ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องวุ่นๆ กับเจ้า Altis.....  (อ่าน 7309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
เรื่องวุ่นๆ กับเจ้า Altis.....
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:08:48 »

เนื่องจากว่า ได้พาครอบครัวเพื่อนแม่ไปเที่ยวฝาง- เชียงรายมา
บอกได้แค่คำเดียวว่า..........

เป็นทริปที่ไม่สนุกที่สุดเท่าที่เคยมีมา

เพราะเจ้าลูกจอมแสบของอาผม แค่มาบ้านผม ทำเบาะเปื้อนเสียแล้ว(ดีที่เช็ดออก)
แต่ไปฝางนี่ หนักกว่าเดิมอีก................

ก็เล่นอ้วกใส่รถซะงั้น!!!!!!!!!! เฮ้ย.........แกจะบ้าเรอะ รถออกใหม่ได้แค่ 3 วัน ล่อซะแล้ว
ก็เลยต้องเข้าคาร์แคร์กันอุตลุต(และดีที่เช็ดออก....ไม่งั้นทิ้งไว้เชียงรายเลย...)

แต่สิ่งที่น่ายินดีกับเจ้าติสนี่คือ ค่าแก๊สครับ
เติมครั้งแรก เลขไมล์ที่ 514 เติมแก๊ส 13 กก. จ่ายไป 134 บาท(รอมา 1 ชม.กว่าๆ)
แต่สามารถไปได้จนเลขไมล์ถึง 776 กม. ถึงจะมีเสียงเตือนให้เปลี่ยนระบบ!!!!! เฮ้ย...........ไปได้ไกลกว่าที่คิด
ก็ทั้งๆ ที่รถผม
- ไปกัน 5 คน
- สัมภาระเต็มท้ายรถ
- ขึ้นดอยอีก
แต่สามารถไปได้ไกลถึง 262 กม.??

ผมคิดว่า นี่เป็นเพราะสภาพใหม่เอี่ยม จึงเป็นเช่นนี้...

ตอนนี้ ได้แต่จำไว้ว่า"จะไม่ให้ครอบครัวนั้น ขึ้นรถเด็ดขาด!!"

ส่วนเรื่องไปเที่ยว เดี๋ยวเขียนใหม่พรุ่งนี้ครับ วันนี้อารมณ์เสีย+ดึกแล้ว

อ้อ ทริปต่อไป จังหวัดน่านครับ..........จะพยายามเก็บข้อมูลมาแบ่งปันนะครับ.......(คราวนี้ไปกัน 3 คนพอ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องวุ่นๆ กับเจ้า Altis.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:14:33 »
รถอืดไหมครับ พี่เคยขับพี่ว่ามันจะอืดมากเลย แต่ช่วงล่างดีจริงๆ นิ่งมากๆขับสบายมากเลยครับ ทางไกลต้องลองจริงๆครับ :D

methus zaa

Re: เรื่องวุ่นๆ กับเจ้า Altis.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:16:34 »
โธ่ น้องเอ้ย เรื่องไรเล็กน้อยจะมาคิดทำไมครับ อะไรมันก็เกิดขึ้นได้นะ เบาะเปื้อนก็เช็คออกครับ อ้วกคราวนี้ก็ไม่เป็นไรนิครับ เช็ดหน่อยก็โอเคแล้วครับ ต่อไปเจอเรื่องหนักกว่านี้จะไหวไหมครับเนี่ย อย่าไปคิดไรมากครับ
จะบอกให้พี่นะ เคยนั่งไปฝางเหมือนกัน อ้วกคารถนี่หละ ไม่มีใครว่าพี่เลยครับ เป็นห่วงซะด้วยซ้ำว่าหลานเป็นไรหรือเปล่า
พี่ต้องขอโทษด้วย ถ้าอาจจะพูดแรงไปนะครับ แต่พี่ไม่อยากให้น้องเอาเรื่องแบบนี้มาคิดเรื่องเครียดแบบนี้นะครับ :)

ดีใจกับค่าแก๊สด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 15:47:21 »
ยังดีที่ล้างออกนะครับ ที่เหลือก็ต้องกำชับผู้ปกครองเด็กให้ดีๆ หรือหาถุงที่สามารถป้องกันได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 16:58:33 »
ระหว่างรถที่อย่างมากก็อยู่กับเราสัก 20-30 ปี กับญาติที่เราต้องอยู่กับเขาตลอดชีวิต เราจะเลือกอะไรเหรอครับ

แล้วลองคิดดูนะครับ ตอนเด็กๆ เราไม่เคยทำรถคนอื่นเลอะเลยหรือครับ

มันก็ใจเขาใจเรา เราก็คงต้องป้องกันเท่านั้นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 17:17:59 »
ผมเข้าใจ จขกท. นะ รถมันพึ่ง 3 วันเอง

ขนาดรถผม 2 เดือนกว่า เจอเพื่อนเปิดประตูชนขอบปูน เป็นรอยจิ๊กเดียวยังเซ็งเลย

แต่ตอนนี้รถปีครึ่งแล้ว โดนอะไรก็เฉยๆ แล้วครับ ประมาณว่าหายเห่อแล้ว  :D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:02:12 »
อย่าไปเก็บเรื่องแบบนี้มาคิดให้ปวดหัวเลยครับ เด็กก็คือเด็กจะไปรู้อะไร  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:06:25 »
ผมเข้าใจ จขกท. นะ รถมันพึ่ง 3 วันเอง

ขนาดรถผม 2 เดือนกว่า เจอเพื่อนเปิดประตูชนขอบปูน เป็นรอยจิ๊กเดียวยังเซ็งเลย

แต่ตอนนี้รถปีครึ่งแล้ว โดนอะไรก็เฉยๆ แล้วครับ ประมาณว่าหายเห่อแล้ว  :D

โดนเหมือนผมเลย เด็กเป้ตตตต เปิดประตูชนกระถาง - -"

เเม่ถึงขั้นร้องไห้โทรศัพท์มาขอโทษผมเลย  สงสัยถ้าผมใช้ รถคันละ 2-3 ล้านเเกคงมาขอขมาถึงบ้านเลยล่ะมั้ง

ตัวลูกตอนเปิดชนทำไม่รู้ไม่ชี้ ซะงั้น - -"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:17:24 »
CNG มันเป็นเบาะผ้าหนิ เซลล์เค้าแถมเบาะหนังให้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ เอาไปหุ้มหนังเลยโลด เอาแบบสวมทับก็พอ สวมแล้วไม่กลัวอ้วก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:18:25 »
อย่าให้ป้ายแดงมาทำให้เราใจดำเลยครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:38:41 »
อย่าให้ป้ายแดงมาทำให้เราใจดำเลยครับ  ;D
+1ครับ  มันเกิดไปแล้ว แล้วเขาไม่ได้ตั้งใจ ก็คงต้องยอมรับกันไป คราวหน้าคงต้องคุยกันก่อนน่ะครับ แต่อย่าเห็นแก่ค่าของสิ่งของมากเกินไปนะครับ วันหลังอาจได้เขาช่วยเหลือก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 20:20:13 »

สาระคือ ผมไม่ได้โกรธที่น้องทำรถเปื้อนมากหรอก เรื่องนั้นยอมได้(ก็เคยทำรถป้ายแดงน้าเปื้อนแล้วนี่นา....)
แต่ไอ้ที่รำคาญสุดๆ คือ

พูดมาก+ไม่นิ่งสุดๆ!!!!!!!!!!!!!!! อยากจะเล่นงานเป็นสิบ แต่หลุดไปรอบเดียว(แล้วไม่รู้ตัวด้วยนะเอ้อ...)
แถมทำอะไรก็ไม่ตรงเวลาอีก คือเอาง่ายๆ เสียเวลาเพราะน้องมาหลายรอบแล้ว

เรื่องรถเปื้อน เช็ดออก+กลิ่นหายแล้ว ก็ไม่ว่าในเรื่องนี้ แต่เรื่องอื่น ยอมไม่ได้!!!!!

*อาจจะนึกว่าผมหวงของ จริงส่วนหนึ่ง แต่ผมก็ไม่ได้หวงถึงขนาดห้ามแตะ แต่ครั้งนี้ที่หงุดหงิดเพราะเจ้าน้องมันพูดมาก+ไม่นิ่ง(ไฮเปอร์)+ไม่ตรงเวลา+งอแง(อันนี้ไม่เท่าไร)
แม่ผมยังถึงขั้นพูดว่า"นี่จะเป็นครั้งเดียว และครั้งสุดท้าย" อะ........... (นี่เป็นเหตุผลที่ไม่ชอบพาคนอื่นไปเที่ยวด้วย เพราะไม่ค่อยได้ดังใจเท่าไร เสียอารมณ์อีก..)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:02:04 »
น้องเค้าอายุเท่าไหร่ครับ ถ้าน้อยมากๆ ก็ไม่น่าจะโกรธเค้านะครับ แต่ถ้าเจ็ดแปดขวบก็สมควรแล้วครับ ที่โกรธ แต่จริงๆอะไรนิดหน่อยที่มันไม่เหลือบากกว่าแรง ก็ยอมไปบ้างเถอะครับ
ถ้าเป็นพี่นะจะพูดกะเค้าดีๆ หาไรให้เค้าเล่นไปตามประสา หาไรที่เค้าอยู่กับมันได้นานแค่นี้ก็ง่ายแล้วครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:24:51 »

อ๋อ น้องคนนี้ 7 ขวบแล้วครับ
เขาสมาธิสั้น(แต่แม่เขาก็เลี้ยงไม่ดี ทำให้วุ่นวายกันไปใหญ่)

เผอิญว่า ผมถูกเซ็ตให้มีความอดทนได้แค่ระดับ 80% ของคนทั่วๆ ไปนะครับ  ;D และไม่ได้เซ็ตมาเพื่อรองรับออทิสติกทั้งหลาย
แถมแม่ผมก็เป็นคนขับรถเอง ยิ่งรำคาญกว่าผมอีกนะนั่น....

แต่นี่ เกินลิมิตผมไปเยอะพอสมควร ถ้าไม่เกรงใจพ่อ+แม่+อา ละก็นะ ตายสถานเดียว!!!!

สิ่งที่ผมทนได้ ก็ทนแทบทุกเรื่องละครับ
แต่ผมก็ถูกเซ็ตอีกว่า ถ้าทนไปมากๆ นานๆ โมโหที เละ!!! เลยได้แต่เก็บไว้ๆ ๆ แล้วค่อยมาลงทีหลัง(ตอนแรกนึกว่าเป็นแค่ผม แต่จริงๆ ก็ทั้งบ้าน )

ก็เลยจบข่าว ครั้งนี้ครั้งเดียวพอ...........ไปฝึกลูกมาให้พร้อมถึงจะไปได้(อันนี้แม่พูดเอง+ผมคิดในใจ)

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:33:13 »
อ่อ 7 ขวบ เฮ้อ จะสมควรโดนว่าดีไหมเนี่ย ตอนแรกพี่ก็นึกว่า สองขวบสามขวบไรงี้
ยังไงก็ทำใจครับ
แต่ยังไง ก็ไม่ควรทำแบบนี้นะครับ เพราะ วันหลังเค้ามีไรจะช่วยเค้าก็ไม่ช่วยแล้วครับ เพราะเราใจแคบเกินไป
เพราะเราชอบคิดว่าทุกอย่างจะต้องตามใจเราต้องการทุกอย่าง แต่ไม่นึกถึงความรู้สึกคนอื่น ว่าเค้าจะรู้สึกไง
พี่ไม่อยากให้น้องคิดแบบนี้นะครับ เรายังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 22:17:07 โดย Tan W204 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:44:19 »
ต้องให้พ่อแม่อบรมดีๆครับ ไม่งั้นก็คงห่าง เพราะถ้าพ่อแม่ไม่ตั้งใจดูแลแล้ว ใครจะไปเลี้ยงได้เล่า

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:47:42 »
ก็คงจะเป็นเช่นนั้น............
เพราะวันนี้ ลองนั่งรถดู ปรากฏว่าทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่มีร่องรอยให้เห็น(แต่ยังไม่ได้หาละเอียดจึงไม่รู้ว่า มีซ่อนอีกมั้ย)

ก็ได้แต่จดจำประสบการณ์(ดีหรือไม่ดีก็ไม่รู้)นี้ไว้...........  ;D
แล้วพยายามลืมเรื่องไม่ดีๆ ไป แต่มาบ้าน จะแกล้งทำเป็นไม่สนใจสักนิดดูซิ.......(มาทีไร ผมตลอดครับ...)

* 2-3 ขวบ แม่ผมไม่ยอมให้ขึ้นรถแน่ครับ เพราะดูแลไม่ได้+เด็กเกินไป

เรื่องที่แล้วมา ถึงโวยวายไป ทุกอย่างก็กลับมาไม่ได้..........
แต่ทริปหน้า สนุกแน่!! เพราะไปแค่ 3 คน(พ่อ แม่ ผม) ไม่มีใครให้พะว้าพะวังอีก......
และทริปหน้า จะพยายามเก็บข้อมูลดีๆ ละครับ.......(มีอีกหลายทริปนะอัลติสเอ้ย....แกไม่ได้นิ่งแน่)

ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่บางทีอาจจะตัดสินอะไรเอาเองไปหน่อย
และขออภัยที่อาจจะทำอะไรไม่เหมาะสมไปบ้าง......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 17:47:52 โดย Tan Int »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:53:38 »
ผมว่าคุณก็ยังเด็กเกินไปนะ ยังมองอะไรไม่ทะลุเลย

น้องสมาธิสั้น เพราะน้องเค้าเป็นโรคสมาธิสั้นรึเปล่าครับ
ถ้าเป็นโรคนั้นก็จะต้องค่อยค่อยรับการรักษาด้วยแพทย์
และต้องใช้เวลานาน พร้อมกับการดูแลอย่างใกล้ชิด

ไปด่า ไปว่า ไปกระทำแรงแรง เค้าแก้ไม่ได้หรอกครับ
เพราะกลไกและระบบความคิดเป็นแบบนั้น ทำแบบนี้
ยิ่งจะไปทำให้สมาธิสั้นลง แล้วอีกหน่อยโตไปจะเสียคนอีก
เพราะเก็บกด ระบายออกไม่ได้ มีคนรังแกตลอดเวลา

ผมตอบในกระทู้ห้อง Relax ไปแล้ว ว่าจริงจริง
เรื่องภายในครอบครัวอย่านำมาเล่าบนที่สาธารณะเลยครับ
มันไม่ดีต่อตัวคุณเอง และต่อครอบครัว คุณไม่รู้หรอกว่า
มันจะมีอะไรตามมาบ้าง และอย่างน้อยคนครอบครัวเดียวกัน
ก็ควรจะต้องช่วยเหลือกันและกัน และเคารพกันครับ
เพราะนั่นคือสิ่งที่เราต้องการจากครอบครัว

เดี๋ยวคุณโตขึ้นไป คุณก็จะทราบเองว่าเวลาตกอยู่ในสถานการณ์ลำบาก
ครอบครัวจะเป็นสิ่งเดียวที่ยังรักและอยู่ข้างคุณเสมอ ไม่ว่าเรื่องจะดีหรือร้าย
แต่ถ้าด่ากันแบบนี้ อีกหน่อยเวลาเกิดอะไรขึ้นแล้ว เราจะไปหวังพึ่งใครครับ

"ความในอย่านำออก ความนอกอย่านำเข้า"

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 20:20:40 »
น้องครับ ไม่มีใครเค้าอยากให้ลูกที่ออกมาไม่ปกติ หรือเป็นออทิสติกหรอกนะครับ

ระวังนะครับ ว่าเค้าไว้เยอะ หรือไม่ได้เซตมาเพื่อรองรับออทิสติก โตขึ้นมามีครอบครัวมีลูกเป็นของตัวเอง แล้วได้เองจะรู้สึกครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:03:16 »
จขกทครับ คุณเคยอายุ 7 ขวบไหม
คุณจำได้ไหมว่าตอนนั้นคุณเป็นอย่างไร
ธรรมชาติของเด็กก็เป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว คุณควรจะเข้าใจด้วย

ผมคิดว่า จขกท น่าจะอายุน้อยกว่าผมหลัก 10 ปีแน่ ดังนั้นผมขอเล่าเรื่องของตัวเองเป็นตัวอย่างนะครับ

- ตอนผมออกรถได้ 15 วัน เมื่อ 5 ปีก่อน ผมเคยโมโหหลาน(ลูกพี่เขย)อายุราวๆ 5 ขวบกับ 7 ขวบนี่แหละ ขึ้นรถผมปุ๊บกดกระจกเล่นปั๊บทั้งพี่น้อง เตือนยังไงก็ไม่หยุด สุดท้ายผมด่าเลยครับ เล่นเอาเงียบกันทั้งคัน ก็เห็นหน้าจ๋อยกันทั้งพี่ทั้งน้อง ตอนนั้นหลานน่าจะกลัวผมเลยล่ะ

ผ่านมา 3 ปี  ผมไปเที่ยวที่บ้านเค้าอีกครั้ง(ปกติผมอยู่ชลบุรี พี่เขยอยู่อุดรฯ) พอเจอหน้ากันหลานเข้ามาไหว้มากอดผม ผมก็อึ้งนะ แล้วก็คิดถึงเหตุการณ์ตอนนั้นว่าทำไมเราต้องว่าหลานด้วย คิดแล้วก็เสียใจครับ ไปเที่ยวด้วยกันก็เห็นเลยว่า หลานไม่ได้โกรธอะไรผมเลย กลับจะรักเสียด้วยซ้ำ

นี่เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมก็จะมีทริปไปอุดรฯอีกรอบ(พยายามแพลนปีละครั้งแล้ว) แน่นอนว่าต้องเจอหลานอีกแน่นอน เตรียมของฝากไปเรียบร้อยแล้ว

ผมถือว่ายังโชคดีนะครับ ที่หลานไม่ได้โกรธ ไม่ได้งอนอะไรผม ไม่อย่างนั้นผมคงเสียใจมากกว่านี้ ที่ไปทำร้ายจิตใจของหลานครับ สำหรับผมนี่ถือเป็นอุทาหรณ์ของผมเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:42:57 »
หลานอ้วกไส่รถ เป็นใครก็ต้องเซ็งหล่ะครับ
แต่ผมว่า ถึงขนาดต้องไปด่าเค้า หรือ ห้ามเด็กขึ้นรถ ผมว่ามันเกินไปนะครับ แค่ความเห็นนะ
แน่นอน ถ้ามีญาติผมสักคน ยืมรถผมไป จะเก่าจะใหม่ก็เถอะ แล้วขับไปคว่ำ หรือ ไปชน ผมก็คงโกรธมากๆแน่
แต่ ถ้าอ้วกไส่ ซักพรมเสดก็หายแล้ว ไม่ต้องขนาดนี้หรอกครับ