ผู้เขียน หัวข้อ: + สรุปเว็ปบอร์ดนี้ตั้งกระทู้ "ตอแหล" ได้ใช่หรือไม่ครับ? +  (อ่าน 15504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
จากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17781.0.html

ถึงแม้จะยังไม่มีข้อยุติ

แต่ผมสังเกตุคุณ Nuay@Protege มักจะพยายามให้ปล่อยผ่าน หรืออย่าไปสนใจกระทู้ทำนอง เพราะมันก็ไม่ได้ผิดกฏอะไร สังเกตว่าคุณ Nuay@Protege จะทำหน้าที่ลักษณะนี้ตั้งแต่ประเด็น " X6 " แล้วครับ

ผมพูดกรณีความเห็นส่วนตัวเลยแล้วกันครับ พูดในกรณีเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่อง โกหก เลยแล้วกันนะครับ

ผมว่าสิ่งที่เ้ค้าถูกกระทำนั้น ด้วยความเคารพครับ ผมว่ามันเป็นเห็นสมควรที่เค้าจะถูก ประณาม บ้างเพื่อให้เกิดความเข็ด

ให้รู้ว่า วัฒนธรรม ที่นี่ไม่ต้องการการโกหก อวดอ้าง

ผมมองว่าการปกป้องลักษณะนี้ ผู้กระทำ จะไม่ได้รับอะไรกลับไปเลย

ผมก็เข้าใจนะครับว่าไม่อยากให้เกิดความวุ่นวาย โต้เถียง แต่ถ้ามันเป็นกรณีปกติ ผมว่ามันก็โอเคนะ เช่น สาวกค่าย มานั่งเถียงกันว่าอะไรดีกว่า ค่ายไหนดีกว่า แล้วออกมาปราบ อย่างนี้ผมว่ายังโอเคกว่าเลยครับ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
กด Like ครับ

ผมว่า สังคมบอร์ดเว็ปนี้มันเปลี่ยนไปตั้งแต่ปีใหม่ที่ผ่านมา
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
แต่ผมกลับชอบครับ สนุกดี
ไม่ค่อยได้ตามอ่านกระทู้หลายๆหน้า จนมากระทู้นี้นี่แหละ ชอบๆ

ผมเองก็โรคจิตหรือเปล่าไม่รู้ แต่พอเจอกระทู้แบบนี้ทีไรมันคลายเครียดดีครับ ชอบอ่าน

สำหรับผมเอง(ความเห็นส่วนตัว ใครจะไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับ)
ผมว่ากระทู้แนวนี้ก็เป็นการเสริมสร้างวัยวุฒิและประสบการ์ให้คนโพสและคนอื่นที่คิดจะโพสกระทู้แบบนี้และคนอ่านนะครับ
เขาต้องเป็นผู้ใหญ่ในวันข้างหน้า ต้องมีบางอย่างที่เขาต้องรู้มากขึ้น
ประสบการณ์จะเป็นการสั่งสอนเขาเอง และเขาจะได้สั่งสมประสบการณ์บ้าง
เผื่อในอนาคตจะรู้ว่าสิ่งใดควรไม่ควร เวลามีคนชมรู้สึกภูมิใจไหม เวลามีคนด่ารู้สึกอย่างไร
และเวลาหน้าแตกเป็นย่างไร

กระทู้แบบนี้ไม่ได้ร้ายแรงถึงขนาดหลอกลวง หลอกขายของแบบไม่มีจรรยาบรร
ผมว่าปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติของสังคมโซเซี่ยลเน็ทเวริค์ดีกว่าครับ

ปล. ใครไม่เห็นด้วยไม่ว่ากันคร๊าบบบบ  

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมเข้าใจคุณนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะต้องแก้ไขยังไง

หรือจะต้องถึงขั้น

ใครถูกกล่าวหาว่าแอบอ้าง ต้องถ่ายรูปรถตัวเอง พร้อมใบหน้ามาโชว์ ไม่งั้นโดนแบน

มันจะเป็นไปได้หรือครับ

สรุปแล้ว ผมว่าปลงๆ ไปเถอะครับ คนประเภทนี้ เดี๋ยวก็โดน boycott เอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
กระทู้ไหนอ่านแล้วเริ่มเครียด ผมจะพยายามไม่อ่านต่อแล้วก็ปิดไปเลย เพราะว่ากระทู้เครียดๆของที่นี่มีบ่อยมาก ผมเริ่มจะไม่ไหว อ่านกระทู้ที่มีสาระดีกว่า

ออฟไลน์ ugly...

ผมเข้าใจคุณนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะต้องแก้ไขยังไง

หรือจะต้องถึงขั้น

ใครถูกกล่าวหาว่าแอบอ้าง ต้องถ่ายรูปรถตัวเอง พร้อมใบหน้ามาโชว์ ไม่งั้นโดนแบน

มันจะเป็นไปได้หรือครับ

สรุปแล้ว ผมว่าปลงๆ ไปเถอะครับ คนประเภทนี้ เดี๋ยวก็โดน boycott เอง

5555 คุณ YIM ทำเอาผมเกือบเปลี่ยน profile รูปไม่ทันแน่ะ

ขำๆครับ สนุกๆดี ไม่มีสาระแต่ก็คลายเครียดดีนะครับ

ผมว่าอย่าไปซีเรียสอะไรมากมายครับ หนุกดีออก

ปล. ผมถ่ายรูปรถ กะใบหน้า มาแล้ว แต่กิ๊กอีกสองคนนี่ไม่เกี่ยวนะครับ
ไม่ใช่เด็กผม เป็นเด็กเพื่อน ยืมเขามาควงเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 23:56:22 โดย ugly... »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พูดกันตรงๆนะครับ

เราทุกคน ในที่นี่ มีส่วนทำให้บอร์ดมันเครียดขึ้นมาด้วยกันทั้งนั้น

อย่างไรก็ตาม นี่มันไม่ใช่เวลาจะมานั่งหาคนทำผิด หรืออะไรยังไงหรอกครับ

แต่ สไตล์การแก้ปัญหาของเรา ก็คือ ถ้าตราบใดที่ยังไม่เป็นปัญหา
หรือยังไม่ก่อปัญหาจนผิดกฎ เราก็คงไม่อาจไปทำอะไรได้
จนกว่าจะมีอะไรสักอย่าง ที่ผิดกฎกันขึ้นมาจริงๆ เมื่อนั้น
กลไกของกฎระเบียบ ก็จะถูกนำมาใช้เองครับ

ไม่มีใครในที่นี่ สนับสนุนการตอแหล เหมือนอย่างที่คุณพยายามกล่าวหาหรอกครับ
เพียงแต่ว่า คุณผู้อ่าน ก็อยากมีส่วนร่วมช่วยกันรักษาบรรยากาศของบอร์ดให้มันสงบ
ก้เลยทำให้ หลายคน ลุกขึ้นมาหาทางสกรีนกันเอง

ปัญหาก็คือ พอสกรีนกันมาก ดราม่า ก็เกิด

ผมกำลังมองว่า ยิ่งคุณตั้งกระทู้แบบนี้ บอร์ดนี้ก็ยิ่งดราม่ามากขึ้นด้วย เรื่องราว ก็ไม่สงบเสียที

ธรรมชาติของคุณผุ้อ่านที่นี่คือ "ต้องการคำตอบ ที่กระจ่างทุกคำตอบ"
และ "ยินดี ต้องการมีส่วนร่วมในการออกความเห็นกันอย่างเต็มที่"
ไม่เช่นนั้น คุณก็คงไม่เข้ามาพูดคุยกันที่นี่แน่ๆ

ดังนั้น ผมว่า แทนที่จะมานั่งเบลมกันไปกันมาแบบนี้
มาช่วยกันคิดหาทางแก้ไขปัญหาดีกว่าไหมครับ
ว่าถ้าเราเจอเหตุการณ์แบบนี้ เจอคนแบบนี้อีก
เราจะจัดการกันอย่างไร? จะได้ไม่ต้องมานั่งปวดกบาล ดราม่า
งานการไม่ต้องทำกันพอดี แบบนี้อีก?

เพราะในฐานะ คนเล่นบอร์ดคนหนึ่ง
ผมก็รำคาญนักปั้นน้ำเป็นตัวจำพวกเหล่านี้กันเหลือจะทนเหมือนกัน
จะสร้างภาพห่านเหวอะไรกันนักหนา ชีวิตจริง มันแย่จนถึงขั้น
ต้องมานั่งเพ้อฝันให้โลกไซเบอร์ มองตนเป็นคนดี กันขนาดนั้นเลยเหรอ?

ฝากถึงบรรดานักสร้างภาพทั้งหลายด้วยนะครับ

อย่านึกนะว่า อินเตอร์เน็ต คือโลกที่ไม่มีใครรู้ว่าคณเป็นใคร

เพราะถ้าเราคิดจะไปเคาะประตู เยี่ยมบ้านคุณ มันก็ง่ายดาย แค่ปลายนิ้วสัมผัส!

จริงๆนะ!

ถ้าอยากสร้างเรื่องสร้างราว ไปสมัครเป็นคนเขียนบทที่ เอ็กแซกท์ หรือโรงเรียนสอนการแสดง
ที่เปิดรับสมัครกันอยู่หลายที่ ได้เลยครับ

แต่ต้องไม่ใช่ที่ Headlightmag.com ของเราเด็ดขาด

และอย่าให้จับได้....นะ บอกไว้ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 00:13:01 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ HYDE--

ต่อให้เป็นของจริงๆก้เถอะ แต่มีความจำเป็นอะไร ที่จะต้องอวดกันให้มันโจ่งครึ่มทั้งบ้านทั้งเมืองขนาดนี้ด้วย

ของจริงรึุป่าวไม่รู้แหล่ะ รู้แต่ว่าพฤติกรรมแบบนี้ สุดท้ายก็ต้องโดนสังคมแบนอยู่ดี

ออฟไลน์ 6162002

แต่ผมกลับชอบครับ สนุกดี
ไม่ค่อยได้ตามอ่านกระทู้หลายๆหน้า จนมากระทู้นี้นี่แหละ ชอบๆ

ผมเองก็โรคจิตหรือเปล่าไม่รู้ แต่พอเจอกระทู้แบบนี้ทีไรมันคลายเครียดดีครับ ชอบอ่าน

สำหรับผมเอง(ความเห็นส่วนตัว ใครจะไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับ)
ผมว่ากระทู้แนวนี้ก็เป็นการเสริมสร้างวัยวุฒิและประสบการ์ให้คนโพสและคนอื่นที่คิดจะโพสกระทู้แบบนี้และคนอ่านนะครับ
เขาต้องเป็นผู้ใหญ่ในวันข้างหน้า ต้องมีบางอย่างที่เขาต้องรู้มากขึ้น
ประสบการณ์จะเป็นการสั่งสอนเขาเอง และเขาจะได้สั่งสมประสบการณ์บ้าง
เผื่อในอนาคตจะรู้ว่าสิ่งใดควรไม่ควร เวลามีคนชมรู้สึกภูมิใจไหม เวลามีคนด่ารู้สึกอย่างไร
และเวลาหน้าแตกเป็นย่างไร

กระทู้แบบนี้ไม่ได้ร้ายแรงถึงขนาดหลอกลวง หลอกขายของแบบไม่มีจรรยาบรร
ผมว่าปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติของสังคมโซเซี่ยลเน็ทเวริค์ดีกว่าครับ

ปล. ใครไม่เห็นด้วยไม่ว่ากันคร๊าบบบบ  
สาวกจ่าเลยครับ แบบนี้ อิอิ

ออฟไลน์ iDrive

• Newbie
  • *
สนุกดี  มีให้ชมซักปีละ  1-2 ครั้งกำลังดีครับ

ผมกลับไม่เห็นว่าเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องสนุกเลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ใช่ครับ

ผมคิดว่าผมเขียนไว้ชัดเจน ว่า user ที่กำลังมีปัญหาในขณะนี้
ควรจะออกมาพิสูจน์ตัวเอง และผมสนับสนุนให้พิสูจน์ตัวเอง
ซึ่งนั่นแปลว่าไม่ได้สนับสนุนการโกหก หลอกลวง หรือสร้างภาพ
และไม่ได้แปลว่า ใครจะมาตั้งกระทู้ตอแหล แบบที่คุณถามมาได้ครับ

สิ่งที่เกิดขึ้นในกระทู้นั้น จริงอยู่ว่ามีหลายคนต้องการถามหาความจริงจาก user นั้น
แต่บริบทที่อีกหลายคนเริ่มใช้คุยกัน คือการเยาะเย้ย ถากถาง ด่าเอามันส์
ทั้งทั้งที่ยังไม่มีใครได้รับข้อมูลข้อเท็จจริงสักคน คุณคิดว่าในฐานะที่เราต้องการสร้างสังคมที่ดี
เราควรจะปล่อยให้มันแบบนั้นหรือไม่ครับ

ทุกคนพยายามถามหาความสงบ บอกว่าไม่เอาดราม่า เบื่อดราม่า
พอมีการทะเลาะกัน หลายท่านก็จะออกมาบอกว่าที่นี่มีแต่ดราม่า สังคมนี้เปลี่ยนไป ไม่ดีเหมือนแต่ก่อนแล้ว
พอทีมงานออกมาเตือนกันหลายท่านก็บอกว่า ที่นี่เครียดและกฎระเบียบรัดตัวจนไม่กล้าจะทำอะไรแล้ว

แล้วลองพิจารณาสิ่งที่เกิดขึ้นในกระทู้นั้นดูครับ ว่าทุกคนที่บอกว่าไม่เอาดราม่า
มีกี่ท่านที่มาเพื่ออยากสอบถาม "ความจริง" จาก จขกท. ด้วยใจเป็นกลาง
และกี่ท่าน ที่มาเพื่อเยาะเย้ย นำเรื่องอื่นมาโยงเข้าด้วยกัน หรือขุดจุดเล็กจุดน้อยมาด่า จขกท. กัน
ซึ่งสิ่งเหล่านั้นคือการเติมเชื้อไฟ หรือใส่สีตีไข่ให้มันเป็นคนละเรื่องกับสิ่งที่เรากำลังตามหากันอยู่
และนั่นมิใช่หรือครับ ที่เป็นต้นเหตุของดราม่าที่ทุกคนไม่อยากให้เกิดกัน

เมื่อไหร่ก็ตามที่ทุกอย่างมันเริ่มบานปลาย จนหลุดออกจากกรอบประเด็นหลักของเนื้อหา
ทางที่จะยุติดราม่า หรือการทะเลาะกันในวงกว้างได้ ก็คือล็อคกระทู้ หรือลบทิ้งไป
เพราะถ้าไม่ทำอย่างนั้นแล้ว ก็เติมกันต่อไปเรื่อยเรื่อย จากประเด็นเรื่องจองรถพร้อมกันสองคัน
กลายเป็นพิสูจน์ความจริงว่าที่บ้านต้องการจะซื้ออะไร กลายเป็นพิสูจน์ว่าที่บ้านมีรถกี่คัน
และเริ่มบานไปเรื่องอื่นเรื่อยเรื่อย คำถามของผมคือ จะยุติลงตรงไหนกันครับ

กรณี BMW X6 ผมไม่ได้ให้ท้ายเด็กที่โกหกชกลม แต่ผมต้องการความจริงออกมาจากปาก
แล้วสิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนั้นคืออะไรครับ หลายท่านให้อภัยบอกว่าให้โอกาสกลับตัวได้
แต่การรุมตะลุยดะตั้งแต่เริ่มโดยที่ไม่มีความจริงประกอบ หลายท่านเติมสีตีไข่ เอามาล้อเลียนไปถึงบิดามารดา
มันค่อนข้างขัดแย้งกับการที่คุณบอกว่าให้โอกาสเสมอ เพราะสิ่งที่ทำอยู่ตอนนี้คือปิดโอกาสเสียมากกว่า

ทุกท่านอาจจะมีแนวคิดว่า ต้องคาดคั้นเอาความจริง ต้องคาดโทษและกดดัน เพื่อให้เปิดเผยความจริง
ผมอยากจะบอกว่า มันก็อาจจะใช่แต่ไม่ใช่วิธีเดียวที่ดีที่สุด
ยิ่งคุณทำให้โทษของการยอมกลับตัวมารับความจริงสูงเท่าไหร่ โอกาสที่คุณจะได้รับการกลับตัวและออกมายอมรับยิ่งน้อยลงเท่านั้น
เพราะตอนนี้เค้าก็กำลังสู้ทุกวิถีทางเพื่อที่จะให้ตัวเองไม่ดูเป็นคนผิดหรือคนโกหก ในหาที่ยื่นให้ตัวเองในสังคม
ลองคิดอีกแบบดูบ้างมั้ย หากทุกท่านเป็นกลาง (แบบที่หลายหลายท่านเป็น) คือถามหาความจริงโดยไม่ใส่อารมณ์ ไม่ใส่สี
และไม่ลากทุกเรื่องมาเหมารวมกันจนจับต้นชนปลายไม่ถูก โอกาสที่คุณจะได้รับการกลับตัวมันมีมากกว่า
เพราะมันแสดงออกด้วยตัวมันเองว่าทุกคนถามหาความจริงใจ และพร้อมให้อภัยถ้ายอมรับผิด

ทีนี้ ต้องเลือกเอาครับ ว่าอยากจะให้มีการแถไปเรื่อยเรื่อย ทะเลาะกันไปเรื่อยเรื่อย
มีกระทู้ดราม่าอีกสักสิบกระทู้ จนกว่าจะบีบจนจนตรอกและเผยความจริงออกมาแบบ X6 แล้วแบนกันไป
หรือจะเปิดโอกาสแบบเป็นกลาง ถ้ากล้าออกมาพิสูจน์ก็จบ ถ้าไม่กล้าออกมาก็คือยอมรับว่ามั่ว แล้วจบในกระทู้เดียว

ผมเชื่อว่ากลไกของสังคมจะจัดการคนที่ขี้โกหกเอง โดยการไม่เสวนาและปฏิสัมพันธ์ต่อคนคนนั้น
และถ้าคนคนนั้นมันอยู่คนเดียวโดดเดี่ยว มันจะอยู่ได้อีกกี่นานสองนานกัน และนั่นคือการแพ้ภัยตัวเองหายไปจากบอร์ด
ซึ่งผมมีความพยายามและอยากให้เป็นไปในทิศทางนั้น มากกว่าการรุมด่ากันอย่างที่เป็นอยู่ในกระทู้ที่ผ่านมาครับ

ถ้าท่านคิดว่ามีวิธีการอื่นที่จะจัดการได้ดีกว่า แบบไม่สร้างดราม่าและไม่เสียบรรยากาศเวบบอร์ด
ขอรบกวนเรียนเสนอมาได้เลยครับ ผมยินดีพิจารณาและปฏิบัติตามเต็มที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 02:49:17 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ a-k-e

ธรรมชาติของคุณผุ้อ่านที่นี่คือ "ต้องการคำตอบ ที่กระจ่างทุกคำตอบ"
และ "ยินดี ต้องการมีส่วนร่วมในการออกความเห็นกันอย่างเต็มที่"
ไม่เช่นนั้น คุณก็คงไม่เข้ามาพูดคุยกันที่นี่แน่ๆ

ผมกลัวว่า ถ้าปล่อยกระทู้แบบนี้ไปโดยไม่จัดการอะไรบ้างจากทาง Admin ไม่ได้ต้องการให้รุนแรงอะไรนะ
หากมีการตั้งข้อสงสัยจากทางสมาชิกที่ค่อนข้างเป็นไปในแนวทางเดียวกัน ทางเจ้าของก็น่าจะพิสูจน์ตนเองบ้าง
ไม่ต้องถึงกับขนาดโชว์รถโชว์รูป แต่ก็น่าจะพอให้ความกระจ่างบ้าง

ไม่งั้นสุดท้าย ที่คุณ Jimmy บอกว่า "ผู้อ่านที่เข้ามาต้องการคำตอบที่กระจ่างทุกคำตอบ"
แต่จะกลายเป็นว่า "ผู้รู้หรือเพื่อนสมาชิก รู้สึกแย่ที่เวลาหรือความยินดีที่มามีส่วนร่วมออกความเห็นอย่างเต็มที่ สุดท้ายไม่มีประโยชน์อะไร"

เป็นความเห็นในมุมผมนะ

ออฟไลน์ off_033

สงสัยที่นี่ชอบดราม่ากันนะ

สนับสนุนให้ล๊อคกระทู้ที่มีปัญหาครับ  แล้วรอการชี้แจง 3วัน 7วันก็ว่าไปถ้าไม่ชี้แจงก็แบนไป  อย่าไปคิดเยอะ  อย่าไปคิดมาก

คนโกหกถึงอยู่ได้ก็อยู่ได้ไม่นานหรอกครับ  วันนึงถ้าคนเชื่อว่าคุณมีจริงแล้วมีคนต้องการข้อมูลเค้าจะจำได้ว่าคุณมี  แล้วถ้าคุณตอบไม่ได้วันนั้นความจริงก็โผล่มาเองแหละ

แต่ถ้าใครชอบจับผิดก็ตามสบาย  แต่ผมไม่เห็นจะสนุกเลย

..อีกอย่างเวบนี้เริ่มจะนิ่งเรื่องข้อมูลนานไปแล้วครับ  บทความดีๆ review เจ๋งๆ ตอนเปิดเวบใหม่ไม่หายไปนานมาก  ความน่าสนใจลดลงไปมากนะแล้วยังมีดราม่าเป็นระยะแบบนี้  น่ามีอะไรมากระตุ้นความสนใจหน่อย  น่าจะดีกว่านั่งดูคนเถียงกันนะครับ

ก็นั่งทำกันตาเหลือกอยู่นี่ไงครับ
Tokyo Motor Show ตามหลักต้องเสร็จภายในวันนี้แล้ว
แต่มันยืดออกมา เพราะอะไรกัน?

The Coup Channel เอง ก็ตัดต่อเทป Motor Expo กันถึง ตี 4 ตี 5
แต่ youtube ก็ช่างเฝ้าแต่รวนได้ตลอดศก อันนี้เกินวิสัยที่เราจะแก้ไขเองได้ครับ

ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คนไทยใจเย็นๆ

เคยอ่านบทความนึงว่าคนเราสมัยนี้ใจร้อนขึ้น ขาดความอดทน เนื่องจากเทคโนโลยีที่ก้าวล้ำมากเกินไป

สมัยก่อนหุงข้าวต้องปลูกข้าวเองหรือหาของไปแลก หาฟืน ก่อไฟ ตำข้าว แล้วต้องคอยดูตลอด แต่สมัยนี้เทข้าวเทน้ำแล้วเสียบปลั๊กหม้อหุงข้าวทิ้งไว้เดี๋ยวก็ได้กินเองนั่นแหละ จะติดต่อจีบสาวแต่ละทีต้องเขียนจดหมายใช้เวลาหลายวัน สมัยนี้แค่ขอเบอร์กดแป๊ปเดียวได้คุยล่ะ เลยทำให้คนเราใจร้อนขึ้นโดยไม่รู้ตัว

แล้วก็เคยคุยกะเพื่อนที่เคยทำงานที่กรุงเทพมา มันบอกว่าส่วนใหญ่คนกรุงเทพแท้ๆหรืออยู่มานานนิสัยจะค่อนข้างเห็นแก่ตัว เนื่องจากชีวิตที่รีบเร่งต้องพึ่งพาตัวเองเป็นหลัก การแข่งขันที่สูงขึ้นเรื่อยๆ ยืนอยู่ท่ามกลางคนมากมายแต่เหมือนอยู่ตัวคนเดียว ทำให้นิสัยค่อยๆเปลี่ยนไป คำนึงถึงผู้อื่นน้อยลง น้ำใจน้อยลง ยึดตัวเองเป็นศูนย์กลางมากขึ้น

ช่วยๆกันครับให้สังคมที่เราอยู่มันน่าอยู่มากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ยังไงก็ขอบคุณในการชี้แจงครับผม

ก็ขอเป็นกำลังใจในการสร้างสรรค์ผลงานกันต่อไปนะครับ

หลังจากนี้ก็ขอให้มันเป็นไปตามกระบวนการจากทาง Admin แล้วกันครับผม

;D
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ก็นั่งทำกันตาเหลือกอยู่นี่ไงครับ
Tokyo Motor Show ตามหลักต้องเสร็จภายในวันนี้แล้ว

The Coup Channel เอง ก็ตัดต่อเทป Motor Expo กันถึง ตี 4 ตี 5
แต่ youtube ก็ช่างเฝ้าแต่รวนได้ตลอดศก อันนี้เกินวิสัยที่เราจะแก้ไขเองได้ครับ

ใจเย็นๆ

มันไม่รวนหรอก แต่ net เมืองไทยมันกาก ...
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ udis

ใจเย็นๆ

เลือกใช้ Upload speed ที่เท่าไหร่ครับ น่าจะอยู่ที่เลือกใช้ผู้ให้บริการและ Pakage ที่ใช้มากกว่าครับ
ลองไปร้านเน็ตให้เค้าเปิด Upload speed เยอะๆก็น่าจะได้นะครับ ช่องทางนี้คนใช้ไม่เยอะ ทำให้ถ้าใช้เน็ตทั่วไปก็จะช้าครับ
 ;D ;D ;D