ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆสมาชิกมีใครทำงานธุรกิจส่วนตัวบ้างครับ  (อ่าน 12802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากรู้ว่าพี่ๆมีใครทำธุรกิจส่วนตัวหรือค้าขายบ้างครับ ทำอะไรกันบ้างหรอ อิอิ

ตัวผมเป็นวิศวกรอะนะ เบื่อมากๆ อยากออกมาทำธุรกิจส่วนตัวบ้าง เลยอยากรู้ว่าพี่ๆมีใครทำอะไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: เพื่อนๆสมาชิกมีใครทำงานธุรกิจส่วนตัวบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:18:56 »
เอาอย่างนี้

ก่อนอื่น ขอถามก่อนว่า เคยมีความฝันอยากทำอะไรบ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ HiMiNo

• Jr. Member
  • **
Re: เพื่อนๆสมาชิกมีใครทำงานธุรกิจส่วนตัวบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:41:03 »
ผมเป็น Programmer ครับ เริ่มเบื่อเหมือนกัน

ตอนนี้ ทำสนามฟุตบอลหญ้าเทียมในร่ม ไปด้วย

ทำ 2 อย่างเลย ;D สนามฟุตบอล คือ ความฝัน แต่ Programmer มันคืองานที่ได้จากที่เรียนมา ^^

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 01:11:31 »
ตอนนี้เรียน ปีสองครับ
เรียน นิติ เสียด้วย ใจจริง ความจริงงงงง จากใจ ชอบและรักในสาขานิติมากเนื่องจากคุณพ่อ!! จบนิติ มธ. มาครับ

แต่ด้วยความที่แตกต่าง เลยไปพลาดที่ เศรษฐศาสตร์ ตรี-โท สองภาษา 1 ปี แล้วค่อยย้ายมาเรียน นิติ แทนครับ

ปล. มช เน้อครับ อิอิ

ส่วนธุรกิจส่วนตัว
จากใจ -- อยากเปิดเต้นท์รถครับ คัดแต่รถดีมีคุณภาพ ตรวจแล้วตรวจอีก ให้ราคาที่ไม่บ้าโหดเหมือนบางเต้น คันไหนไม่ไหวก็ไม่เอา เพราะว่าอยากให้รถทุกคนที่อยู่ในเต้นท์เรา รับรองคุณภาพได้ (มีความคิดถึงขนาดนี้ เงินทุนต้องไม่ได้ไปกู้มานะครับ ไม่งั้นหยิ่งมากเดี๋ยวดอกที่แบงค์จะบานนน ปลายยย)

ส่วนในโลกความเป็นจริง
มีที่ดินอยู่ระยองครับ อยู่หลังแหลมทองระยอง อยากทำอพาร์ทเม้น ขนาด 4 ชั้น ไม่เกิน 100 ห้อง  2 ตึก connect กัน อาจจะมี สระว่ายน้ำและฟิตเน็ตในตัว แล้วแต่งบที่จะไปถึง ดูแลเรื่องความปลอดภัย และที่จอดรถ ให้เพียงพอต่อปริมาณผู้เข้าพัก หรือ อาจจะเปิดเป็นโรงแรมขนาดเล็กๆ ควบคู่ไปกับมีรายเดือนและรายวันร้

ส่วนปัจจุบันจริงๆ
เรียนครับ จับมือถือมือสองขาย ปล่อยเงินกู้ร้อยหละ 5 (อิอิ) ซื้อของมือสอง ซื้อมาขายไป เอา BOXER ที่ประตูน้ำมาขายที่กาดหน้ามอ

คุณพ่อจัดสรรที่ครับ คุณแม่ทำร้านอาหาร

ผมไม่ชอบงานที่ต้องทำเป็นประจำอยู่กับที่ มันน่าเบื่ออ่ะครับ เพราะเรารู้ลิมิตของตัวเองว่า เดือนๆนึง เงิน 1 หมื่นบาทที่ เชียงใหม่ พออยู่ครับ
มอไซ 1 คัน ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าสัพเพเหระ ก็พอครับ พอกิน แต่ไม่พอเก็บ

เล่ามาซะยาวชะ 555 นอนไม่หลับตอนตี 1 9นาที  แบ่งปันความเห็นคร๊าบบ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 01:19:51 »
ของผม จะว่าไปไม่ใช่ธุรกิจส่วนตัวนะครับ เป็นธุรกิจร่วมกันในครอบครัว เหอ ๆ เปิดหอพักอ่าครับ

จริงๆ แล้วอยากทำธุรกิจเครือข่าย แอมเวย์ นูสกิน ประมาณนี้ครับ เคยทำมาหมดแล้ว แต่ไม่ผ่านเป้า ทะลุยอดซะที สงสัยเราไม่ตั้งใจทำจริง เลยแห้ว คนอื่นเค้าไปไหนต่อไหนกันหมดแระ เสียดายจัง 555+

ตอนนี้กำลังอยากขายประกันครับ ไม่รู้จะเวิร์คหรือเปล่า ต้องรอดูกันต่อไป  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 01:25:56 »
อ๊ากกก เชียงใหม่ๆๆ อยากไปอีกกกกก ปลายปีนี้ อยากไปมาก

คุณ GiveZa จะบอกว่า ผมก็อยากทำนะ เปิด อพาร์ตเมนท์ให้เช่า
แต่เจอค่าใช้จ่ายที่จะตามมาแล้ว กำลังนั่งคิดเหมือนกัน

ต้องถาม คุณ boydii ข้างบนนี้เหมือนกันว่า
ค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนตกจะอยู่ที่เท่าใด?

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 05:46:24 »
ของผม  early retired ย้ายมานั่งเล่นหุ้นอยู่ที่เชียงใหม่ครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ bourne

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 05:49:42 »
ทำธุรกิจโรงแรม ครับ อยู่พิษณุโลกครับ ท่านใดผ่านมาแวะทักทายกันได้ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:12:49 »
มีใครที่เริ่มทำธุรกิจจาก 0 บ้างครับ (เริ่มด้วยตัวเองเลย) ผมขอนับถือเลย

ใครว่างๆมาเล่าให้ฟัง ให้หัวใจผมมันมีไฟขึ้นมาบ้างนะครับ อิอิ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:36:54 »
มีใครที่เริ่มทำธุรกิจจาก 0 บ้างครับ (เริ่มด้วยตัวเองเลย) ผมขอนับถือเลย

ใครว่างๆมาเล่าให้ฟัง ให้หัวใจผมมันมีไฟขึ้นมาบ้างนะครับ อิอิ

ไม่มีใครเิริ่มธุรกิจจากศูนย์ครับ ต้องมีทุนก่อน

แต่เริ่มเก็บเงินจากศูนย์มีอยู่ เรียกว่า ค่อย ๆ ทำ

เริ่มจาก งานเล็กไปงานใหญ่ ๆ ขึ้น ทำงานห้องสมุด รับพิมพ์งาน แปลเอกสาร ซ่อมคอมเครื่องใช้ไฟฟ้า ซ่อมรถ ตัดผม ติดเครื่องเสียง เรียนจบ ทำงานบริษัท เก็บเงินได้ลาออก เปิดกิจการ

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:50:11 »
ผมผลิตเกี่ยวกับ พวกอะไหล่ช่วงล่างรถ   เช่น  แหนบบบ (ตั้งแต่รถกระบะ จนถึงสิบล้อ)  โตงเตง    อะไรประมาณนั้น ครับ  และตอนนี่  รับผลิตกล่องบรรจุภัณฑ์ทุกชนิดครับ    ใบปลิว ก้อทำนะ ;D
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:10:31 »
   ผมทำธุรกิจส่งออกรถใช้แล้วจากญี่ปุ่นไปหลายๆประเทศครับ แรกๆก็เป็นมือปืนไปก่อน เก็บเกี่ยวประสบการณ์และเงินทุน พอถึงเวลาที่เหมาะสมจึงออกมาทำเองครับ แต่ไม่ได้ทำคนเดียวนะครับ เป็นแค่หุ้นส่วนเล็กๆนะครับ
  ผมว่าใครก็ตามที่จะเริ่มทำธุรกิจนั้น อย่างน้อยๆก็ต้องมี
   1. เงินทุน
   2. ประสบการณ์
   3. connections ที่เกี่ยวกับธุรกิจที่จะทำ
   4. ทีมงานที่ดี ไม่มีใครจะทำอะไรคนเดียวได้ หรือทำได้ก็ไม่ดีหรอกครับ
   ที่สำคัญที่สุดถ้าคิดอยากจะทำธุรกิจเอง ต้องชอบด้วยนะครับ ทำแล้วมีความสุขจะสนุกกับงานครับ
  หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:19:03 »
เรียนอยู่ปี2ครับ
ถาปัดภายใน มธ.

อนาคตอยากเปิดร้านอาหาร
กับทำรีสอร์ตเล็กๆติดทะเล
คุมงานเอง บริการลูกค้า
อย่างเป็นกันเอง : )

เป็นความใฝ่ฝันเลยล่ะครับ

ปัจจุบันที่้บ้าน
ทำธุรกิจตกแต่งภายในอยู่ครับ
พวกญาิติพี่น้องคุณพ่อก็ทำ
ธุรกิจตกแต่งภายในหมดทุกคนเลยครับ
แต่อยู่กันคนละโซน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 11:22:02 โดย MoO »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:19:54 »
คุณ suwitt ครับ...

ชักอยากไปเยี่ยมโกดัง  ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:20:23 »
ผมทำธุรกิจบริษัทที่ปรึกษาทางด้านสิ่งแวดล้อมและเทคโนโลยี

เริ่มต้นด้วยความฟลุค แต่ก่อน ทำงานอยู่มหาวิทยาลัยของรัฐแห่งหนึ่ง อยู่กันมายาวนานเป็นสิบปี แต่เนื่องจากค่าใช้จ่ายในการเดินทางที่เพิ่มขึ้นสูงทุกวัน และผมเบื่อการทำงานที่นั่นเต็มที ผมเลยตัดสินใจลาออก มีเงินติดตัวอยู่ซักสี่หมื่นบาทมั้ง นอนเล่นอยู่บ้านสักพัก พอหายเซ็งและเงินใกล้หมดก็พอดีมีคนมาหานักวิชาการไปร่วมโครงการวิจัยเล็ก ๆ อันหนึ่ง และเค้าเจาะจงมาที่ผม (อาจารย์ผมแนะนำให้มาหาผมนั่นแหละ) ก็เลยรับปากทำงานให้ นี่เป็นการร่วมงานวิจัยครั้งแรกที่ไม่มีเสื้อคลุมของมหาวิทยาลัย ได้เงินมาก้อนหนึ่ง ก็เลยเริ่มเปิดบริษัทรับทำงานทางวิชาการขึ้นมาครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 12:10:26 »
ผมปิ้งลูกชิ้นขายครับ.. อยู่ที่เชียงใหม่ ตามตลาดนัดครับ.. ใครหิวเชิญได้เลยจ้า

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 12:41:29 »
ตอนนี้กำลังทำรีสอร์ทอยู่ที่นครนายกครับ ทำมาเป็นปีแล้วยังไม่เสร็จเลยเนี่ยเหอๆ ดีแต่เงินที่เอามาทำมันเป็นเงินเย็น ก็เลยชิวๆหน่อย แต่จริงๆแล้วมันก็หุ้นส่วนหลายคนอ่ะครับ ไม่ใช่ผมคนเดียว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 14:07:06 »
ตอนนี้กำลังทำรีสอร์ทอยู่ที่นครนายกครับ ทำมาเป็นปีแล้วยังไม่เสร็จเลยเนี่ยเหอๆ ดีแต่เงินที่เอามาทำมันเป็นเงินเย็น ก็เลยชิวๆหน่อย แต่จริงๆแล้วมันก็หุ้นส่วนหลายคนอ่ะครับ ไม่ใช่ผมคนเดียว

รีสอร์ทชื่ออะไรครับ บ้านผมไปนครนายกไม่ถึงชั่วโมง ถ้าเปิดเมื่อไรบอกกันบ้างนะครับ
อยากไปเป็นลูกค้าเต็มที่และ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 14:43:33 »
คุณ suwitt ครับ...

ชักอยากไปเยี่ยมโกดัง  ฮ่าๆๆๆๆๆ
ยินดีเลยครับ ปกติแล้วรถที่ประมูลได้นั้นไม่ได้จอดอยู่ที่บริษัทนะครับ แต่จะให้ขนไปพักที่ลานจอดของบริษัทชิปปิ้งที่ท่าเรือเลยครับ  ( ท่าเรือโยโกฮาม่า )
 เอ หรือว่าคุณจิมมี่อยากจะลอง R35 ทำโดนัทซักสองสามรอบก็ได้นะครับ ลานมันกว้างครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 14:54:30 »
ทำอพาร์ทเม้นต์ย่านประชาชื่น แถวๆ ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ครับ ทำมาตั้งแต่รุ่นพ่อ ผมมาสานต่อ มีสองตึก ตึกหล่ะ 4 ชั้น
มีห้องเช่าประมาณ 50 ห้องครับ แต่ทั้งนี้ ตึกผมมีส่วนชั้นล่างสุดของทั้งสองตึก เป็นบริษัทเซรามิคของที่บ้านด้วย รวมอยู่ที่เดียวกันหมด

แต่ก่อนลงทุนไปไม่กี่ล้านครับ (ไม่รวมที่ดิน) แต่ถ้าเดี๋ยวนี้นะ...

ค่าที่ดินประมาณ 1 ไร่ ราคาประเมินตารางวาละ 40,000x400 = 16 ล้าน มีพื้นที่มากพอจะสร้างตึกได้สองตึกและมีคอร์ทจอดรถสบายๆ หลายสิบคัน
ค่าก่อสร้างตึก เอาสี่ชั้นเท่าเดิมชั้นละ 10 ห้อง ตึกนึงก็ตกอยู่ราวๆ 12 ล้าน (ตีถูกๆ นะ) x2 = 24 ล้าน

โดยสรุปถ้าคุณจะสร้างอพาร์ทเม้นต์ใน กทม. ถ้าต้องซื้อที่ดินด้วยและก่อสร้างด้วย...ขั้นต่ำ 40 ล้านครับ

แลกกับค่าเช่า เอาเดือนละ 3,000x80 ห้อง ค่าเช่าเบ็ดเสร็จตกราวๆ 240,000 ต่อเดือน
หักค่าน้ำไฟ โทร อินเตอร์เนต แม่บ้าน รภป ฯลฯ น่าจะราวๆ 40,000 บาท
กำไรสุทธิ 200,000 ต่อเดือนx 12 = 2,400,000 ต่อปี ไม่รวมภาษีโรงเรือน ฯลฯที่จะตามๆ มาอีก คงเหลือราวๆ 2,300,000 ต่อปี

แล้วคำนวณดูว่ากี่ปีถึงจะคืนทุนนะคร๊าบบบบ

แต่ปัจจุบันมันไม่ใช่แบบนี้หล่ะ คือมีที่ดิน 200 ตารางวาก็สร้างได้แล้ว แต่อาจจะต้องสร้างห้าชั้น แล้วชั้นล่างสุดทำร้านค้ากับที่จอดรถใต้อพาร์ทเม้นต์
แต่บางทีขี้งกมากๆ ที่จอดรถมอเตอร์ไซค์ก็ยังไม่มี ก็จอดตามข้างทางไป ว่างั้น.....
ลงทุนถูกกว่ามาก แต่ความสะดวกสบายของผู้เช่าก็น้อยลงไปด้วย

และโดยส่วนตัว ผมว่ามันไม่คุ้มเลยเอาตังค์ขนาดนี้มาทำอ่ะ......เว้นคุณเหลือเป็นร้อยล้านก็ว่าไป แต่คนมีเงินร้อยล้านผมว่าเขาคงไ่ม่ทำอพาร์ทเม้นต์แน่ๆ
ถ้าไม่ได้มีที่ดินเป็นของตนเองมาก่อน ทำอพาร์ทเม้นต์ เขาเรียกเสือนอนกิน คุณต้องใช้เงินตัวเองทำ อย่ากู้  ถ้ากู้มีแต่เจ๊งครับ

ขนาดผมมีที่ดิน พ่อไปกู้อาคารสงเคราห์มาเจ็ดล้านสร้างตึกสอง ยังแทบเอาตัวไม่รอดมาแล้ว ขอเตือน.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:36:28 »

รีสอร์ทชื่ออะไรครับ บ้านผมไปนครนายกไม่ถึงชั่วโมง ถ้าเปิดเมื่อไรบอกกันบ้างนะครับ
อยากไปเป็นลูกค้าเต็มที่และ

ยังไม่ขึ้นป้ายคัตเอาท์เลยครับ เพราะตอนนี้งานคืบหน้าไปประมาณ 30%เอง วันนี้ก็ไปนับคิวรถสิบล้อมาส่งดิน เหนื่อยเป็นบ้าเลยครับ ถ้าเสร็จเมื่อไหร่จะมาโพสบอกบรรดาสมาชิกครับผม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 22:12:10 »
ถูกครับเรื่อง อพาร์ทเม้น หรือ หอพัก

ถ้าไม่มีที่อยู่จริงๆ ต้นทุนจะสูงมากครับ

ตอนนี้ก็มานั่งคำนวน

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีกว่า

PS.เชียงใหม่ช่วงนี้ร้อน นน น น     ฝนตกพร่อมๆ 555 เมื่อใดหน้าหนาว ข้าจะไป ท่าช้าง!! ทุกคืน! เอิ๊กว์

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 23:37:17 »
ถูกครับเรื่อง อพาร์ทเม้น หรือ หอพัก

ถ้าไม่มีที่อยู่จริงๆ ต้นทุนจะสูงมากครับ

ตอนนี้ก็มานั่งคำนวน

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีกว่า

PS.เชียงใหม่ช่วงนี้ร้อน นน น น     ฝนตกพร่อมๆ 555 เมื่อใดหน้าหนาว ข้าจะไป ท่าช้าง!! ทุกคืน! เอิ๊กว์

อ๊ากกกกกกก   อยากไปด้วยๆๆๆๆๆ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 23:39:06 »
โอ้วว คุณ suwittt สนๆๆๆๆๆๆ คร้าบๆๆๆ V35  ไม่ทำโดนัทหรอกครับ สงสารรถ แต่จะทำอย่างอื่น คิคิ

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:28:36 »
ไม่มีธุรกิจของผมหรอกคับ เป็นของแม่...

ตามชื่อ MSN ผมเลย... บ้านผมทำผ้าม่านครับ

ตอนนี้ก็เริ่มหา เงินพิเศษให้ตัวเอง ด้วยการขายเครื่อง Tramigo T22
คลิกดูได้ตามเลยเซ็นต์เลย.. (แอบโฆษณาหน่อย พี่จิมมี่มะว่าชิมิคับ)
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:51:05 »
ไม่มีธุรกิจของผมหรอกคับ เป็นของแม่...

ตามชื่อ MSN ผมเลย... บ้านผมทำผ้าม่านครับ

ตอนนี้ก็เริ่มหา เงินพิเศษให้ตัวเอง ด้วยการขายเครื่อง Tramigo T22
คลิกดูได้ตามเลยเซ็นต์เลย.. (แอบโฆษณาหน่อย พี่จิมมี่มะว่าชิมิคับ)

เห็นได้ข่าวว่าขาย เครื่องเป็นแบบเทน้ำเทท่าเลยหนิครับ วันนึง ขายวุ่นเลยหนิครับ อิอิ

ตัวผมเองก็มีธุระกิจเล็กๆกิ๊กๆก๊อกๆอยู่ครับ ส่วนตัวผมทำ เป็น freelance 3d visualizer กับ มี ทีมทำตกแต่งภายในเล็กๆ เก็บ connection จาก คนที่เคยทำงานให้พ่อ จาก น้า บ้าง ที่เป็น มัณฆณากร

ส่วนทางบ้านผม อสังหาริมทรัพย์ หมดเลยครับ พ่อ ทำ real estate เป็นเจ้าของบริษัทรับสร้างบ้านหรู (แต่บ้านตัวนี้ .... ไม่อยากจะพูด) และเป็น ผู้บริหารในบริษัท จัดสรร Ananda และ คอนโด IDEO ครับ

แม่ก็ เป็นผู้ตรวจสอบ ในบริษัทพ่อ

ท่านใดหาคนตกแต่งภายในบ้าน ติดต่อได้ทาง PM เลยนะครับบบบบ อิอิ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:20:31 »
อ้าวววว IDEO หรอกเหรอครับ

ฮ่าๆๆ วันก่อน ทีม The Coup เรายังนั่งคุยกันเรื่องนี้อยู่เลยว่า เป็นคอนโดฯ ที่วัสดุดีที่สุดในระดับราคา

เอิ๊กๆๆๆ

ปล.อันที่จริง อยากหาคน มาทำบ้านอยู่เหมือนกัน
แต่งบไม่เยอะ และยังไม่มีเวลาพอจะจัดการ...แหะๆๆ

• Bunny
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:48:03 »
อ๊ากกก เชียงใหม่ๆๆ อยากไปอีกกกกก ปลายปีนี้ อยากไปมาก

คุณ GiveZa จะบอกว่า ผมก็อยากทำนะ เปิด อพาร์ตเมนท์ให้เช่า
แต่เจอค่าใช้จ่ายที่จะตามมาแล้ว กำลังนั่งคิดเหมือนกัน

ต้องถาม คุณ boydii ข้างบนนี้เหมือนกันว่า
ค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนตกจะอยู่ที่เท่าใด?

อิอิ เข้ามาตอบให้นะค๊าบ หอของที่บ้านผมมีอยู่ 106 ห้อง ให้เช่าเดือนละ 2300 รวมค่าน้ำไฟแต่ละห้องก็ตก 3000 กว่าบาท

ค่าใช้จ่ายก็จะมี ค่าช่างประจำหอ ค่าแม่บ้าน ค่า รปภ. ค่าไฟฟ้า อินเตอร์เน็ต โทรศัพท์ ซ่อมนู้นนั่นนี่ จิปาถะ ตกเดือน 1 ไม่ต่ำกว่า 120k ครับ

ดีตรงที่ได้กินระยะยาว  ;D ละก็แต่ละเดือนก็จะมีเรื่องปวดหัวมาทุกวันเหมือนกันครับ อย่างลูกหอ ส่วนมากจะเป็นนักเรียน บางทีเสียงดัง เปิดเพลง วุ่นวายมากมาย แต่ก็จัดการไปเป็นราย ๆ อิอิ ส่วนมากอยู่ออฟฟิตเฝ้าหอ ก็เข้าเว็บ HLM นี่แหละครับ  ;) ...........

• Bunny
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 11:58:26 »
ทำอพาร์ทเม้นต์ย่านประชาชื่น แถวๆ ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ครับ ทำมาตั้งแต่รุ่นพ่อ ผมมาสานต่อ มีสองตึก ตึกหล่ะ 4 ชั้น
มีห้องเช่าประมาณ 50 ห้องครับ แต่ทั้งนี้ ตึกผมมีส่วนชั้นล่างสุดของทั้งสองตึก เป็นบริษัทเซรามิคของที่บ้านด้วย รวมอยู่ที่เดียวกันหมด

แต่ก่อนลงทุนไปไม่กี่ล้านครับ (ไม่รวมที่ดิน) แต่ถ้าเดี๋ยวนี้นะ...

ค่าที่ดินประมาณ 1 ไร่ ราคาประเมินตารางวาละ 40,000x400 = 16 ล้าน มีพื้นที่มากพอจะสร้างตึกได้สองตึกและมีคอร์ทจอดรถสบายๆ หลายสิบคัน
ค่าก่อสร้างตึก เอาสี่ชั้นเท่าเดิมชั้นละ 10 ห้อง ตึกนึงก็ตกอยู่ราวๆ 12 ล้าน (ตีถูกๆ นะ) x2 = 24 ล้าน

โดยสรุปถ้าคุณจะสร้างอพาร์ทเม้นต์ใน กทม. ถ้าต้องซื้อที่ดินด้วยและก่อสร้างด้วย...ขั้นต่ำ 40 ล้านครับ

แลกกับค่าเช่า เอาเดือนละ 3,000x80 ห้อง ค่าเช่าเบ็ดเสร็จตกราวๆ 240,000 ต่อเดือน
หักค่าน้ำไฟ โทร อินเตอร์เนต แม่บ้าน รภป ฯลฯ น่าจะราวๆ 40,000 บาท
กำไรสุทธิ 200,000 ต่อเดือนx 12 = 2,400,000 ต่อปี ไม่รวมภาษีโรงเรือน ฯลฯที่จะตามๆ มาอีก คงเหลือราวๆ 2,300,000 ต่อปี

แล้วคำนวณดูว่ากี่ปีถึงจะคืนทุนนะคร๊าบบบบ

แต่ปัจจุบันมันไม่ใช่แบบนี้หล่ะ คือมีที่ดิน 200 ตารางวาก็สร้างได้แล้ว แต่อาจจะต้องสร้างห้าชั้น แล้วชั้นล่างสุดทำร้านค้ากับที่จอดรถใต้อพาร์ทเม้นต์
แต่บางทีขี้งกมากๆ ที่จอดรถมอเตอร์ไซค์ก็ยังไม่มี ก็จอดตามข้างทางไป ว่างั้น.....
ลงทุนถูกกว่ามาก แต่ความสะดวกสบายของผู้เช่าก็น้อยลงไปด้วย

และโดยส่วนตัว ผมว่ามันไม่คุ้มเลยเอาตังค์ขนาดนี้มาทำอ่ะ......เว้นคุณเหลือเป็นร้อยล้านก็ว่าไป แต่คนมีเงินร้อยล้านผมว่าเขาคงไ่ม่ทำอพาร์ทเม้นต์แน่ๆ
ถ้าไม่ได้มีที่ดินเป็นของตนเองมาก่อน ทำอพาร์ทเม้นต์ เขาเรียกเสือนอนกิน คุณต้องใช้เงินตัวเองทำ อย่ากู้  ถ้ากู้มีแต่เจ๊งครับ

ขนาดผมมีที่ดิน พ่อไปกู้อาคารสงเคราห์มาเจ็ดล้านสร้างตึกสอง ยังแทบเอาตัวไม่รอดมาแล้ว ขอเตือน.....

ที่ดินเชียงใหม่ 1 ไร่ ตอนนี้ ตกประมาณ 6- 10 ล้าน แล้วแต่สถานที่อ่าครับ

ภาษี ปีนี้ผมโดนไป 170k กว่า ๆ เมื่อ พ.ค. ที่ผ่านมา
ตอนทำกู้ธนาคารมา 3 ล้านบาท ตอนนี้ผ่อนคืนหมดแล้วครับ แทบตายเหมือนกัน ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นอีกสูงมาก เหอ ๆๆ แต่ดอกเบี้ยเงินฝากกลับลดลง ไม่ดีเลย 5555+  ;D

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 14:28:09 »
เห็นได้ข่าวว่าขาย เครื่องเป็นแบบเทน้ำเทท่าเลยหนิครับ วันนึง ขายวุ่นเลยหนิครับ อิอิ

ตัวผมเองก็มีธุระกิจเล็กๆกิ๊กๆก๊อกๆอยู่ครับ ส่วนตัวผมทำ เป็น freelance 3d visualizer กับ มี ทีมทำตกแต่งภายในเล็กๆ เก็บ connection จาก คนที่เคยทำงานให้พ่อ จาก น้า บ้าง ที่เป็น มัณฆณากร

ส่วนทางบ้านผม อสังหาริมทรัพย์ หมดเลยครับ พ่อ ทำ real estate เป็นเจ้าของบริษัทรับสร้างบ้านหรู (แต่บ้านตัวนี้ .... ไม่อยากจะพูด) และเป็น ผู้บริหารในบริษัท จัดสรร Ananda และ คอนโด IDEO ครับ

แม่ก็ เป็นผู้ตรวจสอบ ในบริษัทพ่อ

ท่านใดหาคนตกแต่งภายในบ้าน ติดต่อได้ทาง PM เลยนะครับบบบบ อิอิ

ถ้าแบบว่า...

อยากให้มาตกแต่งที่ เชียงใหม่

สนม่ะครับ มีอยู่ 3 ห้องคอนโด อยากได้แบบใหม่!!! อิอิ

เอิ๊กซ์!!!

ูู^^