ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนสมาชิกๆ คิดว่า ผมคิดถูกหรือเปล่า เรื่องการเปลี่ยนรถครับ  (อ่าน 6021 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
เรื่องคือว่า เป็นการตัดสินใจให้เปลี่ยนรถ

คือรถคันเก่าที่ได้ให้น้องสาวใช้ Ford Laser tierra 1.6 Vxi ติดแก๊ส LPG  (มีปัญญาจุกจิกบ้างเป็นบางครั้ง)
โดยผมและพ่อ ตัดสินใจกันว่า ควรให้น้องสาวเปลี่ยนรถเป็นคันใหม่ซะเลย เพราะคุณพ่อเป็นห่วง เรื่องรถเสียบ่อย แถมอยู่ไกลกัน(น้องทำงาน กทม. ผม+พ่อ ขก.)

รถที่ว่านั้นคือ อัลเมร่า รุ่นท๊อป VL ราคา 599000 ได้เงินคืน 84000 บาท ซึ่งคุณพ่อผมชอบมาก แต่ผมกลับยังห่วงในหลายๆ เรื่องเกี่ยวกับตัวรถ
เช่น 1.เข้าใจว่าเป็นรถใหม่ และเครื่องยนต์เล็กกว่า จึงน่าจะประหยัดกว่าเดิม แต่ระยะยาว จะเป็นอย่างไรเรื่องความทนทาน(ห่วงเรื่องเครื่องยนต์ 3สูบ ลากตัวถังใหญ่เบ้อเริ่ม)

ผมจึงอยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิกๆ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เครื่องยนต์ไม่เกี่ยวครับทนอยู่แล้ว แต่จะอืดหน่อยเดียวเอง

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมว่าน่าจะกลัวปัญหารถลอตแรกมากกว่าเครื่องไม่ทนนะครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• **
นั่นหล่ะครับ ผมจึงถามความเห็นเพื่อน สมาชิกไงครับ

ออฟไลน์ off_033

ปัญหาคงไม่เยอะมากครับ  คลับก็มีแล้วลองเข้าไปอ่านๆดู

ที่สำคัญคือรถตรงการใช้งานของน้องรึเปล่า พ่อชอบแล้วน้องชอบรึเปล่าถามไถ่กันให้ดีๆก่อน

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่า มันก็คงใกล้เคียงกะ Nissan March แหล่ะครับ ก็คงไม่น่ามีปัญหาหรอก

ค่าน้ำมัน Almera อาจจะใกล้เคียงกะค่าแก๊สของคันเดิม หรือ อาจแพงกว่าเล็กน้อย
จะห่วงเรื่องอืดหน่ะสิครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้านั่งหลายคน เอารถให่ติดแก๊สดีกว่า
1.2 นั่งหลายคน น้ำหนักเยอะ กินน้ำมันอยู่ดี

ออฟไลน์ LimitedEdition

ดูลักษณะการใช้งานเป็นหลักครับ

ถ้าปกติรถคันนี้จะวิ่งแต่ในกทม. ผมว่าใช้ Almera ก็ไม่เสียหายหรอกครับ
เครื่อง 1.2 ตัวนี้ประหยัดมาก เรี่ยวแรงวิ่งทางราบก็พอใช้งานได้ ไม่ถึงกับเร่งไม่ไป
ห้องโดยสารก็กว้าง อุปกรณ์อำนวยความสะดวกก็เยอะมากทีเดียว
แถม 1.2 + CVT คงวิ่งช้ากว่า 1.6 + LPG ไม่มากเท่าไหร่ พูดจากที่ผมใช้โปรทีเจ 1.6 นะ
มันอาจจะไม่กระฉับกระเฉงเท่า แต่ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไรครับ

ถ้านานนานทีจะขับกลับขอนแก่นไปเยี่ยมบ้าน ก็ทำได้เหมือนกันครับ
แต่ถ้าจะต้องออกต่างจังหวัดบ่อยบ่อย ผมแนะนำให้มองรถ C-Segment 1.6, 1.8 ดีกว่า
เช่น Altis 1.6, 1.8 หรือ Tiida 1.6, 1.8 ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
พากันไปลองขับทั้งครอบครัวดีที่สุดครับ แต่ถ้ายังกังวลผมว่าเอา 1.5 ไปเลยก็ดีครับ ราคาไม่ต่างกันมาก ได้คืนแสนเต็มด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็นคุณ ในงบ 6 แสนบาท ผมเล่น Subcompact ดีกว่าครับ
รถคันใหญ่แต่เครื่องเล็ก นี่มันจะเห็นผลชัดตอนที่ต้องแบกน้ำหนักมากๆครับ (ลองหาผู้โดยสารสัก 4 คนแล้วไปลองขับดู น่าจะพอเห็นภาพ)

นี่ถ้าฮอนด้า ไม่ต้องรอนาน ผมจะเชียร์ให้ออก City SA/T อยู่
ปล.ถ้าผมจะซื้อ Ecocar ผมจะหารุ่นที่ราคาอยู่ที่แถว 4.5 แสนครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ขับต่างจังหวัด หารถเกาะถนน หน่อยดีกว่า ไหมครับ สายอีสาน ด้วยแล้ว ตัวเลือกเยอะลองไปขับ รถ test drive ดูดีกว่ครับ

• **
ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน ที่แสดงความเห็นนะครับ

จบละครับ ไฟแนนซ์ผ่านละ รับรถวันเสาร์นี้.....เค้าเปลี่ยนเป็น รุ่นรองท๊อป