ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถาม เกี่ยวกับ ae101 มีปัญหา ของเหลวหม้อน้ำรั่ว ซ่อมไม่จบสักที  (อ่าน 7405 ครั้ง)

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
ขอรบกวนสอบถาม เกี่ยวกับ  ae101 มีปัญหา ของเหลวหม้อน้ำรั่ว ซ่อมไม่จบสักที

คือใช้ๆไปไม่นาน ไม่ได้เดินทางไกล ไปกลับ แถวบ้าน 30 - 50 โล
น้ำในหม้อน้ำชอบแห้งหมด

เป็นรถของน้องชายครับ เอาไปเข้าอู่แถวบ้าน เปลี่ยน หม้อน้ำ+สาย ยางใหม่ หมดไป 4000 กว่าบาท

ผ่านมา ไม่ถึงเดือน เป็นอีกแล้ว
แบบนี้ผมควรทำไงดีครับ ควรเปลี่ยนอู่ หรือไม่ครับ

รบกวนขอคำแนะนำ วิเคราะห์ อาการ ช่วยผมทีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
น่าจะต้องเปลี่ยนอู่ครับ

เท่าที่ผมเคยให้อู่เช็คให้เขาใช้วิธี "อัดลมเข้าไปที่หม้อน้ำ"
หากมีจุดที่รั่วซึม มันก็จะซึมให้เห็นครับ

หรือหากจะเช็คฝาสูบโก่งหรือไม่
เขาก็จะเปิดฝาหม้อน้ำออก
และจากนั้นก็สตาร์ทรถและปล่อยสักระยะใ้ห้เข็มความร้อนขึ้น
และให้วาล์วน้ำทำงานสักพัก หากมีฟองอากาศผุดขึ้นมาจำนวนมาก
แสดงว่า ฝาสูบน่าจะโก่ง ครับ

ผมเชื่อว่ามีอู่ที่สามารถหาสาเหตุดังกล่าวได้ครับ
ลองดูครับ
 http://www.aethailand.com/forum/index.php?board=9.0

ปล.ส่วนท่อยางที่เปลี่ยนไปแล้ว ก็ถือว่าดีครับ ไม่ต้องรอให้รั่วครับ(เปลี่ยนก่อนเลย)

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
แนะนำ หม้อน้ำเปลี่ยนใหม่แล้วแสดงว่าไม่รั่ว ท่อยางล่าง+บนเปลี่ยนแล้วก็จบ แต่ไปดูระบบเซ็นเซอร์อีกหน่อยดีกว่า ....
1. วาวล์น้ำ ข้างๆ วาวล์น้ำจะมีเซ็นเซอร์คอยปิดเปิด สำหรับพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ถ้าให้ดี วาวล์น้ำ+เซ็นต์เซอร์ตัวนี้เปลี่ยนใหม่เลย  
2. ให้ร้านแยกระบบเซ็นเซอร์ พัดลมแอร์ กับพัดลมหม้อน้ำออกจากกัน  ส่วนมากร้านที่มักง่าย จะพ่วงระบบเซ็นเซอร์พัดลมหม้อน้ำกับระบบเซ็นเซอร์พัดลมแอร์ ไว้ด้วยกัน จะมีจุดสังเกตุในข้อถัดไป
3. พัดลมแอร์จะมี 2ตัวอยู่ด้านหน้ารังผึ้ง  พัดลมหม้อน้ำจะอยู่ด้านหลังรังผึ้ง มี 1ตัวเป็นพัดลมไฟฟ้าอัตโนมัติ
4. วิธีสั้งเกตุ ปิดแอร์ สตาร์ทเครื่อง เปิดฝากระโปรงรถดู พัดลมทุกตัวต้องไม่ติด  พอประมาณ 10นาทีกว่าๆ ความร้อนหม้อน้ำสูงขึ้นถึงระดับ เซ็นเซอร์จะเปิดพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำต้องทำงาน พอสักพักความเย็นลดลง พัดลมก็จะดับเอง ถ้าไม่ทำงานแสดงว่าเซ็นเซอร์หรือสายไฟขาดชำรุดหรือพัดลมเสียแน่นอน

วิธีทดสอบ ระบบทำความเย็น  ทิ้งเครื่องให้เย็น สัก 4-5ชั่วโมงเพื่อให้หม้อน้ำเย็นปกติเพื่อจะได้สังเกตุ ระบบนี้ ได้ง่ายขึ้น
5. เครื่องยนต์เย็นแล้ว  สตาร์ทเครื่องยนต์แล้วเปิดแอร์และปรับน้ำยาแอร์ให้คอมเพรสเซอร์แอร์ทำงาน เปิดฝากระโปรงหน้ารถดูพัดลมแอร์ต้องหมุนทำงานทัีนที
และให้สังเกตุดูที่พัดลมระบายความร้อนหลังรังผึ้งหม้อน้ำต้องไม่หมุน เพราะความร้อนยังไม่ถึงเกณฑ์เพราะเพิ่งสตาร์ทเครื่อง ถ้าพัดลมหม้อน้ำทำงานแสดงว่าต่อพ่วงกับเซ็นเซอร์ของแอร์หรือมีปัญหากับระบบสายไฟอยู่แน่นอน
6. พัดลมจะทำงานทั้ง 3ตัวพร้อมกัน ต่อเมื่อเปิดแอร์ +คอมแอร์ทำงาน  และความร้อนหม้อน้ำถึงจุดที่เซ็นเซอร์เปิดพัดลมหม้อน้ำทำงาน (และพัดลมจะหยุดเมื่อความร้อนลดลง พัดลมแอร์ก็จะหยุดเมื่อความเย็นถึงเกณฑ์)
7.เข้าศุนย์ฺซ่อม หรือช่างที่ชำนาญโดยตรงจะดีกว่า ข้่างต้นเป็นวิธีสังเกตุและบอกอาการให้ช่างทราบจะได้แก้ไขตรงจุด

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
หรือว่ายางที่ฝาหม้อน้ำมันเสื่อมไปแล้วครับ?

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 :) น้ำมันเครื่องเปลี่ยนสีมั้ยครับ ผมเคยเป็นในรถ NV เสื้อสูบร้าวครับ น้ำเข้าไปในเครื่อง

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ถ้าอาการน้ำหายแบบนี้ มันน่าจะรั่วเข้าไปในระบบเผาไหม้มากกว่าครับ
ต้องตรวจสอบพวกปะเก็นต่างต่างมากกว่านะ เพราะถ้ามันรั่วขนาดน้ำแห้งหมดเรื่อยเรื่อย
มันต้องมีรอยหยดรอยรั่วให้เห็นอยู่แล้วครับ ถ้าไม่มีแสดงว่าเข้าไปในห้องเผาไหม้แน่นอน

อ้อ ต้องสอบถามเพิ่มอีกนิดนะครับ น้ำที่บอกว่าหมดนี่ หมดถังพักหรือว่าหมดหม้อน้ำครับ
ถ้าหมดแค่ถังพัก น่าจะเป็นแค่ฝาหม้อน้ำเสื่อมสภาพแล้ว ลองเปลี่ยนดูตัวละร้อยกว่าบาท
และถ้ายังไม่หาย ก็ต้องลองเปลี่ยนวาล์วน้ำดู ตัวนึงไม่กี่บาทเช่นกัน
แต่ถ้าเป็นน้ำในหม้อน้ำแห้งเลยนี่ ต้องไปไล่พวกปะเก็น และรอยตามดบนปั๊มน้ำมากกว่าครับ