ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง D-MAX HR 2.5 auto 4 ประตู กับ Pajero 2WD GLS เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 14936 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
กำลังตัดสินใจจะซื้อระหว่าง D-MAX 2.5 auto 4 ประตู ยกสูง กับ Pajero 2WD GLS auto 178ps เลือกคันไหนดีครับ

เงื่อนไข
1.ที่บ้านมี 5 คน
2.ปีหนึ่งมีบรรทุกเปื้อน 3 ครั้ง
3.ขับ ตจว. ใช้ความเร้ว 120-140

Pajero อีกนานไหมครับจะเปลี่ยนโฉม
และรถที่คุณแนะนำให้เลือกนั้น เพราะอะไร ขอบคุณ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ YenChar

เงื่อนไขข้อแรกทำให้ผมคิดว่าน่าจะเป็น PJS ครับ
มีคนนั่งด้วย PJS นุ่มนวล นั่งสบายกว่า

เรื่องบรรทุก แค่3ครั้ง แต่ไม่ทราบน้ำหนักบรรทุก เลยไม่รู้ว่าจะเอายังไง
แต่ไม่สำคัญเท่าผู้โดยสาร

ข้อสุดท้าย เดินทางความเร็วค่อนข้างสูงระดับ 120-140
PJS มั่นใจกว่าครับ

.........

ไม่ใช่ว่า D Max ไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ prai

PJS ไปเถอะครับ ดูดีกว่ากันเยอะ และตอบสนองความต้องการของ จขกท. ได้มากกว่า
และตามความเห็นบน คือ จขกท. ไม่ได้บอกว่าบรรทุกมากขนาดไหน
3 ครั้งใน 1 ปี เดาว่าน่าจะไปเที่ยวครับ PJS ก็พอครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
fortuner ก้ไม่ได้แย่เลยนะครับ ผมพึ่งนั่งตัว bmc เบนซินมาแถมติดแก๊สด้วย ช่วงล่างนุ่มขึ้นมากครับ ไม่เวียนหัวเลย

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ผมว่าเทียบกันผิดคู่หรือเปล่าครับ เพราะ pajero sport ต้องเทียบกับ mu 7 มากกว่า หรือ D-max ก็ต้องเทียบกับ Triton เสียมากกว่า ซึ่งปัญหาก็คือ จะเอากระบะ 4 ประตู หรือ รถ suv เสียมากกว่า
1.ที่บ้านมี 5 คน ถ้าเกิดต้องไปกันครบทุกคน รถ suv ต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่กระบะ 4 ประตูก็พอนั่งได้แต่ไม่ค่่อยสบายเท่า suvนะครับ
2.ปีนึงมีบรรทุกเปื้อน 3 ครั้ง แน่นอน suv มันสามารถปรับเบาะให้ราบได้แต่ถ้าสกปรกต้องมีผ้าใบรอง และถ้ามีกลิ่นด้วยมันจะไม่เหมาะอย่างยิ่ง แต่ถ้า 4 ประตูบรรทุกด้านหลังสบายกว่าอยู่แล้ว บรรทุกปีละ 3 ครั้งถือว่าไม่มากแต่ถ้าสกปรก suv ไม่เหมาะเลย
3.ขับต่างจังหวัด ความเร็ว 120-140 สำหรับผมก็ไม่เร็วมากนะครับ 2 ยี่ห้อนี้เอาอยู่อยู่แล้ว แต่ตัวมิตซูช่วงล่างจะดีกว่า ประหยัดน้ำมันน้อยว่า แต่อีซูซูขึ้่นชื่อเรื่องประหยัดกว่า ช่วงล่างอยู่ในเกนฑ์ดี
 ;D

ออฟไลน์ vellcap

ผมเลือก Mitsubishi Pajero Sport ครับ
เหตุผลก็คือ แถวสองครับ ปรับเอนได้

ออฟไลน์ apinui

อยากเชียร์ isuzu ตัว 3.0 4ประตูนะ ถ้าจะเอาแรง ...

แต่ไปก้มๆเงยๆ ดูช่วงล่างของ isuzu แล้ว ร้องยี้ เลย ....

เอา PJS เถอะครับ ช่วงล่าง isuzu มันเปลี่ยนไปแล้ว และคาดว่า จะเปลี่ยนไปในทางแ่ย่ซะด้วย ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 12:06:24 โดย apinui »

ผมว่าเทียบกันผิดคู่หรือเปล่าครับ เพราะ pajero sport ต้องเทียบกับ mu 7 มากกว่า หรือ D-max ก็ต้องเทียบกับ Triton เสียมากกว่า ซึ่งปัญหาก็คือ จะเอากระบะ 4 ประตู หรือ รถ suv เสียมากกว่า
1.ที่บ้านมี 5 คน ถ้าเกิดต้องไปกันครบทุกคน รถ suv ต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่กระบะ 4 ประตูก็พอนั่งได้แต่ไม่ค่่อยสบายเท่า suvนะครับ
2.ปีนึงมีบรรทุกเปื้อน 3 ครั้ง แน่นอน suv มันสามารถปรับเบาะให้ราบได้แต่ถ้าสกปรกต้องมีผ้าใบรอง และถ้ามีกลิ่นด้วยมันจะไม่เหมาะอย่างยิ่ง แต่ถ้า 4 ประตูบรรทุกด้านหลังสบายกว่าอยู่แล้ว บรรทุกปีละ 3 ครั้งถือว่าไม่มากแต่ถ้าสกปรก suv ไม่เหมาะเลย
3.ขับต่างจังหวัด ความเร็ว 120-140 สำหรับผมก็ไม่เร็วมากนะครับ 2 ยี่ห้อนี้เอาอยู่อยู่แล้ว แต่ตัวมิตซูช่วงล่างจะดีกว่า ประหยัดน้ำมันน้อยว่า แต่อีซูซูขึ้่นชื่อเรื่องประหยัดกว่า ช่วงล่างอยู่ในเกนฑ์ดี
 ;D

เทียบไม่ผิดหรอกครับ เพราะ อยากได้แค่ 2 ตัวนี้ ไม่ได้มองถึง fortuner mu7 หรืออื่นใดเลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

บรรทุกของเปื้อนจะเป็นพวกหญ้าสด ที่ขึ้นรกในสวนครับ
แต่ละครั้งประมาณ 200 กก./ครั้ง

ไม่รู้ว่าอีกนานไหม pajero จะเปลี่ยนโฉม
ผมยังรอฟังความคิดเห็นจากทุกๆ ท่านอยู่ครับ

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าหญ้าสด 200 กก. :o นะครับ ถึงจะปิดแอร์นะครับ แอร์คุณจะเหม็นแน่ ๆ และถ้ามีเศษดินด้วยต้องเสียเวลาทำความสะอาดอีก รถมีกระบะหลังจะเหมาะสมกว่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

fortuner ก้ไม่ได้แย่เลยนะครับ ผมพึ่งนั่งตัว bmc เบนซินมาแถมติดแก๊สด้วย ช่วงล่างนุ่มขึ้นมากครับ ไม่เวียนหัวเลย

ราคามันต่างกันแสนกว่าบาทเชียวนะครับ  ฟอร์จูนกับ ปาร์เจโร่  รุ่นต่อรุ่นๆเนี่ย

ออฟไลน์ H.

Ranger มั้ยครับ  :D
H.

ออฟไลน์ toonze

บรรทุกของเปื้อนจะเป็นพวกหญ้าสด ที่ขึ้นรกในสวนครับ
แต่ละครั้งประมาณ 200 กก./ครั้ง

ไม่รู้ว่าอีกนานไหม pajero จะเปลี่ยนโฉม
ผมยังรอฟังความคิดเห็นจากทุกๆ ท่านอยู่ครับ
ถ้าแบบนี้ d-max สอบผ่านครับ ทั้งกำลังเครื่องและการบรรทุก 5 คนนั้งได้สบายอยู่แล้ว ประหยัดน้ำมันกว่าแน่นอน ไม่ต้องติดแก็ส

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีแม็กซ์ครับ ราคาถูกกว่าปาเจโร่มากๆ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
เป็นผม ผมเชีย pajero sport นะครับ เพราะว่า นั่ง 5 คน ผมว่ากระบะคงจะเบียดหน้าดู ปาเจโร่นั่งแถว 3 ได้

ส่วนเรื่องขนของ หาอะไรมาวางรองอะไรก็ได้ครับ หาอะไรมารองแล้วมันจะไม่เปื้อนจริงๆ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตัวเลือกคล้ายๆกันเลยนะครับ
แต่ของผมเป็น
D-max HL Z-Prestige 3.0VGS AT   915,000
Pajero Sport 2.4 GLS MT              915,000

สุดท้ายเลือก D-max ครับ
เป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการ + ค่าอะไหล่ + ค่าบำรุงรักษา
กับกำลังเครื่องยนต์ของ PJS เบนซินที่น้อยไปหน่อย
(หวังจะเอาไปติด LPG)

และ Option ที่เยอะมากเป็นพิเศษมากกว่า PJS คือ
- แอร์ออโต้
- ปุ่มควมคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย
- DVD+Navigator
- เบาะหนัง
- กล้องมองหลัง
- เกียร์ออโต้แบบ + -

ออฟไลน์ frame@kk

อยากเชียร์ isuzu ตัว 3.0 4ประตูนะ ถ้าจะเอาแรง ...

แต่ไปก้มๆเงยๆ ดูช่วงล่างของ isuzu แล้ว ร้องยี้ เลย ....

เอา PJS เถอะครับ ช่วงล่าง isuzu มันเปลี่ยนไปแล้ว และคาดว่า จะเปลี่ยนไปในทางแ่ย่ซะด้วย ...

ที่ว่าเปลี่ยนไปในทางที่แย่ นี่แย่ยังไม่อ่ะครับ อธิบายหน่อยได้มั้ยอ่ะครับ อยากทราบ เพราะยังไม่ได้ไปดูเลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

;D หญ้า 200 กก.ไม่รู้ว่าพับเบาะใน pjs แล้วจะพอใสหรือป่าวครับ และถ้าใส่ไม่ได้แล้วคงต้องหารถมาใส่ ผู้โดยสาร 5 คน ต้องนั่ง 5 คนเป็นระยะทางไกลๆเป็นประจำหรือไม่ครับ หากเป็นผมนะคงเลือก Dmax 4 ประตูครับ แต่คงไม่เอาเกียร์ออโต้ อิอิ (หากมีแค่ 2 ตัวเลือกนะครับ)

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้าต้องบรรทุก รถกระบะ 4 ประตู เหมาะกว่าครับ หญ้าเปียกคงเอาขึ้น PJS ไม่สะดวกหรอกครับผมว่า ถึงจะเอาอะไรรองแต่ยังไงก้คงเปื้อนอยู่ดี

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
D-max เหมือนกันครับ เพราะ pjs ขนหญ้าขึ้นแล้ว เปื้อนหลังคาแล้วจะเช็คไม่ออกนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Sammy_

ที่ว่าเปลี่ยนไปในทางที่แย่ นี่แย่ยังไม่อ่ะครับ อธิบายหน่อยได้มั้ยอ่ะครับ อยากทราบ เพราะยังไม่ได้ไปดูเลย
อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะผมก็มีคำตอบในใจของผมอยู่ครับ ก็อยาากรู้คำตอบของท่านว่าจะเหมือนผมหรือป่าว ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมเคยใช้ปาเจโร่สปอร์ตตัว 2.5GT เทอร์โบเก่า

ขอยืนยันว่า นั่ง5คน พร้อมบรรทุกหญ้า 200ก.ก. ได้แน่นอนสบายๆครับ

แค่รองพื้นด้านหลังไม่ให้เปื้อนก็พอครับ ทนกลิ่นเอาหน่อยเดียว พอเอาออกจากรถกลิ่นก็หายแล้วครับ ไม่ได้ติดรถมากมายอะไร

รถผมบรรทุกมาหมดแล้วทั้งหญ้า ทั้งต้นไม้ ทั้งกระสอบปุ๋ย ครั้งนึงมากกว่า400กิโลแน่นอน แถมขนทุกเดือนด้วย

ฉะนั้นถ้าคุณบรรทุกแค่200กิโล ปีละไม่กี่ครั้ง

ถ้าคุณไม่แคร์เรื่องศูนย์บริการ

ปาเจโร่สปอร์ตน่าสนใจกว่าครับ

เพราะจะได้รถที่นั่งได้สบายกว่า จุผู้โดยสารได้มากกว่า แต่ออพชั่นก็อาจจะสู้ดีแมกซ์ไม่ได้นะครับ

;D ;D

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
เชียร์PJSเหมือนกันครับ
บ้่านผมมี5คนเหมือนกันใช้D-MAX4ประตู ยกสูง 3.0 ปี06 อยู่
บ้านผมเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยครับนั่งเต็ม5คนไม่ค่อยสะบายเบาะเอนไม่ได้นั่งหลังตรง เบียดกันขยับตัวได้ไม้มาก
บอกตรงๆว่าบ้านผมซื้อรถผิดประเภทครับเสียดายมากแต่ก็ต้องทนใช้กันไปในเมื่อซื้อมาแล้ว
(ตอนแรกผมเชือร์Mu7แต่คุณพ่อไม่เอา เพราะ แพงกว่า3-4แสน+คุณพ่อเผื่อไว้บรรทุกสุดท้ายก็ไม่ค่อยได้บรรทุก)
ซื้อPJSเถอะครับนั่งดีกว่าเยอะ ขนหญ้าก็ใช้ผ้าใบห่อหญ้าสดให้มิดชิดเลยแล้วค่อยขนขึ้นรถไม่สกปรกหรอกครับ ขับเปิดหน้าต่างทุกบานไม่เหม็นหรอกครับ

ออฟไลน์ toonze

อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะผมก็มีคำตอบในใจของผมอยู่ครับ ก็อยาากรู้คำตอบของท่านว่าจะเหมือนผมหรือป่าว ;D

แหนบเหนือเพลาขับแน่เลย  ต้องลองครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

แหนบเหนือเพลาขับแน่เลย  ต้องลองครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

แต่ถ้าเดา ก็คงจะเป็น จุด CG มันสูงขึ้น ทำให้การทรงตัวทำได้แย่ลงหรือเปล่าครับ (เดาล้วนๆ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

จากที่ผมลองหาข้อมูลดูหลายๆที่
พบว่า เกือบทุกยี่ห้อ ก็แหนบเหนือเพลานี่ครับ (รุ่นยกสูง หรือ ขับ 4)

อยากทราบข้อมูลด้วยครับ
ว่าที่ไปก้มๆดูแล้วเจออะไร
ไม่ดีอย่างไร จะได้เป็นความรู้ให้คนอื่นด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เชียร์PJSเหมือนกันครับ
บ้่านผมมี5คนเหมือนกันใช้D-MAX4ประตู ยกสูง 3.0 ปี06 อยู่
บ้านผมเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยครับนั่งเต็ม5คนไม่ค่อยสะบายเบาะเอนไม่ได้นั่งหลังตรง เบียดกันขยับตัวได้ไม้มาก
บอกตรงๆว่าบ้านผมซื้อรถผิดประเภทครับเสียดายมากแต่ก็ต้องทนใช้กันไปในเมื่อซื้อมาแล้ว
(ตอนแรกผมเชือร์Mu7แต่คุณพ่อไม่เอา เพราะ แพงกว่า3-4แสน+คุณพ่อเผื่อไว้บรรทุกสุดท้ายก็ไม่ค่อยได้บรรทุก)
ซื้อPJSเถอะครับนั่งดีกว่าเยอะ ขนหญ้าก็ใช้ผ้าใบห่อหญ้าสดให้มิดชิดเลยแล้วค่อยขนขึ้นรถไม่สกปรกหรอกครับ ขับเปิดหน้าต่างทุกบานไม่เหม็นหรอกครับ

ผมก็กำลังคิดแบบนี้ล่ะครับ..
เพราะเผื่อปีหน้ามีลูก ถ้าเป็น 4 ประตู ก็คงแน่นเกินไป
และราคาของ ปาปอด กับ ดีแม็ก ต่างกัน ประมาณ แสนสอง (ปาปอดมีส่วนลด + แถม ป.1 แต่ดีแม็กไม่แถมอะไรเลย)
พอผ่อนมาก็ใกล้เคียงกัน เงินดาวน์ห่างกัน หมื่นเดียว
แต่ระยะยาว ปาปอดน่าจะตกกว่า.... เฮ้อ....

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
ถ้าที่บ้านมีรถเก๋งหรือรถที่นั่งสบายคันอื่นๆ อยู่แล้ว ที่สามารถสลับกันใช้งานได้ ก็คงจะเลือก D-MAX เพื่อความเอนกประสงค์มากขึ้น มีรถใช้งานได้หลากหลายมากขึ้น จะได้ไว้ขนของเวลาที่ต้องการหรือจำเป็นได้ครับ

แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมก็ขอฟังธง Pajero ล่ะครับ มองที่ส่วนใหญ่การใช้งานจะมีสมาชิกนั่ง 4-5 คนบ่อยแค่ไหน แ่น่นอนว่า Pajero นั่งสบายกว่ามาก ส่วนขนของแค่ปีละ 3 ครั้ง ถ้าขนไม่ไหวจริงๆ ผมก็หายืมรถปิ๊คอัพคนรู้จักหรือก็จ้างเขาขนครับ