ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวมีปัญหากับsale รบกวนขอความเห็นครับ  (อ่าน 6838 ครั้ง)

ออฟไลน์ sodapop

• Newbie
  • *
คือผมได้จองTeana 250 ตัว MC ไว้ครับและตกลงกับเซลว่าจะเทิร์น cefiro A33 (รุ่นแม็ก6ก้าน) ปี2003 ให้ โดยเซลรับในราคา 315000 บาท (ขอสุดๆแล้ว ยังไงก็ไม่เพิ่มให้)
และผมก็ได้จ่ายเงินจองไป10000บาท  เซลก็บอกว่าจะมัดจำรถเก่าผมด้วย แต่สักพักเค้าก็บอกว่าไม่ต้องมัดจำก็ได้ แต่อย่าเพิ่งให้ผมขายใครนะ
เมื่อมีเวลาผมจึงขับรถไปตามเต็นท์ โดยถามประมาณ3-4เต้นท์ ก็ราคาประมาณ 350000-360000 บาท   
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ญาติผมสนใจ จึงมาดูรถและผมก็ได้ขายไปเรียบร้อยแล้ว ในราคา 360000บาท (สบายใจที่จะขายญาติมากกว่าขายให้เซลลหรือเต้นครับ)
ที่ผมกลุ้มใจคือ ผมยังไม่ได้บอกเซลลครับว่าผมขายรถไปแล้ว เซลก็จะโทรมาถามอยู่บ่อยว่า อย่าให้รถเป็นรอยนะ เพราะรถตีราคาแล้ว
เมื่อผมถามว่ารถใหม่ได้เมื่อไร เซลก็บอกว่าตอนนี้แซงคิวจากคิวที่2มาเป็นคิวแรกแล้ว (เพราะเซลลก็อยากได้รถเก่าผมเร็วๆ กลัวปีเปลี่ยน)
ตอนนี้ผมจึงไม่ทราบว่าจะทำไง ค่อยบอกว่าเราไม่อยากขายแล้วตอนที่เค้าโทรมาบอกว่ารถใหม่มาแล้ว หรือให้บอกเลย
(ผมคิดว่าถ้าบอกเลย เซลลคงโกรธมาก เมื่อเทียบกับเงินส่วนต่างที่เซลจะได้ และผมคงได้รถมกรา กุมภาหน้า..แต่ตอนนี้ผมไม่มีรถใช้ ต้องยืมรถพี่สาวมาใช้อยู่ครับ)
....รบกวนขอความเห็นด้วยนะครับ ว่าผมควรทำอย่างไรดี

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: กลัวมีปัญหากับsale รบกวนขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:50:19 »
 :) ปัญหาอยู่ที่ทางเลือกครับ จะโกหกต่อ หรือ พูดความจริง เซลล์ไม่ใช่คนมีสีทำไมท่านกลัวจังเลยครับ เป็นกำลังใจให้พบทางออกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: กลัวมีปัญหากับsale รบกวนขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:50:37 »
บอกเค้าไปว่าไม่ขายแล้วทางญาติรู้ราคาเค้าอยากได้ก็เลยขายไป 320,000 ก็เลยให้ญาติเค้าไป เค้าพลาดที่ไม่ได้มัดจำอะไรกับเรา เรามีสิทธิที่จะรักษาสิทธิของเราได้นะครับ เงินทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:53:13 »
บอกความจริงครับ :)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:00:03 »
แจ้งทางเซลล์ไปดีกว่าว่าขายไปแล้ว และบอกด้วยว่าขายได้เท่าไหร่

เรื่องขายหรือไม่ขายมันเป็นสิทธิ์ของเรา อีกอย่างไม่ได้มีการมัดจำหรือลายลักษณ์อักษรด้วย

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:04:48 »
บอกว่ามีคนให้ราคามากกว่าก็เลยขายไปแล้วว

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:18:32 »
เป็นสิทธิของเราครับ เพราะเค้าไม่ได้มัดจำไว้

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:36:56 »
เห็นด้วยว่าเป็นสิทธิ์ของเราครับ น่าจะบอกไปตรงๆ ได้เลย

ดีซะอีกที่ขายได้ราคาสูงกว่าที่เซลล์ให้ตั้งหลายตังค์ ยิ่งเป็นญาติกันเนี่ย ถ้าให้ราคาเท่ากันยังต้องให้ญาติเลยครับ  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:13:45 »
บางทีเซลล์เขารู้ราคาหรืออาจรู้กันกับคนตีราคาครับ ตีให้คุณถูกหน่อยกินส่วนต่างก็เป็นไปได้นะครับ
(ไม่รู้ผมคิดในแง่ร้ายเกินไปใหม) ผมว่าบอกไปตรงๆเลยครับ ญาติเขาอยากได้เลยซื้อไป

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:03:53 »
ขายเต้นหรือขายญาติไปเลยครับสิทธิ์ของเรา ไม่ต้องไปกลัว sale เขาอยากจะขายรถเรากำเงิน ใหญ่กว่า sale แน่นอนครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:09:28 »
ไม่เห็นต้องกลัวหรือเกรงใจอะไรเลย ในเมื่อเค้าไม่ได้มัดจำ
แล้วราคามันก็ต่างกันมากมาย เป็นผมมีโกรธด้วยซ้ำ
ส่วนเรื่องรถที่จองก็ไม่ต้องกลัวเพราะเรามีใบจองอยู่
แต่จริงคุณควรบอกเค้าตั้งนานแล้วตั้งแต่ที่ตกลงขายไป
อย่างนี้อาจทำให้เค้าเสียอารมพอสมควร แต่มันก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว
ยังไงเค้าก็ต้องรู้อยู่ดี ยิ่งปล่อยเวลานานก็ยิ่งไม่ดี
แนะนำว่าเพิ่งจะขายไปเมื่อวาน พอดีมีคนให้ราคาดีมาก แล้วเค้ารีบใช้รถเลย ก็เลยต้องรีบตัดสินใจขายไป
กล้าๆหน่อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:12:12 »
จขกท นะครับ
คือตอนที่ผมขับไปตามเต้นท์นะครับ บังเอิญไปเจอเต้นทที่เค้าไปตีรถผมที่ศูนย์พอดีเข้า (จังหวัดเล็กครับ เต้นทน้อย) คนตีราคาจำรถได้ จึงได้ทราบว่าเต้นท์ตี 350000 ครับ
แล้วเซลลมาตัดไป ผมได้แค่ 315000 เซลลได้ไป 35000 ครับ
แต่ที่ผมกังวลคือ ผมไม่ได้โกหกเซลลครับ คือเค้าเฝ้ารอแต่ส่วนต่าง 35000 เค้าบอกว่าเค้าลัดคิวให้ผมจากคิวสองมาคิวหนึ่งเพื่อสิ่งนี้
แต่ผมคิดว่า ถ้าผมไม่ให้รถเค้าแล้ว ผมยอมกลับไปคิวสองครับ ไม่มีปัญหา ตามคิว  
แต่กลัวว่าเซลลจะแกล้งเลื่อนคิวรถผมไปเรื่อยๆ จนไม่ใช่คิวสองน่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:52:27 »
ในใบจองเขียนกำหนดวันรับรถ หรือเดือนที่รับรถไว้มั้ยครับ
ถ้ากำหนดไว้ ไม่ต้องกังวลเลยครับ

จริงๆการประกาศขายเอง ได้เยอะกว่าอยู่แล้วครับ
ผมยังเสียดายเลย ที่ขายให้กับเซลล์ (ซีวิคเตารีด สมัยก่อน)

หลังจากนั้นก็ประกาศขายเองตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:11:00 »
ถ้าแบบนี้ แนะนำว่าไม่ต้องบอกครับ
เซลล์เค้าคิดไม่ซื่อกับเราแล้วนะครับ
บอกช้า บอกเร็ว เซลล์ก็โกรธเหมือนกัน

ถ้าบอกเร็วเราเสียเปรียบแน่นอนครับ
ค่อยบอกจนกว่าจะเห็นรถใหม่วางอยู่ตรงหน้าครับ เหตุผลก็มีเพียงพอ
ได้รถแล้วก็ทางใครทางมันครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:55:01 »
ในความเห็นผมนะครับ

การเทิร์นรถที่ว่า ก็คือการที่เซลล์จะเป็นผู้ติดต่อกับเต้นท์แทนเราเท่านั้นเองหนิครับ คล้ายๆการอำนวยความสะดวกให้ลูกค้า
สังเกตว่าเซลหลายคน มักจะมี connection กะเต้นท์รถไว้บ้าง
หมายความว่า่ ไม่มีข้อตกลงเป็นการเซ็นสัญญาใดๆทั้งสิ้น ไม่ไช่ว่ามีการตกลงไปแล้วว่าจะต้องขายรถให้นิสสันเท่านั้น
เป็นเพียงการตกลงกันแบบปากเปล่าเท่านั้น เพราะแบบนี้ มันจึงเป็นสิทธิของ จขกท เต็มๆครับ
ส่วนเรื่องความรู้สึก เซลก็อาจจะเสียความรู้สึกก็เป็นได้ แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหา

คือในเมื่อขายไปแล้ว ยังไงๆเค้าก็ต้องรู้อยู่ดีครับ ถ้าจะกันเหนียวไว้ก็คือ ให้คิดเหตุผลที่ไม่เทิร์น เช่น ยกให้ญาติไปแล้ว ไม่ขายแล้ว อะไรยังงี้

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:19:01 »
ในใบจองเขียนกำหนดวันรับรถ หรือเดือนที่รับรถไว้มั้ยครับ
ถ้ากำหนดไว้ ไม่ต้องกังวลเลยครับ

เห็นด้วยครับ เผื่อเซลล์งี่เง่าครับ
แต่ผมคิดว่าบอกไปก้ไม่เป็นไรหรอกครับ กับเซลล์นี่ถ้าพูดกันตรงๆได้ ไม่ถือเรา ก้ถือว่าเป็นเซลล์ที่ใช้ได้ครับ เราก้จะได้แนะนำให้คนอื่นรู้จัก มันก้เป็นผลดีกับตัวเขาเองหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:31:59 »
จขกท นะครับ
ในใบจอง ไม่ได้ระบุวันรับรถครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:43:40 »
ถ้ากลัวมากจริงๆก็เปลี่ยนเซลล์ครับแต่เงินจองอาจจะไม่ได้คืน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 12:26:23 »
แนะนำให้บอกเซลล์ไปตรงๆ แล้วให้เงินเซลล์ไปเลย 1หมื่น สบายใจทั้งสองฝ่ายครับ :D

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 12:40:58 »
เซลล์เขาก็หารายได้นิดหน่อยเข้ากระเป๋า เป็นเรื่องปกติครับ
ก็คงต้องบอกเซลล์ไปว่าไม่ขายแล้ว ให้ใครใช้ต่อไปก็ว่าไปตามเรื่อง
ถึงเซลล์จะโกรธก็ช่างเขาเถอะครับ เงินหลายหมื่นนี่นาไม่เข้าใครออกใคร
ใครก้อยากได้เงิน

เป้นผมก็คงติดใจนิดๆเหมือนกัน ไม่กล้าบอกเซลล์ เพราะเกรงใจเขา
และเราก็ดันรับปากเขาเป็นมั่นเป็นเหมาะไปแล้ว

อย่างผมเองก็เคยจะไปซื้อรถคันนึง คุยกับเจ้าของเป็นมั่นเป็นเหมาะไปแล้ว
พอถึงเวลาเขาก็บอกว่าไม่ขายผมแล้วจะไปขายคนอื่น
ผมก็เซ็งสุดๆเพราะไม่ได้มัดจำ ทำสัญญาไว้ด้วย
แต่ก็ต้องยอมรับว่าเราไม่รอบคอบเองทำอะไรไม่ได้ ได้แต่เซ็งไป
เซลล์มันคงคิดเหมือนๆกับผมแหละครับ อ้อยเข้าปากช้างแล้ว
แต่ดันปล่อยให้หลุดไปเอง

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:43:53 »
เป็นผมก็จะบอกตรง ๆ อะครับว่าขายรถไปแล้ว ถ้าเซลล์เขาจะไม่ขายรถให้เรา เขาก็ต้องคืนเงินที่จองไป แล้วเราก็ไปจองที่ือื่น (จังหวัดอื่น ๆ ) เผลอ ๆ อาจได้ส่วนลดมากกว่าเสียด้วยครับ เห็นจากที่เขาฟันจากเราเยอะเหมือนกันครับ (35,000บาท) มันแสดงถึงเล่ห์เหลี่ยมที่นำมาใช้กับเราด้วย แล้วที่บอกว่าลัดคิวอาจเป็นคำพูดให้เราซาบซึ้งก็ได้ จริง ๆ ผมว่าเขาอาจจะมีในสต๊อกก็ได้ เทียนา สวย ขายดี แต่ไม่มากเสียจนผลิตยากเย็นหาที่ไหนไม่ได้จนต้องเป็นบุญคุณกัน แถมโรงงานน้ำก็ไม่ท่วม  ::)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:44:37 »
ก็บอกไปว่า ยกให้ญาติไป เพราะญาติอยากได้มาก ไม่ต้องบอกว่าขาย

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 14:52:27 »
ในกรณีนี้ Sale อาจจะยอมให้ส่วนลดหรือให้ของแถมคุณมากกว่าปกติ เพราะเค้าจะได้ค่าคอมมิชชั่น จากการขายรถมือสองไงครับ

บอกความจริง กับเซลล์ไปตรงๆครับ อาจจะต้องทำสัญญาจองใหม่ แต่เชื่อว่า เงินที่คุณได้มาจากการขายรถให้กับญาติ ก็มากกว่าที่ขายเตนท์ไปแล้วนะครับ เงื่อนไขอาจจะเปลี่ยนไปบ้างนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 17:09:09 »
บอกตรงๆไปเลยครับ ยังใงก็ดีกว่ามาปิดไว้ ผมก็เคยโดนเซลทำแบบนี้ตอนขายซาฟิร่าแล้วไปซื้อฮอนด้าซิตี้ครับ แล้วผมก็ขายญาติเหมือนกัน พอเจอแบบนี้เซลจะเรื่องมากแล้วจะขอทำสัญญาใหม่ ของแถมที่ตกลงไว้จะหายไม่ได้รับเหมือนที่ตกลงไว้ ผมเลยบอกว่าทำแบบนี้ไม่ได้และสิทธิการขายมันอยู่ที่ผม คุณไม่ได้มีสัญญาหรือมัดจำหรืออะไรสักอย่างแถมยังทำฉลาดแกมโกงอีก ถ้ามีปัญหาจะให้ไปคุยกับผจก.คุณก็ได้ เรื่องเลยเงียบไปครับ วันรับรถก็ดูของให้ครบกับก่อนรับรถก็ตรวจเช็คให้ละเอียดกันการโดนวางยาครับ

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 12:03:31 »
บอกเค้าไปว่าไม่ขายแล้วทางญาติรู้ราคาเค้าอยากได้ก็เลยขายไป 320,000 ก็เลยให้ญาติเค้าไป เค้าพลาดที่ไม่ได้มัดจำอะไรกับเรา เรามีสิทธิที่จะรักษาสิทธิของเราได้นะครับ เงินทั้งนั้น
เห็นด้วยนะครับรถก็รถเราคุนไม่วางมัดจำคุนจะเอาอะไรได้ใช่ไหม๊ครับเรื่องเงินไม่เข้าใครอออกใคร
รักษาสิทธิครับ เปนกะลังใจให้ครับ