ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ ได้ไปลอง test drive รถที่สนาม test drive motor expo กันบ้างหรือยังครับ  (อ่าน 4927 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนๆ ได้ไปลอง test drive รถที่สนาม test drive motor expo กันบ้างหรือยังครับ

ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง ใหญ่ไหม เวิร์กไหมครับ อยู่ตรงไหนครับ ดีก่วาปีก่อนๆไหมนะ  ;D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เพื่อนๆ ได้ไปลอง test drive รถที่สนาม test drive motor expo กันบ้างหรือยังครับ

ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง ใหญ่ไหม เวิร์กไหมครับ อยู่ตรงไหนครับ ดีก่วาปีก่อนๆไหมนะ  ;D

ขอบคุณครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ อิอิอยากลอง 3.2 TDCi กับ S60
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BnN

ไปลองมาเมื่อวานครับ
Volvo S60 DRIVe, Ford Ranger 3.2 6Auto แล้วก็ Teana V6 ครับ

ลานที่ใช้สำหรับลองขับรถอยู่ด้านหลังเหมือนเดิม ส่วนตัวคิดว่าปีนี้รู้สึกไม่ค่อยเวิร์คนะครับ
เพราะที่ใช้ลองขับด้านหลังที่ว่านี่ มักจะมีรถหลงเข้ามา ไม่ก็มอเตอร์ไซค์ที่โผล่พรวดพราดเข้ามา
รวมไปถึงคนที่เดินอยู่เพ่นพ่านก็มีครับ ถ้าใครไปทดลองขับรถที่งานนี้ ขอให้ใช้ความระมัดระวังกันนิดนึงนะครับ

PS. S60 ผมว่าก็เก๋ดีนะ ดึงๆดี ออกตัวจากจุดหยุดนิ่งมี torque steer ด้วย wowwww  :o

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
กำลังสนใจ corolardo ครับไม่ทราบว่าในงานมี 2.8 z-71 4wd ให้ testdrive หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ pop

• Sr. Member
  • ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
ผมเทสต์มาแล้วครับเมื่อวาน
s60s, Hyundai Tucson ดีเซล, skoda fabia RS
สนามทดสอบเล็กมาก อย่าเรียกว่าสนามเลยครับ แค่ได้วนรถลงไปชั้นล่าง มีชุดกรวยส้มให้หักเลี้ยวสองชุด แล้วก็ต้องวน
เข้าใต้อาคารขับขึ้นกับมาเหมือนเดิม... เป็นอย่างนี้ทุกที ถ้าโชคดีหน่อยและเซลล์+รถคิวไม่แน่น ก็อาจได้ออกไปวนข้างนอกครับ
แต่เมื่อวาน รปภ. โบกห้ามออกอย่างเดียว ผมเลยขับมันคันละสองรอบเลย

รวมระยะทางไม่กี่ร้อยเมตร มีลงเนิน ยูเทิร์น เร่งออก เปลี่ยนเลนความเร็วสูง(ก็ไม่สูงเท่าไรเพราะเร่งไปไม่ถึง50เมตรก็ถึงแล้ว) 2 ครั้ง เลี้ยวกลับเข้าถ้ำ ยูเทิร์นขึ้นเนิน (ได้ลอง hill climb assist ทั้งสองคัน work!) กลับไปชั้นบน ยูเทิร์นพื้นลื่น(ปูนขัดมัน) ลองtraction ขับไปถอยหลังเข้าซอง ทดลองกล้อง+guideline ของS60 หมดคิว ซื้อตั๋วใหม่  :D

ทั้งสามคัน เร่งดีมาก มาไว ออกเอี๊ยดได้ ฮุนไดเครื่องเงียบมาก นิ่งมากเหมือนเบนซิน
สองคันแรกแฮนเดอร์ริ่ง ok พวงมาลัย OK (วงเล็กด้วย)
ยกเว้น Fabia ผมว่าพวงมาลัยมันมีระยะฟรีไปหน่อยนะครับ และช่วงล่างเหมือนว่า เลี้ยวแล้วตัวรถต้องใช้เวลาอีกซักนิดหนี่งจึงจะเลี้ยวตาม และมีอาการโยนตัวเล็กน้อย(ขนาดความเร็วไม่สูงนะ) ทำให้ผมรู้สึกว่าไม่มั่นใจเลย ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร ถามเซลล์บอกช่วงล่างเดียวกับตัวธรรมดา แต่ผมว่ามันไม่น่านะ มีตราRSแถมจ่ายแพงขี้น4แสน จะได้เครื่องแรงแต่ช่วงล่างเดิมมันก็เสียวเกินไปหน่อย แต่เครื่องโอเคมากๆ ผิดหวังเล็กๆเนื่่องจากสนใจรุ่นนี่มาก แต่กลัวว่าถ้าซึ้อมา ผมอายุสั้นแน่เลย เฉพาะความรู้สึกผมนะ เพื่อนๆอาจชอบก็ได้

แต่อย่างว่า ก็มันได้ขับอยู่แค่ร้อยกว่าเมตร คงสรุปอะไรไม่ได้ครับ

ทดลองขับในงานคงได้แค่เบื้องต้น ถ้าเพื่อนๆสนใจคันไหน ผมคิดว่าควรไปซ้ำที่โชว์รูมเพื่อให้มั่นใจอีกครั้งครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้ใช้ลานตรง lake side เหมือน motorshow หรอครับ  :) อิอิ

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ใช้ลานตรง lake side เหมือน motorshow หรอครับ  :) อิอิ

มันมีงานBOIอยู่ครับ

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
ไปลองรถที่งาน Motor Expo ต้องทำยังไงหรอครับ

มีรถจอดที่ลานลองรถแล้วมีเจ้าหน้าที่อยู่..เราก็เดินไปขอขับ

หรือว่าต้องเข้างาน Motor Expo แล้วไปคุยกับเซลล์แล้วให้เซลล์พามาทดลองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

xpo ปีที่แล้วผมลองก็ข้างหลังแชลเลนเจอร์นะ
ส่วนโชว์ ได้ข่าวว่าไปที่สนามไกลๆ ได้ลองเต็มแต่รอนานครับ
ปีนี้มาข้างหลังอีกแล้วสินะ
ไปลองรถที่งาน Motor Expo ต้องทำยังไงหรอครับ

มีรถจอดที่ลานลองรถแล้วมีเจ้าหน้าที่อยู่..เราก็เดินไปขอขับ

หรือว่าต้องเข้างาน Motor Expo แล้วไปคุยกับเซลล์แล้วให้เซลล์พามาทดลองครับ
แล้วแต่เจ้าครับ อย่างปีก่อน(อ้าว ครบปีแล้ว)เจ้าพริอุส ผมก็ไปจุดลงทะเบียนแล้วก็พบ instructor เลยครับ ไม่มีเซลนั่งไปด้วย