ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายงานความคืบหน้า Teana J32 จมน้ำครับ  (อ่าน 6837 ครั้ง)

ออฟไลน์ forevertop

• Newbie
  • *
  • OSK 115
ขอรายงานความคืบหน้า Teana J32 จมน้ำครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 20:52:05 »
เนื่องจากกระทู้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17411.0.html

ผมขอขอบคุณทุกๆกำลังใจและคำแนะนำอีกครั้งครับ

ผมได้ติดต่อประกันมาลากรถไปเช็คเบื้องต้นแล้ว
ประกันบอกจะซ่อม ไม่สามารถคืนทุนให้ได้ เพราะ

1.ท่วมไม่ถึงคอนโซน
2.อ้างว่าน้ำไม่เข้าเครื่อง
3.อ้างว่าน้ำไม่เข้าห้องเกียร์

ทางประกันแจ้งว่าทำความสะอาดภายในให้แล้ว (ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง? อออกหมดรึเปล่า? กลิ่น?)
แล้วจะส่งให้ทางศูนย์นิสสันที่ผมต้องการ จัดการที่เหลือ (เครื่อง ระบบไฟ ช่วงล่าง ฯลฯ)
แต่ทางประกันไม่มีโคกับทางนิสสันซักศูนย์ จะต้องสำรองจ่ายก่อน
แล้วค่อยเอาบิลมาเบิกครับ

เรื่องราวตอนนี้ก็เป็นเช่นนี้ครับ เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นยังไงรบกวนด้วยนะครับ
ไม่ยอมคืนทุนประกันให้ครับ

ถ้ามีความคืบหน้ายังไงจะมารายงานเพิ่มพร้อมชื่อบริษัทประกันครับ
"Life will find a way"

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ขอรายงานความคืบหน้า Teana J32 จมน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:03:35 »
เหตุผลนึงที่ผมพยายามเลือกประกันซ่อมห้างเอาไว้ก่อน แม้ว่าจะมีคนบอกว่ามันก็ชั้น1เหมือนกัน เพราะกลัวปัญหาแบบ จขกท. เนี่ยแหละครับ ให้เราสำรองจ่ายไปก่อน เวลาประกันจ่ายคืนกลับให้เค้าไม่ให้เต็มจำนวนที่เรายื่นไปหรอกนะครับโดนหักโน่นนี่พอสมควร จะได้ประมาณ80-90%ของวงเงินที่เรายื่นไป

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
Re: ขอรายงานความคืบหน้า Teana J32 จมน้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:08:37 »
โดนขนาดนี่ยังไม่ให้คืนทุนประกันอีกหรอคิดแล้วเศร้ามาก ดูแล้วประกันภัยค่อยค้างจะเอาเปรียบมากๆๆเลย สู้ๆๆนะครับ

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:14:13 »
เหตุผลนึงที่ผมพยายามเลือกประกันซ่อมห้างเอาไว้ก่อน แม้ว่าจะมีคนบอกว่ามันก็ชั้น1เหมือนกัน เพราะกลัวปัญหาแบบ จขกท. เนี่ยแหละครับ ให้เราสำรองจ่ายไปก่อน เวลาประกันจ่ายคืนกลับให้เค้าไม่ให้เต็มจำนวนที่เรายื่นไปหรอกนะครับโดนหักโน่นนี่พอสมควร จะได้ประมาณ80-90%ของวงเงินที่เรายื่นไป

จริงด้วยสิครับ ของผมชั้น 1 ซ่อมห้างนี่หน่า แต่ทำไมไม่โคกับห้าง(ศูนย์นิสสัน)
แล้วจะให้ผมไปซ่อมที่ห้างไหนหว่า เดี๋ยวต้องไปถามรายละเอียดประกันใหม่ครับ
ขอบคุณครับสำหรับประเด็นนี้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:17:23 »
ผมขอสอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับสงสัยตั้งแต่กระทู้ที่แล้วว่าทำไมไม่ย้ายไปที่สูง
เห็นว่าไม่มีคันไหนไปจอดที่อื่นเลยปล่อยจมหมดเลยน่าเสียดายมากเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:22:45 »

จริงด้วยสิครับ ของผมชั้น 1 ซ่อมห้างนี่หน่า แต่ทำไมไม่โคกับห้าง(ศูนย์นิสสัน)
แล้วจะให้ผมไปซ่อมที่ห้างไหนหว่า เดี๋ยวต้องไปถามรายละเอียดประกันใหม่ครับ
ขอบคุณครับสำหรับประเด็นนี้ครับ

อ้าวถ้าซ่อมห้างมีเฮแล้วครับงานนี้ จขกท.ลองแสกนใบกรมธรรภ์ประกันให้ดูได้รึเปล่าครับ ลบชื่อ ที่อยู่กับทะเบียนรถออกด้วยนะ เพราะเพื่อนผมเคยโดนมาแล้วประกันบอกซ่อมห้างแต่จริงๆแล้วซ่อมอู่แต่สามารถซ่อมห้างเป็นกรณีพิเศษแล้วแต่ประกันจะพิจารณา

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:36:08 »
ผมขอสอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับสงสัยตั้งแต่กระทู้ที่แล้วว่าทำไมไม่ย้ายไปที่สูง
เห็นว่าไม่มีคันไหนไปจอดที่อื่นเลยปล่อยจมหมดเลยน่าเสียดายมากเลยครับ

คุณต่อครับ นี่ย้ายมาแล้วนะครับผม สูงกว่าถนนหน้าบ้าน เมตรกว่าครับ
ตอนแรกน้ำแทบไม่มีเลยครับ พอน้ำเริ่มจะมานอกหมู่บ้าน
หมู่บ้านก็เลยกั้นด้านหน้าหมู่บ้านขึ้นมาประมาณ 2 เมตรครับ
เลยเอารถออกไม่ได้ แล้วตอนแรกก็ไม่ได้คิดเอาออกไปไหนด้วยครับ
เพราะตอนแรกจอดอีกหลังในหมู่บ้านเดียวกันนี่แหละครับ
แต่หลังนั้นต่ำกว่าครับ เลยย้ายมาหลังนี้แทนครับ
ชะล่าใจครับ เพราะปี 38 น้ำยังไม่ถึงพื้นโรงรถหลังที่ต่ำกว่าเลยครับ
นี่ย้ายหนีสูงขึ้นมาอีกเกือบเมตรครับ แต่น้ำดันมาสูงกว่าปี 38 เมตรกว่าครับ
ตอนแรกหมู่บ้านเอาอยู่ครับ แต่กำแพงหมู่บ้านดันพัง จบกันครับ
ไม่โทษใครเลยครับ โทษแต่ตัวเองที่ประมาทครับผม (จริงๆงานนี้โดนไป 8 คันครับ)

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำผมมาทุกกระทู้เลยครับ
ช่วยให้ข้อมูลผมแน่นขึ้นมากเลยครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:37:13 »
รถผมก็โดนประกันพูดแบบนี้เหมือนกัน เลยงงว่าทำไมชั้น1แต่ต้องสำรองจ่ายไปก่อน ของคุณเป็นประกันของอะไรครับ ใช่อันเดียวกับผมหรือไม่ ที่ขึ้นต้นว่า"สิน"น่ะ ของผมcity zx คงต้องทำใจถ้ารออู่ที่ประกันแนะนำ อู่คิวนานมาก แต่ถ้าซ่อมศูนย์ประกันจะให้เราสำรองจ่ายไปก่อนแล้วประกันจะจ่ายคืนแค่ราคาที่คิดจากซ่อมจากอู่ ประกันบอกผมมาแบบนี้ครับ ช่วงนี้ทำใจเลย ขี่เวฟไปอีกนาน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 21:46:50 »
จะประกันชั้นไหน แบบแพงหรือถูกอย่างไร
หากบริษัทประกันภัยไม่ได้มี Contract กับศูนย์หรืออู่ที่เราต้องการนำรถเข้าไปซ่อม
เราก็ต้องสำรองจ่ายไปก่อน แล้วนำมาเบิกคืนทีหลังครับ อันนี้เป็นกฎระเบียบมาตรฐาน

ก่อนจะซ่อมต้องประเมินราคาจากศูนย์หรืออู่ก่อน แล้วนำใบประเมินราคาเสนอให้ประกัน
ประกันจึงจะอนุมัติว่า จะให้เต็มวงเงินที่ประเมินมา หรือไม่อย่างไร อันนี้แหละครับที่จะดูได้ว่า
ประกันเอาเปรียบเราหรือไม่ รถผมเคยใช้ประกันภัยเจ้าดัง และผมต้องการนำเข้าอู่ที่ไว้ใจได้
ซึ่งผลงานการทำสีดีกว่าอู่ประกันเป็นสิบเท่า โดนชนมาสเกิร์ตหน้าแตกหมด สเกิร์ตข้างมีรอย
มันประเมินมา ชิ้นหน้า 1,000 (หล่อใหม่รวมทำสี) ชิ้นข้าง 500 ซ่อมเสร็จผมก็ยกเลิกประกันกับมันทันที
เพราะจ่ายค่าเสียหายไป 8,000 กว่าบาทได้ แต่เบิกได้แค่ 1,500 บาท เก็บเบี้ยก็แพงไม่รู้จะขูดไปถึงไหน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 23:56:45 »
จาก สยามธุรกิจ :

"  นายพันธ์เทพ ชัยปริญญา ประธานชมรมสินไหมยานยนต์ สมาคมประกันวินาศภัย กล่าวกับ”สยามธุรกิจ”ว่า เมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายนที่ผ่านมา คณะทำงานร่วมระหว่างสำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย(คปภ.) สมาคมประกันวินาศภัยและสมาคมสหมิตรอู่ซ่อมรถยนต์ได้ประชุมร่วมกันกำหนดราคากลางค่าซ่อมรถยนต์ที่ถูกน้ำท่วมซึ่งจะแบ่งตามระดับความเสียหายที่ถูกน้ำท่วม โดยมีข้อสรุปการประเมินความเสียหายเบื้องต้นแบ่งออกเป็น 4 ระดับได้แก่

ระดับ A : น้ำท่วมถึงส่วนบนพรมและพื้นรถ มีรายการซ่อมทั้งหมด 15 รายการ อาทิ ถอดพรมซักล้าง อบแห้ง ,ล้างทำความสะอาดห้องเครื่องเป่าแห้ง ถอดกล่องควบคุม(ECU)เป็นต้น ค่าแรงซ่อม(ไม่รวมค่าอะไหล่)ประมาณ 8,000-10,000 บาท

ระดับ B : น้ำท่วมถึงเบาะนั่ง มีรายการซ่อมทั้งหมด 26 รายการ อาทิ การถ่ายน้ำมันเครื่องเกียร์เฟื่องท้าย ,ถอดทำความสะอาดแผงประตูทั้ง 4 ด้าน ,กรองน้ำมันเครื่องกรองอากาศ เป็นต้น ค่าแรงซ่อมประมาณ 15,000-20,000 บาท

ระดับ C : น้ำท่วมถึงหน้าปัดเรือนไมล์และคอนโซล มีรายการซ่อมทั้งหมด 39 รายการ อาทิ ชุดอีโมไรท์เซอร์/ระบบGPS ที่ติดมากับรถ,ไล่น้ำออกจากเครื่องยนต์ท่อไอดี ห้องเผาไหม้ ,ตรวจสอบระบบไฟส่องสว่าง ,ระบบขับเลี้ยวไฟฟ้า, ถอดเครื่องเช็คตู่แอร์ มอเตอร์ โบวเวอร์ เซ็นเซอร์ เป็นต้น ค่าแรงซ่อมประมาณ 20,000-30,000 บาท และ

ระดับ D : น้ำท่วมถึงส่วนบนหลังคาหรือมิดคัน เช่น รถยนต์ฮอนด้าในโรงงานผลิตที่นิคมอุตสาหกรรมโรจนะกว่า 200 คันที่ท่วมมิดหลังคา เป็นต้น หากประเมินความเสียหายค่าซ่อมรวมค่าอะไหล่มูลค่าเกิน 70% ของราคารถหรือใกล้เคียง บริษัทประกันภัยสามารถให้คำแนะนำผู้เอาประกันภัยรับค่าสินไหมทดแทนเต็มทุนประกันภัยได้ หากผู้เอาประกันภัยไม่ใช้สิทธิ์ดังกล่าวแต่ต้องการจะนำรถเข้าซ่อมบริษัทประกันภัยจะจ่ายค่าซ่อมไม่เกิน 70% ของทุนประกันภัย  "

แต่สถานการณ์ตอนนี้น่่าจะมีรถที่ถูกน้ำท่วมเป็นจำนวนมาก
ที่เข้าคิวรอให้ศูนย์บริการทำการ "ประเมินความเสียหาย" (น่าจะใช้เวลาพอควรครับ)

ประเมินความเสียหายเสร็จควรรีบติดต่อ บริษัทประกันโดยด่วนครับ
เพื่อที่จะได้รับเงินเคลม เร็วที่สุดครับ (ตามข่าวเห็นว่าจ่ายภายใน 15 วันหลังประเมินความเสียหายครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 00:13:52 โดย redsun »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 07:14:12 »
อยากให้คืนทุนจังเลยครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 14:21:30 »
เสียใจต่อความสูญเสียด้วยนะครับ  ภัยธรรมชาติเอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆ แต่สำคัญpoor management น่าจะเป็นสาเหตุสำคัญไม่น้อยกว่า

ภัยธรรมชาติครับ ผมเชื่อว่าถ้ารายงานตามความจริงไม่หมดเม็ด ไม่เสียหายกันเยอะขนาดนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 20:15:53 »
ไม่รู้นะ จากประสบการณ์ที่เจอมาทั้งหมด
ทุกบริษัท จ้องแต่จะไม่จ่ายทั้งนั้นครับ ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจหรอก
เบี้ยก็แพ้งแพง ตอนส่งคนขายมาคุย หรือ ในโฆษณานี่ ดูีดีจังเลย
มันเป็นการยากพอสมควรที่ผู้เอาประกันอย่างเราจะต้องวางแผน หรือ ต้องคิดพลิกแพงต่างๆนาๆ ต้องอาศัยไหวพริบ ต้องคิดก่อนพูดอะไรให้ประกันฟัง
เพื่อให้ประกันยอมจ่ายให้เรา น่าเบื่อจริงๆ

เฟียสต้าผมที่เครมไป จุ่ๆมาเรียกค่า exception อีก ทั้งๆที่ผม "รายงาน" ไปว่า เจ้าของรถ (แม่ผม)เป็นคนชนทั้งหมด

ยังไงๆ ประกันซ่อมห้าง = ประกันซ่อมศูนย์ แน่ๆครับ ถ้าห้างที่ว่าไม่ไช่ศูนย์นิสสัน แล้วจะให้ไปซ่อมกะเกรย์มาร์เก็ตรึไง -*-