ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างงานมาก รีวิว mini convert ไปอีกรอบ  (อ่าน 16409 ครั้ง)

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
ว่างงานมาก รีวิว mini convert ไปอีกรอบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:42:22 »
เครดิตจากที่เดิมนะคับ
http://www.alfathailand.com/forum/index.php/topic,3471.msg26332.html#msg26332

Re: ว่างงานมาก รีวิว mini convert ไปอีกรอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:43:08 »
คันนี้ตอนนั้นที่ซื้อ เพราะจะให้ภรรยาใช้แทน Alfa 156 ที่ผมอยากจะเอาไว้ซิ่งเองนะครับ
เพราะไม่งั้นเมียผมต้องยึดพระเอกตลอดกาลของผมไปแน่ๆ ก้เลยต้องหารถใหม่มาล่อ...ด้วย Mini R52
(ตอนนี้ R52 คันนี้ก็เพิ่งปลดประจำการไปครับ เนื่องจากลูกๆนั่งไม่ไหว เลยไปถอย R55 มาแทนครับ)

Mini ตัวนี้เป็นรหัส R52 นะครับ ไม่ต้องงง R52 จริงๆ
โดยรหัส R52 นี้จะเป็นรหัสสำหรับ convertible โดยเฉพาะ

โดยจะมีทั้งรุ่น Cooper และ CooperS
ให้สังเกตุง่ายๆ ถ้า S จะมีรูจมูกด้วยยยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:51:14 โดย authen »

Re: ว่างงานมาก รีวิว mini convert ไปอีกรอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:43:43 »
เนื่องจาก Mini มีรีวิวมาเยอะแยะมากมายหลายเว็ปแล้ว
ผมก็ขี้เกียจเขียนยาวๆ เอาเฉพาะหลักๆที่ผมแฮปปี้และไม่แฮปปี้เลยนะครับ
คงจะไม่ลงลึกไปเหมือนกับ Exige ที่หารีวิวเมืองไทยไม่ได้เลย......

เครื่องตัวนี้จะเป็น Supercharge นะครับ แรงม้า 168 แรงม้า
0-100 เคลมไว้ที่ 6 วิกว่าๆไม่ถึง 7 โอ้....บระจ้าว.....ชัวร์หรือมั่วนิ่ม.....

หลังคาแบบนี้เวลาเปิดจะออกมากองไว้ตรงท้ายแปลกตาดี
เวลาปิดหลังคาจะดูทุเรศมาก แต่พอเปิดหลังคาเมื่อไหร่หล่อทันที
แต่ต้องแลกกับที่เก็บของด้านหลังที่น้อยมากๆ เก็บอะไรไม่ค่อยจะได้เลย

ไอ้รถคันที่ผมได้มามันดันเป็นเบาะ recaro ปีกด้านข้างและตรงก้นก็ใหญ่มากๆ
ด้วยความที่มันเป็นรถคันเล็กกระจิ๋ว และออกแบบภายในได้โหลยโท่ย บวกกับเบาะแบบสปอตร์อีก
ทำให้ยิ่งคับแคบไปใหญ่เลย

เบาะหลังของไอ้นี่เล็กกว่าที่คิดไว้เยอะ มันคับแคบกว่ารุ่นไม่เปิดประทุนพอสมควร
ถามว่ายัดคนลงไปได้ไหมก็ต้องบอกว่าได้น่า..... แต่รับรองนั่งได้ไม่นาน หงิกงอแน่ๆ
เพราะว่าพนักหลังที่ตั้งตรงกว่าปกติของรุ่นธรรมดา และช่วงขาที่แทบจะไม่เหลือให้เลย
คงต้องบอกว่า นั่งสบายสำหรับคนพิการไม่มีขาซะมากกว่า

ขนาดผมที่มีลูกเล็กๆ 2 คน คนนึง 3 ขวด อีกคน 5 ขวด รวมเป็น 8 ขวด ถ้าเป็นเบียรืก็คงจะเมาหงายท้องไปแล้ว
ยังจับยัดลงไปไม่ค่อยไหวเลย ถ้าจะถามว่านั่งได้ไหม ก็ต้องบอกว่านั่งได้ ถ้าคนข้างหน้าสูงไม่เกิน 160
แต่ถ้าสูงกว่านี้แล้ว คนข้างหลังก้ไม่รู้จะเอาขาไปไว้ตรงไหนเหมือนกันครับ

ส่วนที่ต้องขอชมเป็นที่สุด ก็คือ ประทุนที่ใช้งานได้จริง สุดยอดมากๆ กันน้ำเข้าได้จริง
ไม่งอแง ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กให้รำคาญ ไม่มีเสียงลมเข้า (น้อยมากๆเมื่อเทียบกับรถอื่นๆ)
แถมยังเปิดแค่ครึ่งเดียวเป้นซันรูฟได้อีก..... สุดยอดที่สุดในโลก เอาไป 10 คะแนนเต็มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:52:19 โดย authen »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:44:12 »
ท่อออกตรงกลางเป็น 2 ท่อ เอกลักษณ์ของ CooperS
ถ้าไม่ S ไม่เป็นแบบนี้นะจ้ะจะบอกให้ แถมเวลาเร่งมีเสียงตดด้วย เสนาะหูดีแท้
แต่เสียงเครื่องยนต์ช่างไม่ได้เรื่องเลย ไม่ได้มีอะไรให้เร้าใจเลย
แถมเวลาลากรอบยังมีเสียงเครื่องแบบเหนื่อยๆ หมดแรงๆอีก.....
ไม่รู้อธิบายยังไงดีแต่เอาเป็นว่า เสียงแบบ อย่าเหยียบคันเร่งอีกเลย ตรูจะตายแล้ว.....
ขืนเหยียบมากกว่านี้ตรูต้องไปเฝ้าป่าช้าแน่ๆ

ภายในดูรกลูกกะตาดีแท้ๆ เป็นอีกยี่ห้อที่ผมไม่ชอบภายในเลย
รู้นะว่าพยายามทำให้ฮิป แต่ฮิปของแกนี่ฮิป....หายมากๆ
ที่วางแก้วน้ำสุดห่วย วางอะไรไม่ได้เลย วางได้แต่แก้วเล็กๆ
แก้วสูงหน่อยก็วางไม่ได้ เพราะจะมาติดคอนโซลกลาง

ไอ้แผงข้างประตูก็เทอะทะเบียดบังพื้นที่ห้องโดยสารไปซะชิบ

ไอ้ปลั๊กจุดบุหรี่ จะเอามาเสียบสายชาตร์โทรศัพท์ก็ไม่ได้ เพราะอยู่ข้างใต้คอลโซลกลาง
ถ้าขั้วเสียบที่ชาตร์โทรศํพท์แบบปกติเสียบไม่ลง ต้องรุ่นเล็กๆแบบไอโฟนถึงจะเสียบได้

ไอ้ลิ้นชักที่เก็บของไม่ค่อยได้และติดเข่าเวลาเปิด ทำให้เปิดไม่ได้

ไอ้ระบบปรับเบาะที่โหลยโท่ย ปรับยาก

แต่.......ขอบอกว่า รุ่นใหม่ๆที่ facelift แล้ว ได้แก้ไขทั้งหมดให้ใช้งานได้ดีขึ้นแล้ว
ใครที่ไม่มีกะตัง ต้องใช้รุ่นเก่าๆแบบผมเนี่ยก็คงต้องทนกันไป เพื่อแลกกับความฮิป...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:45:02 »

รูปเดียวรูปนี้สั้นๆแต่จะขอเขียนยาวๆเลย เพราะหมดมุขแล้ว...... 55555

ใครที่คิดจะซื้อรุ่นนี้ให้เมีย หรือแฟน หรือกิ๊กขับ....
คุณต้องแน่ใจก่อนว่าเมียคุณต้องมีดีมีอะไรใหญ่กว่าผู้หญิงปกติพอสมควร
.... อย่าคิดลึกนะครับ ไม่ใช่อะไรหรอก สิ่งนั้นก็คือกล้ามแขนนั่นเอง

เพราะมันเป็นรถที่พวงมาลัยหนักมากกกกๆๆๆๆๆ
เวลาสาวจอดรถกันทีเล่นเอาเหงื่อแตกได้เลย
ช่วงล่างก็แข็งกระด้าง .... เกียร์ออโตก็โง่ๆ ถ้าไม่รักกันจริงก็คงเกลียดกันไปเลย....

แต่ไม่ใช่ไม่มีข้อดีนะครับ เพราะพวงมาลัยที่หนักนี่เอง ทำให้เวลาขับเร็วๆแล้วฟิลลิ่งดีมากๆ
ช่วงล่างที่กระด้างทำให้เกาะถนนและเข้าโค้งได้ดีจริงๆ เกียรืออโตที่ขับแล้วเงอะๆงะๆ
พอใช้ขับทางไกลมุดมันส์แล้วสะใจดีแท้

ถ้ามีเวลาว่างๆเอาไปมุดเล่นตรงมอเตอร์เวย์แล้วละก็ซี๊ดซ๊าดแซ่บลิ้นพอสมควร

แต่ ถ้าใครซื้อให้เมียขับในเมืองละก็ ต้องบอกว่าเมียคุณคงจะเซ็งจริต จิตตกน่าดู

เนื่องจากมันเป็นเครื่อง supercharge ไอ้ที่คิดจะให้มันดึง มันกระชาก มันแรงติดเบาะ
คงจะต้องกลับไปคิดใหม่ เพราะไอ้ supercharge นี่นิสัยมันจะไม่เหมือนมินิรุ่นใหม่ๆ
ที่กดทีแรงติดเบาะเลย แต่แรงมันจะมาเรื่อยๆเฉื่อยๆ แต่ไม่หมด ผิดกับ turbo ทีมาทีเดียวเป็นลูกเป้นลำเลย

อัตราเร่งแซงและออกตัว แซ่บใช้ได้ เวลาซิ่งถึง 200 ก็ยังรู้สึกว่ารับได้ ไม่ได้รู้สึกว่าเอาไม่อยู่
แต่ก็ยังงว่า 0-100 ที่เคลมไว้ที่เกือบ 7 วินาที ยังไงก็ไม่น่าจะได้ เพราะกดยังไงก็แล้ว ถึงแม้จะแซ่บกว่ารถธรรมดาก็เหอะ
แต่มันก็ยังดูอืดๆอยู่ดี  ไม่ค่อยสมราคาคุยเลย ช่วงเร่งแซงก็โอเคนะ แอบมีเกรงๆบ้างนิดหน่อย

paddle shift ที่ต้องบอกว่างงมากๆ คิดออกมาได้ไง ยิ่งกดยิ่งงง
ถ้าใครมีรถหลายคัน รับรองงงแน่ๆ แต่ถ้าใครใช้มินิเป็นประจำอาจจะไม่รู้สึกอะไร
เพราะปุ่มกดลงที่ paddle shift ทั้ง 2 ข้าง ใช้เพื่อลดเกียร์ลง
และปุ่มดันขึ้นทั้ง 2 ข้าง ใช้เพื่อปรับเกียร์ขึ้น
แทนที่จะเหมือนยี่ห้ออื่นๆที่กระดกซ้ายเพื่อเปลี่ยนเกียร์ขึ้น และกระดกขวาเพื่อลดเกียร์ลง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:45:37 »
สรุป

มินิเป็นอะไรที่ราคาแข็งมากๆ ไม่ยอมตกเลย
ถ้าไม่มีพวกจดประกอบเข้ามาราคายิ่งแข็งจริงๆ

ใครที่คิดจะซื้อไปใช้เอง หรือให้เมียใช้ผมว่าคุ้มค่ามากๆ
ยิ่งถ้าเป็นมือสองหรือไปออกรถใหม่กับเกรย์ยิ่งคุ้ม

อู่เซอร์วิสมีอยู่มากมายดาษดื่น ไม่ต้องไปเข้าศูนย์ให้มันโขกสับเล่น

ดีไซน์ที่น่ารักลงตัว แม่รุ่นนี้ภายในจะดูฮิปแบบไม่ลงตัวก็เถอะ แต่เอาเป็นว่าขับไปไหนมีแต่คนมองแน่ๆ
ยิ่งขับอยู่ ตจว ละก็ เป็น talk of the town แน่ๆ แต่ถ้าใครที่คิดว่าจะมีคนนั่งหลังด้วยบ่อยครั้ง
หรือมีลุกๆนั่งไปด้วย และต้องพกของใช้ของลุกไปด้วย มันจะเป็นรถที่ใช้งานไม่ค่อยได้เลย
เพราะที่นั่งหลังและที่เก็บสัมภาระน้อยมากๆ เหมาะกับคู่สามีภรรยาที่ยังไม่มีลูกหรือภรรยาน้อยมากกว่า...

การขับขี่และอัตราเร่งที่จัดจ้านไม่กลัวใคร ไม่ว่าจะรถยี่ห้อไหน ถนนจะคดเคี้ยว และโค้งจะหักศอก
การควบเจ้ามินิคันนี้ให้เกาะกลุ่มและผ่านโค้งไปได้อย่างปลอดภัยเป็นเรื่องไม่ยากเกินไป

แต่ด้วยเสียงเครื่องยนต์ที่ดูจะไม่ค่อยเร้าใจ ทำให้ความสนุกในการขับลดลงไปพอสมควร

ใครที่จะซื้อคันนี้ ผมรับรองว่าคุณจะได้ช่วงล่างและอัตราเร่งที่ประทับใจ
และคุณจะได้การดีไซน์ภายในสุดฮิปที่คุณจะแอบอิจฉา yaris หรือ jazz ไปเลย

*ปล. อย่าเอาดีไซน์ภายใน พวงมาลัย และอื่นๆไปเทียบกับรุ่น facelift นะครับ เพราะมันเจ๋งกว่านี้เยอะ
  ว่างๆจะเอารีวิวรุ่นใหม่มาให้ชม แล้วจะอยากขายคันเดิมไปซื้อคันใหม่ อุอุ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 14:29:47 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ คันนี้ก็เจ๋ง ที่ราคาแข็งก็เพราะMini มันไม่ได้เป็นแค่รถคันนึง แต่มันเป็นเหมือนเครื่องประดับ หรือวัตถุทาง fashion ด้วยครับ สุดยอด  :)
ละก็พี่เคยซิ่ง200แบบเปิดหลังคารึเปล่าครับ อยากทราบว่ารู้สึกอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 14:34:29 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 18:59:32 »
รีวิวนี้ถึงจะรายละเอียดไม่เยอะ แต่ผมชอบอ่ะครับ เป็นตัวของตัวเอง ไม่เหมือนใครดีครับ รวมถึงที่รีวิวตัวอื่นๆที่ผ่านมาด้วยนะครับ

เป็นกำลังใจให้ทำออกมาเรื่อยๆนะครับ  :D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 20:41:20 »
ขอบคุณครับ
เหมือนผมจะเคยอารมณ์นี้กับรถคันไหนก็ไม่รู้ ของใส่ไม่ซักช่อง ติดนั่นนี่นู่นนั่นไปหมด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 21:41:53 »
รีวิวนี้ถึงจะรายละเอียดไม่เยอะ แต่ผมชอบอ่ะครับ เป็นตัวของตัวเอง ไม่เหมือนใครดีครับ รวมถึงที่รีวิวตัวอื่นๆที่ผ่านมาด้วยนะครับ

เป็นกำลังใจให้ทำออกมาเรื่อยๆนะครับ  :D

พอดีเห็นมีคนรีวิวตัวนี้หลายรอบแล้วครับ ก็เลยไม่อยากซ้ำกะคนอื่น
เอาแบบส่วนตั๊ว ส่วนตัวดีกว่าครับ ไม่เหมือนใครดี อ่านง่ายๆขำ ไม่มีรายละเอียดเยอะมาก
เน้นแบบหนุกหนาน หนุกหนานอ่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 21:57:56 »
ขออนุญาต อัปรูปรถใหม่ๆของผมเพิ่มนะครับ
เผื่อเป็นแนวทางการแต่งรถบ้าง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 22:02:46 »
ก็พี่เคยซิ่ง200แบบเปิดหลังคารึเปล่าครับ อยากทราบว่ารู้สึกอย่างไร

ซิ่ง 200 แบบเปิดหลังคา สำหรับมินิไม่เคยครับ เพราะลมมันเข้าซะหูอื้อไปหมดเลย

แต่กับ Mx5 และ exige เคยแล้วคับ
เพราะ mx5 มี windblocker เลยไม่ค่อยเท่าไหร่
ส่วน exige นี่เปิดหลังคากดมาแถวๆ 240 แล้ว ไม่มีปัญหาคับ สะบาย

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 02:36:39 »
ฮิปมากๆครับ รถดูน่าใช้ดี ล้อลายนี้ก็ดูลงตัวกับรถดีครับ

ปล. จขกท แต่งรถได้เท่ดีครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 20:18:12 »
แม็กลายนี้ลายตรงรุ่นจากโรงงานสำหรับตัว convert ครับ
ไม่ได้เปลี่ยนเลย กะจะเปลี่ยนเหมือนกันแต่เสียดายตังคับ 5555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 22:10:43 »
ก็พี่เคยซิ่ง200แบบเปิดหลังคารึเปล่าครับ อยากทราบว่ารู้สึกอย่างไร

ซิ่ง 200 แบบเปิดหลังคา สำหรับมินิไม่เคยครับ เพราะลมมันเข้าซะหูอื้อไปหมดเลย

แต่กับ Mx5 และ exige เคยแล้วคับ
เพราะ mx5 มี windblocker เลยไม่ค่อยเท่าไหร่
ส่วน exige นี่เปิดหลังคากดมาแถวๆ 240 แล้ว ไม่มีปัญหาคับ สะบาย
สุดยอดเลยครับ ขอบคุณครับ
ทำรีวิว MX5 ด้วยนะครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 22:30:06 »
ผมเคยใช้...เจ้านี่ของพี่สาวผม พวงมาลัยซ้ายแต่เป็นรุ่นธรรมดา ตอนเรียนอยู่ที่เมืองนอก อยากจะบอกว่าที่นู้น 7แสนก่าๆเองก็ได้รถ Mini ขับแล้วอิอิ กลับมาเห็นราคาที่เมืองไทย ลมจะจับ แพงจัง (ถึงแม้จะรู้นะว่า+ภาษีนำเข้าไปแล้ว+นู้นนี่ไปแล้ว) เคยรู้ว่าว่า Mini ใช้เครื่องเก่า ของ Chrysler = Neon (ตัวที่ขายในไทยเมื่อ10ปีที่แล้ว ) นำมาโมมาพัฒนาใหม่.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 23:28:14 »
MX5 มีสองคัน ขายกินไปเมื่อสองปีที่แล้วครับ
รอรวยๆ บ้านกว้างๆ แล้วจะหามาจอดเล่นที่บ้านอีกสักคัน
เพราะเป็นรถสปอตร์คันแรกที่ 20 ปีที่แล้วอยากได้มากๆ
เพราะราคามันพอจะเอื้อมถึงบ้าง จนมาประมาณ 5 ปีที่แล้ว
พอสะสมเงินได้เอง
ถึงได้มีโอกาสถอยมาขับบ้าง การรอคอย 15 ปีนับว่าคุ้มค่าครับ
ขับสนุก รายจ่ายไม่บานปลายและเปิดประทุนได้เท่ห์อีกต่างหาก

MX5 ก็มีหลายคนรีวิวเยอะแล้วครับ
ตอนนี้ไม่ได้ขับมานานๆก็เริ่มจะลืมๆฟิลลิ่งมันไปบ้างแล้ว
กลัวรีวิวไม่เข้าตาใครเดี๋ยวเขาจะค้อนเอา 55555

ออฟไลน์ blackua

• Newbie
  • *
    • อาหารลดน้ำหนัก สูตรลดน้ำหนัก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:16:48 »
สวยจังครับ เท่ห์โพดๆ