ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อายุมากเกินที่จะกู้เงิน finance หรือไม่  (อ่าน 16513 ครั้ง)

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
มีโครงการจะซื้อรถกระบะ ในปีหน้า
น้องสะใภ้ ได้สิทธิ ซื้อรถมีส่วนลดเยอะมากพอดู (ทำงานกับบริษัทคู้ค้ารถ ได้สิทธิพนักงาน ลด หลักแสนกรณีกระบะ 50,000 กรณีรถเก๋ง แล้วแต่รุ่น และยี่ห้อ)
ปีนี้เธอซื้อรถไปแล้ว ใช้สิทธิพนักงาน และ สิทธิซื้อรถคันแรกไปแล้ว (ซื้อ mazda 2 ได้ถูกกว่า ประมาณ 150,000 ถ้ารวมสิทธิซื้อรถคันแรกด้วย)

ปีหน้าเธอจะได้สิทธิพนักงานอีกครั้ง แต่คนซื้อต้องเป็น พ่อ-แม่ หรือพี่น้อง ที่นามสกุลเดียวกัน เท่านั้น ตอนนี้เหลือ คุณแม่ (ยาย) คนเดียวเท่านั้นที่ใช้ได้
คิดว่าจะใช้ชื่อ คุณแม่ (ยาย) ซื้อแต่ ท่านอายุ 67 แล้ว
ถามว่า หากซื้อรถกระบะราคาประมาณ 8xx,xxx ดาวน์ 300,000 ในนาม คุณแม่ (ยาย) แล้วผมค้ำประกัน ไม่รู้มีกฏอะไรหรือไม่ ถ้าผมยื่นน่าจะผ่านแบบไม่มีปัญหาใดๆ
แต่ใช้ชื่อคุณแม่ (ยาย) เลยไม่แน่ใจ
1. finance จะให้ผ่านหรือไม่ เคยลองคุยกับเซลส์ ที่น้องสาวซื้อ แล้ว เห็นบอกว่าไม่น่ามีปัญหาต้องลองยื่นขอกับ finance ดู (ยังไม่เคยคุยกับ finance รถเลย)
2. ปีหน้า คุณแม่ (ยาย) จะได้สิทธิ ซื้อรถคันแรก ด้วยหรือไม่ เพราะท่านไม่เคยซื้อรถมาก่อน

ถ้าได้สิทธิทั้ง 2 กรณี คาดว่าจะซื้อรถได้ในราคาที่ถูกมาก จนไม่อยากเสียโอกาส
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: สอบถาม อายุมากเกินที่จะกู้เงิน finance หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:54:01 »
ถ้าจำไม่ผิด เกิน 60 ปีก็ไม่รับแล้วครับ เท่าที่เจอมาเป็นทุก Finance ไม่ว่าจะพวกสินเชื่อเงินสด เงินผ่อนต่างๆ

ท่านมีใบขับขี่หรือเปล่าครับ เขาน่าจะต้องขอใบขับขี่ด้วยนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ roj

• **
Re: สอบถาม อายุมากเกินที่จะกู้เงิน finance หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:00:33 »
ท่านมีใบขับขี่ตลอดชีพครับ
แต่ขับรถไม่เป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:01:12 »
คิดว่าอย่างนั้นเช่นกันครับ ว่าถ้าเกิน 60 แล้ว และไม่มีรายได้ประจำ
จะค่อนข้างมีปัญหากับการกู้ยืมเงินครับ

รุ่นพี่ที่ทำงานอายุ 32 ไปกู้ซื้อคอนโดก็ได้แค่ 28 ปี
สาเหตุเพราะถ้าถึง 60 แล้วไม่อนุญาตให้มีสัญญากู้ต่อครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:05:52 »
ปกติแล้วอายุของผู้กู้รวมกับระยะเวลากู้ต้องไม่เกิน 60 ปีครับ เพราะเค้าถือว่าเกษียณแล้ว แต่ถ้าเค้าอยากขายแล้วเห็นว่าคุณน่าผ่อนได้ก็อาจหาทางช่วยได้ครับ แต่ดอกอาจแพงหน่อย ดาว์นมากหน่อย แล้วก็เวลากู้อาจได้ไม่กี่ปี

คิดว่าอย่างนั้นเช่นกันครับ ว่าถ้าเกิน 60 แล้ว และไม่มีรายได้ประจำ
จะค่อนข้างมีปัญหากับการกู้ยืมเงินครับ

รุ่นพี่ที่ทำงานอายุ 32 ไปกู้ซื้อคอนโดก็ได้แค่ 28 ปี
สาเหตุเพราะถ้าถึง 60 แล้วไม่อนุญาตให้มีสัญญากู้ต่อครับ

เพิ่งนึกได้เลยมาแก้เพิ่ม ปีนี้ผมอายุ 32 ช่วงกลางปีผมซื้อคอนโด 3 ห้อง กู้ได้ 30 ปี 2 ห้อง 28 ปีอีกห้อง ก้เลยคิดว่าคงไม่ได้มีกฎตายตัวอะไรครับ ขึ้นอยู่กับแต่ละสถาบันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 11:10:22 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:57:23 »
ไม่ได้มีกฎตายตัว ว่ากู้ได้แค่อายุ 60 ปีครับ เพราะบางคนเกษียณ 65 ปี ก็มี
บางคนอายุ33 ก็กู้ซื้อบ้าน 30 ปีได้ครับ
จะกู้ได้หรือไม่ได้สุดท้ายต้องอยู่ที่ finance ไม่ใช่คนในบอร์ด ลองดูก่อนครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ roj

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 12:00:44 »
ครับ ปีหน้า ต้องลองถามหลายๆ finance
เอาไว้ไกล้ๆ ภาษีรถคันแรกจะหมดเขต
เสียดายส่วนลด ถ้า finance ไม่ให้ คงต้องใช้วิธีอื่น
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ poeping

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 14:04:41 »
เคยเจอในกรณีซื้อรถมือสองจากเต็นท์รถ อายุ 60 กว่าเหมือนกัน ก็ผ่านได้สบายๆ ครับ  เต็นท์รถมีกำลังภายในมากมาย ถ้าต้องการขาย ใครมาซื้อเห็นจัดการเรื่อง finance ได้หมดเลย แต่ในกรณีเป็นรถใหม่ เราอาจจะไม่มีคนช่วย อาจจะต้องคุยกับทาง finance เองเป็นรายๆ ไป เงื่อนไขอาจจะไม่ง่ายครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:31:21 »

เอ่อ แปลกดีครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:45:57 »

เอ่อ แปลกดีครับ

55 ข้อนี้เข้าใจครับ แต่หากขับรถผิดกฎ ถูกหักแต้มก็อาจจะไม่ได้ตลอดชีพครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน