ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ความคิดเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับ ระหว่าง bmw และ benz  (อ่าน 22463 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ระหว่าง benz e250 cdi และ bmw 520d อ่าครับ อยากได้ความคิดเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับ ว่าคันไหนเพื่อนๆคิดว่าดีกว่ากัน

ออนไลน์ Buffy

bmw 520d ครับ ขับมันส์กว่า  ดูวัยรุ่นกว่า

ออฟไลน์ pongisra

520d อีกเสียงครับ แถมถูกกว่า E250 CDI หลายแสน และมี BSI 6ปีอีก

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
อยากแปลก อยาก ประหยัด อยากแรงด้วย อยากสนุกอีก 520d เลยครับ

วิ่งกันเกลื่อน ขับนิ่ม สบายตูด ใช้ในเมือง ประหยัดได้เหมือนกัน E250 CDI เลยครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ชอบ BMW แบบไม่มีเหตุผลครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
จากที่บ้านผมมีทั้ง 2 ยี่ห้อแต่ 520d เป็น E60 กับ c180 kom ผมไม่ชอบเบนซ์เอาซะเลยครับขับไม่สนุกเลย ถ้าชอบประเภทวิ่งนิ่มๆจัดเบนซ์ไปเลยครับ

PKS8

BMW ขับสนุกกว่าอย่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
ทั้งสองคันผมแค่เคยลองนั่งนะคับ ยังไม่เคยขับ

ผมเลือก 520d F10 นะ
F10 ผมว่ามันมาในลักษณะเรียบๆ ไม่หวือหวา ดูแล้วลงตัว ผมว่ารถแบบนี้ดูนานๆไม่เบื่อ ไม่เก่าไปตามกาลเวลา
E-Class ส่วนตัวคิดว่ามันจะสวยอยู่แรกๆ แต่จะดูเก่าง่าย และผมไม่ค่อยชอบไฟหน้าโฉมนี้  ;D

เหตุผลส่วนตัวมากๆเลย คือผมไม่ชอบรถที่มันดูหน้าทิ่ม, ผมชอบสีภายใน F10 ที่เป็นสีน้ำตาล/แดง และสุดท้าย F10 ดูเข้ากับผมที่วัยยี่สิบกลางๆดีครับ  ;)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
E class บอกตรงๆแบบเป็นว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเลยครับว่า หน้าตาน่าเกลียด เมื่อเทียบกับรถที่หล่อมากอย่าง 5-series  F10 ซึ่งหล่อขึ้นและลงตัวมากกว่า e60 อยู่มากโข
หรือเอาไปเทียบกับพ่อของมัน W211 ,W212ยังดูสวยไม่เท่าเลย เหมือนงานดีไซน์แย่ลงหรืออย่างไรไม่ทราบ แต่ด้านวิศวกรรมภายใต้เปลือกใน มันย่อมดีขึ้นกว่ารุ่นเดิม แต่ MB ก็คือ MB ความหรูและสะดวกสบายน่ะสุดยอด แต่ความหล่อ(ในเมืองไทย)และความสนุกในการขับขี่ยังไงก็สู้ BMW ไม่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 23:09:39 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ถ้า E250 Avantgarde กับ 525D หรือ 523i Highline   ผมเอา BMW
แต่ถ้า E250 Elegance กับ 520D หรือ 523i               ผมเอา Benz

ออฟไลน์ CROWN JZS155

• Newbie
  • *
ประติมากรรม....ผมคลั่ง BENZ เอามากๆ ครับผม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะเทียบกับ 525 มากกว่านะครับ
แต่ 520 ก็ยังมาวิน

series 5 โฉม F10 นี่ออกมานานรึยังอ่าครับ แล้วจะเปลี่ยนโฉมทุกประมาณกี่ปีหรอครับ

ประติมากรรม....ผมคลั่ง BENZ เอามากๆ ครับผม  ;D ;D ;D

รุ่นนี้มันตำนานครับ ผมก็ฝันอยากได้ทายาทของมัน SLS AMG แต่ถ้าMB  รุ่นที่ท่าน จขกท. พูดถึงนี่ยังห่างไกลจากคำว่าประติมากรรมมั้งครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ PAN

เป็นผมถ้างบถึงเอา 525d ครับ

series 5 โฉม F10 นี่ออกมานานรึยังอ่าครับ แล้วจะเปลี่ยนโฉมทุกประมาณกี่ปีหรอครับ
5 series ประมาณ 7 ปีพอดีๆครับ โฉมล่าสุด F10 รถเปิดตัวในตลาดโลกปี 2010 (ปีที่แล้ว) ครับผม

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: อยากได้ความคิดเห็นของเพื่อนๆหน่อยครั
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 23:24:12 »

พึ่งมาได้เกือบๆปีเองนะครับถ้าผมจำไม่ผิด ตอนนี้ยังวิ่งกันน้อยอยู่เลย

เปลี่ยนโฉมเดาเอาน่าจะประมาณ5-7ปีครับ

ออฟไลน์ prai

ถ้าคู่ 520d VS E250CDI ผมให้ E250CDI ครับ
แต่ถ้า 525d VS E250CDI อันนี้คิดหนัก

ผมเห็นต่างกับคุณ Sykes นะ ผมเห็นว่า E Class ถึงจะ 10 ปีแล้วก็ยังดูดี ดูสง่าอยู่ ต่างกับ BMW พอรุ่นใหม่ออกมารุ่นเก่าดูโบราณทันที

สำหรับ จขกท. อยู่ที่คุณว่าอยากได้รถลักษณะไหน เพราะ 2 รุ่นนี้บุคคิลแตกต่างกันชัดเจน รวมถึงอิมเมจด้วย
ถ้าคุณอยากได้รถที่ดูดี ดูสง่าแต่ไม่ถึงกับสวยเป๊ะ ขับสบายๆ บ่อยคลาย คุณไป E250CDI เลยครับ
ถ้าคุณรักการขับรถเป็นชีวิตจิตใจ ต้องการอัตราเร่ง และความสวยงามที่หลายๆ คนหลงไหลกับรูปลักษณ์ของมัน ไป 520d ครับ แต่รอนานนิดนึงนะ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
แคร์คนนั่งเบาะหลังไหมครับ

ถ้าแคร์คนนั่งเบาะหลัง แนะนำ E-Class  E250 CDI

ถ้าแคร์ตัวเอง อยากขับสนุก BMW 520D , 525D

ส่วนตัวเคยขับแค่ BMW E90 , BENZ E220 CDI (W211) , BENZ E280 (W210) , BENZ E220 (W124)
- BMW ขับสนุก ช่วงล่างแน่นๆ ตามสไตล์ครับ แต่คนนั่งจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
- BENZ E220 CDi (W211)   ผมชอบตัวนี้ที่สุด ดูลงตัวสำหรับผม  ช่วงล่างใช่ได้ นุ่มกำลังดี ออกแนวแน่นๆนุ่มๆ ให้ความมั่นใจดี คนนั่งก็สบายครับทั้งหน้าและหลัง แต่ Leg Room แอบน้อยกว่า W210
- BENZ E280 (W210) เป็น Benz ที่คนนั่งจะชอบ โดยเฉพาะเบาะหลัง นั่งสบายอย่างกับโซฟา (ผมเคยนั่งหลังน้อยครั้ง แต่นั่งแล้วชอบเลย ส่วนใหญ่เป็นคนขับ) Leg Room เยอะกว่า W211 ....แต่ข้อเสียของมัน มาจากความที่นุ่มเกินไป ทำให้คนขับจะไม่ชอบเท่าไหร่ โดยเฉพาะคนที่ชอบขับรถในโค้งอย่างผม  อาการออกแนวโยนๆไปซะหน่อย ไม่มั่นใจเวลาเข้า-ออกโค้ง  แต่ถ้าวิ่งแบบ ทางไกลยาวๆ มีโค้งไม่มากจะสบายมากครับ

ออฟไลน์ CROWN JZS155

• Newbie
  • *
โทษที...ครับ คุณ Nont คือผมหลงใหลความงามของ BENZ ทุกรุ่น อ่ะครับ
ประติมากรรมเสันสาย BENZ  E250 CDI รุ่นนี้ถือว่าออกแบบได้โดนใจ...ผมอีกเช่นกัน  ;D ;D ;D
ทั้ง BENZ และ BMW เป็นรถที่น่าใช้สมรรถนะดีทั้ง 2 ยี่ห้อ ครับ
ซื้อรถ จงหาข้อมูลก่อนนั่นแหละดี....เพราะราคาไม่ใช่ถูกๆ นะครับ 
รักชอบสิ่งใด...จงถามใจตัวเอง คนซื้อนั่นเองที่ย่อมรู้อยู่แก่ใจนะครับ คุณtotobkoko ขอให้ได้รถทีชอบไวๆ นะครับ
งั้น....เชียร์ Benz E250 CDI อีกทีครับ  ;D ;D ;D

โทษที...ครับ คุณ Nont คือผมหลงใหลความงามของ BENZ ทุกรุ่น อ่ะครับ
ประติมากรรมเสันสาย BENZ  E250 CDI รุ่นนี้ถือว่าออกแบบได้โดนใจ...ผมอีกเช่นกัน  ;D ;D ;D
ทั้ง BENZ และ BMW เป็นรถที่น่าใช้สมรรถนะดีทั้ง 2 ยี่ห้อ ครับ
ซื้อรถ จงหาข้อมูลก่อนนั่นแหละดี....เพราะราคาไม่ใช่ถูกๆ นะครับ 
รักชอบสิ่งใด...จงถามใจตัวเอง คนซื้อนั่นเองที่ย่อมรู้อยู่แก่ใจนะครับ คุณtotobkoko ขอให้ได้รถทีชอบไวๆ นะครับ
งั้น....เชียร์ Benz E250 CDI อีกทีครับ  ;D ;D ;D

รับทราบครับผม เห็นต่างกันได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ  :D

แคร์คนนั่งเบาะหลังไหมครับ

ถ้าแคร์คนนั่งเบาะหลัง แนะนำ E-Class  E250 CDI

ถ้าแคร์ตัวเอง อยากขับสนุก BMW 520D , 525D

ส่วนตัวเคยขับแค่ BMW E90 , BENZ E220 CDI (W211) , BENZ E280 (W210) , BENZ E220 (W124)
- BMW ขับสนุก ช่วงล่างแน่นๆ ตามสไตล์ครับ แต่คนนั่งจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
- BENZ E220 CDi (W211)   ผมชอบตัวนี้ที่สุด ดูลงตัวสำหรับผม  ช่วงล่างใช่ได้ นุ่มกำลังดี ออกแนวแน่นๆนุ่มๆ ให้ความมั่นใจดี คนนั่งก็สบายครับทั้งหน้าและหลัง แต่ Leg Room แอบน้อยกว่า W210
- BENZ E280 (W210) เป็น Benz ที่คนนั่งจะชอบ โดยเฉพาะเบาะหลัง นั่งสบายอย่างกับโซฟา (ผมเคยนั่งหลังน้อยครั้ง แต่นั่งแล้วชอบเลย ส่วนใหญ่เป็นคนขับ) Leg Room เยอะกว่า W211 ....แต่ข้อเสียของมัน มาจากความที่นุ่มเกินไป ทำให้คนขับจะไม่ชอบเท่าไหร่ โดยเฉพาะคนที่ชอบขับรถในโค้งอย่างผม  อาการออกแนวโยนๆไปซะหน่อย ไม่มั่นใจเวลาเข้า-ออกโค้ง  แต่ถ้าวิ่งแบบ ทางไกลยาวๆ มีโค้งไม่มากจะสบายมากครับ

คือว่าเคยลองขับ e250 cdi ของเพื่อนดูแล้วครับ นุ่มน่าดูเลย แต่ไม่แน่ใจว่าช่วงล่างจะเหมือน e280 (W210) หรือเปล่า ที่บอกว่ารู้สึกโยนๆเวลาเข้าโค้งอ่าครับ ยังไม่เคยลองเข้าโค้งเหมือนกัน

อยากทราบอีกเรื่องนึงครับผม พอดีรู้จักกับช่างที่ซ่อมรถให้อยู่อ่าครับ เขาบอกว่า bmw เนี่ยจะมีปัญหาจุกจิกเยอะหน่อย ส่วนมากจะเป็นเรื่องกล่องที่มีปัญหาบ่อย ไม่ทราบว่าเรื่องนี้มีใครพอทราบข้อมูลบ้างไหมครับ

ขอแสดงความเห็นอีกสักนิดครับ
เทียบ2รุ่นนี้ ผมsupport BMW F10 อย่างไม่ลังเล
แต่จากประวัติรถรุ่นก่อนของทั้ง2ยี่ห้อนี้ในไทยแล้ว BMW เจอปัญหาจุกจิกกว่า MB นั่นก็จริง :-\

ออฟไลน์ HYDE--

E250 cdi เป็นตัว Elegance สินะครับ
ถ้าเน้นการขับขี่ BMW ดีกว่าแน่นอนครับ ยิ่งเป็นรุ่น Elegance ยิ่งสู้ BMW ไม่ได้ใหญ่เลย
เรื่องอัตราเร่ง พอๆกันครับ BMW อาจดีกว่าก็ได้ เพราะได้เกียร์ 8 speed มาช่วย

แต่ต้องยอมรับว่า เบาะหลังของ Series 5 ทุกรุ่นที่ผมเคยสัมผัส มันนั่งไม่สบายสักเท่าไหร่ครับ
ส่วนเบาะหน้า สุดยอดมากคับ

PKS8

อยากทราบอีกเรื่องนึงครับผม พอดีรู้จักกับช่างที่ซ่อมรถให้อยู่อ่าครับ เขาบอกว่า bmw เนี่ยจะมีปัญหาจุกจิกเยอะหน่อย ส่วนมากจะเป็นเรื่องกล่องที่มีปัญหาบ่อย ไม่ทราบว่าเรื่องนี้มีใครพอทราบข้อมูลบ้างไหมครับ

ใช้ทั้งสองยี่ห้ออยุ่ บ้างก็บอกช่วงล่างBMW เปราะไม่ทน บ้างก็ว่า BMW จุกจิก แต่จากที่ใช้มาหลายรุ่นสองยี่ห้อนี้ทนพอๆกันครับ ค่าซ่อมและการสึกหรอใกล้เคียงกันมากๆ

แต่ของผม BMW จะซ่อมเยอะกว่านิดหน่อย เพราะใช้มันเยอะกว่า ถ้าไป ตจว ทางยาวๆผมหยิบกุญแจ BMW ก่อนเลย

GeMiNi

เลือก E250 ครับ ชอบการออกแบบของรุ่นนี้มากๆ
F10ผมว่ามันดูไม่สะดุดตาเท่าไหร่อ่ะครับ ชอบE60มากกว่า

ออฟไลน์ YenChar

BSI ทำให้ BMW ดูน่าสนใจขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
เห็นด้วยกับคุณ GeMiNi และคุณ hong_G ทุกประการค่ะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ north

BSI ทำให้ BMW ดูน่าสนใจขึ้นมากครับ

ตอนนี้ Benz ก็มีวารันตี 3 ปี ไม่จำกัดระยะทางแล้วนะคับ
ส่วน BMW ก็ 5 ปีหรือ 100,000 Km.

ผมว่าถ้าดูจากวารันตี ถ้าใช้รถเยอะๆ Benz จะคุ้มกว่า
แต่ถ้าใช้รถน้อย อย่างไร BMW ก็คุ้มที่สุดคับ

ในความเห็นส่วนตัวของผม
ถ้าเน้นและต้องการการขับขี่ที่ดีมากๆ เลือก BMW
แต่ถ้าเน้น ความหรูหรา การยอมรับจากสังคม ในเมืองไทยผมว่า BENZ ได้เรื่องนี้ไปเต็มๆคับ