเล็กมากๆใหญ่กว่าเหรียญ10บาท นิดหน่อย รังของมันเป็นรังแบบห้องที่ต้นไม่สูงหน่ะครับ มีขนาดประมาณ1กำปั้นครับ อยู่สูงจากระดับพื้นประมาณ 6เมตรบนต้นจำปีครับ เอาไปล่อให้พ่อแม่มันมาหาก็ไม่มาหาเลย เลยต้องนำมาเลี้ยงเพื่อให้มีชีวิตรอด

แล้วคราวนี้ครับ ผมก็ไม่แน่ใจเลยว่าเป็นลูกนกอะไร แต่ไม่ใช่ลูกนกกระจอกกับนกพิราบแน่ๆครับ อาจจะเป็นนกปรอท นกเขา นกกระจิบ ไม่ก็นกที่กินน้ำหวาน(แต่ผมคาดว่าน่าจะเป็นนกกระจิบ เพราะหาในgoogleแล้วคล้ายๆ) ผมก็ไม่แน่ใจว่าอาหารที่ควรจะให้เค้าต้องเป็นประเภทไหนอะครับ เพราะตอนนี้ได้ให้อาหารปลาแช่น้ำบี้ๆให้เละๆ ป้อนไปแล้วครับ แต่ป้อนได้ตัวเดียว อีกตัวไม่อ้าปากขออาหารป้อนไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ

แล้วผมทำที่อยู่ให้มันเป็นกระเช้าแล้วรองด้วยผ้านุ่มๆ แล้วก็ม้วนมาโอบตัวมันไว้ และเปิดไฟที่โต๊ะไว้ข้างบนห่างประมาณ10cmเพื่อให้ความอบอุ่น พยายามเลียนแบบรังให้ได้มากที่สุด ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ถูกไหมครับ

ช่วยผมหน่อยนะครับ ผมไม่อยากให้ลูกนกตายครับ ขอบคุณมากๆครับ :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 19:52:29 โดย Nu' ToeY »

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ใช้ตระกร้า เล็กๆ  ถอนไม้กวาดดอกหญ้าใส่ข้างในนั้น แล้วเอาลูกนกเข้าไปนอนแล้วแขวนบนต้นไม้ให้ใกล้รังเดิมที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ แต่ต้องแข็งแรงหนอยนะครับ เวลาแม่นกมาหาจะได้ไม่หล่นมาอีก ครับ  :D

ออฟไลน์ PAN

ใช้ตระกร้า เล็กๆ  ถอนไม้กวาดดอกหญ้าใส่ข้างในนั้น แล้วเอาลูกนกเข้าไปนอนแล้วแขวนบนต้นไม้ให้ใกล้รังเดิมที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ แต่ต้องแข็งแรงหนอยนะครับ เวลาแม่นกมาหาจะได้ไม่หล่นมาอีก ครับ  :D

คือ ต้นไม้มันอยู่สูงมากๆครับ และเป็นต้นไม้ของอีกบ้าน ปีนไปไม่ได้อะครับ ถ้าเอาไว้บนหลังคาบ้าน มันจะมีแมวจากบ้านอื่นๆชอบเดินผ่านอะครับ กลัวโดนเขมือบครับ แล้ววางไว้ตรงระเบียงบ้านนั่งเฝ้าให้พ่อแม่ของเค้ามาหาประมาณ4ชั่วโมง แล้วไม่มีเลย เลยต้องเอามาเลี้ยงอะครับ :'( :'(

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
ผมว่าส่งต่อให้มืออาชีพ เช่น คณะสัตวแพทย์ จุฬาฯ มหิดล หรือเกษตร ดูแลต่อ น่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็เคยเจองี้อ่ะ พยายามจะเลี้ยง ลงทุนตัดไส้เดือนให้กิน สุดท้ายไม่รอด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^