ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณต้องย้ายไปทำงานที่ญี่ปุ่นและมีเงินอยู่ 1 ล้านบาท คุณจะซื้อรถอะไร(มือหนึ่งและมือสอง)  (อ่าน 9227 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 ;)

อยากถาม(เล่นๆสนุกๆ) นะครับว่าถ้าต้องไปอยู่จริงๆ

จะซื้อรถอะไรกันครับ ไม่จำกัดว่าต้องเป็นรถมือหนึ่ง มือสองก็ได้ครับ

ขอเหตุผลและราคาด้วยนะครับ :D

สำหรับผม ถ้ามีที่จอดรถดีๆ ผมอาจจะซื้อ CT200H ตัวล่างๆ ไม่ก็ Cube ครับ

แต่ถ้าไม่มีที่จอด ต้องซื้อ K-car ก็คงซื้อ Honda Life 660 Turbo ตัวเต็มๆ สักคัน

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Nissan Cube ครับ gen 2 น่ะครับ ชอบมานานแล้ว แต่ไม่กล้าซื้อจดประกอบที่ไทย

ออฟไลน์ toonze

ผมว่าเดินเอาดีกว่าที่โน้นสะดวกสบายเรื่องการเดินทาง ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Corvette ครับ  ;D ที่นู่นมีมือสองขายอยู่ อยากได้มาก 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ MC Stradale

ออฟไลน์ SP

ขอเป็น K-car กระบะซักคันก็พอครับ เงินที่เหลือก็จัดเต็ม  ;D ;D ;D

conan_murder

ฟรีค่าบำรุงรักษาแล้วก็พวกต่อภาษีหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่นีคนต้องกลับไปนั่งไล่เป็น List มา  ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Prius คันนึงพอเอากระจกมองข้างพับไฟฟ้าด้วย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ขอ toyota caldina Gt4 ก็พอแหละ
เพราะชอบเป็นการส่วนตัว เคยเห็นแล้วรู้สึกว่ามันเท่ห์ดี ;D

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ผมขอเป็นรถกระบะซักคันนึง เอาตัวท๊อบ เงินที่เหลือเอาไว้เติมน้ำมัน  ;) ;)
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ jojo79

• Full Member

keanetona

ถ้าผมต้องไปอยู่ญี่ปุ่นและมีเงินสำหรับรถ1ล้านบาท

- รถสปอรท์ คงได้มือสอง และ รถสปอร์ท จะมีใครที่ซื้อมาแล้วไม่กระทืบบ้าง ? นอกจากรถยุโรป หรือ รถคูเป้ตัวไม่แรง
- ผมเป็นคนตัวใหญ่ รถเล็กไม่เหมาะกับผมแน่ๆ เพราะ วิออสตัวปัจจุบันผมยังนั่งหลังไม่ได้ติดหัว แต่นั่งหน้าได้

ผมอาจเลือก CROWN เครื่อง3.0 สีดำ สีเทา หรือ สีน้ำเงินแบบกางเกงนักเรียนโรงเรียนเอกชน ปีเท่าที่งบจะจัดหาได้

ออฟไลน์ H3T

มีเงินแค่ 250 ใบ เอาแบบไม่ต้องจ่ายอะไรอีกแล้ว เป็นเงินเก็บนิ่งๆเลยนะ ไม่นับค่าภาษี ค่าบำรุงรักษาต่างๆ
ผมจะเลือกซื้อ GT86 นี่แหละ ใช้ 2 ปี เอากลับมาเมืองไทย คุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ HME

ออฟไลน์ O_o"

ออฟไลน์ Lammerison

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
Toyota 86 ครับ รถเล็ก เกียร์ MT ขับหลัง ไม่เปิดประทุน
รอมานานและ  :D

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ joufo

ผมเล็งตัวนี้ไว้ครับ

http://www.subaru.jp/pleo/pleo/index.html

Subaru Pleo

แล้วก็ตัวนี้ครับ

http://www.s-alto.jp/?cid=aesp0035

Suzuki Alto เอาตัวธรรมดา ไม่เอาตัว อีโค่ นะครับ

ที่ดู K Car ไว้ เพราะงบมีเท่านี้ครับ จะซื้อ Fit ก็ดูจะเกินงบไปเยอะ

แต่ถ้าให้งบมาล้านนึงสำหรับซื้อรถเลย
ผมคงไปเอา Impreza ตามระเบียบครับ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมกลับ อยากได้ K-Car Tall boy แนวดุ สักคัน
Suzuki Palette SW / Nissan Roox
หรือ Daihatsu Tanto Custom

หรือไม่ก็ Figaro หรือ Pao มือสอง สักคัน

ที่เหลือ รถไฟสาย Yamanote ต่อรถสายอื่นอีกนิดหน่อย สะดวกดีกว่า
เก็บตังค์ ทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าอยู่โตเกียว รถซื้อไว้เพื่อจุดประสงค์ 2 อย่างครับ

1. ขับเล่น
2. ไปซื้อของที่ คงบินิ (กระแดะนิดนึง ก็ร้านสะดวกซื้อนั่นละ) เพราะผมขี่จักรยาน และแมงกะไซค์ไม่เป็น ถ้าไม่มีล้อข้าง 5555

ซึ่งรถที่ผมจะซื้อ ก็คงจะต้องถูกๆ และดูแลรักษาง่ายๆ ประหยัด และเหมาะกับการเที่ยว

ก็คงจะลงเอยที่ Pajero Mini ไม่ก็ Suzuki Jimny  ราคาราวๆ 3 แสน เพราะยังไงทางด่วนญี่ปุ่นขับเร็วไม่ได้แน่ๆ ถ้าไม่ใช่ขาซิ่ง ที่รู้ตำแหน่งกล้อง ส่วนในเมือง คนญี่ปุ่นขับรถช้าอยู่แล้ว เลยไม่รู้จะเอารถที่วิ่งเร็วๆ ไปทำไม

แต่ใจผม ถ้าเลือกได้ ผมคงไม่อยู่เมืองใหญ่ อย่าง Tokyo, Osaka หรือ Nagoya แต่อยากไปอยู่เมืองที่เล็กลงมาหน่อย อย่าง Sapporo มากกว่า เพราะผมรับสภาพชีวิตที่ต้องเร่งไปขึ้นรถไฟทุกวันไม่ไหว เมืองพวกนี้ยังไงรถก็ติดน้อยกว่าครับ (แค่ BTS ตอนชม. เร่งด่วน ผมยังพยายามเลี่ยงๆ เลย)

แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะ ว่าผมจะทนความสุภาพของคนญี่ปุ่นได้หรือเปล่า เพราะบ้านเขาขับรถ โค ตะ ระ สุภาพเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 01:50:20 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

นิสสัน ลีฟ ละกัน

ยินดีกับการที่ได้ไปทำงานที่ใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• **
จะนั่งรถไฟให้ครบทุกสายก่อนแล้วค่อยซื้อรถ

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
ถ้าอยู่TOKYOคงหาSPORTมือ2เช่น350Zหรือไม่ก็ GTRไว้ขับเล่นวันหยุด วันทำงานก็ใช้รถไฟฟ้าเพราะสะดวกมากๆ อากาศก็ดีเดินเป็นกิโลไม่หนื่อยเลย ไม่ต้องหาที่จอดรถซึ่งมีน้อยและแพงมาก

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ของผมขอ Suzuki Solio หรือ Swift Sport ไม่ก็ Wagon R Turbo ครับ ;)
ส่วนเงินที่เหลือก็เอาไปเติมน้ำมันกับตรวจสภาพประจำปีเอาครับ :D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะนั่งรถไฟให้ครบทุกสายก่อนแล้วค่อยซื้อรถ
มันต้องครอบคลุมมากแน่ๆเลยสินะครับ ประเทศรวย แต่ไม่ใหญ่ แปลว่าต้องบีบอีดมากกว่าประเทศอื่น ว้าว