ผู้เขียน หัวข้อ: คำตอบสุดท้ายของ Mercedes-benz Thailand ซึ่งไม่รับผิดชอบจริงๆ  (อ่าน 10277 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
หลังจากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=1494.0
มารายงานผลสรุปที่ทางผู้จัดการศูนย์บริการได้โทรแจ้งตัวผม

ผู้จัดการบอกว่าทางฝ่ายเิิทคนิคของ  Mercedes-benz Thailand ไม่ยอมรับการเคลองของ CD Changer ที่เกิดปัญหา
และได้บอกว่ามันมีแผ่น CD-R จำนวนหนึ่งแผ่น ซึ่งมันแผ่นหนากว่าแผ่น Master จึงทำให้ติดเลยส่งคืนกลับมา
ทางศูนย์เลยส่งไปซ่อมที่ Star Electronics แล้วได้แจ้งรายการซ่อมมาว่า เป็นที่กลไกและตัวบอร์ดของตัว Changer ซึ่งต่างกับที่ทาง  Mercedes-benz Thailand อ่างว่าแผ่นมันติด
ค่าซ่อมที่แจ้งมาคือ 10,000- บาท แต่ทางศูนย์บอกว่าได้ต่อรองราคาให้ราคาสุดท้ายที่แจ้งคือ 7,500-บาท ผมก็เลยต้องให้ซ่อมไปตามระเบียบ

ผมก็ไม่เข้าใจว่าข้ออ้างของฝ่ายเทคนิค  Mercedes-benz Thailand กับไม่ตรงกับ ของทางStar Electronics ที่บอกว่ามันเสียที่บอร์ดตัวเครื่องและกลไกซึ่งมันไม่น่าจะเกียวกับแผ่นมันหนากว่าแน่นอน
ผมไม่เสียดายค่าซ่อม และเสียความรู้สึกอย่างมาก และต่อไปนี้จะไม่ยอมเงินกับรถยี่ห้อดีแต่QC จีนแดงอีกแล้วคร้าบ..... จะเปลี่ยนรถคราวหน้าBenz จ๋าอย่าหวังว่าจะได้เงินจากผมเลย  :P

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: คำตอบสุดท้ายของ Mercedes-benz Thailand ซึ่งไม่รับผิดชอบจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:29:22 »
เอ๋ ผมว่า เราคิดช้ากันไปนิดนึง

ไม่ลองอีเมล์หาคุณ อรุณ ดูละครับ?

แต่ อันนี้ ก็ต้องถือว่า เป็นการดำเนินงานตามเรื่องตามลำดับขั้นแล้ว
และว่ากันตามจริงแล้ว มันควรจะเคลมได้!

เสียใจด้วยนะครับ กับมาตรฐานการบริการจากศูนย์บริการแท้ๆ เฮงซวยแบบนี้

Re: คำตอบสุดท้ายของ Mercedes-benz Thailand ซึ่งไม่รับผิดชอบจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:48:17 »
กรรมตกอยู่ที่ลูกค้า อย่างเราๆ เสมอหละครับ.. ถ้าเป็นข่าวน่ะ.. ได้เคลมแหงมๆ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 13:55:44 »
ทำไงได้ละครับ ก็เราๆเป็นผู้บริโภค(หญ้า)นิครับ

ก็เลยโดนพวกที่เก่ง(รึเปล่า??)มันหลอกมันลวง

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 14:16:31 »
สมัยนี้ขนาดบริษัทที่มีชื่อเสียง เป็นบริษัทรถยนต์แบรนด์ดังๆ ยังไม่วายจะมีเรื่องแบบนี้

-*-

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 14:37:30 »
ลองอ่านเงื่อนไขการรับประกันดูนะครับ

วิทยุ ไม่อยู่ในการรับประกัน หากมีปัญหา ทาง MB จะติดต่อกับทางผู้ผลิตให้

หากมองในแง่นี้ MB ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 15:12:57 »
ถ้าเขาแจ้งไว้ก่อนแล้ว
ก็คงพูดไม่ได้ว่าเขาผิด

แต่คิดไปมา มันผิดว่ะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 15:42:09 »
เสียใจด้วยครับ

สงสัยต้องเผา CD-player benz โชวซะ แล้ว อิอิ

หรือไม่ก็เอา ธานิน มาเปิดฟังในรถแล้วถ่ายรูปแปะตาม webboard ประชด ซะเลยและเขียน ลงกระดาษ
ว่า CDมันเจ๊งแล้วบริษัทไม่รับเคลม ธานิน ยังทนกว่าเลย  ;D

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 17:45:35 »
 ;D ;D ;D...............MB've got more than once in blue moon.........i i

booboo

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 18:41:34 »
เบนซ์ ที่คนไทยรักหนักหนา   

เป็นยังงี้หรือนี้

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 20:19:55 »
ผมว่ายังไงเรื่องแผ่นจริงแผ่นปลอมไม่น่ามีปัญหาหรอก

ของผมก็ W211 นี่แหละ ใช้แผ่นปลอม MP3 มาตั้งกี่ปีแล้วมันก็ไม่เสีย

แต่ศูนย์ที่ผมเข้านี่เคลมให้ทุกสิ่งอย่าง ก่อนหมดประกันทางศูนย์ยังเรียกให้เอารถไปเช็คเลย ตรงไหนท่าทางไม่ดีเคลมให้หมด ประหยัดเงินไปบานนนนน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:03:40 »
ในคู่มือได้ระบุไว้มั้ยครับ ว่าต้องใช้แผ่นหนาเท่าไหร่ และต้องใช้แผ่น Master อย่างเดียวหรอ
อ่านแล้วยังงงไม่หาย ถ้าระบุเป็นลายลักษณ์อักษรก็น่าจะเคลมไม่ได้อยู่แล้ว
แต่ถ้ามาพูดปากเปล่า ทั้งตอนที่ก่อนรับรถหรือเอาเข้ามาเคลมแล้วก็เถอะ ยังไงก็ถือว่าไม่มีหลักฐานอ้างอิงได้ครับ

อ่านแล้วเจ็บใจครับผม >:(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 21:32:22 »
เวรกรรม รถญี่ปุ่นขนาดกลางคันละล้านกว่าบาททุกยี่ห้อ เอาแผ่นบ้าบอคอแตกอะไรยัดเข้าไปมันก็อ่านไม่เคยมีปัญหา ถ้าติดหรือมีปัญหาอะไรเค้าก็เคลมให้กันด้วยดีทั้งนั้น จะว่าไปคนรอบข้างผมหลายๆคนพากันสวดส่งเบนซ์ในสมัยนี้กันเป็นเรื่องปกติไปซะแล้ว โอยเซ็ง เอแต่ตัวใหม่ W212 ทางเบนซ์เยอรมันบอกว่าจะเอาคุณสมบัติที่ดีๆของเบนซ์ที่คนระลึกถึงทั้งหมดกลับมาอีกครั้งนี่หน่า ต้องรอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 22:51:14 »
เฮ้อ

MERCEDES หรือนี่  หึหึ

--'

ดีนะเนี่ยที่ผมไม่ชอบแบรนด์นี้เท่าไรนัก

ออฟไลน์ CaVoK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 00:07:00 »
ว่าแล้วผมกลับไปนั่งแท็กซี่ของผมต่อดีกว่า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 01:22:52 »
แย่จังครับ

เป็นผมจะไปหามันที่ ศูนย์พร้อมเวอร์เนีย ที่คุณโชว์ความหนาให้ดู แล้วให้มันดูซะเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 05:45:20 »
ในคู่มือได้ระบุไว้มั้ยครับ ว่าต้องใช้แผ่นหนาเท่าไหร่ และต้องใช้แผ่น Master อย่างเดียวหรอ
อ่านแล้วยังงงไม่หาย ถ้าระบุเป็นลายลักษณ์อักษรก็น่าจะเคลมไม่ได้อยู่แล้ว
แต่ถ้ามาพูดปากเปล่า ทั้งตอนที่ก่อนรับรถหรือเอาเข้ามาเคลมแล้วก็เถอะ ยังไงก็ถือว่าไม่มีหลักฐานอ้างอิงได้ครับ

อ่านแล้วเจ็บใจครับผม >:(

ในคู่มือบอกด้วยซ้ำส่าใช้แผ่น Cd-R ได้ แต่ไม่ได้ระบุวามหนาแผ่น เพราะผมคิดว่าใครจะไปนั่งวัดความหนา เวอร์เนียไม่ได้มีกันทุกบ้าน
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 08:35:26 »
ลองอ่านเงื่อนไขการรับประกันดูนะครับ

วิทยุ ไม่อยู่ในการรับประกัน หากมีปัญหา ทาง MB จะติดต่อกับทางผู้ผลิตให้

หากมองในแง่นี้ MB ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ
การประกันของเครื่องเสียงก็มีประกันครับ 1 ปี และเท่าที่รู้เพื่อนที่ใช้รุ่นเดียวกันมีอยู่สามคัน แล้วก็ติดหมดเคลมไม่ได้สองตัวรวมของผม อีกคันเคลมได้เนื่องจากไม่มีแผ่นCD-Rครับ

ในคู่มือของตัวเครื่องเสียงไม่ได้บอกแต่ประการใดครับว่าไม่ให้ใส่แผ่นCD-R บอกแต่เพียงว่าถ้าใช้โปรแกรมไรท์ไม่ถูกต้องอาจเกิดปัญหากับการอ่านแผ่นทำให้ไม่สามารถอ่านแผ่นได้
แล้วไม่มีตรงไหนบอกเลยว่า ห้ามใส่แผ่นพวกนี้ ถ้าใส่แล้วจะก่อให้เกิดความเสียหายให้กับCD Changer คนขายก็ไม่แจ้ง คนซ่อมก็ไม่บอก สงสัยเค้าอยากให้ผมนั่งเทียนเอาเองมั้งครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:02:29 »

การประกันของเครื่องเสียงก็มีประกันครับ 1 ปี และเท่าที่รู้เพื่อนที่ใช้รุ่นเดียวกันมีอยู่สามคัน แล้วก็ติดหมดเคลมไม่ได้สองตัวรวมของผม อีกคันเคลมได้เนื่องจากไม่มีแผ่นCD-Rครับ

ในคู่มือของตัวเครื่องเสียงไม่ได้บอกแต่ประการใดครับว่าไม่ให้ใส่แผ่นCD-R บอกแต่เพียงว่าถ้าใช้โปรแกรมไรท์ไม่ถูกต้องอาจเกิดปัญหากับการอ่านแผ่นทำให้ไม่สามารถอ่านแผ่นได้
แล้วไม่มีตรงไหนบอกเลยว่า ห้ามใส่แผ่นพวกนี้ ถ้าใส่แล้วจะก่อให้เกิดความเสียหายให้กับCD Changer คนขายก็ไม่แจ้ง คนซ่อมก็ไม่บอก สงสัยเค้าอยากให้ผมนั่งเทียนเอาเองมั้งครับ

คือผมจะบอกว่าในคู่มือ ให้ใช้แผ่น CD-R ได้ครับ ไม่ใช่ "ใช้ไม่ได้" ส่วนเรื่องการรับประกันวิทยุ ลองอ่านดูใน Catalog ก็ได้ครับ เป็นอย่างที่ผมบอกนะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 12:00:34 »
คุณsirisakลองโทรไปหาลูกน้องพี่อรุณชื่อคุณวิวัฒน์ที่ 02-7627111ดูเผื่อจะเปลี่ยนแปลงได้เพราะอ่านจากคู่มือวิทยุของE Classตามรูปก็ไม่ได้บอกว่าเครื่องจะเสียหายจากการใส่แผ่นWriteเข้าไปนี่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bittergarlic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 15:32:24 »
เง่อะ .... ความด้อยปัญญาพาเกิดเหตุจริงๆ ช่างเทคนิคเอ๊ยยยยย

เฮ้อ ... ยี่ห้อดี QC จีนแดง ... ไม่หวายๆ

ย่ำแย่ ย่ำแย่