ผู้เขียน หัวข้อ: New Mazda3 2.0 เป็นยังไงบ้างแล้วเครื่องใหม่จะมาเมื่อไร่ครับ  (อ่าน 8131 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
รบกวนสอบถามท่านที่ขับหรือเคยลองขับมาครับ(2.0) ว่าเป็นยังไงล่างช่วงล่าง อัตราเร่ง การกินน้ำมัน

ออพชั่น+ความคุ้มค่า แล้วเครื่องใหม่มันจะมาช่วงไหนครับ พอดีเพื่อนสนใจจะออกอยู่แล้วสนใจตัวนี้เป็นพิเศษครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
เครื่อง Sky อย่างน้อยผมว่าปี 2013 หรือ 14
ช่วงล่างถือว่าดีเลยครับเข้าโค้งมั่นใจมาก ๆ
อัตราเร่งถ้ากดก็มาครับ แต่อาจจะไม่เร็วเหมือนพวก 2 ค่ายดัง แต่ก็ไม่ขี้เหร่ มีโหมด เพเดิ้ล ชิ๊บ ให้เล่น
กินน้ำมันมั้ยเครื่อง 2.0 ก็ต้องกินกว่าเครื่อง 1.8 อยู่แล้ว (ผมว่าถ้าคุณมีเงินซื้อแต่มาคิดเรื่องกินน้ำ อย่าซื้อเลยครับ ส่วนตัวน่ะ)

ส่วนตัวคิดว่าออปชั่นที่ให้มาค่อนข้างครบ ภายในสวยมาก ภายนอกดูล้ำกว่าเจ้าอื่น (ส่วนตัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 23:34:22 โดย cinello »

ออฟไลน์ Sappe!

ผมไปลองขับมาเมื่อวานนี้เองครับ

ตัวถังรูปลักษณ์ ภายใน-ภายนอก สวยมากครับ ชอบมาก

อัตราเร่งผมว่าไม่เท่าไหร่จริงๆ ผมลองใช้ paddle shift ก็ยังอืดอ่ะ

แต่ผมว่าก็โอเคน่ะครับ ชอบๆ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
เรื่องการขับขี่ผมยังไม่เคยลองนะคับขอcommentเรื่องภายในแล้วกัน
ด้านdesignผมว่าออกแบบมาได้สวยดีคับลงตัวกว่าโฉมก่อนแต่ภายใน
นั่งไม่สะบายเอาเสียเลยคับเอาประมาณว่าคนสูงซัก175cm. หนัก 80kg.
ผมว่าก็นั่งไม่่ค่อยสะบายแล้วคับยิ่งขับเองด้วยนะเพราะผมว่าโซนคนขับ
ค่อนข้างแคบคับส่วนด้านข้างคนขับก็พอได้แต่จะไม่สะดวกตอนเปิด
ลิ้นชักหน้าจะติดขาอ่ะคับ ส่วนเบาะหลังชันไปหน่อยคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ภายนอกแล้วแต่ชอบนะ ผมว่าสวยดี ออกแนวเอเลี่ยน แต่บางคนเข้าขั้นเกลียดก็มี
ส่วนภายในยิ่งสวยล้ำ วัสดุคอนโซลหน้าดีมาก ใกล้เคียงหรือดีกว่ารถยุโรปบางคันเสียอีก แต่ตกม้าตายตรงที่แผงประตูเป็นพลาสติก
เบาะนั่งก็กระชับดี แต่คงต้องระวังส่วนซัพพอร์ตขาขวาหน่อย ตั้งแบบนั้นหนังย่นเร็วแน่ๆ ยังไม่เคยลองขับครับ แค่ได้ลองนั่งเล่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
ส่วนตัวยังไม่เคยลอง new mazda3เลยค่ะ แต่ขึ้นชื่อว่าmazda ขับมันแน่นอนค่ะ เข้าโค้งได้อย่างมั่นใจ กะว่าอาทิตย์นี้จะเอารถไปเข้าศูนย์แล้วจะขอลองสักกะหน่อย  ;D

ส่วนเครื่องSkyActiveคงต้องรออีกนานค่ะ แต่ว่าตอนนี้ตลาดแข่งขันกันสูง อะไรก็ไม่แน่ไม่นอนค่ะ
(ยังแอบช้ำกับmazda เนื่องจากตอนไปซื้อรถบอกว่าmazda3อีกนานกว่าจะมา ซื้อไปไม่ถึง2เดือนมาเลยT^T)

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
ภายนอกสวยครับแต่ภายในอึดอัดมากแถมเบาะหลังจะเล็กไปไหนที่วางเท้าแทบไม่มียังกะrx-8 ไม่เข้าใจทำไมม่ยอมแก้รู้ทั้งรู้เพลตฟอร์มนี้หลังแย่น่าจะทำใหม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง มี 14.1- 14.0 กิโลเมตร/ลิตร ทั้ง 2 ตัวถัง
อัตราเร่ง ดีกว่ารถรุ่นเดิม แค่ 0.5 วินาที ไม่น่าเกินนั้น

ช่วงล่าง แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น แต่พวงมาลัยไฟฟ้า ผมว่า ด้่อยลงกว่าเดิม
เพราะวิศวกร ปรับปรุงเพื่อเอาใจลูกค้ากลุ่มที่บอกว่า พวงมาลัยของรุ่นเดิม หนักไป
ซึ่งความจริงหนะ มันพอดีแล้ว แต่พอปรับเอาใจตลาด กลายเป็นว่า มีนิสัย
ไม่เสถียร และดีดดิ้นไปตาม คลื่นถนน ทั้งที่รุ่นเก่า พวงมาลัยค่อนข้างดีกว่าชัดเจน

กลุ้ม

Full Review ใกล้มาแล้วครับผม

ออฟไลน์ frame@kk

ในความคิดผม ผมว่าในด้านรูปร่างหน้าตา mazda ออกแบบมาให้มันดูได้นานๆแล้วก็คงตกรุ่นยากดูอย่างตัวก่อนก็ออกมานานมากแล้วก็ยังดูดีอยู่
ผมก็ไปเทียวลุกเทียวผุดตามงานโชว์รถ ภายในก็อย่างว่าหล่ะครับ ไม่รักก็เกลียดไปเลย แต่ผมชอบนะ ^___^ มันออกแนวสปอร์ตดีครับ
(มันเลยกลายเป็นตัวเลือกที่ตั้งไว้ในฝันเลยว่าถ้าผมเรียนจบ จะเอาคันนี้หล่ะ) ความเห็นส่วนตัวเยอะไปหน่อย ^__^

ออฟไลน์ burutrad

ภายนอกสวยครับแต่ภายในอึดอัดมากแถมเบาะหลังจะเล็กไปไหนที่วางเท้าแทบไม่มียังกะrx-8 ไม่เข้าใจทำไมม่ยอมแก้รู้ทั้งรู้เพลตฟอร์มนี้หลังแย่น่าจะทำใหม่ได้แล้ว

ตามนี้เลยครับผิดหวังกับเบาะหลังมากครับ

ออฟไลน์ choomodify

ผมแฟนพันธ์แท้ มาสด้านะ แต่ไปลองขับตัว 2.0มาแล้ว ต้องบอกว่า EX 2.0ให้ความรู้สึกด้านการขับขี่ที่ดีกว่าทุกด้านนจริงๆ  แต่อันนี้ต้องไปลองขับเองด้วยนะจ๊ะแล้วจะรู้ว่ามันตรงกับความต้องการเรามั้ย

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

ถ้าเทียบกับlancer ex2.0 นี่เป็นยังใงหรือครับ การตอบสนองและความรู้สึกในการขับขี่จะต่างกันมั้ย เคยไปลอง3มาแล้วรู้สึกชอบใจเป็นการส่วนตัวแต่คุณพ่ออยากไห้ลองเปรียบเทียบกับexด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
Re: New Mazda3 2.0 เป็นยังไงบ้างแล้วเครื่องใหม่จะมาเũ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 07:52:25 »
ลองขับมาแล้วครับ สวยจริง แต่อืด และพวงมาลัยเบาโหวงยังกะรถเล็ก สงสัยเอาใจสุภาพสตรี อัตราเร่งก็ไม่ดีเท่าที่ควร เคยมีเพื่อนเตือนว่ารถมาสดาช่วงล่างดีแต่เครื่องมันไม่ดี ในใจก็ไม่เชื่อเพราะเราชอบอ่ะ สงสัยนายขับไม่เคยต่ำกว่า 150 มั้ง มันเลยพัง  พอได้ลองถึงเชื่อ อืม เฉพาะเครื่องและน้ำหนักพวงมาลัยที่ผมผิดหว้ง เพราะเล็งๆจะถอยอยู่ตอนแรกเหมือนกันครับ เพราะมันสวยถูกใจ เก็บตังแล้วออก Skoda ดีฝ่า อิอิ หักมุม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 07:54:00 โดย Korn Coconut »

ออฟไลน์ takzakub

นั่นสิครับคุณ jimmy   อัตราเร่ง ช่วงล่าง   เทียบกับ lancer ex 2.0 เป็นยังไงครับ

เพราะเคยได้ยินว่า ex2.0  ทั้งนิ่มและหนึบกว่า m3 ตัวเดิม

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ชอบพวงมาลัย + ช่วงล่างของMZ3ตัวเก่ามากกว่าครับ

ตัวใหม่ลองขับแล้วมันนิ่มกว่าตัวเก่าเยอะเงียบด้วย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม  :D

เดี๋ยวจะรออ่าน full review ของพี่จิมมี่ก่อนดีกว่าครับ เพราะเจ้าตัวเพื่อนผมก็ดูไว้หลายรุ่นเหมือนกัน EX Cruze fiesta M3 คงจะไปลองให้หมดใน motor expo นี่ล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม  :D

เดี๋ยวจะรออ่าน full review ของพี่จิมมี่ก่อนดีกว่าครับ เพราะเจ้าตัวเพื่อนผมก็ดูไว้หลายรุ่นเหมือนกัน EX Cruze fiesta M3 คงจะไปลองให้หมดใน motor expo นี่ล่ะครับ  ;D

Fiesta เล็กเกินไป ไม่เข้าพวก
ของฟอร์ด ระดับเดียวกันคงเป็น Focus (แต่เก่าไปหน่อย)

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าเทียบกับlancer ex2.0 นี่เป็นยังใงหรือครับ การตอบสนองและความรู้สึกในการขับขี่จะต่างกันมั้ย เคยไปลอง3มาแล้วรู้สึกชอบใจเป็นการส่วนตัวแต่คุณพ่ออยากไห้ลองเปรียบเทียบกับexด้วย ขอบคุณครับ

การขับขี่ต่างกันจนไม่น่าเชื่อว่า MZ3 จะขาดความหนักแน่นและเฉียบคมและอัตราเร่งแบบคนละเรื่องเลยครับ สำหรับห้องโดยสารตำแหน่งเบาะนั่ง และ สรีระศาตร์ของ EX ก็ยังเหนือกว่า MZ3 แบบชัดเจนมาก เอาเป็นว่าถ้าให้คุณพ่อไปนั่งเบาะหลังท่านจะตัดสินใจได้ง่ายมากครับ แต่ข้อเสียของ EX ที่มันชัดเจนคือ การเก็บเสียงที่ไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ นอกนั้น Best Performance in Class ครับ 

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

การขับขี่ต่างกันจนไม่น่าเชื่อว่า MZ3 จะขาดความหนักแน่นและเฉียบคมและอัตราเร่งแบบคนละเรื่องเลยครับ สำหรับห้องโดยสารตำแหน่งเบาะนั่ง และ สรีระศาตร์ของ EX ก็ยังเหนือกว่า MZ3 แบบชัดเจนมาก เอาเป็นว่าถ้าให้คุณพ่อไปนั่งเบาะหลังท่านจะตัดสินใจได้ง่ายมากครับ แต่ข้อเสียของ EX ที่มันชัดเจนคือ การเก็บเสียงที่ไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ นอกนั้น Best Performance in Class ครับ 

ู^

ขอเสริมข้างบน Mazda กินขาดเรื่อง ภายในไม่ว่าจะเป็นคุณภาพวัสดุ ความสวยงามภายใน   ออกตอนนี้แนะนำ 3 ใหม่ 2.0 ดีกว่า หุหุ

ออฟไลน์ udis

ู^

ขอเสริมข้างบน Mazda กินขาดเรื่อง ภายในไม่ว่าจะเป็นคุณภาพวัสดุ ความสวยงามภายใน   ออกตอนนี้แนะนำ 3 ใหม่ 2.0 ดีกว่า หุหุ

ถ้าชอบภายในแบบ Mazda 3 เลือก Mazda 3 ครับ
แต่ถ้าชอบนุ่มหนึบ นั่งสบาย เลือก EX 2.0 ครับ มีจอ Navi ให้ด้วยนะครับ
 ;D ;D ;D