ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Honda Accord G7 มือ 2 กับ Honda City MC มือ 1  (อ่าน 29607 ครั้ง)

ออฟไลน์ zabahey

• Newbie
  • *
ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ
เนื่องจากราคาใกล้เคียงกัน

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดช่วยแนะนำทีครับ

- ลักษณะขับรถแบบปกติครับ ไม่ได้ซิ่งอะไรมากครับ
- เป้นรถคันแรกของผมครับ แต่คิดว่าเผื่ออนาคต แต่งงานไปมีครอบครัวครับ

ปล. ถ้าได้ Accord จะเอามาติดแก๊สครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Honda Accord G7 มือ 2 กับ Honda City MC มือ 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:25:08 »
City มือ 1 เท่านั้นครับ  ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Honda Accord G7 มือ 2 กับ Honda City MC มือ 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:38:52 »
รถคันแรก แล้วมีความรู้เรื่องรถ อู่ การบำรุงรักษาขนาดไหนครับ
ถ้าคำตอบคือก็พอจะรู้เรื่องรถบ้าง และไม่ได้รู้จักอู่ หรือช่างที่คุ้นกัน

มือ 1 จะดีกว่ามั๊ยครับ การซื้อมือสองแล้วเอามาปรับ หลายๆท่านก็จะมองว่า G7 คนใช้เยอะ หาอะไหล่ง่าย
แต่มันง่ายสำหรับคุณมั๊ย มันง่ายสำหรับคนที่เขาเล่นรถมาครับ แต่คนที่พึ่งจะใช้รถเลยมันยากเอาการอยู่นะครับ

มือ 1 คือคำตอบที่ดีที่สุด ในความคิดของผมครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:44:30 »
ถ้าเป็นรถคันแรก แล้วมีตัวเลือกระหว่างมือหนึ่งกับมือสองแบบนี้ แนะนำให้เล่นมือหนึ่งเถอะครับ เพื่อความสบายใจ ^^

ยิ่งบอกว่า จะเอา Accord มาติดแก๊สด้วยแล้ว ยิ่งไม่แนะนำเลยครับ เนื่องจากว่า เป็นรถมือสอง เราไม่รู้ว่าสภาพมันเป็นยังไง
เครื่องเดิม เกียร์ และระบบต่างๆ มีปัญหามาตั้งแต่ต้นหรือไม่ แล้วพอเอาไปติดแก๊ส ถ้ามีปัญหา ทีนี้ไล่ยาวครับ

แค่คิดก็ปวดหัวแล้วครับ - -"

ซื้อรถคันแรก ไม่มีรถใช้สำรอง ยังไงก็มอง มือหนึ่ง เท่านั้นครับ ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:57:14 »
ขอบคุณนะครับที่เข้ามาตอบครับ

ตัวผมแค่มีความรู้บ้างครับเรื่องรถ แต่พ่อของผมมีเพื่อนสนิทที่เป็นช่างครับ

แต่ผมก็เห็นด้วยกับความคิดที่เสนอมานะครับ แต่พ่อบอกว่าขับต่างจังหวัดจะดีกว่า(แต่ผมทำงานใน กทม อาจจะมีต่างจังหวัดบ้างถ้าไปเทียว)

ตอนนี้เลยได้มาอีกตัวนึงครับ New Ford Ranger กับ City

ช่วยหน่อยนะครับ จะได้หาเหตุผลไปบอกท่านพ่อครับ ไม่งั้นอาจจะได้รถมือ 2 T_T

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:08:44 »
ต้องถามว่า ปกติ โดยส่วนมากแล้วใช้รถคนเดียว หรือมีผู้โดยสารด้วยบ่อยๆครับ

ถ้าส่วนมากแล้วใช้รถคนเดียว ออกต่างจังหวัดกับครอบครัวบ้างบางที แล้วครอบครัวเป็นครอบครัวเล็ก
จำนวนสมาชิกรวมตัวคุณแล้วอยู่ที่ 3-4 คน ผมว่า ออก City ก็พอครับ ที่นั่งไม่แคบเลยสำหรับครอบครัว
ขนาดเล็ก ต่อภาษีก็ถูกกว่า ประกันก็ถูกกว่า ค่าใช้จ่ายต่างๆ ทั้งล้างรถ ทั้งค่าน้ำมัน ถูกกว่าทุกอย่างครับ ^^

ส่วนถ้าจะเอา New Ford Ranger ผมว่าถ้าจะเอามาใช้ในเมืองอย่างเดียว ก็คงไม่สนุกเท่าไหร่นัก
เวลาที่จะต้องหาที่จอดรถตามริมฟุตบาท หรือตรอกซอกซอยต่างๆ แต่มันจะ ok ถ้าคุณเป็นคนชอบเดินทาง
ในยามว่างและวันหยุดต่างๆ เพราะรถคันนี้จะพาคุณไปได้ทุกที่ และที่สำคัญ !!

มันดูเท่มากครับ New Ranger เนี่ย 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:13:16 »
- ส่วนใหญ่อยู่ในเมืองครับ
- ตอนนีถ้าออกรถเวลาไปไหนมาไหนก็จะไปกัน 2 คน มีเพื่อนบ้างคับ
- ออก ตจว คงนานๆครั้งครับ
- ต่อไปมีแผนจะมีลูกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 19:15:07 โดย zabahey »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:30:43 »
- ส่วนใหญ่อยู่ในเมืองครับ
- ตอนนีถ้าออกรถเวลาไปไหนมาไหนก็จะไปกัน 2 คน มีเพื่อนบ้างคับ
- ออก ตจว คงนานๆครั้งครับ
- ต่อไปมีแผนจะมีลูกด้วยครับ

จากโจทย์ทุกข้อที่ให้มา และจากรถทั้งหมด 3 คันที่กล่าวมาข้างต้น

ผมยังยืนยันว่า City จะตอบสนองความต้องการของคุณได้ทุกอย่างครับ ^^

ออฟไลน์ srad

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:39:44 »
เคยผ่านประสบการแบนี้มาแล้วใจอยากได้รถใหญ่ดูดี แต่เตรียมเงินซ้อมเปลียนแอรืและอีกเยอะอีกอาจจะแสน
มีลูกก็ใช่เงินอีกหลายแสนนะครับสมัยนี้
เลือกCity สบายใจครับ ขับไปเสียระหว่างทางไม่คุ้ม

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:42:32 »
City เลยครับผม จากข้อมูลที่ให้มาทั้งหมด
ดูจะเหมาะสมกับคุณมากที่สุด

ครอบครัวเล็กๆ เริ่มจากรถเล็กๆไปก่อนครับ
ถ้าอีกหน่อยเราจะเปลี่ยนรถ มันจะเป็นปัญหากับเราครับ
เนื่องจาก เราจะติดใจรถใหญ่ ทำให้อีกหน่อย
เมื่อเราซื้อด้วยเงินตัวเอง เราก็จะลำบากใจที่จะกลับไปใช้รถที่เล็กลง
กว่ารถคันเก่า

อาจจะมีบางเสียงรอบข้าง เสียดสีมาบ้างว่า
เมื่อก่อนใช้แอคคอร์ดหนิ ทำไมเดี๋ยวนี้เหลือแค่ซิตี้ ตกอับหรอ?
แบบนี้ก็มีนะครับ จริงๆ เลยอยากให้ลองจากเล็กๆค่อยขยายขนาด
เวลาขยายครอบครัวครับผม

(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยถ้าหากล่วงเกิน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 19:44:57 โดย MoO Cnoe »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:43:19 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เด๋วขอตัวไป เสนอพ่อก่อนนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:48:45 »
City เลยครับผม จากข้อมูลที่ให้มาทั้งหมด

ครอบครัวเล็กๆ เริ่มจากรถเล็กๆไปก่อนครับ
ถ้าอีกหน่อยเราจะเปลี่ยนรถ มันจะเป็นปัญหากับเราครับ
เนื่องจาก เราจะติดใจรถใหญ่ ทำให้อีกหน่อย
เมื่อเราซื้อด้วยเงินตัวเอง เราก็จะลำบากใจที่จะกลับไปใช้รถที่เล็กลง

อาจจะมีบางเสียงรอบข้าง เสียดสีมาบ้างว่า
เมื่อก่อนใช้แอคคอร์ดหนิ ทำไมเดี๋ยวนี้เหลือแค่ซิตี้ ตกอับหรอ?
แบบนี้ก็มีนะครับ จริงๆ เลยอยากให้ลองจากเล็กๆค่อยขยายขนาด

(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยถ้าหากล่วงเกิน)

ไม่ได้ล่วงเกินครับ ผมถือว่าเป้นคำแนะนำอะ

ปล. อันนี้ซื้อด้วยเงินตัวเองเหมือนกันครับ
แต่พ่อเค่าจะช่วยตัดสินใจด้วย
แต่น่าจะเอา city แล้วละครับ ถ้าพ่อยังค้านสงสัยจะไปจบที่ ford ranger T_T

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:53:18 »

ไม่ได้ล่วงเกินครับ ผมถือว่าเป้นคำแนะนำอะ

ปล. อันนี้ซื้อด้วยเงินตัวเองเหมือนกันครับ
แต่พ่อเค่าจะช่วยตัดสินใจด้วย
แต่น่าจะเอา city แล้วละครับ ถ้าพ่อยังค้านสงสัยจะไปจบที่ ford ranger T_T

คิดซะว่าจะได้มีเพื่อนคุยเล่นระหว่างทางครับ เวลาจะโทร.ไปไหนมาไหนก็สะดวก 55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:15:30 »
ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:23:13 »
Honda Civic G9....

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:31:21 »
ซิตี้เลยครับ

เริ่มง่ายๆ กับรถง่ายๆ ไม่จุกจิก
เรียนรู้มัน อยู่กับมัน เข้าใจมัน ประเมินค่าดูแล
อุ่นใจไป 5-6 ปี ไม่ต้องกังวล

ซิตี้เด๋วนี้คันใหญ่อย่างกับโคโลน่าสมัยก่อนแน่ะ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:36:55 »
City ครับ เพราะเห็นว่าขับในเมืองเป็นหลัก ไหนจะเรื่องค่าบำรุึงรักษาอีก ต้องยอมรับว่า ยังไงรถที่ออกห้าง 1.5 ล้าน+-
ค่าซ่อมคงไม่ถูกหรอกครับ แถมรถ 7 ปีแล้ว ถ้าคิดว่าจะซื้อมาแล้วไม่มีอะไรต้องซ่อมเลยก็คงเป็นไปได้ยาก แต่ก็ไม่ได้จุกจิกอะไรมากมาย มั้ง

อีกอย่าง ถึงมีครอบครัวแล้ว ผมก็ยังคิดว่า City ยังสามารถใช้การได้ดีครับ (เว้นแต่ว่ามีลูกหลายคน อันนั้นอาจจต้องดูเป็น MPV/SUV แทน)
แล้วจากประสบการของผม ผมคิดว่า รถอย่าง City ก็สามารถขับทางไกลได้ดีมากพอสมควรแล้ว
อัตราเร่งก็ถือว่าดีทีเดียว แทบจะดีที่สุดในคู่แข่งระดับเดียวกัน ช่วงล่างก็โอเค ภายในก็ถือว่ากว้างพอใช้ได้

แต่ถ้าเน้นเดินทางไกลเป็นหลัก แล้วไปกันทีละ 4 คน Accord G7 เครื่อง 2.4 + LPG ก็จะดีกว่าครับ (2.0 ทั้งอืดทั้งกินน้ำมันครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:45:32 »
ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ ที่เข้ามาช่วยให้ความรู้ ตอนนี้ percent ได้ city มากกว่าแล้วครับ แต่พ่อยังไม่ยอมตัด ford ranger อีกอะ T_T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:53:25 »
City เท่านั้นครับ!!!  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:58:50 »
  ACC G7 เท่านั้นครับ!!!

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:59:40 »

ตามคนนี้เท่านั้น !!!
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:02:52 »

ตามคนนี้เท่านั้น !!!
1
คริคริ แน่นอนที่สุดคร้าบ !!!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:14:00 »
ถ้ามีเพื่อนเป้นช่างแล้ว ไม่ต้องกลัวซ่อมเลย
ผมขอแนะนำ Accord G7 ครับ เพราะเราพอมีความรู้เรื่องรถบ้าง เติมน้ำหล่อเย็นได้ เช็คน้ำมันเครื่องเป็น ดูแลรถตามระยะคู่มือ แค่นี้ก็เล่นได้แล้วครับ

ในอนาคตเน้นใช้ยาวๆ เผื่อครอบครัวด้วย ยิ่งควรเลือก Accord เข้าไปอีก

รถแค่ 5 ปีส่วนใหญ่ยังไม่มีอะไรเสียหนักถึงขั้นโอเวอร์ฮอลหรอก ยกเว้นว่าคันนั้นจะวิ่งตะลอนเป็นแท็กซี่แสนกม.ขึ้นไป

พยายามเลือกรถที่มีประวัติการดูแล(มี Book Service) จะดีมากครับ หาไม่ยากหรอก รุ่นนี้เพิ่งออกมาได้ไม่กี่ปี เมื่อรถดูแลมาดีแล้ว จะติดแก๊สก็ง่าย จบเร็ว ไม่จุกจิก (ถ้าใช้อุปกรณ์ดีควบคู่ด้วย)

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:16:43 »
city เลยค่ะ ได้ลดภาษีอีก 1 แสนบาท ด้วย คุ้มกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ pawinz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:21:22 »
เริ่มจากคันเล็ก ถูกต้องที่สุดครับ

สำหรับผม

มิร่า>>>Civic EG>>> GD3 >>> FDMC>>> ปัจจุบัน จอง PJS ไปเมื่อตอนเย็นนี้เอง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:27:49 »
วันนี้ผมไปลอง Ranger มา โหย อยากจะบอกว่า ชอบอะครับ
ความรู้สึกมันแน่นมาก ถ้าเทียบกะที่ผมเคยขับ Fortuner ของเพื่อนน่ะครับ
จากที่ลองสัมผัีสดู รู้สึกตัวถังมันแข็งแรงดีจริงๆ

ตัว 2.2 ก็ค่อนข้างแรงมากพอสมควรแล้ว ไม่รู้นะ ผมอาจจะแค่ไม่ชินรถก็ได้
ส่วนตัว 3.2 ยิ่งแรงเลยครับ แล้วที่ชอบมากๆคือ เสียงเครื่อง เสียงทุ้มได้ใจจริงๆ ออกแนวรถ 10 ล้อเลย อิอิ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:42:47 »

ถ้าไม่รีบ ก็รอ City MC เถอะครับ...........อย่างน้อยก็มือ 1 ขับสบายใจกว่ากัน.....

แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้รถตอนนี้ ก็หา Accord ได้ครับ...

เอ.......ว่าแต่ไม่สนใจ Fiesta หรือ Mazda2 บ้างเหรอครับ......2 คันนี้ น่าจะได้รถเร็วกว่า City อีกนะ...(ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:00:41 »
City ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:17:19 »
งั้นต้องถามตัวเองแล้วหละครับว่าอยากได้อะไร ไม่ต้องถามคำถามอื่นนะครับ อย่างเช่นว่าแล้วจะใหญ่พอไหม ประหยัดไหม อันนี้ไม่ต้องถามครับ เอาแค่ว่าอยากได้คันไหนมากกว่าก้พอ

ถ้าเป็นผม ผมคิดว่าถ้าจะให้สมเหตุสมผลที่สุดนะครับก้น่าจะเป็นรถเล็กไปก่อน เริ่มจากเรามีครอบครัว ตัวเราและภรรยาเรา จากนั้นทั้งสองคนก้มีลูกตัวเล็กๆคนหนึ่ง เดินทางไปไหนมาไหนด้วยรถคันเล็กๆ แล้วพอวันนึงลูกเริ่มโต เราก้จะเห็นว่าต้องขยับขยายแล้ว ก้เริ่มซื้อเป็นรถยนต์สี่ประตูที่ใหญ่ขึ้น เผื่อตอนนั้นอาจจะมีลูกคนที่สอง ค่อยๆขยับขยายไปเลื่อยๆครับ

เมื่อก่อนที่ตอนผมเล็กพ่อผมเริ่มก่อร่างสร้างตัว พ่อผมซื้อรถคันแรกก้กระบะครับ มือหนึ่ง nissan bigM พ่ออผมขับ แม่ผมนั่ง ส่วนผมนั่งตรงกลาง ต่อมามีน้องอีกคน พ่อเลยขยับขยายมาเรื่อยๆ กระบะ isuzu -> toyota corolla -> กระบะ isuzu -> toyota tiger -> subaru legacy 5 ประตู -> subaru legacy 4 ประตู -> Honda accord G7 -> toyota fortuner -> Nissan teana -> Mazda2 (ซื้อให้น้องครับ) -> toyata altis cng -> bmw 525d

ค่อยๆสร้างตัวไปครับ รถทั้งหมดนี้ซื้อมือหนึ่งหมดเลยครับ ไม่เคยซื้อมือสอง (แต่ทุกวันนี้ผมยังไม่มีรถมือหนึ่งเป็นของตัวเองเลย รับมรดกจากพ่อครับ ตอนนี้ก้ขับ accord G7 อยู่ครับ จนกว่าจะหาเงินเองได้แล้วค่อยซื้อเองครับ)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:55:38 »
ถ้ามีงบเผื่อเก็บงานซัก 1.5 แสน จะได้ครบทั้งเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ซึ่งมันคงไม่ได้พังพร้อมกันล่ะก้อ
โดดจับ  accord ไปจะได้รถที่วิ่ง 140-160 นิ่งๆ เงียบๆ สุขุมๆ ซึ่งรถเล็กๆ คงให้ไม่ได้แน่ๆ

แต่เรื่องแก้ส ถ้าไม่ได้วิ่งเยอะ เครื่องตัวนี้ มันก้อไม่ได้ซดอะไรมากมายนะครับ