ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับตัวและรถยามเมื่อไม่มีเบนซินเพียวๆใช้  (อ่าน 11581 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ช่วงนี้หลายคนตื่นตระหนกเมื่อมีข่าวว่ารัฐบาลเตรียมยกเลิกขายน้ำมันเบนซินเพียวๆ(ไม่แน่ใจว่ายกเลิกทั้ง2ชนิดค่าออกเทนหรือไม่)
ทำเอาหมายคนออกมาบ่นแกมโวยวายว่า แบบนี้รถเก่าๆจะทำอย่างไร ไม่เห็นใจคนใช้รถเก่า ก็ว่ากันไปต่างๆนานา
ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว โลกต้องหมุนไป สักวันน้ำมันย่อมหมดไป ถึงจะไม่เร็วกระแสน้ำที่ท่วมเมืองไทย แต่วันนั้นยังไงย่อมาถึง

ไม่ว่ารัฐบาลจะยกเลิกจริงๆหรือแค่โยนหินถามทาง แต่ผมมั่นใจว่าวันที่เมืองไทยไม่มีน้ำมันเบนซินขายต้องมาถึงแน่ๆ(เมื่อไรผมก็ไม่รู้)

ในเมื่อหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็ต้องปรับตัวเข้ามามัน ไม่ใช่งอแงโวยวายดิ้นพล่านๆ จะเอาๆเบนซิน นั่นไม่ใช่วิธีที่เหมาะสมเอาเสียเลย

แล้วทำไง??

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า แก๊สโซฮอล์ที่ขายๆกันอยู่นั้น มั3ระดับการผสม เอทานอลคือ 10-20-85%ตามลำดับ
ใช้กันมากคือ อี10 ซึ่งผสมลงไปแค่10%อีก90%ยังเป็นเบนซินอยู่
และเอาทานอลก็ไม่ได้เป็นสารประหลาดมาจากไหน ใช้ในบ้านเรามาหลายสิบปีแล้ว จุดตะเกียงก็แทบไม่มีควันและเห็นๆอยู่ว่าจุดไฟติด
แล้วเอามาผสมทำไม?
สมัยก่อนเราใช้น้ำมันผสมสารตะกั่วซึ่งพบว่ามันอันตรายอย่างมากต่อระบบทางเดินหายใจ เราจึงนำสารMTBEมาแทนสารตะกั่วเพื่อลดมลภาวะ(ตอนนั้นผมไม่ทราบเหมือนกันว่ามีใครออกมาตั้งคำถามมั้ยว่ามันเติมรถแล้วดีเหมือนแบบมีสารตะกั่ว)
เวลาผ่านไป มาตรการด้านสิ่งแวดล้อมทั่วโลกเข้มงวดมากขึ้นมีการหาพลังงานทดแทนต่างๆมาใช้เพื่อเหตุผลด้านลดมลพิษ ทั่วโลกทดลองและพบว่าเอทานอลผสมเบนซินช่วยลดมลพิษได้(ทั่วโลกก็มีอี10ขาย บราซิลอี100ด้วยซ้ำ)
การทดลองยังพบอีกว่าเอทานอลสามารถกัดท่อยางได้แต่ไม่รุนแรงชนิดที่ว่าเทลงไปละลายทันที
เป็นสาเหตุที่คนไทยหลายคนกลัว เพราะกลัวกัดท่อน้ำมันทะลุแล้วไฟไหม้บ้าง กลัวกัดท่อยางละลายแล้วไปอุดตันในระบบจ่ายเชื้อเพลิงบ้าง กลัวคาถังไว้แล้วน้ำมันบูดบ้าง
ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว เราสามารถเปลี่ยนท่อน้ำมันได้ อู่ซ่อมรถที่ไหนก็สามารถเปลี่ยนได้ ไม่ยุ่งยากและไม่แพง ไม่ต้องยกเครื่องลงหรือจอดเป็นเดือนๆซะที่ไหน
ส่วนเรื่องน้ำมันบูด หากทดลองแบบจริงจังจะพบว่า เบนซินก็บูดได้เหมือนกัน ไม่ใช่แต่แก๊ส และแก๊สก็ไม่ได้บูดเร็วกว่าเป็นเท่าตัว(ผมทดลองแล้วมันก็บูดเหมือนกัน)
ส่วนรถที่อายุมากๆ20-40ปี ถือเป็นโอกาสดีเลยที่จะเปลี่ยนท่อน้ำมัน เพราะอายุขนาดนั้นไม่ว่าเชื้อเพลิงอะไรท่อก็กรอบแย่เพราะกาลเวลาอยู่แล้ว เปลี่ยนซะทีเดียวทั้งปลอดภัยและเติมแก๊สได้ด้วย ได้ผลดี2ด้านทีเดียว
สรุป
 เติมเลยอย่าไปกลัว เพราะผสมแค่1ส่วนอีก9ส่วนยังเป็นเบนซินที่คุ้นเคย ส่วนที่เอามาผสมก็เอทานอลไม่ใช่สารประหลาดอะไร
เปลี่ยนท่อน้ำมันเพื่อความสบายใจ+ปลอดภัย รถอายุเกิน15ปีเปลี่ยนเลยไม่ยาก ทำได้ทุกอู่และไม่แพง
ไม่ปรับตัววันนี้ วันหน้าก็ต้องทำอยู่ดี ยังไงเบนซินย่อมหมดไป แม้จะค่อยๆหมดลง
เพื่อตัวเรา ได้ประหยัด ได้ใช้รถอย่างสบายใจ เพื่อคนอื่นได้อากาศสะอาด เพื่อเกษตรกรได้ขายอ้อยเพื่อกลั่นทำเอาทานอล
ใช้แก๊สโซฮอล์ ได้มากกว่าเสีย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
Re: ปรับตัวและรถยามเมื่อไม่มีเบนซินเพียวๆใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:54:33 »
อยากใช้เพียวๆ ไว้ตอนสตาร์ทเครื่อง เพราะหลังจากนั้นก็ใช้ LPG

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
Re: ปรับตัวและรถยามเมื่อไม่มีเบนซินเพียวๆใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 13:32:12 »
แล้วรถเครื่องเก่าอายุ20ปี หรือบางรุ่นที่ไม่รองรับละ จะทำยังไง 95เพียวแถวบ้านก็ไม่มีแล้ว บ้านผมตั้ง3คัน

หรือผมจะต้องซื้อคันใหม่ เครียดนะเนี่ย

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 13:38:19 »
ถามหน่อยครับว่าเบนซินเพียวๆ กับ E10 ในระยะยาวมีผลต่อเครื่องยนต์ต่างกันมั้ย เพราะว่าขนาดแค่เบนซิน 91 เทียบกับโซฮอล์ 95 ผมยังรู้สึกเลยว่าเติม 91 เครื่องเงียบและนิ่งกว่า

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:05:49 »
ยังไม่มั่นใจมาตรฐานครับบอกตรงๆ น้ำมันธรรมดาๆแต่ละเจ้ายังคุณภาพไม่เท่ากันเลย

อีกอย่างถ้ามันแทนได้ 100% ผมว่าเมืองนอกคงใช้กันทุกประเทศแล้วแต่นี่ยังไม่ครบส่วนใหญ่ยังใช้ธรรมดาอยู่แสดงว่ายังมีนัยสำคัญบางประการ  คหสต. ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:08:14 »
คือถ้ากายภาพของรถรองรับได้ ก็ต้องไม่โวยวายครับ และไม่ต้องปรับตัวด้วย

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:15:15 »
จริงๆแล้วมีหลายประเทศใช้ครับ อเมริกา ประเทศแถบยุโรป อินเดีย ฟิลิปปินส์ ญี่ปุ่น บางจังหวัด แต่สัดส่วนแตกต่างกันไปครับ แต่เนื่องจาก เอทานอลต้องทำจาก อ้อย หรือ มันสำปะหลัง ดังนั้นไม่ใช่ว่าทุกประเทศจะมีวัตถุดิบครับ แต่ประเทศไทยมีทั้งอ้อย และมันสำปะหลังมากมาย จึงเป็นโอกาสดีที่ได้ใช้ครับ หลายประเทศต้องนำเข้าเอทานอลครับไม่สามารถผลิตเองได้ครับ ถูกผิดอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:21:53 »
กลัวกันไปต่างๆนาๆ แต่ส่วนตัวผม ผมไม่กลัว
รถเก่าเติมแล้วพัง..ไม่รู้แฮะ แต่เครื่อง M103 300E, 260E, 230E เติมก็ไม่เห็นเป็นไร
ตั้งแต่ปีที่โซฮอล์เข้ามาขายจนกระทั่งผมขายรถไปในปี 2008 ผมเติมมันต่อเนื่องไม่ต่ำกว่า 5ปี
สิ่งที่พังก็มีแต่สายน้ำมันหลัก ซึ่งไม่เคยเปลี่ยนตั้งแต่ออกรถในปี 89..จะโทษโซฮอล์?

Legacy Turbo EJ20 เครื่องปี 93-94 อายุจะ 20 ปี เติมประจำ วิ่งประจำและซัดหนัก
SR20DE เครื่องญี่ปุ่นปี 92 1JZ-GTE, 2JZ-GTE รถพวกผมใช้ เติมโซฮอล์กันทั้งนั้น
ไม่เห็นมีพังหรืออะไรผิดปกติ และพอยิ่งมีกล่องจูน จูนดีๆได้ม้าและบิดแทบไม่ต่างจาก
น้ำมัน 95RON ธรรมดา ยิ่งพอเป็น E20 ยิ่งดันม้าเพิ่มได้มากกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดบนกราฟ

ไม่รู้จะกลัวไปทำไม มันแค่แอลกอฮอล์ 10% ตรงนั้น อีก 90% ยังเป็นน้ำมัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:23:40 »
แล้วรถเครื่องเก่าอายุ20ปี หรือบางรุ่นที่ไม่รองรับละ จะทำยังไง 95เพียวแถวบ้านก็ไม่มีแล้ว บ้านผมตั้ง3คัน

หรือผมจะต้องซื้อคันใหม่ เครียดนะเนี่ย

เคสนี้ผมคิดว่าเปลี่ยนท่อน้ำมันและทุกส่วนที่น้ำมันมันไหลไปเกี่ยวข้องก็น่าจะใช้ได้นะครับ
รถผม2คันคือ เต่า และ ออสตินมินิเครื่อง 1000 คาบู
ผมเปลี่นท่อน้ำมันและใช้แก๊ส95-91ได้ตามปกติ เพียงแต่
1.อย่าค้างน้ำมันแช่ในถังไว้มากๆ ใส่นิดหน่อยพอเครื่องติดได้พอ
ถ้าจะออกไปไหน ก็รู้นี่ว่าใช้น้ำมันเท่าใด เติมแค่นั้น เติมเผิ่อก็ได้ กลับถึงบ้านผมดูดออก
เท่านี้รถทั้ง2คันข้างต้นขอลผมก็อยู่กับแก๊สโซฮอล์ได้แล้ว
จริงอยู่ครับที่มันไม่รองรับ รถอายุ30ปีถ้าจะให้ตรงต้องเบนซิน+สารตะกั่วด้วยซ้ำ เบนซิน+MTBEยังถือว่าไม่ตรงตามการออกแบบเลย ถ้าจะว่ากันจริงๆตามเวลาที่ถือกำเนิด
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:35:44 »
ส่วนตัว ผมคิดว่าถ้าเราใช้รถเป็นประจำ มีการหมุนเวียนของน้ำมัน จะใช้โซฮอลมันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่คนประเภทเติมน้ำมันถึงนึง วิ่งได้ 2 อาทิตย์หรือมากกว่า อาจจะต้องระวังน้ำมันบูดบ้าง
ตัวผมเอง อยากจะให้มีการจำหน่ายเบนซินอยู่ เพราะผมใช้แก๊ส LPG ดังนั้นเดือนนึงผมเติมน้ำมันไม่เกิน 500 บาท แต่ถ้าเค้ายกเลิกจริงๆ ก็คงต้องเติมโซฮอลแหละครับ แต่คงต้องเอารถวิ่งน้ำมันให้บ่อยขึ้นหน่อย เพื่อให้มีการหมุนเวียนของน้ำมันบ้าง

ผมว่า ก่อนที่รัฐบาลจะยกเลิกเบนซิน ควรหาทางออกให้กับผู้ใช้รถเก่า ที่ไม่สามารถเติมโซฮอลได้ก่อนครับ (อย่าบอกว่ารถเก่าทุกรุ่นเติมได้ เพราะถ้าผมจำไม่ผิดตอนที่เริ่มจำหน่ายใหม่ๆ มีการระบุว่ารถที่ผลิตตั้งแต่รุ่นไหนปีไหนสามารถใช้ E10 ได้)

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:52:30 »
ส่วนตัว ผมคิดว่าถ้าเราใช้รถเป็นประจำ มีการหมุนเวียนของน้ำมัน จะใช้โซฮอลมันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่คนประเภทเติมน้ำมันถึงนึง วิ่งได้ 2 อาทิตย์หรือมากกว่า อาจจะต้องระวังน้ำมันบูดบ้าง
ตัวผมเอง อยากจะให้มีการจำหน่ายเบนซินอยู่ เพราะผมใช้แก๊ส LPG ดังนั้นเดือนนึงผมเติมน้ำมันไม่เกิน 500 บาท แต่ถ้าเค้ายกเลิกจริงๆ ก็คงต้องเติมโซฮอลแหละครับ แต่คงต้องเอารถวิ่งน้ำมันให้บ่อยขึ้นหน่อย เพื่อให้มีการหมุนเวียนของน้ำมันบ้าง

ผมว่า ก่อนที่รัฐบาลจะยกเลิกเบนซิน ควรหาทางออกให้กับผู้ใช้รถเก่า ที่ไม่สามารถเติมโซฮอลได้ก่อนครับ (อย่าบอกว่ารถเก่าทุกรุ่นเติมได้ เพราะถ้าผมจำไม่ผิดตอนที่เริ่มจำหน่ายใหม่ๆ มีการระบุว่ารถที่ผลิตตั้งแต่รุ่นไหนปีไหนสามารถใช้ E10 ได้)
ถ้าเป็นเช่นนั้นก็แปลกๆดีนะครับ เหมือนจะให้เราใช้น้ำมันมากขึ้น  ทั้งที่ LPG เป็นเชื้อเพลิงที่สะอาดกว่า และหลายๆประเทศก็นิยมใช้
และจริงหรือไม่ที่ประเทศเราก็สามารถผลิตเองได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:04:30 »
จขกท ชอบเวบนี้เพราะคนอ่านคนตอบดูมีวินัย
ไม่ออกทะเล หรือ วนไปหาการเมืองมากไป
บางสิ่ง เราก็น่าใช้เหตุผลมากกว่าอารมณพาไป

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:09:13 »

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็แปลกๆดีนะครับ เหมือนจะให้เราใช้น้ำมันมากขึ้น  ทั้งที่ LPG เป็นเชื้อเพลิงที่สะอาดกว่า และหลายๆประเทศก็นิยมใช้
และจริงหรือไม่ที่ประเทศเราก็สามารถผลิตเองได้
LPG ประเทศเราผลิตเองส่วนหนึ่งครับ แต่บางส่วนต้องนำเข้ามาครับ
เรื่องใช้น้ำมัน สำหรับผมแน่นอนล่ะครับ ผมต้องเสียค่าน้ำมันเพิ่มขึ้นแน่ๆ อาจจะเป็นสองอาทิตย์ 500 อะไรประมาณนั้นครับ ซึ่งผมก็ค่อนข้างมั่นใจว่า ผู้ที่ใช้ LPG เหมือนผม น่าจะมีบางส่วนจะต้องเติมน้ำมันมากขึ้นแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:12:37 »

LPG ประเทศเราผลิตเองส่วนหนึ่งครับ แต่บางส่วนต้องนำเข้ามาครับ
เรื่องใช้น้ำมัน สำหรับผมแน่นอนล่ะครับ ผมต้องเสียค่าน้ำมันเพิ่มขึ้นแน่ๆ อาจจะเป็นสองอาทิตย์ 500 อะไรประมาณนั้นครับ ซึ่งผมก็ค่อนข้างมั่นใจว่า ผู้ที่ใช้ LPG เหมือนผม น่าจะมีบางส่วนจะต้องเติมน้ำมันมากขึ้นแน่นอนครับ
จขกท ก็เติม แอลพีจีเหมือนกัน จึงใช้แก๊สฯคาถังไว้ เหมือนเป็นการบังคับตัวเองให้ใช้น้ำมันบ่อยๆไปในตัวนั่นเอง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:38:01 »
ถ้าไม่นับคันที่ติด LPG รถที่บ้านผมใช้แก๊สโซฮอลทุกคัน คันไหนติด LPG ก็ไปเติม 95 เพียวที่ตราดาว

แต่ผมว่า น่าจะมีเหลือไว้บ้างนะครับเพราะทุกวันนี้ เบนซินเพียวๆก็มีไม่มากแล้ว
น่าจะเหลือไว้สัก 10-30% ของจำนวนปั้มในประเทศนะ

อยากทราบเหมือนกันว่า พวกรถ Super car ไม่ว่าจะเป็น กระทิง ม้า กบ หรืออะไรก็แล้วแต่
สามารถเติมแก๊สโซฮอล E10 ได้ด้วยหรอครับ หรือพวกรถเก่าๆ classic car ไรงี้
ถึงได้บอกให้เหลือไว้บ้างไง

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 15:54:51 »
ถ้ายกเลิกจริงๆ

ผมใช้แก็ส LPG เพียวๆครับ

เอาถังน้ำมันออก เอาสายน้ำมันออก ( ลดน้ำหนักของรถได้ด้วย อิอิ )

สายจะได้ไม่รั่ว ถังจะได้ไม้พัง ผุกร่อน เพราะ โซฮอลซ์

อิอิ 

ผมว่าเรารอจนถึงวันที่ไม่มีขายจริงๆก่อนเหอะนะครับ

ยกเลิกมากี่ครั้ง ผมก็ยังเติม 91  95 ได้ตลอด ที่ว่ายกเลิกๆ มันก็ยังมีขาย

แปลกจริงๆ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 16:05:07 »
ท่านผู้เกินมายืนยันเอง ก็น่าเชื่อถือขึ้นไม่น้อยเลยครับ
ถ้าไม่นับคันที่ติด LPG รถที่บ้านผมใช้แก๊สโซฮอลทุกคัน คันไหนติด LPG ก็ไปเติม 95 เพียวที่ตราดาว

แต่ผมว่า น่าจะมีเหลือไว้บ้างนะครับเพราะทุกวันนี้ เบนซินเพียวๆก็มีไม่มากแล้ว
น่าจะเหลือไว้สัก 10-30% ของจำนวนปั้มในประเทศนะ

อยากทราบเหมือนกันว่า พวกรถ Super car ไม่ว่าจะเป็น กระทิง ม้า กบ หรืออะไรก็แล้วแต่
สามารถเติมแก๊สโซฮอล E10 ได้ด้วยหรอครับ หรือพวกรถเก่าๆ classic car ไรงี้
ถึงได้บอกให้เหลือไว้บ้างไง
TT น้องรัก R8 ก็เติม E10 ได้นะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 16:12:36 »
ผมใช้ E20 กับ SR20 มา 2 ปีแล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรซึ่งจริงๆแล้วเครื่องไม่ควรจะมีปัญหาเลยครับ

วัสดุที่สัมผัสกับเชื้อเพลิงเปลี่ยนให้รองรับกันไป ยุ่งหน่อยก็หัวฉีด ปั๊มติ๊ก

เท่าที่เติมมา และเคยทิ้งไว้ครึ่งถัง(เหล็กเก่าๆ อาายุ 20 ปี) ประมาณ 6 เดือน โดยที่ไม่ได้สตาร์ทเลย เปิดมาดูไม่พบคราบอะไร ไม่มีสนิม ไม่มีตะกอน

ในความเป็นจริง ยิ่งมีส่วนผสมของแอลกอฮอล์เย๊อะ ต้องยิ่งแรง (ต้องจูนให้เหมาะสมกับเชื้อเพลิงแต่ละชนิดด้วย)

ในความคิดผม E10 95 ค่า octane น่าจะเกิน 95 ด้วยซ้ำ

ส่วนรถราคาแพง อันนี้แล้วแต่เค้าเลือกเติม แต่ถ้าเป็นของผม ผมเติมครับ E เย๊อะๆด้วย เชื้อเพลิงใน F1 ผมไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่มันมีเอทานอลอยู่ด้วยล่ะ 5 เปอร์เซนต์กว่าๆ  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 18:56:15 »
เปลี่ยนรถใหม่ ที่รองรับโซฮอลครับ...

ไม่ได้กวนนะ ผมพูดจริงๆ

บางคนบอกว่าไม่มีเงินเปลี่ยนรถใหม่ หรืออยากใช้รถเดิมๆ
ต้องปรับตัวครับ คุณทำอะไรไม่ได้ ก็เค้าไม่ขาย ก็ไม่มีใช้ แค่นั้น

ถ้าประเด็นคือยอมรับความเปลี่ยนแปลงได้ัยังไง
ก็คือหันไปหารถที่ใช้พลังงานทดแทนครับ
เพราะคนที่ใช้เบนซินเพียวๆ เป็นส่วนน้อย ต้องยอมรับความเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:09:30 »
ที่แพนบอกว่า Mercedes-Benz ที่เติมได้ เหตุผลก็เป็นเพราะ
เพราะเครื่องของรถตั้งแต่รุ่นปี 1986 หนะ ทำมารองรับอยู่แล้ว

ถ้าเติมได้เติมครับ
แต่ถ้าเติมไม่ได้ ก็ไปเปลี่ยนท่อยาง หรือท่อทางเดินน้ำมันใหม่
ก็คงจำเป็นต้องทำ สำหรับประเทศที่ไม่ยอมให้ประชาชนมีทางเลือกอะไร
มากเกินไปกว่าภาครัฐอยากจะให้มันเป็น

เลิกขายเบนซินเพียวเมือ่ไหร่ ผมก็คงเปลี่ยนน้ำมันในการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเมื่อนั้น
แต่ตราบใดที่ยังไม่เลิก อย่าหวังว่าจะเติม ตอนทดสอบ!

อีกอย่าง บทความของเจ้าของกระทู้ ผมรู้สึกแปลกๆในเรื่องเจตนานิดนึง
ถ้าหากไม่ใช่อย่างที่ผมคิด ก็ต้องขออภัยด้วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:59:43 »
เปลี่ยนรถใหม่ ที่รองรับโซฮอลครับ...

ไม่ได้กวนนะ ผมพูดจริงๆ

บางคนบอกว่าไม่มีเงินเปลี่ยนรถใหม่ หรืออยากใช้รถเดิมๆ
ต้องปรับตัวครับ คุณทำอะไรไม่ได้ ก็เค้าไม่ขาย ก็ไม่มีใช้ แค่นั้น

ถ้าประเด็นคือยอมรับความเปลี่ยนแปลงได้ัยังไง
ก็คือหันไปหารถที่ใช้พลังงานทดแทนครับ
เพราะคนที่ใช้เบนซินเพียวๆ เป็นส่วนน้อย ต้องยอมรับความเปลี่ยนแปลง

อันนี้แรงแต่จริง เห็นด้วยบางส่วนครับ เราต้องปรับไป แต่อาจจะไม่ต้องไปซื้อรถใหม่ อาจเปลี่ยนท่อยางอะไรประมาณนี้ครับ เพราะรถบางคันมันเป็นเรื่องของคุณค่าทางใจมากกว่า เช่น รถเต่า รถมินิ รถโบราณ ครับ :)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 21:06:09 »
เข้าป่าไปเกือบเดือน ไม่รู้เลยว่า เค้าจะยกเลิกขายเบนซิลธรรมดา ...

มันเล่นอะไรของมัน อยากทำอยากเลิก ก็ทำตามใจชอบ

คนใช้รถยนต์น่ะ ไม่เดือดร้อนเท่าไรหรอกครับ ....

แต่ชาวบ้านต่างจังหวัดน่ะโดนเต็มๆ .

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ผมจะตัดหญ้าในสวนที่บ้านทางเหนือ ... ก็ไปซื้อเครื่องตัดหญ้าในเมืองเป็นแบบ สะพายหลัง ...ถามคนขายว่ามีแบบใช้โซฮอล 91 ได้ไหม ... คนขายบอกไม่มี และตัวที่วางขายทุกตัวห้างเติมโซฮอลโดยเด็ดขาด เพราะกระป๋องที่ใส่น้ำมัน มันเป็น กระบอกพลาสติดธรรมดา เท่านั้น ....

ผมก้ซืิ้อ มา 1 ตัว และ ก็เติม 91 ตัดหญ้าไป กว่าจะเสร็จหมด ก็โดนค่าน้ำมันไปเกือบ 1000 บาท

นโยบายรายวันจริงๆ ......

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 01:32:07 »
ถ้ายกเลิกจริงๆ

ผมใช้แก็ส LPG เพียวๆครับ

เอาถังน้ำมันออก เอาสายน้ำมันออก ( ลดน้ำหนักของรถได้ด้วย อิอิ )

สายจะได้ไม่รั่ว ถังจะได้ไม้พัง ผุกร่อน เพราะ โซฮอลซ์

อิอิ 

ผมว่าเรารอจนถึงวันที่ไม่มีขายจริงๆก่อนเหอะนะครับ

ยกเลิกมากี่ครั้ง ผมก็ยังเติม 91  95 ได้ตลอด ที่ว่ายกเลิกๆ มันก็ยังมีขาย

แปลกจริงๆ  ;)

ตอนผมใช้ Mitsu Champ ผมใช้ LPG อย่างเดียวเลยจริงๆนะ
สตาร์ทแก๊ส วิ่งแก๊สตลอด (เครื่องคาบิว) ก็ทำไงได้ ใช้แก๊สมาสักพัก ไปๆมาๆ ใช้น้ำมัน ไม่ได้เลย เครื่องไม่ยอมติดเลย ไปเรื่อยๆก็ขี้เกียดไปแก้เรื่องนี้
แต่ก็อย่างว่า รถรุ่นใหม่มันไม่เหมือนรถรุ่นเก่า จะให้มาติดระบบดูดมันก็คงไม่ไช่ (อืด) สุดท้ายก็ยังต้องใช้น้ำมันอยู่ดี

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:21:27 »
ประชาสัมพันธ์ให้ชาวบ้านรู้ยัง ว่าไปเปลี่ยนท่อยางน้ำมันใหม่(มันมีขายที่ไหนหว่าท่อทน โซฮอล์)

รถเก่าเปลี่ยนท่อคงไม่พอ คงต้องตั้งไฟจุดระเบิดใหม่ ง่ายกว่ารถใหม่อีกเอ้า ;D ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:40:15 »
ประชาสัมพันธ์ให้ชาวบ้านรู้ยัง ว่าไปเปลี่ยนท่อยางน้ำมันใหม่(มันมีขายที่ไหนหว่าท่อทน โซฮอล์)

รถเก่าเปลี่ยนท่อคงไม่พอ คงต้องตั้งไฟจุดระเบิดใหม่ ง่ายกว่ารถใหม่อีกเอ้า ;D ;D

ท่อทนเอทานอลต้องท่อเหล็กอ่ะนะ

แต่ปัจจุบันมีท่อยางที่ทนระดับ อี 85 ขายนี่ครับ
ผมดูรถที่รองรับอี85อย่างแลนเซอร์ อีเอ๊กซ์ ท่อน้ำมันก็ท่อยางนี่แหละ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 01:59:55 »
ท่ออ่อนที่ทน E85 มีขายตามร้านอะไหล่ครับ ทั้งที่แช่ได้ และแช่ไม่ได้ เมตรละร้อยกว่าบาท ถึง ฟุตละเกือบพัน ลองหาโุครับมีขายกันทั่วไปครับ  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 02:06:15 »
ผมว่ารถหลังยุค AE92, EF, B13 มา มันก็น่าจะเติมได้ไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นบางรุ่นนะครับ

Galant E33 ผมก็เติม GSH95 มาจะ 6 ปีแล้ว แถมหลังๆ วิ่งแต่ LPG มันก็ไม่ได้พังอะไรนี่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!