ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่ไม่บอกซีรี่ส์ มันคือซีรี่ส์อะไรครับ  (อ่าน 3820 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
แฮ่ๆ  ;D ;D ก่อนอื่นต้องขอโทษทีที่อาจรบกวนบ่อยนิดนึง ช่วงนี้กำลังศึกษายางอยู่ครับ

ทีนี้บางทีเจอแคตตาล็อกรถรุ่นเก่าๆ คู่มือรุ่นเก่าๆ บอกไซส์ยางที่ใช้แบบไม่บอกซีรี่ส์ครับ

เช่น 185R13, 165SR13 แล้วแบบนี้เราจะรู้แก้มยางยังไงครับ

ผมเสิร์ชดูในเน็ต เจอหลายคำตอบครับ บางที่บอก 80 บางที่ก็ 82 บางที่ 83 ก็ยังมี

แต่คงหนีไม่พ้น 3 คำตอบนี้ครับ กำลังงงๆ อยู่ ตอบด้วยครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ยางที่ไม่บอกซีรี่ส์ มันคือซีรี่ส์อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 18:38:14 »
ผมก็เคยตั้งคำถามนี้ที่บอร์ดแห่งนี้ไว้ครับ กับยางรถกระบะ R14 

คำตอบของเพื่อนๆที่นี่ก็มีหลากหลายประมาณนั้นเหมือนกันครับ คือแถวๆ 80 +-    สรุปก็ยังไม่รู้แน่นอนเหมือนกัน แหะๆ >_<  แต่เท่าที่ลองประมาณดูจากตัวเลข ก็น่าจะ79 แถวๆนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: ยางที่ไม่บอกซีรี่ส์ มันคือซีรี่ส์อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 19:21:13 »
 :) น่าสนใจครับ รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:13:11 »
แถวแถวนั้นแหละครับ ซีรีส์ 80-82 แก้มยางหนาเตอะ
มันไม่ได้มีกำหนดที่ตายตัวแน่นอน อาจจะเพี้ยนไปบ้างนิดหน่อยตามผู้ผลิตและรุ่นยางครับ แต่ไม่ต่ำกว่าไปกว่าซีรีส์ 80 ครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:18:55 »
ถ้าเป็น สะพานหิน 80 ครับ คอนเฟิร์ม 55

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 21:29:10 »
ตามมาตรฐาน ISO คือ 82% แน่นอนครับสำหรับการผลิตยางทุกยี่ห้อใช้มาตรฐานนี้เหมือนกันหมด มันเป็นหน่วยวัดตายตัว

สำหรับยางรถบรรทุกขนาดเล็กพวกกระบะ บางรุ่น ที่ใช้ระบบการเขียนเลขแบบ Light Truck High Flotation ที่มี LT นำหน้าตัวเลข (ในบ้านเราผมก็ไม่เคยเห็น) เลขที่เป็นทศนิยมนั่นแหละครับ ถ้าเลขท้ายทศนิยมเป็นเลขศูนย์ คือ 92% แต่ถ้าเลขท้ายไม่ใช่ ศูนย์ จะเป็น 82%

และตัว R ที่เห็น แสดงให้เห็นว่ามันเป็น Radial ครับ ไม่ใช่ Radius คือ บอกชนิดการทำหน้ายาง เพราะมันจะมีนอกจากตัว R ด้วย

อ่านอ้างอิงที่ีถูกต้องครบถ้วนได้ที่เว็บของ ISO ได้เลยครับไม่ต้องเดา ในหมวด Metric Tire Code
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 21:33:53 โดย jaesz »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 21:51:36 »
ตามมาตรฐาน ISO คือ 82% แน่นอนครับสำหรับการผลิตยางทุกยี่ห้อใช้มาตรฐานนี้เหมือนกันหมด มันเป็นหน่วยวัดตายตัว

สำหรับยางรถบรรทุกขนาดเล็กพวกกระบะ บางรุ่น ที่ใช้ระบบการเขียนเลขแบบ Light Truck High Flotation ที่มี LT นำหน้าตัวเลข (ในบ้านเราผมก็ไม่เคยเห็น) เลขที่เป็นทศนิยมนั่นแหละครับ ถ้าเลขท้ายทศนิยมเป็นเลขศูนย์ คือ 92% แต่ถ้าเลขท้ายไม่ใช่ ศูนย์ จะเป็น 82%

และตัว R ที่เห็น แสดงให้เห็นว่ามันเป็น Radial ครับ ไม่ใช่ Radius คือ บอกชนิดการทำหน้ายาง เพราะมันจะมีนอกจากตัว R ด้วย

อ่านอ้างอิงที่ีถูกต้องครบถ้วนได้ที่เว็บของ ISO ได้เลยครับไม่ต้องเดา ในหมวด Metric Tire Code

โอ้ว เพิ่งรู้ว่าเป็นมาตรฐานของ ISO ขอบคุณครับ *-*