ผู้เขียน หัวข้อ: เคลมประกัน หรือจ่ายเองดี ช่วยตัดสินใจด้วยครับ  (อ่าน 4003 ครั้ง)

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
ขอความคิดเห็นครับ เนื่องจากผมพบว่าแผ่นกันกระแทกใต้ท้องรถมันห้อยลงมาเลยส่งเข้าศูนย์
ตรวจสอบแล้วช่างว่ามันไปกระแทกจนแตกซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยน (เซ็งเลย กะว่าขับดีๆ นิ่มๆแล้วนะ แต่รถโหลด)
ค่าใช้จ่ายรวมค่าแรงประมาณ 4,000 บาท+

คำถามคือ ผมควรเคลมประกันแบบไม่มีคู่กรณี (บอกว่าตกหลุม) หรือควรจ่ายเองหวังการลดเบี้ยประกันปีหน้า
ตอนนี้จ่ายเบี้ยปีแรก ประมาณ 29,000 บาท
ไม่แน่ใจว่าถ้าไม่มีการเคลมปีนี้ จะลดเบี้ยให้ผมซักกี่บาทเพราะไม่ได้เขียนแจ้งไว้ครับ :-\

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: เคลมประกัน หรือจ่ายเองดี ช่วยตัดสินใจด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:12:31 »
เป็นผมคเลมดีกว่า..........มีประกันแล้วใช้ให้เกิดประโยชน์ดีกว่าครับ ;D
หรือลองเช็คก่อนว่าส่วนลดปีหน้ามันลดได้กี่บาทครับ  ถ้าลดได้มากกว่าค่าซ่อมอันนี้ซ่อมเองดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: เคลมประกัน หรือจ่ายเองดี ช่วยตัดสินใจด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:21:13 »
ส่วนลดประวัติดีสุดๆ ก็ไม่น่าเกิน20%ครับ

ถ้าเป็นผมคงเคลมนะครับ เพราะเผื่ออนาคตมีต้องไปโดนอะไรอีกก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:57:23 »
เคลมเลยครับ ไม่ต้องคิกมากเลย เรื่องเบี้ยประกันปีหน้า
เพราะเดี๋ยวนี้มีโบรกเกอร์เยอะแยะ เดี๋ยวก็มีข้อเสนอประกันที่ไม่คิดประวัติการเคลมเดิม

ของผมปีนี้ก็ซื้อผ่านโบรกเกอร์ แต่ตัดสินใจซื้อก่อนหมดประกัน 5 เดือน และเริ่มนับวันประกันหลังจากวันที่เราหมดประกันเจ้าเก่าเลย
เพราะบริษัทระกันใหม่ไม่เอาประวัติการเคลมเดิมมาคิดเลย และค่าเบี้ยก็ถูกลงหน่อย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 12:59:30 »
เคลมเลยครับ ไม่ต้องคิกมากเลย เรื่องเบี้ยประกันปีหน้า
เพราะเดี๋ยวนี้มีโบรกเกอร์เยอะแยะ เดี๋ยวก็มีข้อเสนอประกันที่ไม่คิดประวัติการเคลมเดิม

ของผมปีนี้ก็ซื้อผ่านโบรกเกอร์ แต่ตัดสินใจซื้อก่อนหมดประกัน 5 เดือน และเริ่มนับวันประกันหลังจากวันที่เราหมดประกันเจ้าเก่าเลย
เพราะบริษัทระกันใหม่ไม่เอาประวัติการเคลมเดิมมาคิดเลย และค่าเบี้ยก็ถูกลงหน่อย

เช็คให้ดีนะครับ  ทุนประกันกับเงินชดเชยผู้ขับขี่และบุลคนที่สาม

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:00:20 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลย  ;D

ออฟไลน์ poeping

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:53:03 »
มีค่า exceess ไหมครับ ลองเช็คด้วยนะครับเพราะไม่มีคู่กรณี ถ้าถูกเก็บ 2-3 พันบาทอันนี้ก็น่าคิดครับ แต่บาดเจ็บเล็กน้อยก็อาจจะไม่เก็บครับ ก็เคลมไปเลยครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:31:36 »
 ;D เคลมอยู่แล้วครับ ปีต่อไปเปลี่ยนบริษัทครับ ผมลองมา 3 ปีแล้วประวัติมันไม่ลิงค์กันครับ เอ หรือว่าผมอยู่ต่างจังหวัดนะ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:35:53 »
ผมก็เคยคิดงี้นะ แบบออกอู่มาไม่กี่วันเจอไอ้แมงกะไซเวรเล่นเข้าอีกแล้ว หนีไปซะด้วย ก็คิดว่าถ้าจ่ายเอง แล้วในภายภาคหน้าต้องเจอไอ้บ้าที่ไหนมาชนอีก จ่ายเองอีกรอบก็คงเจ็บ เลยรอเคลมทีเดียวดีกว่าครับ ทนไป