ผู้เขียน หัวข้อ: เล็กๆ น้อย ๆ กับระบบ ACC with Queque assist ใน XC60  (อ่าน 10562 ครั้ง)

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
เล็กๆ น้อย ๆ กับระบบ ACC with Queque assist ใน XC60
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 21:55:46 »
ทราบว่าหลายท่านในบอร์ดใช้วอลโวอยู่บ้าง เลยเอาข้อมูลที่บางคนอาจจะไม่รู้ว่าระบบทำได้ ซึ่งระบบที่ว่านี้ไม่ใช่ว่าจะสามารถทำงานได้เฉพาะในช่วงความเร็วสูง หรือเกิน 30 กม/ชม เท่านั้น แต่ยังครอบคลุมถึงความเร็วต่ำจนถึงจุดหยุดนิ่ง อันนี้เป็นคลิปเล็กน้อยนะครับ

ถ้าสังเกตุจากในคลิปวีดีโอจะเห็นว่ารถสามารถ ออกตัวไปแบบความเร็วต่ำ ๆ และสามารถเบรกได้เองจนหยุดสนิท (สังเกตจากจอด้านซ้ายตั้งความเร็วไว้ที่ 140 แล้วไม่มีการใช้เท้าเบรกช่วย เพราะถ้ามีการเบรกด้วยเท้าจะมีสัญลักษณ์วงเล็บล้อมรอบตัวความเร็ว 140) โดยถ้ารถเบรคจนสนิทไม่เกิน 3 วินาทีแล้วรถคันหน้าเคลื่อน รถเราก็จะเคลื่อนตามไป แต่ถ้าหยุดสนิทเกิน 3 วินาที จะมีสัญลักษณ์วงเล็บขึ้นรอบความเร็วที่ตั้งไว้ในจอด้านซ้าย ถ้าต้องการเคลื่อนตัวจะต้องกดปุ่มบนพวงมาลัย ระบบก็จะกลับมาทำงานต่อ
จากการลองใช้ดูคิดว่าระบบนี้สมบูรณ์มากเพราะใช้ได้ทุกเส้นทางไม่ว่าจะติดหรือไม่ติด  โดยคนขับมีหน้าที่บังคับพวงมาลัยแค่อย่างเดียวเท่านั้น
อันนี้เป็นโมเดล 2012 นะครับซึ่งมีอุปกรณ์ติดรถมากขึ้นหลายรายการ ถ้าว่างเมื่อไหร่จะมารีวิวทั้งคันให้ชมครับ

ปล. ระบบนี้อยู่ในXC60 นะคับ ถ้าเป็นตัว S80 จะไม่มี Queque Assist  จะไม่สามารถควบคุมช่วงความเร็วต่ำกว่า 30 ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 22:33:45 โดย zhou »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เล็กๆ น้อย ๆ กับระบบ ACC with Queque assist ใน XC60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 23:27:12 »
ขอบคุณครับ ดีเลย แต่ทำไมรุ่นนู้นรุ่นนี้ ต้องกั๊กแต่ละอย่างไม่เท่ากันด้วยนะ  >:(

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: เล็กๆ น้อย ๆ กับระบบ ACC with Queque assist ใน XC60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 16:45:04 »
อันนี้เป็น ACC เจนฯ 2 ใช่มั้ยครับ? แล้วอันนี้ที่วอลโว่เรียกระบบ Stop and Go ใช่หรือเปล่าครับ?
ขอบคุณครับ รออ่านตัวเต็มอยู่นะครับ