ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ฮุนได โซนาต้าสปอร์ต นะครับ  (อ่าน 4605 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
พอดีได้ไปลองรถในงานมา แต่ว่าระยะทางที่ลองมันน้อยมาก เลยบอกเซลล์ไปว่าอยากจะลองระยะไกลๆ จะได้ไหม เซลล์กลับบอกมาว่า ต้องทำการจองในงานก่อน ถึงจะสามารถหารถมาให้ลองขับได้( ถ้าไม่พอใจคืนเงินจอง ) !!! เค้าบอกว่าเนื่องจากยอดขายรถมันน้อย ถ้าเอารถมาให้เทสไดรว์จะเสียโอกาสในการขายไป ผมเองก็เข้าใจแต่ว่ารถมันราคาแพง ก็อยากจะลองก่อนแล้วค่อยตัดสินใจซื้อ เลยอยากถามว่า มันมีอย่างงี้ด้วยหรอครับ หรือ ผมเจออะไรแปลกไปไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง ฮุนได โซนาต้าสปอร์ต นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 14:48:05 »
เงื่อนไข ถ้าไม่พอใจแล้วคืนเงินจอง ส่วนตัวผมถือว่าสมเหตุสมผลดีครับ

ถือว่าเป็นการสกรีนกลุ่มเป้าหมาย

ข้อดีคือเราสามารถลองได้เต็มที่ด้วยเพราะถือว่าเราสนใจจริง ๆ

ถ้าลองแล้วไม่ชอบ เราก็ได้รับเงินจองคืนไม่เสียหายอะไร

ส่วนเรื่องการเสียเวลาเพิ่มอีกนิดหน่อย สำหรับการซื้อรถแพง ๆ ซักคันก็ถือว่าคุ้มครับถ้าได้รถที่ชอบจริง ๆ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง ฮุนได โซนาต้าสปอร์ต นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 15:04:58 »
ลองรถในงาน มันก็ได้แค่นั้นแหล่ะครับ สำหรับรถเกือบทุกยี่ห้อ นอกจากว่า ฟลุคจริงๆ เค้าถึงจะยอมให้ออก

ถ้าอยากจะลองจริงๆ แนะนำให้ไปลองที่ศุนย์เลยดีกว่าครับ

เพราะเรื่องลองรถเนี่ย มันมีตั้งแต่ ไม่ให้ลองเลย ให้ลองนิดเีดียว หรือบางค่าย ถึงขั้นขับมาใ้ห้ลองถึงบ้าน แล้วขึ้นทางด่วนซัดเต้มๆ
บางค่ายนอกจากขึ้นทางด่วนแล้ว เซลดันเชียร์ให้ขับเร็วๆสะอีก จะได้ให้ลองสาดโค้ง หรือบางที เซลเห็นว่า คนนี้น่าจะซื้อ (เช่น แต่งตัวดี) เค้าก็ให้ลองเยอะครับ

เมื่อนานมาแล้ว ผมเคยได้ยินว่า มีรถยี่ห้อนึง ถึงขั้นให้ลองขับไปถึงเชียงใหม่เลยทีเดียว โดยที่มีเซลนั่งไปด้วย
ใบ้ให้ว่า เป็นรถ SUV

เวลาผมจะไปลองรถ ผมก็ขอยืมรถพ่อไป จะได้ดูดีหน่อย อิอิ แล้วก็แต่งตัวดีหน่อย

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 15:40:58 »
ลองถามถึงเรื่องการคืนเงินจองที่เซลล์บอก ถ้าเขายืนยันว่าถ้าจองแล้วหลัง test drive ไม่พอใจอยากจะขอคืนเงินจอง เราจะได้เงินจองคืนเต็มจำนวนจริงๆ

ถ้าโอเคตามนั้น ก็จองไปก่อนครับ หลัง test drive แล้วไม่พอใจ ก็ขอคืนเงินจอง เราไม่เสียอะไรครับนอกจากเสียเวลา  ;)

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 19:46:31 »
 :D จองแล้วไม่เอาคืนเงิน ดีมากครับถือว่ามีคุณธรรมน่าคบ เหมือนนิสสันที่เชียงใหม่ครับ ผมเคยจองกระบะนาวาร่าไป แต่เปลี่ยนใจครับบอกเซลล์ว่าติดขัดเรื่องสภาพคล่อง เซลล์คืนเงินให้ทันทีครับไม่ถามซักไซ้ ทั้งๆที่รถกำลังเดินทางมากับเทรลเลอร์แล้ว และยังบอกว่าเป็นนโยบายเลย ต้องคืนหากลูกค้าเปลี่ยนใจครับ สุดยอดจริงๆ เกรงใจมากๆ พอสภาพคลอ่งโอเคเลยกลับไปออกที่เดิมครับ ประทับใจในนำใจเค้าจริงๆ

ออฟไลน์ hamylee

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:25:06 »
ง่ายๆ ก็ไปหาศูนย์ข้างนอกลองสิครับ

ในงานเขาเน้นโชว์มากกว่าคงไม่มีรถมาให้ลองขับหรอก

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 21:18:54 »
เซลล์คงแน่ใจว่า ถ้าลูกค้าได้ไปทดลองขับแล้ว หลงเจ้านี้แน่นอน ไม่ถอนจองแน่มั้ง :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 22:08:02 »
จะบอกว่า ถ้าเป็นงาน Motor Expo จะจัดให้ลองขับได้ สั้นๆครับ

ถ้าอยากลองยาวๆ ขอให้ติดต่อนัดหมายกับเซลส์ไปเลยจะดีกว่าครับ
ไปลองกันเองดีกว่า ลองในงาน ก็ได้แค่ขับวนๆนิดๆหน่อยๆ ไม่รู้ฟีลอะไรมากนักหรอกครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 22:11:58 »
เห็นด้วยเช่นเดียวกับคุณJIMMYครับ Sonataโฉมก่อนเซลล์ยังเอามาทิ้งไว้ให้ผมลองขับ5วันเต็มเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ idolking

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:00:29 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ส่วนตัว ชอบภายใน ภายนอก และ ออฟชั่นที่ให้มา แต่ติดนิดนึง ตรง ศุนย์บริการ ที่มีน้อยกว่า และ เรื่องอะไหล่ หลังจากหมดการรับประกัน 4 ปี แล้วอ่ะครับ คิดว่าคงแพงกว่า รถญี่ปุ่น