ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan March กับการเช็คระยะ 10,000 km  (อ่าน 6216 ครั้ง)

ออฟไลน์ unique

• Newbie
  • *
Nissan March กับการเช็คระยะ 10,000 km
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 20:04:07 »
วันนี้นำรถเข้าศูนย์บริการแห่งหนึ่ง (XXX XXX 2000 จำกัด) บนถนนรัตนาธิเบศร์เพื่อเช็คระยะ 10,000 km โทรนัดหมายเมื่อวานได้เวลา 10.00 ของวันนี้ แต่พอไปถึงช่างบอกว่ารถเต็ม ขอให้มาใหม่พรุ่งนี้ จึงยืนยันไปว่าได้โทรมานัดล่วงหน้าไว้แล้ว ช่างจึงยอมรับรถแต่บอกว่าให้มารับรถตอนเย็น พอมารับรถตอนประมาณ 17.00 ปรากฏว่าในใบเสร็จมีรายการนอกเหนือจากรายการเช็คระยะปกติเพิ่มขึ้นมาคือ ผลิตภัรท์ทำความสะอาดในเครื่องยนต์ EXTRA ราคา 600 บาท ซึ่งไม่มีการแจ้งล่วงหน้าใดๆจากศูนย์ ท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับแล้วควรทำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: Nissan March กับการเช็คระยะ 10,000 km
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 21:06:05 »
1. โทรแจ้งสำนักงานใหญ่
2. เปลี่ยนไปเข้าศูนย์อื่น

รถผมเข้าศูนย์ (ไม่ใช่ nissan) ตอนรับรถเค้าจะถามก่อนนะว่าจะเติมน้ำยานั่นนู่นนี้หรือเปล่า ใส่แล้วดียังไง ประมาณเนี้ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Nissan March กับการเช็คระยะ 10,000 km
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 21:07:14 »
เคยเจอครับ แต่ว่าเค้าจะบอกเราก่อนและแจ้งว่ามีค่าใช้จ่าย เมือก่อนใช้ Sunny Neo ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 22:16:24 »
คันน้องผมเจอตั้งแต่พันโลแรกเลย

แต่คันผมยัง เพราะยังไม่ถึง แต่ถ้า FD คันเก่า ไปที่ ศูนย์นึงอยู่สนามเป้า ทีไรโดนอัดทุกที จนหนีไปศูนย์อื่นเลย และโวยไปที กลับมาครั้งล่าสุด เลิกใส่เลย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:11:16 »
ของผมมีรถที่ต้องเข้าศูนย์บริการเพื่อตรวจเช็ครถตามระยะอยู่ 2 คัน ซึ่งแนวทางการทำงานก็แตกต่างกัน จากกรณีของท่นนั้นเท่าที่สังเกตุ บางศูนย์ก็ถาม บางศูนย์ก็ำไม่ถาม (เป็นคนละยี่ห้อกันทั้งสองศูนย์)
ศูนย์ที่ถามก็มักจะให้รายละเอียดผลิตภัณฑ์ว่าไว้ใช้ทำอะไร (งานในศูนย์ไม่ค่อยเยอะ)
ศูนย์ที่ไม่ถามเขาจะมีรายละเอียดในในเสร็จ (งานในศูนย์เยอะมาก)
กรณีของท่านน่าจะเป็นกรณีตอนถ่ายน้ำมันเครื่อง จึงใช้น้ำยานี้ในการล้างเครื่องยนต์ ส่วนตัวผมนั้นคิดว่าไม่ได้แพงอะไรมากก็ไม่ได้ใส่ใจ แต่ถ้าจะให้ความเห็นผมเห็นว่าอะไรก็ตามที่ไม่เป็นไปตามที่คู่มือรถยนต์ระบุให้เปลี่ยนหรือใช้ก็ควรแจ้งให้ลูกค้าทราบเสมอนะครับ และควรมีในเสนอราคาล่วงหน้าทุกครั้ง ถือว่าเป็นธรรมทั้งสองฝ่าย เพราะคนตัดสินใจคือลูกค้าไม่ใช่ผู้ให้บริการ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 16:56:15 »
ของผมมาร์ชเหมือนกันครับ ครบหมื่นโลไปเช็คแล้ว เค้าแจ้งราคาสุทธิก่อนนะครับ ถ้าเราโอเคก็จัดการได้เลยน่ะ เข้า 2 ศูนย์ ตอนพันกับหมื่นกิโลเมตร ทั้งสองศูนย์ทำแบบเดียวกันเลยครับ แสดงว่าเป็นเฉพาะศูนย์นี้มั้ง