ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo S40  (อ่าน 5132 ครั้ง)

ออฟไลน์ JiJar

• Newbie
  • *
Volvo S40
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:33:32 »
ไปงาน Motor Expo มาแล้วเห็นราคา Volvo S40 ค่อนข้างสนใจ แต่ไม่แน่ใจว่ารถรุ่นนี้ออกมากี่ปีแล้ว และพอไปเข้า Volvo Club พอ search หาข้อมูลก็มีคนแนะนำว่าไม่ให้เล่นเนื่องอะไหล่แพง แต่พอถามเซลล์ เซลล์แจ้งว่าอะไหล่ผลิตในไทยแล้ว แถมฟรี 5 ปีบำรุงรักษาและอะไหล่ (บางตัว) จึงขอเรียนถามเพื่อนสมาชิกที่มีความรู้ในเรื่องนี้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ  :)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: Volvo S40
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:39:41 »
เป็นรถที่ดีครับ แต่อยากทราบว่าใช้เกิน 5 ปีไหมครับ จริงๆถ้าถามว่าอะไหร่ตัวที่ประกันไม่ครอบคลุมแพงไหม ผมว่ายังไงก้ยังแพงมากอยู่ดีครับ ลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:59:23 »
คนที่เคยใช้รถ กับคนที่ขายรถ คงพูดไม่เหมือนกันหรอกครับ ลองฟังทั้งสองฝ่าย หรือ เสริจเบอร์อะไหล่นอกศูนย์ หรือในศูนย์ก็ได้ แล้วลองโทรไปเช็คราคาอะไหล่ดูครับ

ออฟไลน์ JiJar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 12:00:01 »
เป็นรถที่ดีครับ แต่อยากทราบว่าใช้เกิน 5 ปีไหมครับ จริงๆถ้าถามว่าอะไหร่ตัวที่ประกันไม่ครอบคลุมแพงไหม ผมว่ายังไงก้ยังแพงมากอยู่ดีครับ ลองคิดดูครับ
คาดว่าน่าจะใช้เกิน 5 ปีนะค่ะ ตอนที่คุยกับเซลล์เขาแจ้งว่า free maintence 5 ปี หรือ 100,000 โล ยกเว้นค่ายาง แบตเตอรี่ แต่โดยส่วนตัวปกติขับรถทางไกล ไปกลับ 100 โลทุกวันคะ เลยอยากทราบว่าถ้าเกิน 100,000 โลแล้วจะเจอค่าบำรุงรักษาอ่วมมากไหมค่ะ แล้วรถรุ่นนี้ออกมาได้กี่ปีแล้วเหรอค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 12:21:22 »
เพิ่งขายในไทยสัก 2-3 ปีได้ครับ แต่ว่าตลาดโลกก็มีมาอย่างต่ำ 5 ปีแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 14:26:51 »
มีเพื่อนใช้อยู่ครับ แน่น หนึบ จริงๆครับ หนังหุ้มเบาะก็นุ่มมาก สบาย แต่แคบไปนิด วัสดุก็ดีมาก
เกียร์ smooth มากๆ การตอบสนองดีมาก
อัตราเร่ง ก็ไม่ถึงกับอืด แต่ก็เหมือนๆจะด้อยกว่า C-segment ญี่ปุ่นเครื่อง 2.0 บางรุ่น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 20:29:09 »
ให้เพิ่มตังอีกนิดมาที่ S60 (B) ครับ เบาะแข็งไปนิด แต่โอเค ได้เบอร์พี่เซลล์คนสวยมาแล้ว เพราะไปดู 520d F11 ไม่มีข้อมูลอะไรเลย แต่รถโอเคแม้กระทั้งสีรถ พี่เซลล์ยังให้คำตอบไม่ได้ เอกสารไม่มีเลย พี่เค้าเลยขอข้อมูลติดต่อกลับภายหลัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 22:35:33 »
จริงๆแล้ว 5 ปี ฟรี mantainance นั้นผมคิดว่าผมเคยเข้าใจผิด
ขอยกตัวอย่าง BMW
หลังจากคุยกับ Sale Manager BMW ในงานเมื่อสองวันก่อน
BSI กับ Warranty นี่คนละตัวกันแต่ผมเคยคิดว่าคือตัวเดียวกัน

BSI คือฟรีอะไหล่สิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนใน List ตามระยะทาง อันนี้ BMW ให้ 6 ปี ในงานMotor Expo 2011
Warranty คือเปลี่ยนอะไหล่ทุกตัวที่เสีย โดยไม่เกิดจากการขับอย่างประมาท อันนี้ BMW ให้ 2 ปี ในงานฯ (เหมือนค่ายญี่ปุ่นรับประกัน 3ปี)

แต่ก็มีข้อแม้ ว่าหลังหมด Warranty แต่ยังอยู่ใน BSI ก็จะเปลี่ยนให้ตามสมควร Case by Case ครับ

มีใครใช้อยู่แชร์ให้ฟังทีว่าผมได้รับสาส์นถูกไหมครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 01:55:43 »
ที่ไทยไม่นิยม S40 กันหรือครับ
ระบบ DRIVe start/stop เป็นไงบ้างครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบ S60 ตัวนี้ครับ