ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันชั้นหนึ่งซ่อมห้างหรือซ่อมอู่  (อ่าน 7069 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
จะออกรถใหม่เลือกซ่อมอู่ดีไหม เพราะถ้าเลือกซ่อมห้าง
1 ศูนย์ก็ส่งต่อไปให้อู่ทำสีอยู่ดี
2 อะหลั่ยใหม่จากห้างก็อยู่ที่บริษัทประกันตัดสินใจมากกว่า(ประมาณว่าคุมราคาฺน่ะครับเรียกไม่ถูก)
จึงทำให้คิดว่าเลือกบริษัทประกันอันดับ1-2ก็พอ
ซ่อมห้าง เป็นแค่สร้างภาพ
ไม่ทราบว่าเห็นด้วยหรือเห็นต่างอย่างไรกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ประกันชั้นหนึ่งซ่อมห้างหรือซ่อมอู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 21:53:47 »
ไม่ทราบว่ารถยี่ห้ออะไรครับ เท่าที่ผมรู้น่าจะมีแค่ฟอร์ดกับมาสด้าที่ไม่มีศูนย์ซ่อมสี+ตัวถังเป็นของตัวเองนะ ทำซ่อมห้างคุ้มกว่าครับส่วนมากถ้าทำบริษัทเดิมตลอดเค้าก็จะต่ออายุให้เรื่อยๆรถผมเข้าปีที่7แล้วยังได้ซ่อมห้างอยู่เพราะทำเจ้าเดิมตลอด มีตัวอย่างอยู่ครับเรื่องประกันซ่อมห้างกับซ่อมอยู่เอารถกระบะเหมือนกันเลย ตอนรถผมอายุ4ขวบละเมอไปหน่อยถอยชนต้นไม้ซะกันชนยุบ เอาเข้าศูนย์ก็เปลี่ยนกันชนใหม่ของแท้ให้ แต่รถลุงผมถอยชนเสากันชนยุบเหมือนกันประกันซ่อมอู่โดนอะไหล่เทียมเต็มถ้าถามว่ารู้ได้ยังไงรถใช้ไป3เดือนสนิมกินเพียบเพราะของเทียมเป็นเหล็กชุบไม่ใช่สแตนเลสทั้งอันเหมือนของแท้ราคาต่างกัน3เท่าได้ เท่าที่เจอมาซ่อมห้างถ้ามีปัญหากลับมาเคลมง่ายกว่าอู่เยอะเลย

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
Re: ประกันชั้นหนึ่งซ่อมห้างหรือซ่อมอู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 20:26:07 »
จากประสบการณ์ที่เคยใช้บริการประกัน ซ่อมห้างโดยส่วนใหญ่ศูนย์ซ่อมจะดำเนินเรื่องช้า  ทุกอย่างแพงไปหมด
แต่ก็ยังผมเลือกซ่อมห้างครับ เพราะแม้ประกันซ่อมห้างจริง แต่สามารถเลือกอู่ข้างนอกในสังกัดประกันได้ โดยสามารถเบิกของจากห้างไปติดตั้งหรือไม่ก็ได้  (ซ่อมอู่ทำไม่ได้)
หากประสงค์คืนทุนประกัน ประกันซ่อมห้างเรื่องผ่านง่ายๆ (เพราะมันตีราคาแพง)  แต่หากไม่ประสงค์คืนทุนประกัน เราสามารถคุยกันประกันโดยเลือกซ่อมอู่ข้างนอกก็ได้

รถเก่าผมชนจนแชสซีบิดเบี้ยว ซึ่งสภาพผมตัดใจไม่อยากใช้ต่อไปแล้ว  หากซ่อมอู่ไม่มีทางคืนทุนได้แน่นอน

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 00:58:41 »
ซ่อมห้างน่าจะได้แค่ 3 ปี ถ้ามิตซู น่าจะได้ 5 ปี ถ้าคุณใช้รถนานกว่า 3 ปี ที่ไม่ใช่มิตซู หรือนานกว่า 5 ปี กรณีรถมิตซู ยังไงก็ต้องประกันชั้นหนึ่งซ่อมอู่อยู่ดี เป็นผมไม่รู้จะซ่อมห้างทำไม นอกจากนี้ บริษัทรับประกันภัยมักจะมีการให้คะแนนอู่ในเครื่อ ว่ามีคุณภาพงานดีแค่ไหน บริการดีแค่ไหน อู่ไหนดีและใกล้บ้านก็ใช้อู่นั้นดีกว่าไหมครับ  :)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 02:36:42 »
จากที่ผมเข้าใจ

จริงอยู่ว่าอะไหล่ ประกันเป็นคนอนุมัติ แต่ถ้าเราซ่อมห้าง ยังไงๆ เราก็ยังมีอำนาจต่อรองมากกว่า

เช่น ถ้าอะไหล่แท้ 6000 อะไหล่เทียม 3000

ถ้าซ่อมห้าง เรายังมีโอกาสที่จะได้อะไหล่แท้มากกว่า เพราะยังไงมันก็คือศูนย์บริการ ซึ่งทางศูนย์ก็จะเป็นฝ่ายไปฉะกับประกันเอง

แต่ถ้าซ่อมอู่นอก อู่นอกใช้อะไหล่อะไรก็ได้ โอกาสที่เราจะเจออะไหล่เทียม ก็น่าจะมากกว่า

ส่วนเรื่องอู่ผมไม่ serious เพราะมันขึ้นกับฝีมือ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!