ผู้เขียน หัวข้อ: ความวัวเพิ่งจะหาย ความควายเข้ามาแทรก เฟียสต้าผมไฟ ESP ขึ้นครับ เหอๆ  (อ่าน 15435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ

ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน น่าจะจำกันได้ รถผมมีปัญหาเสียงดังหน้าเครื่อง ที่สรุปว่าปัญหานั้นเกิดจากปั๊มหม้อน้ำ หลังจากเปลี่ยนปั๊มน้ำไป เสียงก็หายไป

แต่ !!! มันมาอีกแล้ว สัญลักษณ์ ESP กับ ไฟรูปรถขึ้นเขา (ไม่แน่ใจใช่ hill lunch control หรือเปล่า) ขึ้นอีกแล้ว

ได้แต่ร้องดังๆว่า เห้ออออออออออออออออออออออออออออออ

เอ้า โชว์รูปซะหน่อย เดี๋ยวหาว่าโม้

ปล ผมควรทำอย่างไรดีครับ ปัญหานี้ เป็นปัญหาที่ 10 ได้แล้วมั้ง แก้ไม่จบไม่สิ้นจริงๆ
หลายๆคนบอกว่า รถดี ศูนย์ห่วย
แต่เหมือนผมจะเจอศูนย์ดี แต่รถห่วยซะแล้วแหะ

ออฟไลน์ Arado_kung

อาจจะเป็นเหมือนแอคคอร์ดผมก็ได้ครับ ของผมไฟ VSA ขึ้นโชว์เช็คไปเช็คมาปลั๊กที่กล่องมันล็อคเกิดคลายตัวถอดออกแล้วใส่ใหม่มันก็หายแล้ว เหอๆ รถระบบเยอะเนี่ยเสียทีเซ็งจิตสุดๆครับ

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
ผมว่าของน้าโป้งมันเกิน 10 แล้วนะครับ

ปล. ไฟ ESP นั่นล่ะ  ;D

เกินไม่เกิน ลองนับกันดูละกันครับ

เสียงดังหน้าเครื่อง ได้รับการแก้ไขวันที่  19/10/10
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7975.0.html

เคลมยางขอบประตูหลังซ้าย   
แตรดังเอง
เสียงเสาบี
งานประกอบตัวถัง
ประตูสีถลอกหรือสีแตก (มาการการผลิต) ทั้งหมดนี้แก้ไข 4/11/10
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,8161.0.html

บทสรุปของทุกเคสข้างต้น ตามนี้ครับ
บทสรุปของทุกๆเคสข้างต้น
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,8208.0.html

ปัญหาเสียงดังเนื่องจากประตูที่ 5 หลวม
ปัญหายอยพวงมาลัย                                         แก้ไข  15/8/11
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,10935.0.html

พรมเปียก น้ำเข้ารถ น่าจะมาจากการประกอบตัวถัง เพราะผมเช็คแล้วใต้ท้องไม่มีรูรั่ว ตู้แอร์ปกติ แล้วลักษณะพรมเปื่อยเหมือนเปียกมานานมากๆแล้ว
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,11105.new.html#new"
27/9/11

ปัญหาหน้าเครื่องยนต์มีเสียงดัง เนื่องจากปัญหาปั๊มน้ำเสีย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17252.msg254172.html#msg254172"

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 :o เฮ้อ เป็นกำลังใจห้ท่านครับ ขอให้แก้ไขได้โดยไวครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เอ่อ ไม่จบซะทีนะครับ เห็นใจจริงๆครับ

ไม่ทราบว่ารถ จขกท มีปัญหาเสียงดังกึกๆเวลาเปิดและปิดกระจกข้างหรือเปล่าครับ
รถเพื่อผมมันมีเสียงกึกๆตลอดเวลาที่เลื่อนกระจกหน้าฝั่งคนขับ แต่บานอื่นๆไม่เป็น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ karn5811

เศร้าแทนน ขนาดแค่ มอไซค์ เวฟผม มีปัญหาไม่หายซักที เป็นอะไรไม่รู้ มีแต่เสียงจากเครื่อง ทั้ง แก๊กๆๆ  หรือ วิ๊ดๆๆ เวลา
ขับกับบิดคันเร่งหรือ ผ่อนก็ตาม ไห้ช่างดูให้มันก็ไม่ดูมันบอกว่ามันลองแล้วไม่ได้ยิน(ก็กูได้ยินอะ) มันลองแค่สั้นๆๆรถผมมันต้องขับไปเรื่อยๆๆแล้วจะดังอะครับ  ผมยังเซ็งไม่หายเลย แค่มอไซค์นะ 1ปีแล้ว

แค่เคสของ จขกท นี่ น่าสงสารจริงๆๆ ผมเห็นพี่เขาโพสเรื่องปัญหาบ่อยแล้ว แต่ไม่รู้จะแสดงความคิดเห็นอะไร
แต่มาเคสนี้ผมเริ่มเศร้าแทน  *-*

สู้ๆๆครับบบบบ  รถ100 คัน ก็ต้องมีซักคันที่ไม่ดี ผมว่ารถของ จขกท ก็คงจะเป็นคันนั้น แบบมอไซ ผมครับบบบ

ออฟไลน์ pawinz

• Newbie
  • *
อาจเหนือยและเซง ตอนเจอปัญหาครับ

แต่ถ้าแก้ปัญหาได้ เดียวก็หายเหนือย

แต่ถ้าเจอปัญหาแล้ว แก้ไขไม่ได้ นี้ถึงจะ เซง ของจริง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อาการนี้เห็นบอกว่าต้องรีเซทระบบอะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ค่าบริการ 600 บาท(ฟังเขามาอีกที)

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับน้าโป้ง แต่รถผมติดแก๊สด้วย วิธีแก้ของผมคือนำไปจูนแก๊สน่ะครับ

เอามาโชว์ว่าเป็นความจริง 55555

เอ่อ ไม่จบซะทีนะครับ เห็นใจจริงๆครับ

ไม่ทราบว่ารถ จขกท มีปัญหาเสียงดังกึกๆเวลาเปิดและปิดกระจกข้างหรือเปล่าครับ
รถเพื่อผมมันมีเสียงกึกๆตลอดเวลาที่เลื่อนกระจกหน้าฝั่งคนขับ แต่บานอื่นๆไม่เป็น

ไม่เป็นรครับ มีแค่เสียงดัง ฟื้ดดดด ตามปกติจ้า

ออฟไลน์ Sappe!

เป็นเยอะจริงๆ

ขอให้แก้ให้เสร๊จเร็วๆน่ะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

อาการนี้เห็นบอกว่าต้องรีเซทระบบอะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ค่าบริการ 600 บาท(ฟังเขามาอีกที)

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับน้าโป้ง แต่รถผมติดแก๊สด้วย วิธีแก้ของผมคือนำไปจูนแก๊สน่ะครับ

เอามาโชว์ว่าเป็นความจริง 55555

โอ้่ว อาการเดียวกันเลย

• ฅ.ฅนรักรถ
ของน้าโป้งดับเครื่องแล้วหายมั้ยครับ? ของผมแค่ดับเครื่องก็หายแล้วนะครับ

ดับครับ แต่พอขับซักพักก็ขึ้นใหม่

แต่แปลก กลางคืนเป็น ตอนเช้ายังไม่เคยเจอ เหอๆ

• ฅ.ฅนรักรถ
บอกตรงๆครับน้าโป้ง ตอนนี้ขับเฟียสต้าแล้วปวดกบาลมากๆ

ไหนจะเกียร์หอนวี๊ดดดดด ตอนเกียร์ 1,แอร์ที่มีอากาศภายนอกเข้ามาได้,สั่งงานด้วยเสียงเพื่อเข้า CD Player ไม่ได้

ให้ตายสิ :(

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

บอกตรงๆครับน้าโป้ง ตอนนี้ขับเฟียสต้าแล้วปวดกบาลมากๆ

ไหนจะเกียร์หอนวี๊ดดดดด ตอนเกียร์ 1,แอร์ที่มีอากาศภายนอกเข้ามาได้,สั่งงานด้วยเสียงเพื่อเข้า CD Player ไม่ได้

ให้ตายสิ :(

ทำไม  คนอื่นใช้เฟียสต้าแล้ว ปวดกบาล  
แต่ผมไม่เคยเป็น เหมือนคนอืนเลย  

ผมเคยขับจนESP ทำงานนะ  ไม่มีไฟขึ้น  ใดๆ  แต่มันรู้สึกนะครับว่าทำงาน 

เอาใจช่วยนะน้าโป้ง  
อย่างที่น้าโป้งพูดแหละ  ศูนย์นั้น  ดีนะ  แต่รถห่วย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 00:01:14 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ดับครับ แต่พอขับซักพักก็ขึ้นใหม่

แต่แปลก กลางคืนเป็น ตอนเช้ายังไม่เคยเจอ เหอๆ

ของผมก็เป็นแบบนี้  แต่จะมีอาการในรอบเดินเบาแล้วจะได้เสียงเครื่องเดินสะดุด ร่วมด้วย

จากของผมต้นตอคือ หัวเที่ยยสูบที่ 4 บอด  เปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็หาย

แต่ไม่รู้ของคุณโป้งจะเป็นเหมือนของผมหรือเปล่า

ปล. ผมก็ยอมรับว่า fiesta จุกจิกมากๆ ปัญหาเยอะจริงๆ ผมก็มีปัญหาไม่น้อยว่าคุณโป้งเลย
ขอให้หายไวไวนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อ่านอ่านแล้วชักงงกับระบบไฟเตือน

คนนึงจูนแก๊ส แล้วไฟเตือน ESP ดับ
อีกคน เปลี่ยนหัวเทียนแล้วไฟ ESP ดับ

ตกลงมันเตือนเรื่อง Engine Management
หรือว่าเตือนระบบการทรงตัวกันแน่เนี่ย
อย่าบอกนะว่า ESP ที่แท้ย่อมาจาก Engine Stability Program น่ะ..

ออฟไลน์ YenChar

ผมมีเพื่อนซื้อเฟียสต้า 2 คน

คนแรก เจออาการเกียรกระตุก ตอนเปลี่ยนเกียรไปเกียร 2

อีกคน ปั้มน้ำเสีย มีเสียงดัง และก็กระจกด้านคนขับมีเสียงดังผิดปกติ ตอนกดลง

เท่าที่เคยลองขับ ยอมรับว่าขับดี แต่จุกจิกจัง

ออนไลน์ off_033

เอาใจช่วยครับ

ของผมตอนนี้เบรคหลังเสียงดัง  ว่างๆจะเอาเข้าศูนย์ละ

กะไฟเบรคดวงที่3ดังแก๊กๆเหมือนมีไรหลุดข้างใน  อันนี้ว่าจะแกะเอง

ขับไป  ลุ้นไป  รุ่นนี้

ออฟไลน์ THEKHAM

เอาใจช่วยครับ น้าโป้ง เหนื่อยเเทนจริงๆ

ของผมน้อย 3 เคสจิ๊บๆ ออกเดือน กุมภา

โคมไฟหน้าน้ำเข้า เปลี่ยนข้อต่อพวงมาลัย สปอยเลอร์ร้าว

แก้จบ หมด ครบถ้วนที่ศูนย์ เเถวบ้านเรียบร้อยดีครับ

ไฟ ESP กับ Hill Launch Assist  เคยเตือนค้างขึ้นมา ตอนขับกลางคืนครั้งนึง เหมือนไปกระเเทกตกหลุมหนักๆ

ผมจอดรถดับเครื่อง สตาร์ทขับต่อ" หาย " ก็ยังงงๆ กับมันอยู่  เเต่ตอนนี้ใช้ยาวๆ ครับ ไม่มีปัญหา

เเต่สังเกตน้ำมันเครื่อง(ของศูนย์)

ลากถึง 15,000 ไม่ไหวจริงๆ  นี่ยังขับไม่ถึง 15,000 โล เลย

ทำท่าจะต้องถ่ายอีกเเละ สีเริ่มเข้มจัด พร่องเล็กน้อย

สงสารเครื่อง - -" ทำงานเเต่จอดติดนิ่งๆ (บ่น)

ออฟไลน์ THEKHAM

อ่านอ่านแล้วชักงงกับระบบไฟเตือน

คนนึงจูนแก๊ส แล้วไฟเตือน ESP ดับ
อีกคน เปลี่ยนหัวเทียนแล้วไฟ ESP ดับ

ตกลงมันเตือนเรื่อง Engine Management
หรือว่าเตือนระบบการทรงตัวกันแน่เนี่ย
อย่าบอกนะว่า ESP ที่แท้ย่อมาจาก Engine Stability Program น่ะ..

เห็นคอมเม้นพี่เนย ผมหยิบคู่มือมาอ่านเลยว่าไฟนี้มันสัญลักษณ์อะไร ฮ่าๆๆ

เปิดหน้า 181 ภาคผนวกดัชนี เกี่ยวกับไฟ ESP เเล้วอ่าน เปิดหน้า 52 ร้องอ๋อ...............

เข้าใจถูกเเล้ว

ผมก็คิดว่าปัญหามันมาจากชุดเซ็นเซอร์นี่แหละครับ
แล้วผมคิดว่าเคสนี้อะ มันแก้ไม่ยากหรอกครับ

แต่ที่ผมอยากรู้คือ จะให้ผมใช้ไปซ่อมไปน่ะหรอ 555

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าเคลมไปได้เรื่อยเรื่อยก็ใช้ไปแหละครับ
แลกกับการได้รถขับสนุกถูกใจละกัน

ที่ต้องคิดหนักกว่าคือ ตอนหมดประกันสามปี แล้วจะทำยังไง..

ออฟไลน์ redsun

ผมว่าซ่อมแซมเยอะและมากครั้งขนาดนี้
และแต่ละครั้งอาการและความเสียหายชัดเจน
แถมเสียเวลาไปเยอะมากกกกกก (แล้ว)

ศูนย์น่าจะช่วยประหยัดเวลา(อันมีค่า)ของลูกค้าได้บ้างไหม ?
เช่น ส่งคนมารับ-ส่งรถให้เป็นกรณีพิเศษ เป็นต้น

ปล.ถ้ามันไม่จุกจิกอีก คงจะเป็นเรื่องดีมากๆเลยครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 22:16:38 โดย redsun »

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถติดแก๊สมา เกิดจากจูนแก๊ส ไม่เข้ากับน้ำมัน หรือบางจนเกิน
อีกปัญหา จะมีสาย ESP ตรงล้อ เกิด หลวม หรือฝุ่นมันเขอะมาก

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
ขอเสนอให้ขอ FORD PPP เป็น extended warantee package  ขอให้เค้าต่ออีกสองปี และทุกครั้งที่นำรถเข้าศูนย์ต้องมีรถสำรองใช้  ปรกติเข้าที่ศูนย์ไหนครับ???