ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง PajeroSport GLS2WD กับ MU-7(3.0 DDI) ตัวล่างสุด คันไหนน่าใช้ครับ  (อ่าน 26061 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หลังจากน้ำท่วมได้ผ่านพ้นไปจากบ้าน และบ้านไม่ได้รับความเสียหายแม้อยู่ในเขตน้ำท่วม(ทำให้กลับมาดูรถอีกรอบได้)

ที่บ้านผมก็สนใจเปลี่ยนรถครับ เพื่อเอามาแทน CR-V G2 อายุ 12 ปี

จากเดิมที่สนใจ Almera ก็เลยเปลี่ยนมาเป็นรถ SUV ครับ

ที่บ้านผมสนใจมีดังนี้ครับ(เป็นตัวล่าง ออโต้ ทั้งหมด)

1. Pajero Sport 2.5GLS(ขับ 2)
ข้อดี คือช่วงล่าง เครื่องดีกว่า แรงกว่า เกาะกว่า
ข้อเสีย option น้อย กินน้ำมันมากๆ
2. MU-7(3.0 DDI)
ข้อดี คือ มีอุปกรณ์ DVD กล้องมองหลังครบ ระบบช่วงล่างไม่ซับซ้อน(น่าจะทน)
ข้อเสีย โฉมเก่าแล้ว เสียภาษีแพงกว่า PJS

คิดว่าถ้าจะใช้ยาวๆ 10 ปี กับการขับของผู้ใหญ่อายุ 55 ปี คันไหนจะเหมาะกว่ากันครับ
ขับส่วนใหญ่ในเมือง ปีละไม่เกิน 6,000 กิโล ออกต่างจังหวัด 2-3 เดือนครั้งหนึ่ง(ไปชะอำ หัวหิน)

หรือควรรอ Avanza ใหม่ดีครับ เพราะใช้งานในเมืองเยอะมาก น่าจะประหยัด พวงมาลัยเบากว่า(เป็นไฟฟ้า) และเป็นรถยกสูงเหมือนกัน
ไม่เอา Innova และ Fortuner เพราะ In อืด For เสี่่ยงหายครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าในสองตัวเลือกผมว่าน่าจะเป็นมิว 7 ได้กว่าครับ เรื่องภาษีแพงกว่าพอรวมๆกับที่น่าประหยัดน้ำมันกว่าแล้วก็เป็นพอๆกัน ส่วนตัวแล้วรุ่นล่างของปาเจโร่ดูโล้นๆแปลกๆ แล้วผมว่ามิว 7 ผู้ใหญ่ขับแล้วดูดีกว่านะ ภูมิฐานดี

แต่ถ้ามองตัวเลือกอื่นล่ะก็ รอดูความชัดเจนของนโยบายอีกนิดก็น่าจะดีเผื่อได้เข้าข่ายก็เพิ่มได้อีกสองตัวเลือก อแวนซ่ากับฟรีดเพราะต้องรอดูอแวนซ่าตัวใหม่เข้ามาอยู่แล้ว แต่จริงๆแล้วอัลเมร่าก็น่าสนใจดีนะครับ ทำไมตัดออกล่ะเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

อัลเมร่าตัดออกเพราะรถเก๋งครับ อยากได้รถ SUV เพราะเจอน้ำท่วมแถวบ้านไป ถ้าไม่ได้รถแบบ CR-V คงเข้าออกลำบากครับ

ออฟไลน์ justicjasper

• Newbie
  • *
เป็นผมเลือก มิว 7 ครับ เพราะ ชอบศูนย์บริการครับ เพราะบ้านผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ลองขับดูรึยัง ?

ถ้าเป็นปาเจโร่โฉมก่อนหน้านี้ผมเชียร์ Mu7 นะ
แต่ตอนนี้ปาปรับโฉมแล้ว ถ้าเป็นผมผมเลือกน้องปาครับ แล้วถ้ากลัวเรื่องค่าน้ำมัน
รถระดับนี้กินพอๆกันครับ ถ้าอยากประหยัด 0.40-0.60 บาท/กม. ผมแนะนำให้
เข้าไปดูอาจารย์ชื่อดังที่ไทรตันคลับครับ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Amj

ถ้าเป็นปาเจโร่โฉมก่อนหน้านี้ผมเชียร์ Mu7 นะ
แต่ตอนนี้ปาปรับโฉมแล้ว ถ้าเป็นผมผมเลือกน้องปาครับ แล้วถ้ากลัวเรื่องค่าน้ำมัน
รถระดับนี้กินพอๆกันครับ ถ้าอยากประหยัด 0.40-0.60 บาท/กม. ผมแนะนำให้
เข้าไปดูอาจารย์ชื่อดังที่ไทรตันคลับครับ

ลืมพิมพ์อีกนิด

ถ้าเป็นผม ผมไม่เลือกรถ 2 รุ่นนี้มาใช้ในเมืองนะ
แต่กับจขกท. คงมีเหตุผลที่เลือกมาใช้ในเมือง เห็นบอกว่าประมาณ 90 วันจะออกต่างจังหวัดสักที
ออกต่างจังหวัดคงประมาณ 5 วัน ถ้าให้ประมาณการใช้รถขับต่างจังหวัด
95% คงเป็นการใช้ในเมือง อีก 5 % ใช้เดินทางไกล เผื่อการใช้งานสำหรับ 5 % ดูจะเยอะไป
แล้วเห็นกังวลค่าน้ำมันด้วย เป็นผมผมขอเพิ่มตัวเลือกก่อนละกันครับ

GreenG

ถ้าเป็นผม ผมไม่เลือกรถ 2 รุ่นนี้มาใช้ในเมืองนะ
แต่กับจขกท. คงมีเหตุผลที่เลือกมาใช้ในเมือง เห็นบอกว่าประมาณ 90 วันจะออกต่างจังหวัดสักที
ออกต่างจังหวัดคงประมาณ 5 วัน ถ้าให้ประมาณการใช้รถขับต่างจังหวัด
95% คงเป็นการใช้ในเมือง อีก 5 % ใช้เดินทางไกล เผื่อการใช้งานสำหรับ 5 % ดูจะเยอะไป
แล้วเห็นกังวลค่าน้ำมันด้วย เป็นผมผมขอเพิ่มตัวเลือกก่อนละกันครับ

อีกตัวเลือก คือ อะไรนะครับ :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อัลเมร่าตัดออกเพราะรถเก๋งครับ อยากได้รถ SUV เพราะเจอน้ำท่วมแถวบ้านไป ถ้าไม่ได้รถแบบ CR-V คงเข้าออกลำบากครับ

ถ้าไม่ได้เสียจุกจิกอะไร ผมว่าใช้คันเดิมไปนั่นแหละครับดีแล้ว ใช้งานก็ไม่ได้เยอะอะไรนักแค่ปีล่ะ 6,000 โล ต่อให้ค่าเชื้อเพลิงโลละ 5 บาท ปีนึงก็ 30,000 น่าจะประหยัดกว่าซื้อคันใหม่ที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกเยอะ ถ้าคันใหม่แนโลล่ะ 3 บาทก็ปีล่ะ 18,000 ประหยัดกว่ากันแค่ 12,000 ต่อปีเท่านั้นเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

ผมเป็นแฟน มิตซูครับ

ถ้าให้เลือกระหว่าง 2 ตัวนี้ ให้ พ่อ ผมก็ต้องเลือก มิว 7

เพราะ ตัวรถ ค่อนข้างเรียบร้อย การประกอบดี ช่วงล่าง นิ่มนวล ( ขับเองบ่อยครับ )

พวงมาลัยเบากว่าปาเยอะครับ ขับในเมืองไม่เหนื่อย

แรงบิดดี  ตัวรถจะไม่สูงมากนัก ขึ้นลง ง่าย มีมือจับโหน เวลา ขึ้นรถ

ส่วนเรื่อง ราคา ก็พอได้อยู่นะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Amj

อีกตัวเลือก คือ อะไรนะครับ :D

รีบใช้รถไหมละครับ ถ้ารีบ 2 คันที่จขกท. อยากเลือก มันก็ใช้ได้ทั้งคู่นะขอแค่ไปลองเทสดูก่อน
จะได้รู้ว่าชอบแบบไหน ปีหนึ่งใช้รถประมาณ 6000 กม. ใช้น้อยมากๆ หากเติมน้ำมันตกกม.ละ 5 บาท
ปีนึงเิติมน้ำมันแค่ 3หมื่นบาทเองครับ 

แต่ถ้าไม่รีบใช้รถคอยปีหน้าได้จะดีมาก และถ้าเป็นผม ผมจะรอปีหน้านะ
เพราะว่าดูแล้วที่บ้านเป็นคนลักษณะใช้รถยาวๆ ใช้ทีเป็น 10 ปี อย่างบ้านผมก็ใช้กันเกิน 15 ปี
แบบนี้คอยดูรถปี 2012 จะดีกว่า รถกลุ่ม PPV จะมีเพิ่มเข้ามาในตลาดให้เลือกอีก
ไม่ต้องมาเลือกแค่ mu7 หรือ pa  หรืออย่างน้อยรถขับในเมืองสบายๆ ที่นั่งกว้างขวาง
ประหยัดน้ำมันอย่าง tiida ในปีหน้า(2012) ก็เป็นปีที่น่าคอยดูรถรุ่นนี้เหมือนกัน
ผมเคยใช้รถรุ่นนี้ขับในเมืองยังได้ 11-13 โลลิตรไม่เคยต่ำกว่า 11 เลยประหยัดมาก
ปัจจุบันใช้ครูซเจอในเมือง 7 โลลิตร ฮาๆ

ส่วน avanza หนะ วิ่งในเมืองชิวๆดีครับ แต่ถ้าวิ่งทางไกลเหนื่อยนะผมเคยขับลงไปสุราษฯมาแล้ว
เหนื่อยมากนั่ง 5 คนนะ เครื่อง 1.5 มั้งของรุ่นน้องครับ

mu7 วิ่งในเมืองเหมาะกว่านะ แถว2นั่งสบายดี แต่ถ้าวิ่งทางไกล ปา ดีกว่าครับ ลองขับสัก 120 แล้วนั่งแถว 2 แถว 3 ดูนะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าซีอาร์วี ยังดีอยู่ ไม่ได้มีปัญหาอะไร
ลองติดแก๊สมั้ยครับ ลองดู แล้วจะรู้ว่าประหยัดจริง

ติดแบบหัวฉีด+ถังโดนัท
ไม่เสียพื้นที่บรรทุกของด้วย
ค่าติดก็ สามหมื่นกลางๆครับ
แนะนำร้านได้ถ้าสนใจครับ LPG เวิร์คนะครับขอบอก
ไม่ลองไม่รู้

ถ้า่ห่วงเรื่องเครื่องสึกหรอ
จากที่ดูคุณเต้ใช้รถไม่ได้เยอะมาก
5 ปีแหละครับ ที่ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่
ใช้ได้ยาวๆเลยครับ

แต่ถ้ารถเิริ่มซ่อมจุกจิก เปลี่ยนเลยครับ
แนะนำเป็น ISUZU MU-7 น่าจะเหมาะกับคุณมากกว่า
ในเรื่องการประหยัดน้ำมันและค่าบำรุงรักษา

GreenG

ถ้าซีอาร์วี ยังดีอยู่ ไม่ได้มีปัญหาอะไร
ลองติดแก๊สมั้ยครับ ลองดู แล้วจะรู้ว่าประหยัดจริง

ติดแบบหัวฉีด+ถังโดนัท
ไม่เสียพื้นที่บรรทุกของด้วย
ค่าติดก็ สามหมื่นกลางๆครับ
แนะนำร้านได้ถ้าสนใจครับ LPG เวิร์คนะครับขอบอก
ไม่ลองไม่รู้

ถ้า่ห่วงเรื่องเครื่องสึกหรอ
จากที่ดูคุณเต้ใช้รถไม่ได้เยอะมาก
5 ปีแหละครับ ที่ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่
ใช้ได้ยาวๆเลยครับ

แต่ถ้ารถเิริ่มซ่อมจุกจิก เปลี่ยนเลยครับ
แนะนำเป็น ISUZU MU-7 น่าจะเหมาะกับคุณมากกว่า
ในเรื่องการประหยัดน้ำมันและค่าบำรุงรักษา

ที่บ้านผมไม่เอารถแก๊ซครับ ต้องน้ำมันเท่านั้นครับ

ใจผมชอบ MU-7 มากที่สุดครับ อาจจะเชยแต่ชอบภายในการตกแต่งที่เรียบง่าย

แต่คุณพ่อผมน่าชอบ PJS มากกว่าครับ เพราะทรงสวยกว่า ทันสมัยกว่า  ;)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ถ้าเกิดว่ารออีกสักนิด แล้วเป็น Nissan Juke ล่ะครับ
ผมว่าน่าจะตอบสนองต่อความต้องการครบทุกด้าน
เช่น ความประหยัดน้ำมัน ความคล่องตัว รถยกสูง
แต่อาจจะต้องแลกมากับภายในที่แคบไปหน่อย
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
ใครว่า วีจีเอส 3.0 ประหยัด ผมไม่เคยขับ แต่ลองถามคนใช้ d-max หลายๆๆคน เขายังยอมรับเลยว่า กินเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ขับมันส์มาก

ออฟไลน์ niamo

• Newbie
  • *
ไม่ได้มาตอบคำถามครับ

แค่สงสัยว่า CR-V G2 อายุ 12 ปีเลยเหรอครับ

ของผม G1 ปี 2002 ยังแค่ 10 ปี เอง  :)

GreenG

แค่สงสัยว่า CR-V G2 อายุ 12 ปีเลยเหรอครับ

ของผม G1 ปี 2002 ยังแค่ 10 ปี เอง  :)

นับผิดไปนิดครับ 11 ปี พอดีผมเป็นรถคันแรกๆของ G2 ครับ รับต้นปีครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

PJS สูงกว่านะครับ เผื่อนน้ำท่วมอีกก้ดีนะ เหอๆ แต่ผมว่าถ้าเดินทางเป็นครอบครัว mu7 ก้ถือว่าสบายดีนะครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM

นับผิดไปนิดครับ 11 ปี พอดีผมเป็นรถคันแรกๆของ G2 ครับ รับต้นปีครับ

ถึงกระนั้นก็เถอะครับ CRV G2 เค้าเปิดตัวปี 2002 ไม่ใช่หรอครับ
ถ้า 11 ปี ต้องซื้อรถปี 2000 นะครับ
หรือตีว่าย่างเข้าปีที่ 11 ก็เท่ากับว่า รับรถปี 2001
เข้าใจว่าน่าจะเป็น G 1 มากกว่าหน่ะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

GreenG

ถึงกระนั้นก็เถอะครับ CRV G2 เค้าเปิดตัวปี 2002 ไม่ใช่หรอครับ
ถ้า 11 ปี ต้องซื้อรถปี 2000 นะครับ
หรือตีว่าย่างเข้าปีที่ 11 ก็เท่ากับว่า รับรถปี 2001
เข้าใจว่าน่าจะเป็น G 1 มากกว่าหน่ะครับ

G2 จริงๆนะครับ รับรถต้นปีเลย เครื่อง I-VTEC 2.0 ที่แสนจะกินน้ำมันมากๆ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM

G2 จริงๆนะครับ รับรถต้นปีเลย เครื่อง I-VTEC 2.0 ที่แสนจะกินน้ำมันมากๆ

หรอครับ  ผมว่าลองเอาคู่มือจดทะเบียนมานับปีอีกทีซิครับ สงสัยเข้าใจผิดเรื่องปี ค.ศ กับ พ.ศ หรือเปล่า
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ vellcap

เลือก Mitsubishi Pajero Sport 2.5 ครับ โครงสร้างดีกว่า ช่วงล่างถูกใจคนขับมากกว่า รถไม่ยาวด้วย
MU7 3.0VGS  ไม่เคยขับครับ เคยนั่งอย่างเดียว ชอบครับ ในเมืองนั่งสบายนุ่มๆ แต่ขับเร็ว ไม่ชอบอย่างแรงมาก เวียนหัวยังไงก็ไม่รู้
ผมนั่งแถว 3 คนเดียว(เรียกนอนน่าจะดีกว่ามั๊ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าเป็นสองคันที่เต้บอกมา พี่ชอบเกือบทุกอย่างของ Pajero ยกเว้นเครื่องยนต์
ที่พี่กลับมองว่า Isuzu มันตอบสนองตามเท้ากว่า ตัว VGS นี่ไม่กระจอก ขับสนุกเหมือนกัน

ส่วน CR-V ถ้าอยากปล่อยต่อออกก็เข้าใจอารมณ์นะ แต่อยากบอกจริงๆว่าไอ้สองคันใหม่
ที่เราเลือกมา มันไม่ได้ประหยัดต่างกันมากนักหรอกครับ ถ้าซื้อ ให้ซื้อเพราะอยากได้รถที่สูงขึ้น
เพราะถ้าบอกว่าซื้อมาเพื่อประหยัด พี่ว่าการซื้อรถใหม่ไม่ได้ช่วยประหยัดเท่าไหร่หรอกครับ

มันได้เรื่องรถที่ลุยน้ำได้สูงกว่า และรถใหม่ที่น่าจะไม่มีอะไรจุกจิกเท่ารถเก่าครับ

CR-V K20 เช็คระยะวาล์วหน่อยก็ดีนะ สมมติถ้าจะใช้ต่อ บางคันพวกล็อตแรกๆระยะวาล์วคลื่อน
จนวาล์วปิดไม่สนิท เร่งไม่ออก และกินน้ำมันดุ อันนี้อู่ป๋าเล็กปากน้ำที่พี่วางเครื่องใน Nissan
เขาเคยเจอมาเล่าให้ฟัง...แต่อยากบอกนะ การขับขี่ทางไกล ช่วงล่าง พวงมาลัย G2 ตอนมันกริ๊บๆนี่
เจ๋งกว่า G3 นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TTL

ขอตอบแค่ประเด็นของMU7กับPJSนะครับ

1.ระบบช่วงล่างก่อนเลยครับ MU7สำหรับผมขับในเมืองนิ่มนวลสบายมากๆครับ แต่พอขับเร็วๆออก ตจว. ผมคิดว่านิ่มเกิดไปจนย้วยๆนิดๆ
   เพราะฉนั่นถ้าให้เลือกจริงๆขับออก ตจว.บ้าง PJSยังดูสบายกว่าครับ ส่วนถ้ามีความคิดขับในเมืองส่วนใหญ่MU7นิ่มนวลดีครับแต่ออก ตจว.ไม่ชอบอย่างแรง!!

2.เครื่องยนต์ เครื่องยนต์ของPJSเป็นVGโบ แต่ถ้าMU7 ตัวDDIไม่ค่อยได้ัขับครับ เคยลองแต่VGSครับ ถามResponseของเครื่องจริงๆMU7
   เหยียบแล้วติดเท้ากว่าเยอะครับเหยียบเป็นพุ่งขับสนุกครับ  ส่วนตัวPJSเนี่ยเครื่องจากที่ขับๆมาผมว่าการตอบสนองยังสู้MU7ไม่ได้นะ
   แต่ถ้ารอบได้ที่แล้วหละก็ เหมือนก็อกแตกครับขับสนุกเหมือนกัน แต่เหมือนมีอาการรอรอบอยู่บ้างครับ ขอนี้ผมชอบเครื่องยนต์ของVGSกว่าครับ
   แต่ทั้งหมดไม่เกีั่ยวกับตัวเลขนะครับ เป็นความรู้สึกในการขับขี่ครับ

3.ระบบพวงมาลัย สำหรับผม นน.ทั้ง2คันผมไม่มีปัญหานะครับ แต่สิ่งที่ผมคิดว่าPJSยังดูเหนีือกว่าคือการเซ็ตพวงมาลัยมาในแนวของระยะฟรีต้องมีบ้างครับ แต่มี 
  น้อยกว่าMU7ครับ ขับค่อนข้างสนุกกว่า(รถใหญ่ระยะฟรีเยอะก็ไม่เหมาะสม แต่PJSกำลังดีครับ)  แล้วอีกอย่างครับMU7วงเลี่ยวรู้สึกว่ากว้างมากๆครับ ไม่แน่ใจกว่า
  กว้างที่สุดในกลุ่มรึป่าว

4.ภายใน แล้วแต่รสนิยมคนครับ แต่ผมว่าPJSทำสวยกว่านะครับดูเหมือนรถเก่งมากกว่า ส่วนความนั่งสบายMU7เบาะหน้าก็สบายเบาะหลังก็สบายเหมือนกันครับ
   แต่ติดตรงที่เบาะแถว3 นรกชัดๆครับ เขาชั่นมากๆครับ นั่งไม่สบายเลย ส่วนPJS นั่งสบายแถบทุกจุด(ขอนี้จริงๆครับ)แต่ว่าแถว2อาจจะสู้MU7ไม่ได้สักหน่อยครับ

5.ราคาอะไหล่!!! ขอนี้พูดได้เต็มปากเต็มคำว่าMU7 ดูจะได้เปรียบกว่าPJSอย่างมากครับ

ถ้าสำหรับตัวผมแล้วนะครับ ถ้าให้ผมเลือกตอนนี้นะผมเอนใจไปทีPJSมากกว่าครับเพระาอะไร??~ ก็เพราะว่าPJS ช่วงล่างดีกว่าครับ แค่นี้เลยจริงๆครับ ส่วนเรื่องการตอบสนองของเครื่อง MU7ผมชอบมากกว่าครับ แต่ว่า PJSการตอบสนองก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ครับแต่เพียงสู้MU7ไม่ไ้ด้แค่นั้น แต่ถ้าพูดถึงพวงมาลัย ช่วงล่างระยะวงเลี้ยว PJSดูจะเป็นมิตรกับผู้ขับมากกว่า MU7นะครับ แต่ต้องยอมรับว่าคอนโซลMU7เวลาขับแอบดูใหญ่ๆดีเหมือนกันครับแต่ก็ยังมีอารมณ์รถกระบะอยู่มากยังไงก็ลองไปขับด้วยตัวคุณเองดีกว่าครับ..แล้วแต่คนชอบครับของแบบนี้ (MU7ที่พูดไปเป็นตัว3.0VGSนะครับ ถ้าจะซื้อMU7จริงๆVGSน่าจะคุ้มกว่าครับ)

GreenG

ขอบคุณคับทุกคนที่แนะนำ :D