ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องใบขับขี่ครับ  (อ่าน 5490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถามเรื่องใบขับขี่ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:09:44 »
เคยอ่านมาจากบางแหล่งว่า ยังไม่ต้องมาต่ออายุจนกว่าจะหมดอายุจริงๆไปแล้ว
คือบัตรผมทำวันที่ห้าสิงหาปีที่แล้ว หมดพรุ่งนี้(5ส.ค.) ต้องต่อพรุ่งนี้หรือวันที่6ครับ
แล้วเขาจะยึดบัตรใบเก่าผมไปไหมครับ คือมันมาพร้อมกับความทรงจำบางอย่าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องใบขับขี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:13:05 »
ถ้าจำไม่ผิดต้องต่อให้ตรงวันนะครับ

แล้วก็เค้าจะเก็บบัตรเก่าไปด้วย

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ รอท่านอื่นมาบอกแล้วกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:20:50 »
ครับ ต้องต่อให้ตรงวัน

แต่ถ้า ไม่ตรงวัน ก็แค่เสียค่าปรับหนะครับ นิดหน่อย ไม่เยอะ ยังพอเลทได้ครับ แต่ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะไม่เกิน 6 เดือน

อย่างไรก็ตาม พรุ่งนี้ หรือมะรืนนี้ ถ้าว่าง ก็ไปได้ครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:25:36 »
ต่อให้ตรงวันที่หมดเลยครับ
หมดพรุ่งนี้ก็ต่อพรุ่งนี้เลยครับ
แต่ก็สามารถเลื่อนการต่อไปได้แต่ไม่แน่ใจว่าระยะเวลาเท่าใดครับ

ส่วนบัตรใบเก่าถ้าอยากได้เก็บไว้ก็แจ้งกับเจ้าหน้าที่ครับ
เค้าจะให้เราเอาบัตรไปถ่ายเอกสารให้เค้าแล้วเค้าก็จะเอาเครื่องเจาะมาเจาะให้เป็นรูกลมๆครับ
ใบขับขี่ใบแรกของผมผมก็ขอกลับมาครับ
เพราะมันเป็นใบแรกแล้วก็เลขสวยซะด้วย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 00:41:09 »
แม้วันเดียว หากติดธุระอะไรจริงๆก็จะมีการปรับซะด้วยหรือครับ โหดจัง :o
ก็คงอยากขอกลับมาเหมือนพี่BnN(ถ้าเข้าใจไม่ผิด พี่กล้วย?) แต่กลัวโดนกวนตีนครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 01:12:35 »
ต่อก่อนวันหมดได้ไหมครับ สมมุติว่า หมดวันที่ 10 ไปต่อวันที่ 5 ประมาณนี้ ขอบคุณนะครับ  ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:04:31 »
365 วันนับจากวันหมดอายุบัตร พูดง่ายๆ ก็คือมีเวลา 1 ปี โดนไม่เสียค่าปรับ
แต่ถ้าโดนตำรวจเรียก และขอดูใบขับขี่ ถ้าหมดอายุ อันนี้โดนปรับแน่ครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:57:53 »
แม้วันเดียว หากติดธุระอะไรจริงๆก็จะมีการปรับซะด้วยหรือครับ โหดจัง :o
ก็คงอยากขอกลับมาเหมือนพี่BnN(ถ้าเข้าใจไม่ผิด พี่กล้วย?) แต่กลัวโดนกวนตีนครับ

ครับ กล้วยเองครับ :)
ขอกลับได้ครับ บัตรของเรา เจ้าหน้าที่ไม่กวนตีนหรอกครับ
ถ้าเค้ากวนตีนมา ก็ตอบกลับไปว่า อย่าเ_ือก ครับ (อันนี้ล้อเล่นนะครับ :D)
เจ้าหน้าที่ที่ทำใบขับขี่ที่ขนส่งสมัยนี้ยิ้มแย้มแจ่มใสเป็นกันเองครับ

ต่อก่อนวันหมดได้ไหมครับ สมมุติว่า หมดวันที่ 10 ไปต่อวันที่ 5 ประมาณนี้ ขอบคุณนะครับ  ;D
ต่อก่อนวันหมดไม่ได้ครับ ต้องถึงวันที่หมดก่อนแล้วก็ไปต่อวันนั้นครับ
เช่นหมดวันที่ 10 ก็ไปต่อวันที่ 10 ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 15:01:32 »
วันนี้ติ่นสายอ่ะ ไปรอบเช้าไม่ทัน กินข้าวเช้า+เที่ยงก็ปาเข้าไปบ่ายโมงแก่ๆแล้ว
ยังต้องไปขอใบรับรองแพทย์(ซึ่งยังไม่ไป)อีก รอบบ่ายวันนี้คงไม่ทันแล้วล่ะครับ

แต่เห็นที่พี่ pk พูดคือ ไปต่อพรุ่งนี้ก็ไม่เสียเงินอะไรใช่ไหมครับ งั้นวันนี้ก็ขับได้อยู่

พี่กล้วยพูดผมก็นึกขึ้นได้ รู้สึกว่าปีที่แล้วไปทำเขาก็ยิ้มแย้มแจ่มใสกันดีจนแปลกใจครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 20:38:09 »
มีใครต่อใบขับขี่ใหม่ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่า
การจะต่อต้องทำอย่างไร พวกเตรียมเอกสารต่างๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 20:49:34 »
มีใครต่อใบขับขี่ใหม่ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่า
การจะต่อต้องทำอย่างไร พวกเตรียมเอกสารต่างๆ

ขอบคุณครับ

เพิ่งไปต่อมาเมื่อตุลาปีที่แล้วครับ
ถ้าจำไม่ผิด เอกสารที่ใช้ก็มี
สำเนาบัตรประชาชน
สำเนาทะเบียนบ้าน
ใบรับรองแพทย์
ใบขับขี่ใบเดิม
ครับ    แล้วก็นำเงินไปด้วยครับ
เป็นค่าต่อใบขับขี่ ของผมต่อเป็น 5 ปี
ก็รู้สึกจะ 500 ครับ แล้วก็มีค่าอะไรอีกไม่แน่ใจครับ เบ็ดเสร็จรู้สึกจะอยู่ราวๆ 600 หรือยังไงนี่ล่ะครับ ไม่เกินนี้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:02:53 »
แพงกว่าทำครั้งแรกมากนะครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:09:28 »
แพงกว่าทำครั้งแรกมากนะครับ

คือถ้าจำไม่ผิดในเรื่องค่าใช้จ่าย
แบบ1ปีแรก จ่ายประมาณ 101 บาท
แบบ5ปีต่อมา จ่ายประมาณ 505 บาท

ส่วนเรื่องใบเก่า กะว่าจะไปแจ้งหาย แล้วทำใหม่  ;D ;D

ใบเก่าเก็บไว้แบบเดิมๆๆ