ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการจองรถในงาน Motor Expo ครับ  (อ่าน 5084 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำในการจองรถในงาน Motor Expo ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 22:00:41 »
ผมตั้งใจจะจองรถในงาน Motor Expo วันที่ 30 รอบ VIP ครับ (วันปกติจะดีกว่ามั้ยครับ ที่ผมเลือกไปวัน VIP เพราะคิดว่าคนน่าจะไม่เยอะมาก) แต่ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยไปงานรถใดๆมาก่อน ไม่รู้ว่าเค้ามีวิธีอะไรกันยังไง มีเทคนิคอะไรในการหาดีล ต่อรองกันบ้าง เท่าที่ทราบ ถ้าจองในงานจะได้พวกชิงโชครถ แล้วก็รถที่เติม E20 ได้ ถ้าไปลงทะเบียน 100 คันแรกจะได้คูปองเดิมน้ำมันฟรี 2,000 บาท นี่คือข้อดีเท่าที่ทราบจากการไปจองในงาน อย่างอื่นไม่รู้เรื่องเลยครับ

ผมกะจะจองไม่ Volvo S60 Business ก็ Teana XL Sport 2.0 MC ครับ ฟันธงวันนั้น เพราะจะได้ลอง test drive Volvo วันจันทร์หน้า ถ้าเลือก Volvo คงไม่มีปัญหาอะไร เพราะคุยกับเซลส์ไว้นานแล้ว แต่ Teana เนี่ย ขอไปลองดูตัวจริงวันงานก่อน และไม่เคยคุยกะเซลส์เป็นตัวเป็นตนครับ ตัว MC จะมีโปรอะไรบ้างก็ไม่ทราบ ต้องไปดูรถและต่อรองวันนั้นเลย ทราบมาว่าในงานจะมีเซลส์มามากมายจากทุกสารทิศ แล้วเค้าแบ่งลูกค้ากันยังไงครับ หรือแย่งกันเอง หรือลูกค้าต้องไปง้อเค้า มีมั้ยครับ แบบตะโกนเลยจะเอาแบบนี้แล้วให้เซลส์มาประมูลแย่งตัวเรา ฮ่าๆ ดูง่ายดีนะครับ ใครเป็นขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :)

ปล. เท่าที่วันนี้ลองโทรไปถาม Teana มา เค้าบอกโปรของ expo ยังไม่ออก บางคนบอกแถมประกัน บอกคนบอกไม่แถม บางคนบอกรถได้เดือนหน้าเลย บอกคนบอกต้นปี ไม่รู้ Nissan เค้าแบ่งระบบโควต้ากันยังไงอะครับ แล้วควรจะได้อะไรบ้าง เข้าใจว่ารถใหม่ demand คงเยอะ ส่วนลดของแถมคงไม่ดีใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำในการจองรถในงาน Motor Expo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 22:09:17 »
เซลล์ แต่ละคนก็มาต่างศูนย์กัน สมมุติรู้แล้วว่าจะเอาคันไหน (ในกรณีนี้volvoน่าจะไม่มีตัวเลือกมากนัก) ก็คุยกับเซลล์แล้วเก็บไว้อย่าเพิ่งตกลง แล้วไปคุยกับอีกคนนึงบอกเค้าว่า เนี่ยคนที่แล้วได้แบบเนี้ย ดูว่าอีกคนจะเสนออะไรให้

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: ขอคำแนะนำในการจองรถในงาน Motor Expo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 22:12:44 »
วันVIP คนไม่เยอะครับ คุยกับSaleได้ค่อนข้างสบาย แถมรู้สึก(อันนี้คิดไปเอง) เหมือนจะดูแลลูกค้าOkกว่าวันปกติด้วยครับ

แต่ ช่างภาพกะคนมาดูPretty "เยอะ" กว่ามากๆๆๆๆๆๆ แทบเหยียบกันเลยหละ

ถ้าไปดูรถ ยืนคุย นั่งคุยกะSale โดยที่ไม่ได้ร่วมวงยืนดูPretty ก็โอเคครับ ถ้าจะไปร่วมวงถ่ายรูปด้วย เตรียมบันไดไปด้วยก็ดีครับ ปีก่อนไปถ่ายรูปPrettyกับเพื่อน เขย่งจนเมื่อย(เพื่อนสูง198Cm.)
ปล.ปีที่แล้ว กับMotor Show ต้นปี ใครเห็น 2คนคนนึงสูงๆ คนนึงเตี้ยๆ แบกกระเป๋ากล้องพะลุงพะลังวิ่งเป็นลิงเลย น่ะแหละ ผมกะเพื่อนเอง :D ;D

แต่จริงๆ ในความคิดของผมนะครับ ไปที่Showroom น่าจะดีกว่าครับ ลองขับสบายกว่า คุยก็สบายกว่า โปรหลายๆโชว์รูมก็เหมือนกับ Motor Expo

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 22:44:08 »
ไปดูรถและจองรถอย่างเดียวเลยครับ ไม่วอกแวก ฮ่าๆ  ;D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:52:38 »
เซลล์วอลโว่คุยง่ายครับ แล้วแต่ละคน แคมเปญ ส่วนลด ของแถม ไม่เหมือนกันเลย เซลล์ผู้หญิงจะได้มากกว่าผู้ชาย เวลาไปงานก็ลองคุยกับเซลล์ครบทุกคนเลยครับ ถ้าจ่ายสดจะได้ส่วนลดเยอะมากๆครับ ;)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 20:23:35 »
จากที่เคยเจอมา เซลล์วอลโว่ผู้หญิง นอกจากคุยง่ายแล้วยังหน้าตาดีด้วย เย้ย -*-
คุยกะหลายๆคนครับ ใน 1 บูธ มีเซลมาจากสารพัดดีลเลอร์จริงๆครับ ยืนยันได้เลย บางค่ายมาจากครบทุกดีลเลอร์ในไทยเลยด้วยซ้ำ
มีเซลเคยบ่นให้ฟังว่า เซลเยอะกว่าลูกค้าอีก -*-

อีกอย่าง อยากทราบความเห็นเพื่อนๆว่า เวลาที่ไปคุย เช่น ตอน 11 โมง งานพึ่งเปิด คุยตอนบ่าย 2 บ่าย 3
หรือ ไปคุยตอน 3 ทุ่มกว่าๆ งานใกล้ปิด น่าจะมีผลต่างกันมะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:37:43 »
เคยคุยกะเซลล์มาไม่รู้จะใช่รึเปล่านะ ไปในงานเนี่ยเค้าจะมียอดอยู่ถ้ายอดไม่ถึงจะไม่ได้ค่าคอม ดังนั้นช่วงงานใกล้ๆเลิกเซลล์คนที่ไม่ได้ตามเป้าจะหาลูกค้าสุดชีวิตไม่งั้นเหนื่อยเปล่าแน่เลย ของแถมจะเยอะมากๆบางทีถึงขั้นไม่ได้อะไรเลยก็มีเพราะดีกว่าไม่ได้อะไรแถมโดนด่าซะอีก

แต่ละบูทเนี่ยเซลล์เค้าไม่รู้จักกันหรอกครับ ปีก่อนผมไปดูงานมาดูนิสสันนาวาร่าพอผละจากเซลล์คนนึงอีกคนก็ปรี่เข้ามาเลยเชียว บอกว่าเค้าให้เท่าไหร่เหรอ พี่ให้ได้มากกว่า แย่งลูกค้ากันซะงั้นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น