ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแก้ข้อสงสัยของผมหน่อยครับ  (อ่าน 3292 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
รบกวนแก้ข้อสงสัยของผมหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:43:12 »
พอดีที่บ้านกำลังจะออกรถใหม่มาแทน CRV G2 ด้วยความขับรถใหญ่มาก่อนทีนี้ผมมีตัวเลือกอยู่ 2 รุ่น 1. captiva 2.0 ดีเซล LSX  2.CRUZE 2.0 ดีเซล  ทีนี้ผมอาจจะเป็นโรคจิตก็ได้คือผมคิดว่าถ้าขับรถเก๋งแล้วท้องมันจะขูดนู่นขูดนี่ เพราะอะไรนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันรบกวนเพื่อนช่วยแก้ข้อคิดของผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: รบกวนแก้ข้อสงสัยของผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:56:49 »
ถ้าไม่ได้ไปลุยไหน ไ่ม่ติดท้องหรอกครับ ในทางเรียบปกติหรือคอสะพาน สำหรับรถเก๋ง

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: รบกวนแก้ข้อสงสัยของผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 21:24:40 »
ถ้าไม่ได้เจอหลุมใหญ่ๆนะครับ ใต้ท้องรถไม่ขรูดหรอกครับ แต่ถ้าอยากได้รถที่ใช้ได้ในทุกสถานการณ์ ผมก้แนะนำ captiva ครับ มีเพื่อนของคุณแม่ที่เล่นรถอยู่แล้วเค้าซื้อ captiva ตัว diesel มาใช้ คุยกันแล้วเขาบอกว่าใช้ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:19:26 »
ขับรถโหลดต่ำมาตลอดชีวิต

ตั้งแต่สปริง H&R ลงมา 1.5 - 2 นิ้ว
จนกระทั่งชุดปรับเกลียวที่ปรับไว้แข่งเตี้ยลงมา 2-3 นิ้ว
ท้องรถไม่เคยครูดพื้นถนนสักครั้ง หน้ารถไม่เคยไถเนินสักครั้ง

มันอยู่ที่เราขับด้วยครับ ถ้าระวังและรู้ความสูงของรถก็จะประมาณการได้
มันไม่ได้ต่ำเลียดพื้นดินขนาดไปไหนมาไหนไม่ได้ รถเก๋งเดิมเดิมจากโรงงาน
มีความสูงพอเหมาะที่จะขับไปได้อย่างสะดวกอยู่แล้วครับ

ยกเว้นว่า เราจะเอาไปปีนป่าย ไต่ทางชัน ที่มันไม่ได้ออกแบบมาเป็นทางปกตินะครับ
แบบนั้น คงต้องหันไปหารถท้องสูงอย่าง SUV มากกว่า

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 07:46:55 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 08:11:48 »
เคยลองนำรถขึ้นฮอยท์ไหมครับ แล้วก้มลงไปดูนะครับ จะเห็นว่า ทางซ้ายและขวาของใต้ท้องรถ จะมีคานเหล็กอยู่ครับ หากรถเรามีโอกาสไปเจอเนินที่สูงมากๆ ถ้าจะโดนก็จะโดนคานเหล็กนี่แหละครับ เค้าออกแบบมาเพื่อกันกระแทกแบบไม่คาดคิดไว้อยู่แล้ว ที่กลัวว่าจะไปโดนเครื่องยนต์ หรือท่อต่างๆนั้น วางใจได้ครับ

ลองศึกษารถของตัวเองดูครับ จะได้มีความมั่นใจมากขึ้นในการเลือกครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:43:09 »
รถสแตนดาร์ด ไม่ครูดง่ายๆหรอกครับ
ยกเว้นพวกเนินหรือหลุม ที่หักมุมมากๆ

ปล.ควรใช้ความเร็วที่เหมาะสมสำหรับ
      ผ่านอุปสรรคดังกล่าวด้วยครับ..

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 16:23:55 »
ต้องดูที่ีความชอบ และ พฤติกรรมการใช้รถแล้วล่ะครับ อย่างผมเนี่ย SUV ยังไม่รอดเลยครับ  ;D ;D ;D
CRV G3 ก็คลูดมาหลายรอบล่ะ  Captiva  ก็เอาไปกระแทกกับหินแผ่นพลาสติกปิดข้างล่างแตก
ขนาด Fortuner ผมก็ยังเอาคลูดเนินดินมาเลยครับ  ;D ;D ;D ภูมิใจทั้งน้ำตา  :'( :'( :'(
แต่ๆๆ ลืมบอกไปว่า Captiva เดี๋ยวนี้ แอร์ตัด Heater ออกแล้วนะครับ(ผมงอนล่ะ) ไม่รู้มันจะคุมอุณหภูมิได้ดีแค่ไหน
ปล.ถ้ารถอยู่แล้วว่างๆ เดี๋ยวจะถ่ายรอยที่ผมทำไว้มาโชว์ครับ (ประจานตัวเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 16:48:27 โดย vellcap »