ผู้เขียน หัวข้อ: จอNotebookมีเส้นขึ้นครับ ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 47701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
จอNotebookมีเส้นขึ้นครับ ทำอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 14:36:08 »
วันนี้เปิดเครื่องNotebookขึ้นมาก็มีเส้นสีเหลืองขึ้นครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน
ลองrestartแล้วก็ยังไม่หายครับควรทำอย่างไรดี
แล้วถ้าเราไม่ทำอะไร เครื่องจะเป็นอะไรมั้ยครับ

HP G32-304TXครับ ซื่อมาครึ่งปีเอง :'(

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: จอNotebookมีเส้นขึ้นครับ ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 14:46:46 »
ถ้ามีประกันอยู่ส่งเคลมเลยคับหน้าจอคงใกล้จะไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 15:39:22 โดย O_o" »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: จอNotebookมีเส้นขึ้นครับ ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 14:58:03 »
อาการนี้ส่งเคลมเถอะครับ แก้ยังไงก็คงไม่หาย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:14:49 »
เคลมเปลี่ยนจอลูกเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:23:54 »
โน๊ตบุ๊คแบบการ์ดจอแยก มีโอกาสเจอแบบนี้ไม่น้อยไปกว่าโอกาสต๊อก ต๊อก ในFD 1.8 ครับ

เป็นเรื่องธรรมดาที่คนเล่นกราฟิกต้องทำใจ ใช้จนหมดอายุของมัน แล้วเลือกแบบที่ถูกใจ

เครื่องล่าสุดที่ผมซื้อ ผมเลือกการ์ดจอออนบอร์ด แต่แชร์เมโมรี่จากแรม 1.7GB (มากกว่าขนาดการ์ดจอแยกในช่วงนั้น ประสิทธิภาพได้แค่ใกล้เคียง แต่ยอม)

แล้วเพิ่มแรมเอา ตอนนี้เล่น 3D ได้สบายๆ ครับ จอไม่ร้อน ไม่เสีย

ส่วนเครื่องนี้ เปลี่ยนจอครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:36:37 »
โน๊ตบุ๊คแบบการ์ดจอแยก มีโอกาสเจอแบบนี้ไม่น้อยไปกว่าโอกาสต๊อก ต๊อก ในFD 1.8 ครับ

เป็นเรื่องธรรมดาที่คนเล่นกราฟิกต้องทำใจ ใช้จนหมดอายุของมัน แล้วเลือกแบบที่ถูกใจ

เครื่องล่าสุดที่ผมซื้อ ผมเลือกการ์ดจอออนบอร์ด แต่แชร์เมโมรี่จากแรม 1.7GB (มากกว่าขนาดการ์ดจอแยกในช่วงนั้น ประสิทธิภาพได้แค่ใกล้เคียง แต่ยอม)

แล้วเพิ่มแรมเอา ตอนนี้เล่น 3D ได้สบายๆ ครับ จอไม่ร้อน ไม่เสีย

ส่วนเครื่องนี้ เปลี่ยนจอครับ
แรม ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพการ์ดจอนะครับ ยกเว้นที่ความละเอียดสูงๆ  เป็นเรื่องที่ช่างพันทิพชอบเอามาหลอกลูกค้าที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง ว่าเครื่องนี้แรมการ์ดจอเยอะกว่า บลาๆๆ
ทั้งที่ความจริง ถ้าใช้ความละเอียดปานกลาง แรมกิ๊ก เดียวก็เหลือๆอยู่แล้ว ที่เหลือวัดที่ตัวชิบ   ลองใช้ Benchmark ดูก็ได้ครับ ต่อให้เอาออนบอร์ดล่าสุดตอนนี้ ก็เทียบขี้ฝุ่นการ์ดจอแยกเมื่อสองปีก่อนไม่ได้ด้วยซ้ำครับ

แล้วอาการนี้เป็นที่จอครับ ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ เป็นได้ตั้งแต่ขั้วหลวม สายแพรหลวม ถ้าไปที่ศูนย์ เขาจะเปลี่ยนจอให้ครับ ไม่ใช่การ์ดจอ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 18:57:13 »
แรม ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพการ์ดจอนะครับ ยกเว้นที่ความละเอียดสูงๆ  เป็นเรื่องที่ช่างพันทิพชอบเอามาหลอกลูกค้าที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง ว่าเครื่องนี้แรมการ์ดจอเยอะกว่า บลาๆๆ
ทั้งที่ความจริง ถ้าใช้ความละเอียดปานกลาง แรมกิ๊ก เดียวก็เหลือๆอยู่แล้ว ที่เหลือวัดที่ตัวชิบ   ลองใช้ Benchmark ดูก็ได้ครับ ต่อให้เอาออนบอร์ดล่าสุดตอนนี้ ก็เทียบขี้ฝุ่นการ์ดจอแยกเมื่อสองปีก่อนไม่ได้ด้วยซ้ำครับ

แล้วอาการนี้เป็นที่จอครับ ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ เป็นได้ตั้งแต่ขั้วหลวม สายแพรหลวม ถ้าไปที่ศูนย์ เขาจะเปลี่ยนจอให้ครับ ไม่ใช่การ์ดจอ
โดนไป 1 ดอก หึหึ แต่ไม่เป็นไรครับ มันยังเล่น3มิติ และกราฟิกพื้นฐานได้สบายๆ ไม่กระตุก ดีกว่าเครื่องเก่าที่กระตุกเป็นสันนิบาตเลยทีเดียว

ผมพอใจมันครับ ได้จอที่ลื่นมากกว่าจอออนบอร์ดทั่วไป แต่ได้ความทนทานที่มากกว่าจอแยก ต่อให้วันซื้อผมรู้เรื่องนี้ก็ซื้อรุ่นนี้ครับ

แต่ยอมรับ เรื่องคอมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ค๊าบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 14:31:15 »
ขอบคุณมากครับ ผมคงส่งประกันเคลมครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 13:19:04 »
ผมส่งสัยนิดนึงครับคือ

- ถ้าเป็นที่ซอฟแวร์ เวลาเราเค็ปหน้าจอมันก็จะแสดงผลออกมาเป็นเส้นอย่างที่เห็น

- แต่ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ เวลาเค็ปหน้าจอมันจะแสดงผลตามเดิม จากการประมวลผลตามปกติ  ไม่เกี่ยวกับจอซึ่งมีหน้าที่แสดงผลอย่างเดียวและมีปัญหาเป็นเส้น

สรุปคือจะเค็ปไม่ติดเส้น

แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมอ่ะครับ ถามเพื่อน เพื่อนก็ไม่รู้ เพราะตอนนี้ MacbookAir ผมขึ้นเส้นเหมือนกันครับ

แต่เวลาลากหน้าต่างผ่านไป-มา บริเวณที่เกิดเส้น อยู่ดีๆจอก็กลับมาเป็นปกติ  ??? ???
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 17:59:02 »
ผมส่งสัยนิดนึงครับคือ

- ถ้าเป็นที่ซอฟแวร์ เวลาเราเค็ปหน้าจอมันก็จะแสดงผลออกมาเป็นเส้นอย่างที่เห็น

- แต่ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ เวลาเค็ปหน้าจอมันจะแสดงผลตามเดิม จากการประมวลผลตามปกติ  ไม่เกี่ยวกับจอซึ่งมีหน้าที่แสดงผลอย่างเดียวและมีปัญหาเป็นเส้น

สรุปคือจะเค็ปไม่ติดเส้น

แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมอ่ะครับ ถามเพื่อน เพื่อนก็ไม่รู้ เพราะตอนนี้ MacbookAir ผมขึ้นเส้นเหมือนกันครับ

แต่เวลาลากหน้าต่างผ่านไป-มา บริเวณที่เกิดเส้น อยู่ดีๆจอก็กลับมาเป็นปกติ  ??? ???
ผมเ็ค็ปจอแล้วเอาเข้าPaintครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:31:56 »
ผมเป็นเกือบ 30 เส้นแล้วครับ  :D
H.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 13:04:07 »
ส่งไปเคลมโลด แต่อย่าไปคนเดียว ศูนย์ HP ขึ้นชื่อในเรื่องการพูดภาษาคนไม่ค่อยรู้เรื่อง (เพื่อนผมเคยมีเรื่องเกือบต้องขึ้นศาลมาแล้ว แต่ยังดีที่สคบ.ไกล่เกลี่ยกันได้) พาคนที่เชี่ยวชาญหรือต่อรองเก่งๆไปด้วยครับ

และ ถ้าเป็นไปได้ ซ่อมแล้วขอให้ตัดใจขายครับ หลัง HP รวมกิจการกับ Compaq แล้วคุณภาพมีแต่สาละวันเตี้ยลง