ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรให้ช่วงล่างของ Jazz MC นุ่มนวลขึ้น?  (อ่าน 26641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ต้องปรับแต่งเพิ่มเติมช่วงล่าง อย่างไรบ้างครับ จึงจะทำให้ Jazz Minor Change V AT วิ่งได้นุมนวลมากขึ้น รู้สึกว่าของเดิมที่มากับรถมันแข็งๆ ตึงตัง ผ่านหลุมบ่อ ขึ้นสะพาน ทางรถไฟ กระเด้ง***น เสียงตึงตัง มากไปนิด รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำอย่างไรให้ช่วงล่างของ Jazz MC นุ่มนวลขึ้น?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 15:58:50 »
เปลี่ยนยาง กับเปลี่ยนโช๊คครับ ถ้าใช้แม็กเดิมก็ไม่ต้องเปลี่ยน เปลี่ยนโช๊คอย่างเดียวพอครับ

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
Re: ทำอย่างไรให้ช่วงล่างของ Jazz MC นุ่มนวลขึ้น?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:03:30 »
KAYABA NEW SR ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:11:51 »
.....ผมก็ใช้อยู่ แต่ไม่ค่อย สนเท่าไหร่ เพราะ ผมโหลด ลง แต่ตอน ออกมาใหม่ๆ เดิมๆ เคยเปลี่ยน กันกับ เพื่อนขับ  city จะนุ่มกว่า ลองเปลี่ยน เอา สปริง city มาใส่ดู รถมันพื้นฐานเดียวกันใส่กันได้ แต่เคยมีคนรู้จักกันในคลับ jazz เค้าไปเปลี่ยน สปริงมา แล้วใส่ของ city มาท้ายรถมันจะดูห้อยๆด้วยนะ แบบเหมือนหน้ามันจะดูเชิดขึ้นจากเดิม...... เพราะเหมือนค่า k ตัว city จะน้อยกว่า.........ของ jazz นะ หรือไม่ ลองไปถามร้าน ทำโช๊ค ดู ให้เค้า อัดน้ำมัน โช็ค ให้ใหม่ ให้ นิ่มขึ้น ก็ได้...

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:37:37 »
มันเด้ง ตึงๆ ตังๆ จริงแต่ผมว่าเมื่อเปรียบเทียบกับรถระดับเดียวกันหนีกันไม่มากครับ
เคยนั่ง MZ2 กับ Swift มันก็ตึงๆ เหมือนกันครับ เนื่องจากความเอนกประสงค์ในการบรรทุกของได้เยอะ
หากเปลี่ยนเป็นพวกสปริงแต่ง หรือชุดสตรัท.....ผมกลัวว่ามันจะแข็งกว่าเดิมอีกนะครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 17:13:05 »
ลองเปลี่ยนเป็นยางพวก Comfort ดูครับ แล้วก็ ดูลมยางครับว่าอยู่ที่เค้ากำหนดมาหรือเปล่า เพราะเชื่อว่าเปลี่ยน เป็น สปริงแต่งหรือโช๊คซิ่ง ที่มีระยะยืดหดของตัวสปริงสั้นกว่าเดิม ไม่มีทางนิ่มกว่าเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 19:14:38 »
เปลี่ยนยาง กับเปลี่ยนโช๊คครับ ถ้าใช้แม็กเดิมก็ไม่ต้องเปลี่ยน เปลี่ยนโช๊คอย่างเดียวพอครับ
เห็นด้วยคราบบ
ถ้ารถของ จขกท. เป็นรถเดิมๆ แต่ว่าแข็งไป อยากนิ่ม เปลี่ยนโช้คก็พอ ตังค์เหลือก็เปลี่ยนยางเพิ่ม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 19:47:33 »

tein super street ครับ รับประกันไม่กระเด้งกระดอน

แต่จะได้ช่วงล่างแข็งกระโป๊กแทน  ;D

Honda Jazz เซ็ตช่วงล่างแนวนั่งสบาย ค่อนข้างยาก โดยเฉพาะของเดิมติดรถ
ส่วนผมชินกับมันมานานมาแล้ว เลยรู้สึกเฉยๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 21:36:02 »
ยางก่อนเลยครับ

195-60-15 ซีรี่ห์ยางหนาหน่อย ได้นุ่มเงียบ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 21:36:43 »
ทำไมมีผมคนเดียวที่รู้สึกว่ามันนุ่มไป...... ::)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 22:00:22 »
ทำไมมีผมคนเดียวที่รู้สึกว่ามันนุ่มไป...... ::)

ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ แต่เป็นที่ความเร็วปานกลางขึ้นไปครับ นุ่มยวบเลยล่ะ ยางเป็นยางติดรถ GT3 ครับ
แต่ถ้าทางไม่เรียบ ความเร็วซัก 70-130 ผมว่ามันให้อารมณ์ Isuzu D-Max 4-Doors HR Platinum เลยครับ  :P
ส่วนความเร็วต่ำนั้น กินข้าวมาใหม่ๆ แล้วนั่งหลัง เจอเนินรถกระโดดมีจุกครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 00:32:31 »
บอกตรงๆ ว่าอาจจะต้องทำใจ

เพราะการเปลี่ยนโช้ค สปริงชุดนึงราคาไม่ใช่ถูก

แล้วผลที่ได้ออกมา ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่า

แต่ต้องเข้าใจอย่างนึงด้วยว่า

ผู้ผลิตต้องทำช่วงล่างเพื่อการบรรทุกของด้วย

ฉะนั้นจึงหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยเรื่อง ความแข็งกระด้างครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 00:54:54 »
ผมเคยใช้ตัวก่อน ไมเนอร์ครับ แข็งผมเฉยๆแต่เสียงดังก๊องๆ เข้าศูนย์แล้วไม่บอกไม่รู้มาจากไหนเนี่ยน่ารำคาญมากกว่าครับ วิธีแก้ผมเลยเปิดเพลงดังๆ ;D

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 09:12:53 »
KAYABA NEW SR ช่วยได้ครับ

พอจะบอกราคาได้หรือไม่ครับ  เผื่อเปลี่ยนยางแล้วจะได้เปลี่ยนโช้คไปเลยทีเดียว  ขอบคุณมากครับ ;)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 00:36:09 »
รถบ้านๆ ส่วนใหญ่เขาเซ็ตโช้คกับสปริงมาให้"ลงตัว"ครอบคลุมการใช้งานอยู่แล้ว

แข็งขึ้น เกาะถนนดี บรรทุกดี แต่นั่งไม่สบาย

นุ่มขึ้น นั่งสบาย แต่จะยวบยาบ บรรทุกมากแล้วท้ายห้อย

ไม่แนะนำให้แต่งโช้คกับสปริงนุ่มขึ้นครับ มันจะยวบ ห้อย ย้อย ทรุด

ส่วนการติดตั้งถุงลม ก็น่าทำถ้าคุณมีเงิน 1/3 ของราคาตัวรถ

สรุปว่าถ้าอยากนุ่ม ควรหายางนุ่มๆ เปลี่ยนแม็กขอบเล็กลง และเติมลมยางตามคู่มือ ทำได้เท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 17:30:03 »
ในช่วงแรกลองเปลี่ยนแต่โช๊คอย่างเดียวก่อนก็ได้  ถ้า จขกท พอใจก็จบเลย
อาการกระเด้ง กระดอนของแจ๊สผมว่าน่าจะมาจากโช๊คเอาสปริงไม่อยู่  หรือโช๊คหนืดไม่พอนั้นเอง
ในขณะที่สปริงที่มาจากโรงงานต้องเซตเพื่อการใช้งานหลายรูปแบบตามวัตถุประสงค์ของรถ
ผมแนะนำไปทาง kayaba sr ดีกว่า....เน้นที่ของตรงรุ่นนะครับ

หรือจะเปลี่ยนสปริงแต่งหรือไม่ขึ้นอยู่กับความพอใจ  ถ้าจะเปลี่ยนสปริงแต่งด้วย 
ควรเลือกค่า k ให้เหมาะสมกับความหนืดของโช๊ค  อย่าแข็งเกิน  อย่าอ่อนเกิน
ผลออกมาทางจะมาทางหนึบๆ  แน่นๆ  ไม่ยุบตัวเร็วเกินไป  ไม่ยืดตัวเร็วเกินไป
คาดว่าดีกว่าของเดิมๆติดรถแน่นอน  ความรู้สึกช่วงแรกที่เปลี่ยนจะคล้ายๆกระด้างเหมือนเดิม
แต่พอใช้ไปนานๆ  จะรู้สึกว่า  มันหนึบขึ้น  แน่นขึ้นมากกว่า  รับรองไม่เด้งกระดอนเหมือนของเดิมๆ

tein super street  <------ ผมว่าไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของ จขกท แน่ๆ  เพราะมันเป็นระบบ single tube โอกาศนุ่มยากมาก

โดยส่วนตัวผมเป็นคนขับรถโช๊คค่อนข้างแข็งมาก    ถ้าแจ๊สมีโช๊คตรงรุ่นยี่ห้อ  ohlins  ขอแนะนำยี่ห้อนี้ครับ
มันตอบโจทย์ทั้งรถบ้านยันรถแข่งของผม   เลือกตัวที่เป็น  mono tube นะครับเช่นตัว pcv หรือ dfv กับสปริงเดิมๆของเค้า  รับรองจบทุกโจทย์สำหรับรถบ้าน

ถ้าอยากแว๊นก็แค่เปลี่ยนสปริงแค่ K โหดๆ  ให้เลือกใช้ได้.....ถ้าอยากรู้ความโหด  ผมมีสปริงหลากหลายค่า K ให้ยืมทดลองใช้
มีตั้งแต่  4K ไปจนถึง 26k  เป็นของ swift ทั้งหมด ....... 

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 15:36:11 »
ผมเคยใช้ตัวก่อน ไมเนอร์ครับ แข็งผมเฉยๆแต่เสียงดังก๊องๆ เข้าศูนย์แล้วไม่บอกไม่รู้มาจากไหนเนี่ยน่ารำคาญมากกว่าครับ วิธีแก้ผมเลยเปิดเพลงดังๆ ;D

เป็นเหมือนกันเลยครับ เพื่อนขึ้นมานั่งบอก "ทำไมรถมึงเสียงดังไปทั้งคันเลยวะ" ผมก็ได้แต่บอกว่ามันเป็น มาตรฐานของ Honda Jazz รุ่นนี้

ไม่ดังไม่ใช่ Honda Jazz แก้เสียงดังได้ ก็ไม่ใช่ศูนย์ Honda (ขำ ๆ นะครับ แต่เรื่องจริง) ;D ;D ;D