ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณใช้รถแค่อาทิตย์ล่ะ 2 วัน เป็นคุณ คุณจะซื้อรถมั้ยครับ?? เพราะอะไร??  (อ่าน 13162 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบว่า มีใครในที่นี้ ใช้รถแค่วันหยุดบ้างครับ??

อารมณ์ประมาณว่า วันทำงาน นั่งรถไฟฟ้า แล้วต่อสองแถวเข้าบ้าน ไม่ก็มอไซต์เอา
เพราะไม่อยากเจอรถติด

ส่วนตัวผม ทำงานอยู่ตรงเอ็มไพร์ สาทร
เคยขับเจ้าวีออสซื้อมาตั้งแต่สมัยเรียน ตอนนี้อายุมันก็เกือบ 5 ปีแล้วไปทำงาน
ขับได้แค่ไม่กี่วัน ยอมแพ้เลย จากปกติวิ่งนอกเมือง 14-15 โลลิตร ถังนึงวิ่งได้ 500 โล
มาเจอรถติดๆในเมือง ถังนึงได้แค่ 300 โล เล่นเอาใจหายเลย
พอมาคิดค่าใช้จ่ายแล้ว ขับรถไป-กลับที่ทำงาน ตกเดือนนึงค่าน้ำมัน 5,000 กว่าบาท(ไม่รวมค่าที่จอดรถ)
แต่นั่งรถไฟฟ้า ตกราวๆ 2,600 บาทเอง

อยากทราบว่า ถ้าคุณอยู่ในสถานการณ์เดียวกับผมบ้าง คุณๆทั้งหลาย จะซื้อรถมั้ยครับ??
ถ้าคุณใช้รถแค่วันเสาร์ ขับไปเที่ยวห้าง จ่ายตลาด ออกต่างจังหวัดบ้างนิดๆหน่อยๆ
คำนวนคร่าวๆแล้ว ปีนึงวิ่งไม่ถึง 1 หมื่นโลด้วยซ้ำ...

.........................

รบกวนช่วยแชร์ความเห็นกับผมทีนะครับ

- ถ้าวีออสอายุครบ 8-9 ปี (ตอนนี้อายุ 4ปีครึ่ง กับ 8 หมื่นโล)
ผมมีโครงการว่าจะขายวีออส เพื่อออกทีด้าใหม่ หรืออัลติสใหม่ในอนาคต
ถ้าผมยังมีไลฟ์สไตล์แบบนี้อยู่ ผมควรจะเปลี่ยนรถใหม่มั้ยครับ
บ้านผมเปลี่ยนรถทุกๆช่วง 8 ปี อยู่แล้ว(ปกติผู้ใหญ่จะแนะนำให้เปลี่ยน ท่านชอบนั่งรถใหม่ึครับ)
หรือว่า ผมควรจะใช้วีออสคันนี้ไปก่อน เพราะมันวิ่งไม่เยอะ ไม่ได้โทรม?
ถ้าเป็นคุณ คุณจะทำยังไงกับโจทย์นี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ปัจจุบันผมพักอยู่หลังที่ทำงานใช้เวลาเดินมาทำงานไม่เกิน 5 นาที
แต่ด้วยความอยากจะมีรถไว้ใช้งานเพื่ออำนวยความสะดวกในวันเสาร์-อาทิตย์ ใช้ขับกลับบ้าน  ออกเที่ยวบ้างตามต่างจังหวัด
และเพื่อความปลอดภัยในชีวิตส่วนหนึ่ง...เนื่องจากนั่งรถตู้แล้วใจมันสั่น หัวใจจะวาย อิอิ
เลยไปถอยแจ๊สออกมาได้ 8 เดือนแล้ว วิ่งไปได้แค่ 4,000 กม.
เลยคิดว่าอย่าไปคิดมาก........ถ้าอยากได้และไม่เดือดร้อนก็จัดไปเลยครับ
เพราะพอรถครบ 8 ปี มีรุ่นใหม่ๆ ออกมาสนองความอยากของเราอีหลายรุ่น ถึงเวลาเราก็อยากเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ตอบในมุมของความคุ้มค่าอย่างเดียวนะครับ........  ไม่ซื้อ  และ ไม่ขายครับ ใช้คันเก่าไปเรื่อยๆ

เหตุผลคือ

ถ้าคุณซื้อรถใหม่  ต้องลงทุนอีกประมาณ 500K (สมมุติ)
ค่าน้ามันต่อเดือน 5000
ค่าที่จอดรถ  xxx
ค่าซ่อมบำรุง  ค่าล้างรถ   ฯลฯ

รวมกันแล้ว หลายตังนะครับ

ถ้าใช้น้อยอย่างที่คุณว่า   ผมไม่ซื้อใหม่ครับ   พาลจะขายคันนี้ไปด้วย  เพราะเป็นภาระ

ถ้าจะไปต่างจังหวัด ก็เช่ารถเอาครับ  จะเป็นรถตู้ มีคนขับ  หรือเช่ารถเก๋งและขับเองก็ได้
ถ้าอยู่ในเมือง ก็ใช้รถไฟฟ้า  หรือ taxi ก็ได้ ยังไงก็ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Zipcar ครับ

อ้าว มันไม่มีนี่นา แต่ถ้ามีความต้องการแบบนี้มากๆก็สมควรมีในเมืองไทยได้แล้วครับ และต้องชมพี่ที่ใช้รถไฟฟ้าด้วย
แต่กรณีนี้ ไหนๆมีแล้ว ไม่ต้องขาย ไม่ต้องเปลี่ยนดีกว่า โตโยต้ายังอยู่ได้อีกนาน มีเผื่อไว้ในกรณีต่างๆแหละดีครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้รถไม่มากไม่น้อย ในชีวิตปกติไปกลับทำงานจันทร์-ศุกร์ เสาร์อาทิตย์ไปหาแฟน เคยลองเอาค่าน้ำมันตลอดทั้งสัปดาห์เทียบกับค่าแท็กซี่ในการเดินทาง

ถ้าเป็นค่าแท็กซี่ในการไปทำงาน โดยเฉลี่ยวันละประมาณ 200 บาท ห้าวัน 1000 บาท ไปหาแฟนไปกลับโดยเฉลี่ย 320 บาท รวม 7 วัน 1320 บาท แต่ถ้าใช้รถ ผมจะเสียเงินเติมน้ำมันประมาณ 600-800 บาทเท่านั้น ซึ่งสภาพการจราจรไม่ได้สงผลกระทบกับปริมาณการใช้น้ำมันเท่าไหร่ เพราะผมออกเช้ามืดกลับดึก ไปหาแฟนก็ไปเช้ากลับค่ำๆ เส้นทางที่ใช้การจราจรคล่องตัวมากในช่วงเวลาดังกล่าว และขับรถธรรมดาๆ 80-90 กม./ชม.

คือเหตุผลหลักที่เลือกใช้รถส่วนตัวมากกว่าบริการสาธารณะ นอกนั้นก็คือโอกาสพิเศษไปเที่ยวต่างจังหวัด เราก็ไปเองได้โดยสะดวก แต่ถ้านอกโปรแกรมอย่างเช่นไปเดินคลองถมวันเสาร์ (วันที่ไม่ได้ไปหาแฟน) ผมก็นั่งรถเมล์ไป เพราะมันหาที่จอดยาก

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ผมทำงานที่บ้าน หยุด อาทิตย์ละ 1 วัน ยังต้องการจะซื้อรถอยู่ การที่เราจะซื้อรถ ดูที่ความจำเป็นครับ อย่างผมไม่มีรถก็ไม่เป็นไร แต่มันเป็นเรื่องของความสะดวกสบาย ใช้เวลาไปเที่ยวตามที่ต่างๆ เช่น ต่างจังหวัด และ ความจำเป็นในกรณีฉุกเฉิน เพราะว่าผมอยู่ต่างจังหวัด กลางวันยังพอหารถได้ แต่กลางคืนจะลำบากมาก

ถ้ามีเหตุผลจำเป้นต้องใช้ซื้อรถ ก็คือซื้อครับ แม้ว่าจะใช้ 1 วัน หรือ 2 วัน

ออฟไลน์ 2k

ใช้รถเฉพาะวันหยุดเหมือนกันเลย  ;D

จากที่ว่ามาใช้คันเก่าแต่เอาไปเปลี่ยนทุกอย่างให้เหมือนใหม่ดีกว่า ราคาขายต่อที่โดนหักไปไหนจะต้องเพิ่มเงินสำหรับรุ่นใหม่อีกเยอะเลย ยกเว้นว่าผู้ใหญ่ที่กล่าวถึงจะออกเงินให้สำหรับคันใหม่นั่นแหละครับเอาคันใหม่ไปเลยดี  :)

สำหรับผมแล้วในเมื่อไม่ค่อยได้ใช้รถแล้วผมจะไม่เอาแล้วรถใหม่ป้ายแดง แต่จะไปดูรถมือสองสภาพดีๆจากเว็บคลับรถต่างๆที่สามารถดูประวัติการใช้งานจากเจ้าของเก่าได้ เราไม่ต้องขาดทุนจากการเสื่อมสภาพที่เราจอดทิ้งไว้เฉยๆ แต่ด้วยทุนเกือบๆล้านที่ไม่สามารถซื้อรถใหม่รุ่นแพงที่สุดได้นั้นเราสามารถซื้อรถมือสองสภาพสวยๆมีเครื่องเสียงชุดแต่งอะไรทั้งหลายแหล่ครบครันในราคาต่ำกว่าล้านได้ ในเงินจำนวนเท่าๆกันสามารถซื้อรถที่คุณภาพและประสิทธิภาพสูงกว่ารถใหม่ได้เลยเชียว ในเมื่อไม่ได้ใช้ทุกวันจะเอาไปเข้าอู่ซ่อมทิ้งไว้บ้างก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

ถ้าเป็นผม ถ้าที่บ้านมีรถ 2 คัน ผมจะยุบรวมรถกับที่บ้านครับ เป็นคันเดียว สะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
ผมใช้รถวันหยุดเหมือนกันอ่ะครับ

เป็นผม ๆ จะซื้อครับเอาแค่พอใช้ได้ในกรณีที่ยังไม่มีรถ แต่ถ้ามีอยู่แล้วและไม่เก่าจนเกินไป ก็จะไม่ซื้ออ่ะครับ

เพราะบ้านผมอยู่ในซอยค่อนข้างลึก และมีคนแก่ในบ้านด้วย ถ้ามีเหตุฉุกเฉินจะหารถออกไปลำบากมาก

อ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็ใช้รถแค่วันหยุดครับ ปกติก็นั่งรถตู้รับส่งที่ทางบริษัทจัดให้อยู่แล้วประหยัด ไม่เหนื่อย แล้วยังนั่งหลับได้อีกตะหาก ถึงใช้รถน้อยยังไงก้ต้องซื้อหล่ะครับ เอาไว้เที่ยว ขับกลับบ้าน ไปรับส่งแฟน อนาคตก็ได้พาลูกไปหาหมออีกตะหาก

ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ ผมว่าใช้ต่อไปเรื่อยๆแบบนี้แหละดีแล้วครับ วันทำงานก็นั่งรถไฟฟ้าเอา สะดวกกว่า ถูกกว่า วันหยุดรึไปเที่ยว รึมีธุระปะปังอะไรก็เอารถส่วนตัวไปใช้ ไม่เห็นจะเป็นต้องเปลี่ยนคันใหม่เลยด้วยซ้ำ เปลืองเงินเพื่อแลกกับความต้องการที่มาขึ้นเล็กน้อย แลจะไม่คุ้มเพื่อเอามาจอดเล่น  พอเพียงครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sidlv

เหมือนผมเป๊ะเลยครับ ผมทำงานถนนวิทยุ นอนคอนโดที่พระโขนง นั่งรถไฟฟ้ามาทำงานทุกวั้น มีบ้านที่เกษตรนวมินทร์ ญาติพี่น้องอยู่ย่านบางนาและรังสิต

ใช้รถเสาร์ อาทิตย์เท่านั้น สี่ปีก่อนอยู่กับพ่อแม่ที่ย่านรังสิต ขับรถไปทำงาน แต่สู้ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วนไม่ไหว เลยเอาเงินตรงนั้นมาผ่อนคอนโดดีกว่า

ส่วนรถที่ใช้ ก็อายุห้าปีกว่าแล้ว ผ่อนหมดมาปีกว่า รถวิ่งมายังไม่ถึงห้าหมื่นโล เคยมีความคิดจะเปลี่ยนใหม่ เพราะเห็นรถรุ่นใหม่ๆแล้วกิเลสมันพุ่งครับ

แต่เมื่อใช้เหตุผลพิจารณาแล้ว ผมก็เอารถไปติดแก้ส เพราะว่าพักหลังต้องขับรถมากขึ้น ต้องขับรถไปทำธุระ กรุงเทพ เพชรบูรณ์ทุกเดือน

รถผมดูแลค่อนข้างดี ภายในจึงยังใหม่มากๆ ส่วนภายนอกก็หาซื้อชุดแต่งเท่ๆ มาใส่เพิ่มเข้าไป เสียเงินไปหลายหมื่น ทำโน่นนี่นั่น

แต่เหมือนได้รถใหม่ minorchange ขำๆ สนองกิเลสในใจไปได้ระดับหนึ่ง แถมประหยัดตังกว่าซื้อรถใหม่ เอาเงินไปลงทุนออกดอกออกผลดีกว่า :D

ออฟไลน์ TJA

ผมว่าพอยต์ของประเด็นนี้มีอยู่นิดเดียว คือตังก์เหลือใช้รึเปล่า    ;D
การใช้รถยนต์ บางทีมันเป็นมากกว่าเหตุและผลครับ
ก็คิดซะว่าถ้าหาเงินมาเหนื่อยๆ และเราค่อนข้างจะมั่นคงแล้ว
การมีรถยนต์ไว้ไปขับเที่ยวในวันหยุด หรือไปแฮงก์เอาต์กับเพื่อนๆในตอนค่ำๆ
ก็จัดว่าเป็นรางวัลชีวิตที่ช่วยให้มีกำลังใจจะทำงานหนักต่อไปก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

เหมือน จขกท. เลยครับ ปกตินั่งใต้ดินไปจุฬา รถใช้น้อยมาก ใช้แค่ไปใกล้ๆเวลาจะขนของ หรือบ้านต่างจังหวัด  ที่บ้านผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ไปไหน ใช้มอไซค์เพราะประหยัดกว่า

เจ้า Mighty-X ที่บ้านก็เลยไม่ได้เปลี่ยนซักที แต่เอาไปแต่งหน้าทาปากใหม่ทั้งคัน หมดไปแสนกว่าบาท แต่ก็ได้รถใหม่(แต่รุ่นเก่า)มา และก็ไม่เห็นรู้สึกอยากได้รถใหม่อะไร
ส่วนเรื่องเงินไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ แต่ไม่รู้จะซื้อมาทำไม แค่ปัจจุบันก็กังวลว่าจะขับมันน้อยไปแล้วครับ จอดซะส่วนใหญ่ *-*

ออฟไลน์ yod artstu

อยู่ย่านสีลม สาธร พอถึงฤดูฝน หรือศุกร์ตอนเย็น หรือวันเงินเดือนออก
ถ้าไม่มีรถ ก็นึกถึงรถทันทีครับ เพราะเรียกแทกซี่ยากเหลือเกินนนนน
ซึ่งคิดเป็นจำนวนวันก็หลายอยู่

วีออสผมใช้วิ่งในเมืองวันธรรมดา สวาปามน้ำมันสถิติที่เลวร้ายที่สุดคือ 6 กิโลลิตร
แต่ต้องใช้รถเพราะซอยลึก
: )

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมใช้แค่ 3 วันครับยังไงซะมันก็ได้ใช้มากกว่า 3 วันบ้างแล้วมันสะดวกสำหรับเราด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขึ้นกับตังค์ครับ

ถ้ามีก็ซื้อ เพราะถึงจะใช้แค่ 2 วัน แต่มันก็สะดวก แล้วในกทม. บางทีรถมันติด คนก็เยอะ มันก็มีบางอารมณ์ที่ไม่อยากขึ้น BTS บ้างเหมือนกัน เพราะคนแน่น

ถ้าไม่มีก็ไม่ซื้อก็ได้ เพราะไม่จำเป็น

Update...

อ้าว ผมอ่านไม่เคลียร์เอง มี Vios อายุ 8 ปี อยู่แล้วหรือครับ?

ถ้างั้น ก็ไม่ต้องซื้อครับ รถมันยังวิ่งได้อีกหลายปีแน่นอนอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 11:06:43 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
ผมว่าปัจจัยหลักน่าจะเป็นเรื่องเงิน ถ้าไม่ติดขัดอะไรเลยก็ซื้อหรือเปลี่ยนตามความเหมาะสม แต่ถ้าติดหรือตึงมากไปก็เก็บเงินไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ DekPrade

• Newbie
  • *
เคยทำงานที่ตึกEmpire มาก่อนเหมือนกัน  เข้าใจความรู้สึกดี

ถ้าเป็นผมนะ คงไม่ซื้อรถใหม่ และนั่ง BTS ไปทำงาน และเก็บเจ้าวิออสไว้ โดยรวมแล้วนอกจากประหยัดเงินและสุขภาพจิตดีกว่า

ส่วนจะเปลี่ยนคันใหม่ก็ต่อเมื่อ
1. เจ้าวิออสเริ่มซ่อมไม่คุ้ม
2. ขายต่อได้ราคางามๆ

ออฟไลน์ polarman

• **
ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Tyde

ถ้าเป็นผมผมจะเอาไปติดLPG หรือ CNG แล้วเอาไปทำงานทุกวัน

ออฟไลน์ Cross MPV

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมยังไม่ซื้อหรอก รถที่วิ่งไม่ค่อยบ่อย มันก็ยังใหม่อยู่เหมือนกัน
การนั่งรถไฟฟ้าไปทำงานหรืออะไรที่มีความคล่องตัวกว่้าสำหรับผมย่อมดีกว่าการขับรถเองครับ
จะขับก็ต่อเมื่อเห็นว่าการเดินทางที่จะไปนั้นต้องเสียค่าเดินทางที่มากกว่าหรือทางที่ไปโดยสาธารณะไม่สะดวก
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ archian

คันเก่า  ซ่อมให้แน่นเหมือนมือ1  ใช้ยาวดีกว่าครับเก๋าดี  ^^

ออฟไลน์ YenChar

โอ้ววว ไม่คิดว่าจะมีคนมาตอบเยอะขนาดนี้ ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาเรื่องเงินครับ พอมีพอกิน เก็บอย่างเดียว
จริงๆแล้วอยากสนองกิเลสตัวเองบ้าง
ว่าจะเอาเจ้าออสคันนี้ไปลองเซตโบบู๊สต่ำๆไว้ขับขำๆบ้าง

คิดว่า อนาคตมีครอบครัว แต่งงาน อยากได้รถใหญ่ขึ้นหน่อย
ไว้พาครอบครัวเที่ยว และหางานทำนอกเมือง ชานเมืองให้สบายใจ
แต่ก็ได้แค่คิดครับ แถวสาทร สีลม เรตเงินเดือนสูงกว่าจริงๆ
ทำงานเก็บเงินผ่อนคอนโดสบายๆเลย แต่ก็เสียดายเพราะชอบรถเอามากๆ

ดีใจที่มีคนคิืดแบบเดียวกันครับ

ออฟไลน์ John Cena

ขับน้อยเหมือนกันเลยครับ ใช้แค่ เสาร์-อาทิตย์

คันเก่าผมใช้มิตซูท้ายเบนซ์มือสอง รุ่นปี 96 ใช้มา 7 ปี

พอดีปีที่แล้วรู้สึกอยากเปลี่ยนรถใหม่ละ อยากได้รถใหญ่ขึ้น อุปกรณ์ภายในที่ดูร่วมสมัยมากขึ้น ^ ^ ก็เลยมาจบที่ altis cng ครับ

สรุปว่า ถ้าเงินไม่มีปัญหา มีรถที่อยากได้ช่วงนี้หรือจะรอ ค่อยเปลี่ยนก็ดีครับ

Chariot

ผมก็เป็นเหมือนคุณเลยครับ ที่บ้านซื้อรถมา 6 ปีแล้ว ใช้แค่ 35,000 กม. ออกต่างจังหวัดปีละครั้ง

ตอนนี้รู้สึกว่าใช้รถไม่คุ้มเงิน 6 แสนเลย สู้ขายแล้วเอาเงินไปเช่ารถดีกว่า

มีรถแล้วไม่ได้ใช้ก็เหมือนมีภาระ ทั้งค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าทะเบียน ค่าบำรุงรักษา

นี่ยังไม่รวมถึงปัญหาเรื่องที่จอดรถ ปัญหาจราจร หรืออุบัติเหตุอีกนะ

หากใช้รถไม่มากแบบนี้ ควรใช้รถสาธารณะดีกว่า ช่วยลดปัญหารถติดด้วย

กรณีะออกต่างจังหวัดนานๆที ลองถามราคารถเช่าหรือราคาเครื่องบินเทียบกันดูครับ ไม่แพงอย่างที่คิด

ถ้าไปแค่ 2-3 คนผมว่านั่งเครื่องคุ้มกว่า อย่างเชียงใหม่นั่งเครื่องโลว์คอสก็คนละ 999 บาทเอง(จองล่วงหน้านานหน่อย)

ข้อดีของการเช่ารถอีกอย่างก้คือ เราได้ขับรถหลากหลายแบบด้วยครับ คิดว่าคนบ้ารถน่าจะชอบข้อดีนี้นะ

ทั้งหมดนี้ที่กล่าวมา ขึ้นอยู่กับฐานะเศรษฐกิจของคุณด้วยครับ เพราะยังไงก้ตาม รถยนต์มันเป็นของฟุ่มเฟือยอยู่แล้ว มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่ตาย จริงมั้ย...

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมคงไม่ซื้อครับ
เก็บเงินไว้ดีกว่า
ตอนผมทำงานที่กรุงเทพฯหรือว่าเวลาผมเข้ากรุงเทพฯ ผมชอบเดินทางด้วยรถสาธารณะนะ ไม่ต้องไปหาที่จอดรถ ไม่ต้องเสียค่าที่จอดรถด้วย

ออฟไลน์ MC Stradale

ยังไม่ต้องซื้อครับ ถ้าทางบ้านอยากได้รถใหม่ ผมแนะนำว่าให้รถอายุซักหกปีก่อนครับ แล้วค่อยซื้อใหม่ ตอนนี้เก็บเงินไปก่อน จะได้ไม่เป็นภาระทางการเงินมาก
แถมรถตลาดอายุซัก 6 ปี ขายก้ยังได้ราคาดีอยู่ครับ อีกปีครึ่งแล้วค่อยว่ากันครับ

มีรถไว้ก้ดีครับ เผื่อว่าเราต้องซื้อของเยอะเวลาไปห้างหรือเอาไว้ไปเที่ยว แต่ผมยืนยันว่ายังไม่ต้องซื้อคันใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 13:46:09 โดย totobkoko89 »

ออฟไลน์ IncarRus

เก็บเงินสด,,, ใส่กระเป๋าดีกว่าครับ

วันไหนจำเป็นจริงๆ ค่อยว่ากันดีกว่า
เป็นหนี้ที ก็ตั้ง 4-5 ปี  :-\

ออฟไลน์ Lammerison

ซื้อ แต่ไม่เอารถไปใช้หรอกครับ
1.ไม่อยากรถติดก็ต้องตื่นเช้า
2.ตอนเย็นก็หงุดหงิด

แค่นี่ผมก็ไม่มองแล้วครับ ค่าเดินทางไว้ทีหลัง

ออฟไลน์ beebird

ไม่ซื้อครับ เก็บเงินดีกว่า

ใช้ VIOS ไปสบายๆครับ